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Tamko Kulaani Ukiukwaji wa Haki za Binadamu unaofanywa
na Jeshi la Polisi

Kituo cha Sheria na Haki za binadamu kimesikitishwa na kitendo cha Jeshi la Polisi kuendeleza
uvunjifu wa haki za binadamu na matukio ya kikatili dhidi ya wananchi kinyume na taratibu,
sheria na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ni hivi karibuni Kituo cha Sheria na ha-
ki za Binadamu tumeungana marafiki wa haki za binadamu nchini Tanzania kukemea uvunjifu
wa haki za binadamu unaofanywa na vyombo vya dola hususani vitendo vya kutweza utu na uka-

tili dhidi ya watanzania.

Hivi karibuni vitendo vya jeshi la polisi kuingilia uhuru wa wanahabari na hata wanasiasa hasa
wa upinzani vimeendelea kushamiri bila jeshi la polisi kuwajibika. Kitendo cha jeshi la polisi
kumpiga mwandishi wa habari wa Wapo Radio Bw.Silas Mbise ambaye tayari alikuwa chini ya
ulinzi wa polisi siku ya tarche 08 Agost, 2018 Uwanja wa Taifa Jijini Dar es salaam ni mfano wa

matukio ya hivi karibuni.

Kitendo hicho cha kikatili kimefanywa bila kuzingatia misingi ya utu na haki za binadamu,
ikumbukwe kwamba Bw. Silas Mbise alikamtwa na kuwekwa chini ya ulinzi akiwa akitimiza
majukumu yake ya kiandishi eneo la Uwanja wa Taifa lakini polisi walionekana wakimpiga mtu-

humiwa ili hali akiwa amelala kuonesha amekubali kwamba yupo chini ya ulinzi.

Kifungu cha 21 cha Sheria ya Mwenendo wa Mkosa ya Jinai kinakataza matumizi ya nguvu kwa

polisi wakati wa kumkamata mtuhumiwa;

21.-(1) Afisa polisi au mtu mwingine hatatakiwa, wakati wa kumkamata mitu, kutumia nguvu zai-
di au kuvunja utu wa mtu huyo zaidi ya ilivyo lazima kufanikisha ukamataji au kumzuia utorokaji
wa mtu baada ya kukamatwa. (2) Bila kupunguza matumizi ya kifungu kidogo cha (1), afisa poli-

si hatatakiwa, wakati wa kumkamata mtu, kufanya kitendo kinachoweza kusababisha kifo kwa
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mtu huyo, isipokuwa kama afisa polisi anaamini kwa sababu za msingi kwamba kufanya kitendo

hicho ni muhimu katika kulinda maisha au kuzuia madhara makubwa kwa mitu mwingine.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinalaani matumizi ya nguvu iliyotumika kwani ni kiten-

do cha kikatili dhidi ya utu wa binadamu na utawala wa sheria. Katiba ya Jamhuri ya Muungano

ibara ya 13(6) (e) inakata kwa mtu yoyote kufanyiwa kitendo cha kikatili.

“ni marufuku kwa mtu kuteswa, kuadhibiwa kinyama au kupewa adhabu zinazomtweza au
kumdhalilisha’".

Kitendo kilichofanywa na askari wa jeshi la polisi ni tishio dhidi ya uhai wa mtuhumiwa kwani,
imeonekana askari wawili wakimpiga Bw. Mbise kwenye mbavu na kichwani akiwa amelala

chini kwa kujisalimisha kwa polisi wakati wa kumkamata.

Sambamba na tukio hili, Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kimeshuhudia matukio mengine
kadha wa kadha ya wanasiasa hasa wa vyama vya upinzani wakinyanyaswa na jeshi la polisi wa-
kati kampeni za uchaguzi mdogo zikiendelea katika maeneo mbalimbali. Hivi karibuni, Jeshi la
Polisi huko wilayani Tarime mkoani Mara waliripotiwa kuwanyasa viongozi wa yama vya upin-

zani na wafuasi wake kwa kuwatawanya, kuwapiga na hata kuwashikilia bila sababu za msingi.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamukinalitaka Jeshi la Polisi kufuata taratibu na sheria ikiwa
ni pamoja na kuwajibika kuwachukulia hatua za kisheria askari polisi waliohusika katika tukio
hili maana matukio haya yamekuwa yakijirudua mara kwa mara bila kuona hatua stahiki ziki-

chukuliwa.

Imetolewa i ,na

Bi. AQ& Henga (Wakili)
Mkurugenzi Mtendaji

Kwa Jamii yenye Haki na Usawa
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