
WITO	WA	ASASI	ZA	KIRAIA	KUHUSU	HALI	YA	USALAMA	WA	RAIA,	HAKI	ZA	BINADAMU		

NA	UTAWALA	WA	SHERIA	NCHINI	

UTANGULIZI	

Sisi	Asasi	za	Kiraia	tulioweka	sahihi	katika	Waraka	huu,	kwa	umoja	wetu	tumesikitishwa	sana	na	

vitendo	 vya	 ukiukwaji	 wa	 haki	 za	 binadamu,	 utawala	 wa	 sheria	 na	 usalama	 wa	 raia	

vinavyoendelea	hivi	sasa	hapa	nchini.	Asasi	za	Kiraia	(Civil	Society	Organizations)	ni	taasisi	huru	

zilizoundwa	kwa	mujibu	wa	sheria	mbalimbali	nchini.	Taasisi	hizi	zinatekeleza	majukumu	mbali	

mbali	hapa	nchini	katika	kuhakikisha	ustawi	wa	taifa	letu.		

AZAKI	zimekuwa	na	mchango	mkubwa	sana	katika	maendeleo	ya	nchi	kwakuwa	zinatoa	huduma	

mbali	mbali	katika	jamii	ambazo	zinalenga	kuboresha	maisha	na	kulinda	haki	za	watanzania.	Pia	

AZAKI	 	zimekuwa	sauti	ya	 jamii	na	 	chachu	ya	mabadiliko	ya	kisera	na	mifumo	mbali	mbali	ya	

nchi.Tofauti	na	makundi	mengine	AZAKI	zimekuwa	zikiibua	changamoto	katika	jamii	na	kuishauri	

serikali	na	vyombo	husika	namna	ya	kuzitatua	na	wakati	mwingine	AZAKI	zenyewe	zimechukua	

jukumu		lakuzitatua	changamoto	hizo	za	kijamii	kupitia	wahisani	mbalimbali.		

	Hivyo	tunawaomba	viongozi	na	watanzania	kwa	ujumla	kutambua	juhudi	zinazofanywa	na	asasi	

za	kiraia	katika	kutetea	maslahi	ya	umma,	kuleta	maendeleo	na	mabadiliko	mengine	katika	jamii.	

Katika	nchi	mbali	mbali	zilizoendelea,	mchango	wa	asasi	za	kiraia	umesaidia	kuleta	mabadiliko	

makubwa	 ya	 kimfumo	 na	 kimaendeleo	 na	 hivyo	 nchi/mataifa	 husika	 kuona	 umuhimu	 wa	

kuheshimu	 AZAKI	 na	 kuweka	 ushirikiano	 mzuri	 wa	 serikali	 na	 asasi	 za	 kiraia.	 Pamoja	 na	

changamoto		changamoto	mbalimbali	,	AZAKI	pia	zimetambua	na	kumpongeza			Rais	wa	Jamhuri	

wa	 Tanzania	 kwa	 kuonyesha	 juhudi	 katika	 kupamnbana	 na	matumizi	mabaya	 ya	 rasilimai	 za	

umma,		kuleta	nidhamu	katika	taasisi	za	umma	na		usimamizi	mzuri	wa	mali	asili	za	Watanzania.		

AZAKI	zitambua	kabisa	umuhimu	wa	maendeleo	ya	kitaifa	katika	kulinda	na	kuheshimu	haki	za	

binadamu	kwa	kuwa	vitu	vyote	hivi	huenda	pamoja	na	hutegemeana.		Kwa	maana	hiyo	tuko	bega	

kwa	bega	na	Rais	wetu	 katika	 kuhakikisha	Tanzania	 inapata	maendeleo	makubwa,	 kwa	 kuwa	

maendeleo	hayo	ndiyo	msingi	wa	haki	za	binadamu	na	maisha	bora	kwa	Mtanzania.		

	



TATHMINI	YA	HALI	YA	HAKI	ZA	BINADAMU,	UTAWALA	WA	SHERIA	NA	USALAMA		

Katika	utendaji	kazi	wa	asasi	za	kiraia,	huwa	zinapata	muda	wa	kukaa	na	kufanya	tathmini	ya	hali	

ya	mambo	mbali	mbali	ya	kitaifa	na	kuangalia	ni	namna	gani	wao	kama	wadau	na	washiriki	wa	

kuleta	maendeleo	na	kuhakikisha	mustakabali	bora	wa	taifa		unalindwa	na	kutetewa	wakati	wote.	

Mnamo	tarehe	19/02/2017	Jukwaa	la	Wakurugenzi	wa	AZAKI	(Tanzania	CSOs	Director’s	Forum-

CDF)	 	 Ililikaa	kikao	 	 ili	 kufanya	 tathmini	ya	masuala	mbalimbali	 yenye	maslahi	na	mustakabali	

mzima	wa	taifa	hili	na	kubaini	masuala	kadhaa	ya	ukiukwaji	wa	haki	za	binadamu,	hali	ya	taharuki	

juu	 ya	 amani	 ya	 nchi,	 uhuru	 wa	 kujieleza,	 uhuru	 wa	 vyombo	 vya	 habari,	 uhuru	 wa	 AZAKI,		

maamuzi		yasiyozingatia	sheria	na	taratibu,		kuminywa	kwa	demokrasia	ya	taifa	letu	pamoja	na	

chaguzi	zisizo	na	usawa	na		zenye	viashiria	za	umwagaji	damuna	kuhatarisha	amani	ya	nchi.	

Hali	hii	imetokana	na	matukio	mbali	mbali	ambayo	tumeyashuhudia	na	kwa	kuzingatia	historia	

ya	nchi	yetu	hatukuwahi	kuyashuhudia	wala	kudhani	kwamba	yangeweza	kutokea.	Matukio	haya	

yamehusishakuvamiwa	 (mashambulizi),	 kuuawawa,	 kuumizwa,	 kupotea,na	 kuteswa	 kwa	

watetezi	 wa	 haki	 za	 binadamu,	 wanahabari,	 wanasiasa	 na	 hata	 raia	 wa	 kawaida.	 Baadhi	 ya	

matukio	hayo	ni	haya	yafuatayo;	

(i) Mauaji	ya	Mwanafunzi	wa	Chuo		-Akwlina	Baftah	

Mnamo	tarehe	16/02/2018	taarifa	zilisambaa	kwenye	vyombo	vya	habari	na	mitandao	ya	kijamii	

juu	 ya	 kifo	 cha	mwanafunzi	wa	Chuo	 cha	Taifa	 cha	Usafirishaji	 (NIT)	Akwilina	Baftah	ambaye	

anasadikiwa	kuuwawa	kikatili	akiwa	katika	daladala	na		askari	polisi	waliokuwa	wakiwatawanya	

wafuasi	wa	chama	cha	Demokrasia	na	Maendeleo	(CHADEMA)	ambao	walikuwa	wanakwenda		

kwa	Msimamizi		wa	Uchaguzi		wa	Jimbo	la	Kinondoniambaye	pia	ni	Mkurugenzi	wa	Halmashauri	

ya	Manispaa	ya	Kinondoni	kwa	ajili	ya	kudai	fomu	za	mawakala	wa	uchaguzi.	Jeshi	la	Polisi	kupitia	

kwa	Kamanda	wa	Polisi	Kanda	maalum	ya	Dar	es	Salaam	Lazaro	Mambosasa,	lilithibitisha	kutokea	

kwa	 tukio	 hilo	 na	 kukiri	 kwamba	 tukio	 hilo	 limetokea	wakati	 polisi	wakiwa	wanafyatua	 risasi	

angani	kuweza	kuwatawanya	wafuasi	wa	chama	cha	Demokrasia	na	Maendeleo	(CHADEMA).		

Tukio	hili	limezua	taharuki	kubwa	kwa	taifa	na	jamii	ya	kimataifa	kwani	ni	moja	kati	ya	matukio	

mabaya	 yanayoendelea	 kutokea	 katika	 Taifa	 letu.	 Tukio	 la	 kuuwawa	 kwa	 mwanafunzi	 huyu	



limeleta	simanzi	kubwa	sana	kwa	taifa	kwakuwa	limetokea	kwa	mtu	asiyekuwa	na	hatia	yoyote	

ile.	Ni	moja	ya	tukio	ambalo	limewaleta	watanzania	pamoja	bila	kujali	dini	zao,	mirengo	yao	ya	

kisiasa,	 vyeo	 vyao,	 makabila	 yao	 au	 hali	 zao.	 Tukio	 hili	 limewakumbusha	 watanzania	 wengi	

kwamba	kumbe	ile	amani	iliyokuwa	ikihubiriwa	katika	taifa	hili	 inaweza	potea	ndani	ya	dakika	

chache	bila	kutarajia	kama	tusipoamka	wote	kudai	Taifa	kurudi	katika	 	misingi	ya	demokrasia,	

usawa,	utawala	wa	sharia	na	haki	za	binadamu.Wana	AZAKI	tunawashukuru	wote	wanaoendelea	

kuifariji	familia	hiyo	hasa	Waziri	wa	Elimu	Bi-Joyce	Ndalichako	alieonyesha	ukaribu	wa	kusimamia	

msiba	huu	kama	waziri	mwenye	dhamana	ya		elimu	nchini,		lakini	pia	ushiriki	wa	Serikali	katika	

kusaidia	mazishi	ya	mwanafunzi	huyo.		Tunaipongeza	Serikali	kwa	kuonyesha	kujali	na	kuwafariji	

familia	 ya	 marehemu	 kutokana	 na	msaada	 huo.	 Sisi	 kama	 wana	 Azaki	 tunaamini	 Serikali	 na	

wananchi	wameguswa	sana	na	msiba	huo.	

(ii) Vitendo	vya	kutekwa,	kuuwa,	kuumizwa	na	kupotea	kwa	watu	mbalimbali	

• Matukio	ya	kutekwa	na	kuuwa	kwa	viongozi	mbalimbali	hapa	nchini	yalishika	kasi	pale	

viongozi	 wa	 CCM,	 askari	 zaidi	 ya	 10	 na	 wananchi	 karibu	 40	 	 katika	 eneo	 la	 Kibiti	

walivyoanza	 kushambuliwa	 na	 kuuwawa	 bila	 wahusika	 kukamatwa.	 Matukio	 haya	

yameendelea	 hadi	 kwenye	 vipindi	 vya	 uchaguzi	 ambapo	 mnamo	 tarehe	 11/02/2018	

Kiongozi	 wa	 Chama	 cha	 Demokrasia	 na	 Maendeleo	 ndugu	 Daniel	 John	 alitekwa	 na	

kishaaliuwawa	kikatili	wakati	wa	Kampeni	 za	Uchaguzi	mdogo	wa	 jimbo	 la	Kinondoni.		

Matukio	haya	ni	mengi	na	yamekuwa	yakijirudia	kote	hadi	visiwani	Zanzibar.	

• Tarehe	7/09/2017	Rais	wa	Chama	cha	Wanasheria	Tanganyika	na	Mbunge	wa	Singida	

Mashariki	 Mhe.	 Tundu	 Lissu	 alivamiwa	 na	 kupigwa	 risasi	 hadharani	 na	 watu	

wasiojulikana	 katika	 eneo	 la	 area	 D	Mkoani	 Dodoma	 ambapo	mpaka	 sasa	 watu	 hao	

hawajaweza	kubainika	na.	

• Tarehe	 21/11/2017	 Mwandishi	 wa	 habari	 wa	 Mwananchi	 Communications	 Limited	

ndugu	 Azory	 Gwanda	 alipotea	 katika	 mazingira	 ya	 kutatanisha	 ambapo	 mpaka	 sasa	

hajapatikana	licha	ya	wana	AZAKi	na	waandishi	wa	habari	kupaza	sauti	zao	juu	ya	kupotea	

kwake.	

• Msaidizi	wa	 	Mwenyekiti	wa	Chama	 cha	Demokrasia	na	Maendeleo	 (CHADEMA),	Ben	

Saanane	 alipotea	 katika	 mazingira	 ya	 kutatanisha	 na	 taarifa	 za	 wapi	 alipo	 mpaka	



hazijawahi	kutolewa	na	vyombo	vyetu	vya	ulinzi	na	usalama	wala	kuwabaini	waliohusika	

na	tukio	hilo.	

• Matukio	ya	utekaji	na	uteswaji	wa	watu	yamekithiri	katika	nchi	yetu	ambapo	hivi	karibuni	

tumeshuhudia	matukio	kadhaa	ya	kutekwa	na	kuteswa	kwa	wasanii,	wanahabari	ambao	

wanaonekana	kutoa	maoni	mbadala	juu	ya	masuala	mbali	mbali	yanayoendelea	katika	

nchi	yetu.	

	

(iii) Matumizi	ya	Sheria	Kandamizi	na	Ukamataji	Usiozingatia	sheria	

• Katiba	ya	Jamhuri	ya	Muungano	wa	Tanzania	Ibara	ya	18	inatoa	uhuru	wa	maoni	kwa	kila	

Mtanzania	ata	hivyo	kumekuwa	na	sheria	mbali	mbali	kama	vile	Sheria	ya	Huduma	za	

Habari	ya	mwaka	2016,	Sheria	ya	Makosa	ya	Mtandao	ya	mwaka	2015,	Sheria	ya	Tawala	

za	Mikoa	ya	mwaka	1997,	Sheria	ya	Takwimu	ya	mwaka	2015	pamoja	na	sheria	zingine	

ambazo	kwa	kiasi	kikubwa	zimekuwa	zikiminya	uhuru	wa	maoni	kwa	makundi	mbali	mbali	

pamoja	na	watanzania	kwa	ujumla.	

• Tumeshuhudia	katika	kipindi	kifupi	cha	utekelezwaji	wa	sheria	kandamizi,	magazeti	mengi	

yamefungiwa,	 wanahabari	 wamevamia,	 kutekwa	 na	 kunyanyaswa,	 watu	 kufunguliwa	

mashtaka	ya	kughushi,	kuvamiwa	ofisi	za	mawakili,	vyombo	vya	habari	kupigwa	faini	kwa	

kurusha	taarifa	ambazo	pengine	zinaonyesha	kasoro	za	uongozi.	Hali	hii	imezua	taharuki	

kubwa	kwa	tasnia	ya	habari	ambapo	sasa	wanahabari	wanafanya	kazi	katika	mazingira	

magumu	 sana	 na	 ambayo	 sio	 salama	 hivyo	 kusababisha	 kuogopa	 kutoa	 taarifa	 juu	 ya	

uvunjifu	wa	haki	za	binadamu	na	mwenendo	wa	demokrasia	nchini.	

• Vyombo	vya	habari	vimepigwa	marufuku	kutoa	taarifa	za	uchaguzi,	haza	zile	zinazonyesha	

kasoro	katika	uchaguzi,	wengi	tumesikitishwa	na	kitendo	cha	ITV	kutakiwa	kuomba	radhi	

kwa	 taarifa	 ya	 kweli	 waliyorusha	wakati	 wa	 upigaji	 kura	 kwenye	 uchaguzi	mdogo	wa	

Jimbo	 la	 Kinondoni	 kwa	 kuonyesha	 tukio	 la	 wizi	 wa	 sanduku	 la	 kura	wakati	 uchaguzi	

ukiendelea.	

• Utawala	 wa	 sheria,	 Demokrasia	 na	 haki	 za	 kisiasa	 vimekuwa	 havisimamiwi	 vizuri	 na	

vyombo	 husika.	 Kwa	 mfano,	 Jeshi	 la	 Polisi	 nchini	 limekuwa	 likishindwa	 kutokuwa	 na	

upande	 katika	 mambo	 yanayowahusu	 raia	 na	 serikali	 au	 vyama	 vya	 siasa	 na	 hivyo	



kusababisha	madhara	na	maafa	kwa	wananchi	mbali	mbali	wa	taifa	hili.Vyombo	hivi	vya	

usalama	 vinalalamikiwa	 na	wananchi	 kwa	 kutokufanya	 kazi	 zao	 kwa	weledi,	 uhuru	 na	

usawa	na	kuonekana	kama	vinaingiliwa	na	kufanya	kazi	kwa	maagizo	mengi	toka	nje	ya	

mifumo	yao	na	kuondoa	dhana	ya	kuwa	vyombo	kwa	ajili	ya	ulinzi	wa	raia	na	mali	zao.		

• Tume	ya	taifa	ya	Uchaguzi	nchini	imejionyesha	wazi	kuwa	siyo	chombo	huru	kinachofaa	

kusimamia	 au	 kuwa	 msimamizi	 wa	 chaguzi	 za	 mfumo	 wa	 vyama	 vingi	 	 kutokana	 na	

muundo	 wake	 au	 wasimamizi	 wanaoteuliwa	 kuwa	 na	 uhusiano	 na	 vyama	 vya	 siasa	

vinavyoshiriki	 uchaguzi.	 Hili	 limeonekana	 dhahiri	 kwamba	 kuna	mambo	 ambayo	 tume	

imeshindwa	kuyasimamia	wakati	wa	uchaguzi	uliopita	na	hivyo	kusababisha	kutokea	kwa	

vurugu	na	 vifo/athari	mbali	mbali	 kwa	 viongozi	wa	 vyama	vya	 siasa	na	wananchi	 kwa	

ujumla.	Kwa	mfano,	tukio	la	juzi	la	kuuwawa	kwa	mwanafunzi	Akwilina	Baftah	ni	matokeo	

ya	 Tume	 ya	 Taifa	 ya	 Uchaguzina	 Msimamizi	 wa	 Uchaguzi	 wa	 Jimbo	 la	 Kinondoni	

kushindwa	kusimamia	vizuri	zoezi	la	uchaguzi.	Taarifa	zaidi	kuhusu	uangalizi	wa	uchaguzi	

huo	zitaletwa	baadaye	na	muungano	wa	AZAKI	zilizoshirikikufanya	uangalizi	wa	uchaguzi	

baada	ya	taarifa	hizo	kukaguliwa	kwanza	na	Tume	kwa	Mujibu	wa	taratibu	mpya.	Hili	nalo	

ni	jambo	geni	kabisa	katika	taratibu	za	uangalizi	wa	uchaguzi	ambapo	waangalizi	walikuwa	

huru	kutoa	taarifa	zao	za	uangalizi	bila	ya	kusubiri	taarifa	hizo	kuhakikiwa	na	TUME.	

(	iv)		Hali	ya	Watetezi	wa	Haki	za	Binadamu	na	AZAKI	

• Watetezi	wa	Haki	za	binadamu	wameendelea	kufanya	kazi	katika	mazingira	ambayo	sio	

rafiki	 na	 hatarishi	 huku	wengi	wao	wakifunguliwa	 kesi,	 kushambuliwa,	 kukamatwa	 na	

vyombo	vya	Dola	ikiwemo	kupewa	majina	mabaya	na	hata	kuzushiwa	kuwa	baadhi	yao	

sio	raia	wa	Tanzania.	

• Makundi	mbali	mbali	na	Asasi	za	kiraia	zimeendelea	kufanya	kazi	katika	mazingira	ambayo	

sio	rafiki	huku	uhuru	wao	wa	kufanya	kazi	na	kujieleza	ukiwa	umeminywa	kinyume	na	

Katiba	 ya	 Jamhuri	 ya	Muungano	wa	 Tanzania	 na	 sheria	 zinazoanzisha	 na/ama	 kulinda	

maslahi	ya	asasi	za	kiraia.	

• Tumeshuhudia	asasi	za	kiraia	zikitishiwa	kufungiwa	huku	zikiwa	zinatekeleza	majukumu	

yao	 kisheria.	 Nafasi	 ya	 asasi	 za	 kiraia	 imedhoofika	 kutokana	 na	 kauli	 mbali	 mbali	 za	



viongozi	wa	serikali	pamoja	na	hatua	zinazochukuliwa	na	serikali	hivyo	kufanya	Asasi	za	

kiraia	 kushindwa	kutimiza	majukumu	yake	kwa	ufasaha	na	kwa	wakati	 katika	maeneo	

mablimbali	ya	nchi.		

• Mfano	AZAKI	nyingi	sasa	zimekwama	kutoa	matangazo	kwa	vyombo	vya	habari	kutokana	

na	 kutakiwa	 kupata	 kibali	 kwanza	 toka	 TAMISEMI	 baada	 ya	 kuyawasilisha	matangazo	

hayo	 kwa	 viongozi	 kwa	 ukaguzi.	 Matangazo	 kama	 yale	 yaliyokuwa	 yakitolewa	 na	

HAKIELIMU	kwa	utaratibu	wa	sasa	ni	lazima	kukaguliwa	na	kupata	kibali	ndipo	chombo	

cha	habari	kiweze	kuyatoa	kwa	umma.	

• AZAKI	zinazokwenda	Mikoani	kufanya	kazi	zinakumbana	na	upinzanimkubwa	kutokana	na	

maagizo	 ya	 kutaka	 kupata	 kibali	 toka	 Makao	 Makuu	 ya	 TAMISEMI	 kabla	 ya	 kwenda	

Mikoani	

• Pia	 AZAKI	 zinashindwa	 kutoa	 taarifa	 	 zauangalizi	 wa	 uchaguzi	 kutokana	 na	 kutakiwa	

kupeleka	 kwanza	 taarifa	 hizo	 kwa	 Mkurugenzi	 wa	 Tume	 ya	 Uchaguzi	 kuzikagua	 ili	

kuangalia	 yaliyomo	 	 na	 kuiridhiwa	 IKIWAPENDEZA.	 Changamoto	 hii	 imeendana	 na	

changamoto	 ya	 kupata	 kibali	 kwa	 AZAKI	 kama	 waangalizi	 wa	 uchaguzi.	 	 Mfano	 yapo	

Mashirika	mengine	yalikwenda	Tume	ya	Taifa	ya	Uchaguzi	kuomba	kuwa	waangalizi	lakini	

walijibiwa	 kuwa	 kuna	 mashirika	 mengi	 yameeomba	 kufanya	 uangalizi	 hivyo	 nafasi	

zimejaa.	

SISI	Wana	 AZAKI	 tumeona	 tutumize	majukumu	 yetu	 kwa	 kutafuta	 namna	 ambayo	 tunaweza		

kuijadili	kwa	pamoja	jinsi		ya	kurekebisha	changamoto	hizi	na	kusonga	mbele.	Tusipofanya	hivyo,	

taifa	hili	 linaweza	kuingia	katika	migogoro	ambayo		huzaa	chuki		na	hatimaye	kupoteza	Amani	

yetu.	 	 Kwani	 kwa	 sasa	 kumekuwa	 na	 kauli	 zinazoashiria	 ubaguzi	 wa	 itikadi	 za	 kisiasa	 na	

kimaendeleo.	

WITO	WA	AZAKI	KWA	SERIKALI	NA	TASISI	HUSIKA		

1. Serikali	 itazame	 upya	 suala	 la	 upatikanaji	 wa	 Katiba	 mpya	 kwani	 ndiyo	 suluhisho	 la	

matatizo	mbali	 mbali	 yanayotokea	 katika	 jamii	 kwa	 sasa,	 kwani	 suala	 la	 katiba	mpya	

kimekuwa	ni	kilio	kikubwa	na	hitajio	la	watanzania	wengi	ili	kutibu	hali	hii	inayojitokeza	

sasa.Tunashauri	Mchakato	wa	Katiba	mpya	ufanyike	mwaka	huu	kwa	kuwa	mawaka	2019	



na	2020	Taifa	litakuwa	bize	na	mambo	ya	uchaguzi.		Tunamshauri	Mhe	Rais	aitishe	kikao	

cha	wadau	wote	kujadili	namna	ya	kuliweka	hili	suala	kwa	maslahi	ya	Taifa.	

2. Tunaomba	 Tume	 Huru	 ya	 Uchaguzi	 ipatikane	 kabla	 ya	 chaguzi	 za	 2019	 na	 2020,	

itakayoweza	 kusimamia	 usawa	 na	 haki	 kwa	 vyama	 vyote	 kuepusha	madhara	 ambayo	

yanaweza	kujitokeza	kutokana	na	Tume	kushindwa	kusimamia	misingi	ya	haki	na	usawa	

katika	uchaguzi.Tume	ya	uchaguzi	 ifungue	ofisi	zake	wilayani	na	kuajiri	wataalam	wake	

kuwa	wasimamizi	wa	 uchaguzi	 na	 kuachana	 na	mfumo	wa	 sasa	 unaonekana	 kuwa	na	

mgonano	wa	kimaslahi.		AZAKI	tupo	tayari	kushirikiana	na	Serikali	na	wadau	wengine	wa	

maendeleo	katika	kulifanikisha	hili.		

3. Tunapendekeza	 iundwe	Tume	huru	ya	uchunguzi	 itakayohusisha	AZAKI,	Taasisi	za	Dini,	

Vyombo	vya	Habari,	Baraza	 la	Vyama	vya	Siasa,	Wanahabari,	Majaji/Mahakimu,	Polisi,	

Tume	 ya	 Haki	 za	 Binadamu	 na	 Utawala	 bora	 kufanya	 uchunguzi	 huru	 juu	 ya	 vifo	 	 na	

vitendo	vya	utekwaji	na	utesaji	vilivyojitokeza	wakati	wa	kampeni	za	uchaguzi	mdogo	wa	

jimbo	 la	 Kinondoni.	 Matukio	 yanayowahusu	 Polisi	 kama	 watuhumiwa	 ni	 kosa	 kubwa	

kuwaachia	 wao	 wenyewe	 wajichunguze	 na	 hili	 limekuwa	 sasa	 chanzo	 cha	 matukio	

kuendelea	kutokea	na	kutochukuliwa	hatua.	

4. Vyombo	vya	utoaji	haki	kama	Polisi	na	Mahakama	vifanyiwe	maboresho	na	viachweviwe	

huru	katika	kutekeleza	majukumu	yake	ili	kuepusha	wasiwasi	na	dhana	ambayo	imeanza	

kuonekana	dhahiri	kwamba	vyombo	vyetu	vya	utoaji	haki	haviko	huru.		Au	kuthibitisha	ile	

zana	ambayo	imeanza	kuzoeleka	kuwa	kuna	Mhimili	mmoja	umejichimbia	kwenda	chini	

kuliko	mihimili	mingine.	

5. Tunalisihi	na	kulishauri	Jeshi	la	polisi	kutimiza	wajibu	wake	kwa	kufanya	kazi	kwa	weledi,	

taaluma	na	 sheria	 za	nchi	 pamoja	 	 na	 kuacha	 kuegemea	upande	mmoja	 	 ili	 kuepusha	

lawama	chuki	na	uhasama	ambao	unajengeka	kwa	wananchi	kwa		Jeshi	hilo.	

6. Jeshi	 la	polisi	 liwe	makini	katika	kutimiza	wajibu	wake	wakati	wa	kuzuia	maandamano,	

kwani	kauli	ambazo	zimekuwa	zikitolewa	na	viongozi	wa	Jeshi	 la	Polisi	na	matumizi	ya	

silaha	za	moto		 	huonyesha	wazi	kwamba	Polisi	 inashindwa	kutumia	njia		zilizoanishwa	

kisheria		kukabiliana	na	waandamanaji	wasio	na	silaha	na	wasiofanya	vurugu.	Pia	Jeshi	la	



lifanye	kazi	kwa	ushirikiano	na	wananchi	pamoja	na	Asasi	za	kiraia	na	kwa	namna	yoyote		

kuepuka	kutumia	nguvu	kubwa	ili	kuboresha	dhana	ya	ulinzi	shirikishi.		

7. Askari	wanaotuhumiwa	kuhusika	kusababisha	kifo	cha	Mwanafunzi	Akwilina	wafikishwe	

katika	vyombo	vya	sheria	ili	hatua	stahiki	zichukuliwe	kwa	aliyehusika	na	tukio	hilo.	Taifa	

liwe	 na	 mfumo	 huru	 au	 chombo	 huru	 (Oversite	 body)	 ya	 kuchunguza	 na	 kusimamia	

mashtaka	yanayohusu	vyombo	vya	usalama	badala	ya	kuwaachia	wao	kufanya	uchunguzi	

na	kuendesha	mashtaka.		

8. Mkurugenzi	wa	Manispaa	ya	Kinondoni	ambaye	ndiye	Msimamizi	wa	Uchaguzi	Jimbo	la	

Kinondoni	ajipime	mwenyewe	kwa	vitendo	vyake	alivyofanya	katika	uchaguzi	huu	kuhusu	

kuvuruga	 taratibu	 za	 uchaguzi	 na	 kuwanyima	 mawakala	 wa	 vyama	 vingine	 haki	 ya	

kusimamia	uchaguzi	pamoja	na	kusababisha	uvunjifu	wa	amani	ajipime	kama	anatsahili	

kuendelea	katika	nafasi	hizo	tena.	Viongozi	wengine	wahusika	nao	wajitafakari.	

9. Tume	ya	Utawala	Bora	na	haki	za	binadamu	nchini	 iingilie	kati	vitendo	vya	uvunjifu	wa	

haki	za	binadamu	nchini	kwa	kufanya	utafiti	huru	juu	ya	yale	yanayotokea	katika	jamii	na	

kupendekeza	njia	sahihi	za	kushuhulikia	ukiukwaji	wa	haki	za	binadamuTanzania.	

10. Tunaziomba	asasi	za	kiraia,	asasi	za	kiserikali,	wabunge,	wanasiasa,		mashirika	mengine	

na	wadau	mbali	mbali	wa	maendeleo	kuendelea	kupaza	sauti	na	kuungana	kwa	pamoja	

kupigania	haki,	utawala	wa	sheria,	demokrasia	na	amani	ya	nchi	hii	haswa	kipindi	hiki	

ambapo	kumekuwepo	na	uvunjifu	mkubwa	wa	haki	za	binadamu.	

11. Tunashauri	kuwepo	kwa	Mjadala	wa	kitaifa	utakwaowaleta	pamoja	makundi	yote	yaliyo	

kwenye	 	 jamii	 kama	 viongozi	 wa	 dini,	 taasisi	 za	 kitaaluma,	 vyama	 vya	 wafanyakazi,	

viongozi	wa	kisiasa,		viongozi	wa	serikali,	viongozi	wakuu	wastaafu	na		AZAKI	ili	kujadili		

amani	 ya	 nchi	 na	 umoja	wetu	wa	 kitaifa	 ambao	uko	hatarini	 kutoweka	 endapo	hatua	

stahiki	hazitachukuliwa.	

12. Tunawaomba	viongozi	wa	Serikali	waone	umuhimu	kusikia	sauti	hizi	kwa	kutoa	nafasi	ya	

majadiliano	 na	 kundi	 hili	 ili	 kupokea	 mapendekezo	 mengi	 ambayo	 AZAKIzinawezatoa	

mapendekezokwa	mustakabali	wa	Taifa	letu.	



13. Tunavishauri	 Vyama	 vya	 siasa	 kuendelea	 kutumia	 njia	 za	 amani	 kudai	 haki	 zao	 pale	

zinapovunjwa	wakati	AZAKI	zinatafuta	njia	ya	amani	na	ya	magunzumzo		na	taasisi	husika	

na	uongozi	kwa	ujumla.	

14. Bunge	lirudi	katika	majukumu	yake	kama	walivyofanya	katika	matukio	ya	serikali	siku	za	

nyuma	kwa	kuunda	kamati	za	kibunge	kuchunguza	hali	ya	sasa	ya	utawala	wa	sheria,	haki	

za	binadamu,	usalama	wa	raia	na	usawa	katika	jamii.	

15. Tunaomba	viongozi	wa	serikali	(hasa	wale	wachache	wenye	mtizamo	hasi	kuhusu	AZAKI)	

waone	Asasi	za	Kiraia	kama	wadau	wazuri	wa	maendeleo	na	hivyo	kuondoa	vikwazo	vya	

sasa	vinazidi	kujitokeza	wakati	AZAKI	zinapokuwa	katika	utekelezaji	wa	majukumu	yao.		

Mwisho,	sisi	AZAKI	tunatoa	pole	kwa	familia,	ndugu,	jamaa	na	marafiki	wa	Binti	Akwilina	na	wote	

waliopoteza	wapendwa	wao	Mungu	azilaze	roho	za	marehemu	mahali	pema	peponi.	Amina.	

Imetolewa	na	Jukwaa	la	Wakurugenzi	wa	AZAKI	Tanzania	leo	21/02/2018	

SAHIHI	ZA	WAKURUGENZI	WA	AZAKI	

1.	 KAJUBI	MUKAJANGA	–	MEDIA	CCOUNCIL	OF	TANZANIA	

2.	 ROSE	SARWATT-	TANZANIA	WIDOWS	ASSOCIATION		

3.	 CHRISTINA	RUHINDA	–	TANZANIA	NETWORK	OF	LEGAL	AID	PROVIDERS	

5.	 JANE	MAGIGITA	 	-	EQALITY	FOR	GROWTH	

6.	 JUDITH	ODUNGA	-	VETERAL	CSO	EXPERT	

7.	 JOSHUA	L.NTANDU	-	EMPOWER	SOCIETY,TRANSFORM	LIVES	(ESTL)	

8.	 GLADNESS	MUNUO	–	TANZANIA	MEDIA	WOMEN	ASSOCIATION	

9.	 SOPHIA	KOMBA	-	CENTRE	AGAINST	GENDER	BASED	VIOLANCE	

10.	JUSTA	MWAITUKA	–	KIOTA	WOMEN	HEALTH	&	DEVELOPMENT	ORGANISATION	

11.	JOAN	CHAMUNGU	–	TANZANIA	NETWORK	OF	WOMEN	LIVING	WITH	HIV/AIDS		

12.	MICHAEL	KEHONGOH	MARWA	-	THE	NATIONAL	CHILD	HELPLINE	C-SEMA	

13.	ERICK	GUGA	-	CHILD	RIGHTS	FORUM	

14.	MARTINA	KABISAMA	–	SOUTHERN	AFRICA	HUMAN	RIGHTS	NGO-NETWORK/TACCEO	



15.	FORTUNATA	MANYERESA	-	TREE	OF	HOPE		

16.	FLORA	MASOY	-	MOROGORO	PARALEGAL	

17.	MUSSA	KOMBO	MUSSA	–	PEMCO	PEMBA	

18.	HASSAN	KHAMIS	-	ASSOCIATION	OF	NGOS	ZANZIBAR	

19.	HELEN	KIJO	BISIMBA	-	LEGAL	AND	HUMAN	RIGHTS	CENTRE	

20.	SCHOLASTICA	PEPMBE	-	NEW	HOPE	NEW	WINNERS	FROUNDATION	

21.	ABRAHAM	SALIM	-	ACTION	FOR	RURAL	WOMEN	DEVELOPMENT	

22.	EDWARD	MBOGO	-	NGO	NETWORK	FOR	DODOMA	

23.		BAKAR	KHAMISI	–	KEPA	TANZANIA		

24.	HAMZA	SUNGHE		-	KINGONET	

25.	CATHLEEN	 SEKWAO	 –TANZANIA	 EDUCATION	 NETWORK/MTANDAO	 WA	 ELIMU	
TANZANIA	

26.	SALMA	SAID	–CHAMA	CHA	WAANDISHI	WA	HABARI	ZA	MAENDELEO	ZANZIBAR	

27.	JOHNSON	LUGENGE	-	SHALOM	OPHARNAGE	AND	CHILDREN	CARE	CENTRE	

28.	ROBETH	KAMKIA	-	PALISEP	TANZANIA	

29.	AMANI	MHINDA-	HAKI	MADINI	

30.	JOHN	NGINGA	–TUNDURU	PARALEGAL	CENTRE	

31.	EDWARD	POROKWA	-	PINGOS	FORUM	

32.	NICOMEDES	KAJUNGU-	THE	NATIONAL	UNION	OF	MINE	WORKERS	TANZANIA		

33.	VICKY	NTETEMA	-	UNDER	THE	SAME	SUN		

34.	UTTI	MWANG’AMBA	-	CENTRE	FOR	WIDOWS	AND	CHILDREN	ASISTANCE	(CWCA)	

35.	AUDAX	RUKONGE	–	AGRICULTURE	NON-STATE	ACTORS	FORUM		

36.	NGUNGA	TEPANI	-	TANZANIA	ASSOCIATION	OF	NGOS	(TANGO	

37.	TIKE	MWAMBIPILE		-TANZANIA	WOMEN	LAWYERS	ASSOCIATION		

38.	JIMMY	LUHENDE	-		ACTIONS	FOR	DEMOCRACY	AND	LOCAL	GOVERNANCE	(ADLG)	

39.	FLAVIANA	CHARLES	-	BUSINESS	AND	HUMAN	RIGHTS		

40.	SARA	KITAINDA	-	SADELINE	HEALTH	CARE	TRUST	 	



41.	ISMAIL	SULLEIMAN	–	THE	NATIONAL	COUNCIL	OF	NGOS		

42.	UMMY	NDERIANAGA	-	SHIVYAWATA	

43.	PETER	BAYO	–	ARUSHA	NGONETWORK	

44.	LUTGARD	KAGARUKI	-	TANZANIA	TOBACCO	CONTROL	FORUM	(TTCF)		

45.	NICAS	NIBENGO	–	BASE	FOR	EDUCATION	DISSEMINATION		

46.	ISRAEL	ILUNDE	-	YOUTH	PARTNERSHIP	COUNTRYWIDE	(YPC)	

47.	SUZAN	SADELINE	-	SADELINE	HEALTH	CARE	TRUST	

48.	MICHAEL	RUEBEN	-	ELIMU	MWANGAZA	

49.	IRENEI	KIRIA	-	SIKIKA	

50.	FRANCIS	KIWANGA	-FOUNDATION	FOR	CIVIL	SOCIETY	

51.	HAROLD	SUNGUSIA	-	HAROLD	SUNET	

52.	EDNA	CHILIMO	-	FOUNDATION	FOR	CIVIL	SOCIETY	

53.	EDWIN	SOKO	–	INITIATIVE	FOR	GOOD	GOVERNANCE	AND	TRANSPARENCY	IN	TANZANIA	

54.	DAVID	CHANYEGHEA	-	NEW	AGE	FOUNDATION	

55.	JOHN	KALAGHE		-	HAKI	ELIMU	

56.	REBECCA	GYUMI	-	MSICHANA	INITIATIVE	

57.	JANETH	MAWINZA	-	WANAWAKE	KATIKA	JITIHADA	ZA	KIMAENDELEO	(WAJIKI).	

58.	ANGELA	BENEDICTO		-	WOTE	SAWA	

59.	STEPHEN	CHACHA	-	AFRICAN	PHILANTHROPIC	FOUNDATION	

60.	AMANI	ANGOLWISYE	–	COMMUNITY	EDUCATORS	AND	LEGAL	ASSISTANCE		

61.	MICHAEL	RUEBEN	-	ELIMU	MWANGANZA	

62.	WILSON	LENGIMA	-	RETURN	HOME	DEVELOPMENT	ORGANISATION	(REDO)	

63.	DR.	SAID	SIMON	-	MOROGORO	SAVING	THE	POOR	ORG	(MOSAPORG)	

64.	LILIAN	LUINDI	–	TANZANIA	GENDER	NETWORKING	PROGRAM		

65.	DEOGRATIUS	NSOKOLO	 -	UNION	OF	TANZANIA	PRESS	CLUBS	

66.	DR	ELIFURAHA	LALTAIKA	-ASSOCIATION	FOR	LAW	AND	ADVOCACY	FOR	PASTORALISTSA	
(ALAPA)	



67.	JAMILA	JUMA	–	ZANZIBAR	FEMALE	LAWYERS	ASSOCIATION	

68.	GIDION	MANDESI	-	DISABLED	ORGANISATION	FOR	LEGAL	AFFAIRS	&	SOCIAL	ECONOMIC	
DEVELOPMENT	(DO	LASED)	

69.	LILIAN	LOOLOITAI	–	COMMUNITY	RESERCH	AND	DEVELOPMENT	SERVICES	

70.	PATRICE	GWASMA	-	COSITA		COMMUNITY	SUPPORT	INITIATIVES	TANZANIA	

71.	GODFREY	PHILIMON	-	PEOPLES	HEALTH	MOVEMENT	TANZANIA	(PHM	TANZANIA)	

72.	JOSEPH	BUYAGA	-	YOUTH	VISION		SOUND	OF	TANZANIA	

73.	ZAKAYO	SHAUDO	-	AGEN&AGEN	USA	

74.	SAUDA	ABDALLAH		-	DISABLED	ORGANISATION	FOR	LEGAL	AFFAIRS	&	SOCIAL	ECONOMIC	
DEVELOPMENT	(DOLASED)	

75.	EDDA	B	MARIKI	-	WOMEN	AND	CHILDREN	WELFARE	CENTRE	

76.	OSTACK	MLIGO	-	LEGAL	AND	SOCIAL	ASSISTANCE	CENTRE	

77.	ASNA	MSHANA	-	KEPA	TANZANIA	

78.	JARUO	KAREBE	-	TANZANIA	PEACE	,	LEGAL	AID	&JUSTICE	CENTRE	

79.	NASIEKU	KISAMBU-	WIFET	

80.	REHEMA	TUKAI	 -	ACCOUNTABILITY	IN	TANZANIA	PROGRAMME	(ACT)	

81.	GABRIEL	JOHN	-	PARALEGAL	PRIMARY	JUSTICE	

82.	AMANULAS	KIBONA	-	HAKI	CATALYST	

83.	JOHN	KASHIA	-	COMMUNITY	HEALTH	EDUCATION	SERVICES	&	ADVOCACY	

84.	ZAKARIA	FAUSTIN	-	TANZANIA	NATURAL	RESOURCE	FORUM	

85.	JOSEPH	PARSAMBEI	–TANZANIA	PASTORALISTS	COMMUNITY	FORUM	

86.	DIANA	KIDALA	-	CENTRE	FOR	WOMEN	UNDER	PRIVILEDGED	GROUPS	TANZANIA	

87.	NEMENCE	IRIYA	 	-	MANYARA	REGIONAL	CIVIL	SOCIETY	NETWORK	

88.	GLORIA	KASILO	-	TANZANIA	WOMEN	HEALTHY	NETWORK	

89.	DOMINIC	NDUNGURU	-	OPEN	MIND	TANZANIA	

90.	THEODOSIA	MUHULO	-	WOMENS	LEGAL	AID	CENTRE	(WLAC)	

91.	EDNA	KAMALEKI	–LEGAL	AND	CHILD	RIGHTS	CONSULT	



92.	REYNALD	MAEDA	-	UNITED	NATIONS	ASSOCIATION	OF	TANZANIA	

93.	MAXENCE	MELO	-	JAMII	MEDIA	

94.	BENEDICT	ISHABAKAKI	-	HIVOS	

95.	RECHAEL	CHAGONJA	-	HAKI	RASILIMALI	

96.	OMARY	SHABAAN	-	ZANZIBAR	LAW	SOCIETY	

97.	EVENA	MASSAE	-	COMPREHENSIVE	SUPPORT	TO	PERSONS	WITH	DISABILITIES		

98.	ANNA	KULAYA	-	WOMEN	IN	LAW	AND	DEVELOPMENT	IN	AFRICA	(WiLDAF)	

99.	KALEB	GAMAYA	 	-	TANGANYIKA	LAW	SOCIETY	

100.	 HARUSI	MPATAN	-	ZANZIBAR	LEGAL	SERVICE	CENTRE		

101.	 NEEMA	NDEMNO	 –TANZANIA	 CENTRE	 FOR	 RESEARCH	 AND	 INFORMATION	ON	
PASTORALISTS	

102.	 JOHN	SEKA	-	ROAD	AND	SAFETY	AMBASSADORS	OF	TANZANIA	(RSA	TANZANIA)	

103.	 DEUS	KIBAMBA	 -	JUKWAA	LA	KATIBA	

104.	 OREDO	C	OREDO	-	CIVIC	AND	LEGAL	AID	ORGANIZATION	

105.	 ONESMO	OLENGURUMWA	-	TANZANIA	HUMAN	RIGHTS	DEFENDERS	COALITION	
(THRDC)	

	


