Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinalaani vikali kitendo anachodai kufanyiwa Bi. Zuwena Mohamed maarufu kama Shilole cha kupigwa na mumewe, kujeruhiwa mwili na kusababishiwa maumivu makali kama alivyotoa taarifa hiyo kwenye ukurasa wake wa Instagram. Kumekuwa na vitendo vya kikatili vikiwemo vipigo, ubakaji, matusi na vingine vingi ambavyo wanakutana navyo wanawake kwenye mahusiano yao au ndoa na kupelekea maumivu makali kwao na mara nyingine kifo.
Ripoti ya Haki za Binadamu Tanzania ya mwaka 2019 inayotolewa na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ilitoa taarifa ya zaidi ya wanawake 80,000 wamefanyiwa ukatili kuanzia mwaka 2017, ukatili ambao ulipelekea vifo kwa baadhi ya wanawake hao.
Sheria kuhusu Ukatili wa Majumbani
Tanzania imetia saini Mkataba wa Kimataifa wa kupinga aina yoyote ya Ubaguzi dhidi ya Wanawake (Convention on the Elimination of all Forms of Discrimination against Women of 1979) pamoja na Mkataba wa Nyongeza wa Afrika wa Haki za Wanawake (Option Protocol to the African Charter on the Rights of Women in Africa or Maputo Protocol of 1981) ambapo mikataba yote miwili inaelezea umuhimu wa kulinda haki za wanawake. Mikataba hii pia inasimamia kupinga ukatili wa kijinsia hasa ukatili dhidi ya wanawake.
Kwa kuwa nchini Tanzania hakuna sheria mahsusi dhidi ya ukatili wa kijinsia au ukatili wa majumbani, makosa mengi ya ukatili yapo katika Sheria ya Kanuni ya Adhabu (The Penal Code Cap. 16). Kosa hili analodai kufanyiwa Shilole ni kinyume na kifungu cha 225 cha Sheria hiyo na adhabu yake ni kifungo cha miaka 7. Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971 pia inakataza kufanya vitendo vya kikatili kwa mwenza wako lakini wanaume wamekuwa wakiendelea kuwafanyia wenza wao vitendo kama hivi.
Mapendekezo
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu tunampogeza tena Shilole kwa kupaza sauti yake na tunaamini ujasiri wake huo utawakomboa wanawake wengine.
TUNASIMAMA NA SHILOLE, TUNASIMAMA DHIDI YA UKATILI WA KIJINSIA
Imetolewa na;
Anna Henga
Mkurugenzi Mtendaji
Unleash your inner purpose to help the helpless, marginalized and oppressed. Your contribution will help our course in provision of legal aid and promotion of human rights.
Help us curb human rights violations such as the murderous attack against people with albinism and elders.
Your donation will help us empower the general public with civic education on cross cutting issues counting gender issues and democracy to realize the changes we aspire.
Help us safeguard human rights all together.
Huenda huna muda wa kutosha wala kipato cha kutosha kulinda utu na haki za wengine, ingawa unawiwa kufanya hivyo.
Ni jukumu letu sote kujitoa kwa kidogo tulichojaaliwa ili kupaka rangi ya furaha katika nyuso za wengine, wewe, yule na sisi tukikusanya nguvu tunaweza kutetea na kulinda haki za wanaoonewa kwa kushindwa kuzifikia huduma za haki.
Jitolee sasa kidogo ulichonacho kusaidia ulinzi na utetezi wa haki na utu wa binadamu.

LEAVE A REPLY
Your email address will not be published.