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KUHUSU KITUO CHA SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

UTANGULIZI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) ni shirika binafsi, huru, la hiari, lisilo la 
kiserikali, lisilofungamana na chama chochote cha kisiasa na lisilotengeneza faida kwa 
ajili ya kugawana, ambalo linalenga kufikia jamii yenye haki na usawa. LHRC ina lengo la 
kuwawezesha Watanzania kukuza, kuimarisha na kulinda haki za binadamu na utawala 
bora nchini. Lengo kubwa la LHRC ni kujenga ufahamu wa sheria na haki za binadamu 
miongoni mwa umma na hasa watu walio kwenye hatari kubwa ya kunyimwa haki zao 
za msingi, kutoa elimu ya sheria na uraia, kufanya utetezi unaohusisha pia msaada wa 
kisheria, utafiti na ufuatiliaji wa haki za binadamu. LHRC ilianzishwa mwaka 1995 na ina-
fanya kazi Tanzania Bara.

Mambo na Matukio Makuu Yaliyogusa Ulinzi na Utekelezaji wa Haki za Binadamu 
kwa mwaka 2019

Mambo na Matukio Yaliyolenga Kuimarisha Ulinzi na Utekelezaji wa Haki za 
Binadamu
Kutungwa na kutekelezwa kwa sheria ya makubaliano ya kukiri kosa katika mfumo wa 
utoaji haki kwa makosa ya jinai
Utafiti kuhusu rushwa ya ngono utakaofanywa na TAKUKURU
Kuteuliwa kwa Mwenyikiti wa Tume ya Haki za Binadamu na makamishna wa haki za 
binadamu
Uzinduaji wa mahakama zinazotembea na Mfumo wa TEHAMA wa kusajili na kuratibu 
Mashauri (JDS – 2)
Marekebisho ya Sheria ya Takwimu ya mwaka 2015 kulinda haki ya kujieleza kupitia ufa-
nyaji tafiti na utoaji takwimu
Maamuzi ya Mahakama ya Rufaa ya Tanzania yakikubaliana na hukumu ya Mahakama 
Kuu kwamba vifungu vinavyoruhusu ndoa za utotoni katika Sheria ya Ndoa ya mwaka 
1971 vinakinzana na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na 
hivyo vifanyiwe marekebisho ili kuweka umri wa miaka 18 kama umri wa kuoa na kuole-
wa
Serikali kuongeza juhudi za kuendeleza miundombinu, ikiwemo barabara, reli na mada-
raja
Hukumu ya Mahakama ya Haki ya Afrika Mashariki juu ya Sheria ya Huduma za Habari ya 
mwaka 2016
Uboreshaji wa daftari la kudumu la wapiga kura wakati Tanzania ikielekea kwenye cha-
guzi za Serikali za Mitaa 2019 na Uchaguzi Mkuu wa Rais na Wabunge 2020
Maamumuzi ya Mahakama ya Afrika ya Hazi za Watu na za Binadamu kuhusu adhabu ya 
kifo
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Uletaji wa Kanuni za Kuongeza Kasi ya Usikilizaji wa Mashauri yanayoyahusu makundi 
maalum, ikiwemo wanawake, watu wenye ulemavu na watoto
Kuzinduliwa kwa mabaraza ya kuboresha stadi/sifa za ajira kwa wahitimu wa vyuo
Urasimishaji wa lugha ya alama

Mambo na Matukio Yaliyoathiri Ulinzi na Utekelezaji wa Haki za Binadamu

Marekebisho ya Sheria ya Asasi zisizo za Kiserikali
Marekebisho ya Sheria ya Chama cha Wanasheria Tangayika
Tatizo la afya ya akili na kuongezeka kwa matukio ya watu kujiua
Mrundikano magerezani sababu ya idadi kubwa ya mahabusu
Tanzania kujitoa katika tamko linaloruhusu watu binafasi na asasi za kiraia kupeleka kesi 
katika Mahakama ya Afrika ya Haki za Watu na Binadamu
Matukio ya ukatili dhidi ya Watoto kuwa mengi na kuongezeka, hasa ubakaji na ulawaiti
Matukio ya mimba za utotoni kuwa mengi na kuongezeka
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa na vyama vya siasa kujitoa katika uchaguzi huo
Matukio ya mauaji ya madereva bodaboda yanayofanywa na watu wasiojulikana
Kuongezeka kwa matukio ya wanawake wanaouliwa sababu ya wivu wa kimapenzi 
(ukatili wa kimwili dhidi ya wanawake)
Mauaji ya kikatili ya watoto mkoani Njombe

Haki 5 zilizokiukwa zaidi mwaka 2019
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Uhuru wa Kujieleza
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Madhumuni ya Ripoti na Ukusanyaji Taarifa

Madhumuni

Ukusanyaji Taarifa

Elimu ya haki za binadamu – haki fulani inamaanisha na kujumuisha nini? Haki hiyo 
inalindwa na mfumo upi wa kisheria? Kwa nini haki hii ni muhimu? Haki hii ina mipaka ipi?

Kukumbushia – ni maeneo gani ya haki za binadamu yanahitaji kuimarishwa? 

Uchechemuzi wenye ushahidi – nini kinahitaji kubadilika na kwa nini?

Mambo na matukio yaliyosaidia ulinzi na utekelezaji wa haki za binadamu – ni mambo au 
matukio gani yameimarisha ulinzi au utekelezaji wa haki za binadamu?

Mambo na matukio yaliyoathiri ulinzi na utekelezaji wa haki za binadamu – ni mambo 
au matukio gani yameathiri ulinzi na utekelezaji wa haki za binadamu?

Uchambuzi wa sheria na miswada – ni nini kimebdilika kufuatia utungwaji wa sheria au 
marekebisho ya sheria au kanuni? Mabadiliko hayo yameleta au yataleta athari gani 
kwenye haki za binadamu?

Mapendekezo – nini kifanyike kuimarisha na kulinda haki za binadamu?

Utoaji taarifa – kukutaarifu kuhusu haki za binadamu na masuala ya kisheria ili kuchukua 
tahadhari na kutekeleza wajibu wako kwa mujibu wa sheria mbalimbali za nchi.

Kuonyesha mienendo – hali ilikuwajie miaka ya nyuma ukilinganisha na sasa?

Kutoa mwanga katika kupanga afua – ripoti inaweza kutumika kama sehemu ya kuanzia 
katika kupanga afua mbalimbali.

Kuelimisha – kutoa elimu kuhusu haki za binadamu; elimu kuhusu mifumo ya ulinzi wa 
haki za binadamu ya kitaifa, kikanda na kimataifa; elimu kuhusu masuala ya kisheria; elimu 
kuhusu mambo mapya kuhusu sheria na haki za binadamu.

Taarifa zilizotumika kuandaa ripoti hii zimepatikana kutoka vyanzo mbalimbali, ikiwemo 
taarifa zilizopatikana kupitika shughuli za LHRC na huduma zinazotolewa kwa wanufaika, 
pamoja na mfumo wa LHRC wa kufuatilia haki za binadamu. Vyanzo vingine vya uhakika ni 
pamoja na ripoti na matamko mbalimbali ya Serikali na wadau wasio wa kiserikali na utafiti 
kuhusu haki za binadamu na biashara uliofanywa na LHRC mwaka 2019. Pia, utafiti wa 
LHRC wa taarifa zilizotolewa na vyombo vya habari kwa mwaka 2019 ulitoa taarifa muhimu 
zilizosaidia uandaaji wa ripoti hii ya haki za binadamu, ikiwemo kuwezesha ufanyaji wa 
utafiti zaidi kuhusu masuala mbalimbali yanayohusiana na sheria na haki za binadamu
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Muundo wa Ripoti

Sura ya 2: Haki za 
Kiraia na Kisiasa

Sura ya 1:  Kuhusu Tanzania
Inaelezea kwa kifupi kuhusu Tanzania, ikigusia historia, jiogra-
fia, idadi ya watu na mihimili ya serikali, na wajibu wa mihimili 
hii katika ulinzi wa haki za binadamu

Inaelezea hali ya haki za msingi za kiraia na kisiasa, ikiwemo 
uhuru wa kujumuika na kukusanyika; uhuru wa kujieleza; haki  
ya usawa mbele ya sheria na kupata nafuu ya kisheria; haki ya 
kuishi

Inaelezea haki muhimu za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni, 
ikiwemo haki ya kufanya kazi, haki ya elimu, haki ya afya na 
haki ya maji safi na salama

Inaangazia hali ya haki za kiujumla, hususan haki ya maende-
leo na haki ya kufurahia na kufaidika na rasilimali asilia.

Sura ya 3: Haki za Kiuchumi, 
Kijamii na 

Kiutamaduni

Sura ya 4: Haki za Kiujumla

Inaelezea hali ya haki za wanawake, watoto, watu wenye 
ulemavu, wazee na watu wanaoishi na VVU

Sura ya 5: Haki za 
Makundi Maalum

Inaangazia mifumo ya ulinzi wa haki za binadamu katika 
ngazi za kitaifa, kikanda, na kimataifa na kujadili wajibu wake 
katika ulinzi wa haki za binadamu.

Sura ya 6: Mifumo ya Ulinzi 
wa Haki za Binadamu

Inatoa hitimisho kuhusu haki za binadamu na kutoa 
mapendekezo yayatakayosaidia kukusa na kuimarisha ulinzi 
wa haki za biandamu nchini Tanzania.

Sura ya 7: Hitimisho 
na Mapendekezo
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SURA YA KWANZA: KUHUSU TANZANIA

1.1. Historia

Kabla ya kutawaliwa na wakoloni wa Kijerumani na Kiingereza katika Karne ya 19, Tan-
ganyika (sasa Tanzania Bara) ilikaliwa na wazawa waliokuwa wakizungumza lugha ya 
Kibantu, ambao baadae walipata ugeni toka Bara la Asia na toka Uarabuni. Kufikia 
Karne ya 15 Wareno nao wakaingia; na katika kipindi hicho cha Waarabu na Wareno, 
ndipo biashara ya utumwa ilipamba moto. Ilipofika mwaka 1880 ulifanyika mkutano 
mkubwa katika Mji wa Berlin – Ujerumani, ambapo nchi za Ulaya zililigawa Bara la 
Afrika kwa ajili ya kulitawala. Ujerumani ilipewa sehemu mbalimbali za Afrika Mashari-
ki, ikiwemo Tanganyika. Baada ya Vita Kuu ya Pili ya Dunia, Tanganyika iliwekwa chini 
ya ukoloni wa Uingereza, mpaka ilipofikia mwaka 1961, ambapo Tanganyika ilipata 
uhuru. Katika kipindi chote cha ukoloni, machifu mbalimbali walipigana na uongozi 
kandamizi wa kikoloni, ambao ulikandamiza haki zao kama binadamu, akiwemo 
Mtemi Mirambo wa Wanyamwezi, Mangi Meli wa Wachagga na Abushri wa Pangani. 
Mapigano makubwa zaidi yalitokea Mwaka 1905 wakati wa ukoloni wa Mjerumani, 
yakifahamika zaidi kama Vita vya Majimaji, ambavyo viliongozwa na kiongozi wa kimila 
na kiroho aliyeitwa Kinjekitile Ngwale, ambaye aliaminika kuwa na uwezo wa kugeuza 
risasi kuwa maji.

Harakati za kupata uhuru ziliongozwa na chama cha TANU (Tanganyika African 
National Union), ambacho kilizaliwa mwaka 1954, kabla ya hapo kikifahamika kama 
TAA (Tanganyika African Association), kilichoanzishwa mwaka 1929. Kiongozi wa 
chama alikuwa Mwl. Julius Nyerere, ambaye aliiongoza TANU na Tanganyika kupata 
uhuru mwaka 1961, akiwa Waziri Mkuu wa Kwanza chini ya Katiba ya Uhuru. Mwaka 
1962, Tanganyika ikawa Jamhuri, Nyerere akiwa Rais wake wa kwanza chini ya Katiba 
ya Jamhuri, ambayo ilimfanya kuwa Kiongozi wa Taifa, Kiongozi wa Serikali na Amiri 
Jeshi Mkuu, pia akiwa sehemu ya Bunge. Mwaka 1964, Tanganyika iliungana na Zanzi-
bar, ambayo ilikuwa imepata uhuru toka kwa Sultani wa Oman mwaka 1963, na 
kuunda Tanzania. Katiba ya tatu, Katiba ya Muungano, iliundwa, ikileta mfumo wa 
serikali mbili, chini ya vyama vya TANU (Tanzania Bara) na ASP (Zanzibar). Mwaka 1965, 
Katiba ya Mpito iliundwa, ambayo ilirudisha nchi katika mfumo wa chama kimoja. 
Katiba hii ilipitishwa kama sheria nyingine za bunge, kinyume na kanuni za kikatiba. 
Mwaka 1977, vyama vya siasa vya TANU na ASP viliungana na kuunda Chama cha Map-
induzi (CCM), ambacho kilitengeneza Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya mwaka 1977, ambayo ndio inayotumika mpaka leo, japo imekuwa ikifanyiwa mare-
kebisho mbalimbali yapatayo kumi na nne mpaka mwaka 2015. Mojawapo ya mareke-
bisho makubwa ni yale ya mwaka 1992, ambayo yalirudisha mfumo wa vyama vingi. 
Mengine ni yale ya mwaka 1984, ambayo hatimaye yaliingiza hati ya haki za binada-
mu kwenye Katiba. Kabla ya hapo, tangu nchi ipate uhuru, haki za binadamu hazi-
kuonekana kuwa muhimu sana kuwekwa kwenye Katiba, japo Tanzania ilikuwa ime-
shaanza kuridhia baadhi ya mikataba ya kimataifa ya haki za binadamu.
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1.2. Jiografia

Tanzania iko kati ya Latitudo 10 na 120 Kusini na Longitudo 290 na 410 Mashariki. Inapakana 
na Bahari ya Hindi upande wa Mashariki na imepakana na nchi za Kenya, Uganda, Rwanda, 
Burundi, Malawi na Zambia kwa pande nyingine. Tanzania ndio nchi kubwa kuliko zote 
Afrika Mashariki na kuna Mlima Kilimanjaro, ambao ndio mlima mrefu kuliko yote barani 
Afrika, wa tatu duniani. Tanzania imebarikiwa kuwa na maliasili nyingi, ikiwemo mimea, 
mabonde ya ufa, maziwa, mito na mbuga za wanyama. Maziwa ni pamoja na Ziwa Victoria 
- ambalo ni kubwa kuliko yote Afrika, na Ziwa Tanganyika - ambalo lina kina kirefu kuliko 
yote Afrika. Mbuga za wanyama ni pamoja na Serengeti, Mikumi, Manyara, Ngorongoro na 
Katavi.

1.3. Idadi ya Watu
Idadi ya watu Tanzania inaendelea kuongezeka, ambapo kwa mujibu wa Sensa ya Watu na 
Makazi ya mwaka 2012, idadi ya watu ni 43,625,354 kwa Tanzania Bara na 1,303,569 kwa Zan-
zibar. Wanawake ni wengi zaidi (51.3%) ukilinganisha na wanaume (48.7%). Kufikia mwaka 
2016, idadi ya watu iliongezeka hadi kufikia takribani 50,144,175, huku 24,412,889 wakiwa 
wanaume na 25,731,286 wakiwa wanawake. Idadi kubwa ya watu wapo vijijini kuliko mijini.

1.4. Mihimili ya dola na wajibu wa mihili hiyo katika ulinzi wa haki za binadamu

Kuna mihimili mikuu mitatu ya dola nchini Tanzania, ambayo ni: Serikali, Bunge na Ma-
hakama. Mihimili hii imeanzishwa na kupewa mamlaka na Katiba ya Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania ya Mwaka 1977.

  A. Serikali Kuu
Serikali inajumuisha Rais - ambaye ni Kiongozi wa Taifa, Kiongozi wa Serikali na Amiri Jeshi 
Mkuu - na Baraza la Mawaziri. Baraza la mawaziri linajumuisha Makamu wa Rais, Waziri 
Mkuu, Rais wa Zanzibar na mawaziri wote. Rais ndiye Mwenyekiti wa Baraza la Mawaziri. 
Makamu wa Rais anamsaidia Rais kwenye mambo yote ya muungano. Zanzibar ina serikali 
yake na Rais wake chini ya mfumo wa serikali mbili ambao Tanzania unautumia, na ina 
mamlaka juu mambo yote ambayo sio ya muungano, kama yalivyoainishwa kwenye Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Wajibu katika ulinzi wa haki za binadamu: Wajibu wa Serikali Kuu ni pamoja na kutekeleza 
majukumu yake chini ya mikataba mbalimbali ya kikanda na kimataifa ambayo Tanzania 
imeridhia; kuilinda Katiba, ambayo inajumuisha haki za binadamu; kuhakikisha utekelezaji 
wa haki za Kiuchumi, kijamii na kiutamaduni kwa kutoa huduma za kijamii kama vile maji, 
afya na elimu; kulinda haki ya kuwa huru na salama kupitia vyombo vya dola na mifumo ya 
haki; kutuoa ulinzi wa kisheria na ki-haki za binadamu kupitia Jeshi la Polisi, Tume ya Haki 
za Binadamu na Utawala Bora na wizara husika katika sekta mbalimbali.
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B. Bunge

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ndio chombo kikuu cha kutengeneza 
sheria nchini, ambacho kinaundwa na wabunge mbalimbali wa chama tawala (CCM) na 
vyama vya upinzani. Rais pia ni sehemu ya Bunge kwa mujibu wa Katiba. Kazi kuu ya 
bunge ni kuisimamia na kuishauri Serikali. Bunge hili lina mamlaka juu ya mambo yote 
ya muungano. Zanzibar ina Baraza la Wawakilishi, ambacho ndio chombo chake kikuu 
cha kutengeneza sheria na kuisimamia Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Bunge lina 
wabunge wa kuchaguliwa na wabunge wa kuteuliwa.

Wajibu katika ulinzi wa haki za binadamu: Utungaji wa sheria za kulinda haki za binada-
mu; uridhiaji wa mikataba na utungwaji wa sheria za kusaidia utekelezaji wa mikataba 
hiyo; kuisimamia na kuishauri Serikali katika utekelezaji wa shughuli zake; kujadili masu-
ala mbalimbali yanayohusiana na haki za binadamu na kuyatolea maamuzi.

C. Mhimili wa Mahakama

Mahakama ni chombo kikuu cha utoaji haki nchiniTanzania, ambapo kuna mahakama 
kadhaa ambazo zinatofautiana kimamlaka. Mahakama ya juu kabisa ni Mahakama ya 
Rufaa, ambayo ina majaji wa Mahakama ya Rufaa, ambao husimamia na kutolea 
maamuzi kesi zote za rufaa. Ya pili ni Mahakama Kuu, ambayo pia ina majaji (Majaji wa 
Mahakama Kuu), ambao husimamia kesi zote katika ngazi hiyo na kuzitolea maamuzi. 
Mahakama zinazofuatia ni Mahakama ya Hakimu Mkazi, Mahakama ya Wilaya na Ma-
hakama ya Mwanzo – ambayo ndio mahakama ya chini kabisa. Tofauti na Mahakama ya 
Rufaa na Mahakama Kuu, mahakama hizi za chini zina mahakimu. Mahakama Kuu ina 
vitengo mbalimbali, ikiwemo cha ardhi, biashara, kazi na cha rushwa – ambacho kiliund-
wa mwaka 2016. Majaji wanateuliwa na Rais baada ya kupata ushauri wa Tume ya Utumi-
shi wa Mahakama, huku mahakimu wakichaguliwa na Tume hiyo moja kwa moja. Pia 
kuna Mahakama Maalum ya Katiba, ambayo ina mamlaka ya kushughulikia kesi za kika-
tiba, ikiwemo haki za binadamu. Ukiacha mahakama hizi, kuna mahakama za 
kijeshi-ambazo ni mahsusi kwa ajili ya wanajeshi. 

Mahakama ya Rufaa ni mahakama yenye mamlaka hadi Zanzibar, ambayo pia ina ma-
hakama zake ziitwazo Mahamaka Kuu ya Zanzibar, Mahakama ya Hakimu Mkazi, Ma-
hakama ya Wilaya na Mahakama ya Mwanzo. Pia kuna Mahakama ya Rufaa ya Kadhi na 
Mahakama ya Kadhi.

Mw. Julius Kambarage Nyerere: 1964-1985
Ali Hassan Mwinyi: 1985-1995
Benjamin William Mkapa: 1995-2005
Jakaya Mrisho Kikwete: 2005-2015
John Pombe Magufuli: 2015- mpaka sasa

Marais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
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Wajibu katika ulinzi wa haki za binadamu: Mhimili huu una wajibu mkubwa katika 
ulinzi wa haki za binadamu, ikiwemo kutafsiri sheria mbalimbali, ikiwemo zinazohusu 
haki za binadamu; kuchukua hatua za kisheria dhidi ya watuhumiwa wa vitendo vya 
ukiukwaji wa haki za binadamu; na kusikiliza madai yanayohusiana na haki za binada-
mu. Mhimili huu pia hufanya mapitio ya maamuzi na vitendo vya watu na mamlaka 
mbalimbali kulingana na viwango vya haki za binadamu; huimarisha upatikanaji wa 
haki; hukuza utaratibu wa kisheria; na hutengeneza sheria kupitia kesi.
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SURA YA PILI: HAKI ZA KIRAIA NA KISIASA

Haki za kiraia na kisiasa zinalindwa kwenye mikataba mbalimbali ya kikanda na kimatai-
fa ya haki za binadamu. Mikataba hii ni pamoja na Mkataba wa Kimataifa wa Haki za 
Kiraia na Kisiasa (ICCPR) wa mwaka 1966, Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na 
Watu (ACHPR), Mkataba wa Nyongeza katika Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu 
na Watu juu ya Haki za Wanawake barani Afrika (Maputo Protocol) na Mkataba wa Afrika 
wa Haki na Ustawi wa Mtoto (ACRWC). Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977 pia inajumuisha haki za binadamu, zikiwemo haki za kiraia na kisiasa. Ripoti 
hii imejikita katika haki muhimu tisa, kama zilivyotajawa hapo juu.

2.1. Haki ya Kuishi
Haki ya Kuishi iliendelea kuathiriwa na matukio ya kujichukulia sheria mkononi, mauaji 
yanayotokana na maafisa wa vyombo vya dola kutumia nguvu kupita kiasi, ukatili dhidi 
ya maafisa wa vyombo vya dola, mauaji yanayotokana na imani za kishirikina, mashumb-
ulizi dhidi ya watu wenye ualbino, adhabu za kifo, ajali za barabarani, mauaji ya kikatili ya 
watoto mkoani Njombe na mauaji ya wanawake yanayotokana na wivu wa kimapenzi.

Maauaji yanayotokana na wananchi kujichukulia sheria mkononi
Japokuwa mienendo ya matukio ya mauaji yanayotokana na watu kujichukulia sheria 
mkononi yanaonekana kupungua katika miaka ya hivi karibuni, kuanzia mwaka 2015, 
idadi ya matukio hayo bado iko juu. Taarifa za Jeshi la Polisi za kufikia mwezi Juni 2018 
zinaonyesha kwamba jumla ya matukio 385 ya mauaji yanayotokana na watu 
kujichukulia sheria mkononi yaliripotiwa katika kipindi hicho, sawa na wastani wa mauaji 
76 kwa mwezi. Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kilikusanya matukio 8 ya mauaji 
yanayotokana na watu kujichukulia sheria mkononi, ambayo yaliripotiwa katika Mikoa ya 
Kagera, Shinyanga, Dar es Salaam, Ruvuma, Mtwara na Dodoma.

Maoni ya LHRC: Ni hatari na ni ukiukwaji wa haki za binadamu kwa watu kujichukulia 
sheria mkononi.  Hii inaweza kuwa ni dalili ya watu kutokuwa na imani na mfumo wa 
haki; lakini pia inaweza kuwa kiashiria cha watu kuwa na uelewa mdogo kuhusu mfumo 
wa haki jinai, ikiwemo masuala ya dhamana zinazotolewa kisheria kwa makosa mbalim-
bali ya jinai, hivyo kupelekea 

Haki Zilizoangaliwa (9)

Haki ya Kuishi, Uhuru wa Kujieleza, Haki za Usawa 
mbele ya Sheria na Nafuu ya Kisheria, Haki ya Kuwa 
Huru na Salama, Haki ya Kutoteswa, Uhuru wa 
Kukusanyika, Uhuru wa Kujumuika, Haki ya 

Kushiriki katika Utawala au Serikali

Utangulizi
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watuhumiwa wa makosa hayo kuonekana tena mtaani wakati uchunguzi au kesi vikien-
delea polisi na mahakamani.

Mauaji yanayotokana na maafisa wa vyombo vya dola kutumia nguvu kupita kiasi na 
ukatili unaonfanywa dhidi ya maafisa wa vyombo hivyo

Kwa upande wa mauaji yanayotokana na maafisa wa vyombo vya dola kutumuia nguvu 
kupita kiasi kwa mwaka 2019, ni matukio matatu (3) ambayo LHRC iliweza kupata taarifa 
zake, ambayo ni matukio mawili (2) pungufu ya yale yaliyoripotiwa mwaka 2018. Matukio 
haya ya mwaka 2019 yaliripotiwa katika Mikoa ya Kilimanjaro, Geita na Pwani. Kwa 
upande mwingine, tukio moja (1) la ukatili dhidi ya maafisa wa vyombo vya dola liliripoti-
wa katika Wilaya ya Nyang’hwale mkoani Geita, ambapo maafisa polisi watatu (3) kutoka 
kituo cha polisi wilayani humo walijeruhiwa na watu wenye hasira baada ya kuingilia kati 
kumnusuru mtuhimwa wa ujambazi waliyekuwa wanampiga.

Wito wa LHRC: Maafisa polisi kuepuka utumiaji wa nguvu kupita kiasi pale wanapomka-
mata mtuhumiwa na kumweka chini ya ulinzi au mahabusu kama inavyoelekezwa na 
viwango mbalimbali vya kitaifa na kimataifa kuhusu ukamataji na uwekaji kizuizini wa 
watuhumiwa, ikiwemo Kanuni za Kudumu za Jeshi la Polisi na Kanuni za Umoja wa 
Mataifa za Utendaji Kazi wa Maafisa wa Vyombo vya Dola.

Wito wa LHRC: Wanajamii kuepuka kuwashambulia maafisa wa vyombo vya dola kwa 
sababu ni kosa kisheria na ni ukiukwaji wa haki zao kama binadamu. Vilevile, ni jambo la 
hatari kwa wanajamii kuwashambulia maafisa wa vyombo vya dola kwani sheria 
inawaruhusu kutumia nguvu kiasi kujilinda, ikiwemo matumizi ya silaha za moto, pale 
ambapo maisha yao hapo hatarini.

Mauaji yanayotokana na imani za kishirikina na ukatili dhidi ya watu wenye ualbino

Katika miaka ya karibuni, 
mauaji yanayotokana na 
imani za kishirikina yame-
kuwa yakipungua, 
sababu mojawapo ikiwa 
na hatua zinazochukuli-
wa na Jeshi la Polisi 
kupambana na uhalifu 
huu katika mikoa ambayo 
mauaji hayo hutokea zaidi, kama vile Tabora na Shinyanga. Takwimu za hivi karibuni za 
Jeshi la Polisi zinaonyesha kwamba katika kipindi cha mwezi Januari hadi Juni 2018, 
jumla ya matukio 106 ya mauaji ya aina hiyo yaliripotiwa katika vituo vya polisi. Kwa 
mwaka 2016, Kituo hakikufanikiwa kupata takwimu za polisi, lakini kiliweza kukusanya 
matukio 6 ya mauaji yanayotokana na imani za kishirikina yaliyoripotiwa katika Mikoa ya 
Mbeya, Dar es Salaam, Simiyu, Tabora na Shinyanga. Mauaji ya kikatili ya watoto mkoani 

Mashambulizi na mauaji dhidii ya watu wenye 
ualbino yanatokana na imani za kishirikina. 
Baadhi ya watu huamini kwamba viungo vya 
watu wenye ualbino vinaweza kutumika kuten-
geneza dawa ya kuwaletea bahati au kuwafanya 
wawe matajiri.
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Njombe, ambayo yalianza tangu mwishoni mwa mwaka 2018 na kuendelea hadi mwan-
zoni mwa 2019, yaliripotiwa pia kuhusishwa na imani za kishirikina.

Watu wenye ualbino waliendelea kuishi kwa hofu, hii ikisababishwa na mashambulizi 
dhidi yao yanayotokana na imani za kishirikina. Mienendo inaonyesha kwamba masham-
builizi dhidi ya watu wenye ualbino huongezeka katika kipindi cha uchaguzi, lakini kwa 
mwaka 2019, ambao ulikuwa mwaka wa Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, ni matukio mawili 
tu ya mashambulizi dhidi ya watu wenye ualbino yaliripotiwa, ikiwemo tukio moja la 
kufukua kaburi la mtu mwenye ualbino. Hata hivyo, bado watu wenye ualbino wameende-
lea kuishi kwa hofu katika kipindi hichi ambacho Tanzania inaelekea kwenye Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka 2020.

Adhabu ya kifo
Kwa mwaka 2019, idadi ya matukio ya adhabu ya kifo yaliyokusanywa na LHRC ni 19, 
ambayo ni matukio 14 pungufu ya yale yaliyoripotiwa mwaka 2018. Kwa sasa, kuna 
wafungwa zaidi ya 480 ambao wanasubiri kunyongwa, wengi wao (90%) wakiwa ni wana-
ume. Kuongezeka huku kwa idadi ya adhabu za kifo kunakuja katika kipindi ambacho Ma-
hakama ya Afrika ya Haki za Watu na Binadamu imetoa hukumu dhidi ya adhabu ya kifo 
katika kesi ya Ally Rajabu na wengine dhidi ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
Katika hukumu iliyotolewa mwezi Novemba mwaka 2019, Mahakama hiyo yenye makao 
yake jijini Arusha nchini Tanzania iliilekeza nchi ya Tanzania kufanya marekebisho katika 
sheria yake ya makosa ya jinai (Kanuni za Adhabu) na kuondoa adhabu ya lazima ya kifo, 
kwani adhabu hiyo ya lazima inakiuka Mkataba wa Afrika wa Haki za Watu na Binadamu.

Matukio ya adhabu za kifo yaliyokusanywa na LHRC mwaka 2017 hadi mwaka 2019

Wito wa LHRC: Tanzania tayari ni nchi ambayo imeshaacha kutekeleza adhabu ya kifo na 
hivyo haina budi kupiga hatua mbele zaidi na kusaini na kuridhia Mkataba wa Pili wa 
Nyongeza 
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wa Mkataba wa Haki za Kiraia na Kisiasa, ambao umelenga kuondoa Adhabu ya Kifo wa Mwaka 
1991. Pia, nchi nyingi duniani zimeondoa adhabu ya kifo katika sheria zake na hivyo basi Tanza-
nia pia inaweza kufanya hivyo. Mpaka kufikia mwezi Disemba mwaka 2017, jumla ya nchi 106 
duniani zilikuwa zimeondoa adhabu ya kifo, ikiwemo nchi jirani za Msumbiji na Rwanda. Katika 
miaka ya karibuni, nchi za Bara la Afrika ambazo zimeondoa adhabu ya kifo katika sheria zake 
ni pamoja na Madagascar (2015), Benini (2016), Guinea (2017) and Burkina Faso (2018). Kwa sasa, 
ni nchi takribani 53 tu duniani zimeendelea kuwa na adhabu ya kifo kwenye sheria zake na 
kutekeleza adhabu hiyo; na katika nchi hizo, nchi 29, ikiwemo Tanzania, zimeendelea kuwa 
nchi ambazo zinatoa adhabu ya kifo lakini hazitekelezi adhabu hiyo.
Ajali za barabarani
Kwa mwaka 2019, ajali za barabarani na vifo vinavyotokana na ajali hizo viliendelea kupungua. 
Katika kipindi cha mwezi Januari hadi Juni 2019, jumla ya ajali 1,610 zilitokea na kusabababisha 
vifo 781. Katika kipindi hicho hicho kwa mwaka 2018, jumla ya ajali 2,220 za barabarani zilitokea 
na kusababisha vifo 1,051. Hata hivyo, pamoja na kupungua kwa ajali na vifo, bado idadi ya 
matukio ni kubwa, ikiwa ni wastani wa ajali 268 na vifo 130 kila mwezi kwa mwaka 2019. Ajali 
nyingi za barabarani zinagusa haki za binadamu kwa sababu zinatokana na uendeshaji kasi, 
ulevi, matumizi ya madawa ya kulevya, kutovaa kofia ngumu kwa upande wa pikipiki, pamoja 
na kutovaa mkanda kwa upande wa magari.

Matukio ya ajali za barabarani yaliyoripotiwa vituo vya polisi pamoja na vifo 
vilivyotokana na ajali hizo – mwezi Januari hadi mwezi Juni mwaka 2018 & 2019

Mauaji ya kikatili ya watoto mkoani Njombe

Haki ya watoto ya kuishi ilihatarishwa na kukiukwa kufuatia mauaji ya kikatili ya watoto 
mkoani Njombe, ambayo yalianza mwishoni mwa mwaka 2018 hadi mwanzoni mwa 
mwaka 2019. Baadhi ya miili ya watoto hao ilikutwa ikiwa haina baadhi ya viungo vya 
mwili, ikiwemo sehemu za siri. Miongoni mwa watoto waliouawa ni pamoja na watoto 
3 wa familia moja. Mauaji hayo yalihusishwa na imani za kishirikina 
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Mauaji ya wanawake yanayotokana na wivu wa kimapenzi
Mwaka 2019 ulishuhudia kuongezeka kwa mauaji ya wanawake yanayotokana na wivu 
wa kimapenzi. Ripoti ya hivi karibuni ya Shirika la Umoja wa Mataifa la Kudhibiti Madawa 
ya Kulevya na Uhalifu inaonyesha kwamba nyumbani imekuwa sehemu hatari zaidi kwa 
wanawake kufuatia matukio ya ukatili na mauaji ya wanawake.

2.2. Uhuru wa Kujieleza
Kwa ujumla, uhuru wa kujieleza ulidorora kiasi mwaka 2019, kwa sababu mbalimbali, 
ikiwemo: utekelezaji wa sheria zinazominya uhuru huo; adhabu kali kwa vyombo vya 
habari, ikiwemo kufungiwa; na ukamataji na uwekaji kuzuizini wa waandishi wa habari 
kinyume na sheria.

Sheria kandamizi na hukumu ya Mahakama ya Haki ya Afrika Mashariki dhidi ya Sheria 
ya Huduma za Habari ya mwaka 2016
Sheria kandamizi ziliendelea kuwa kikwazo katika utekelezaji na ufurahiaji wa uhuru wa 
kujieleza nchini Tanzania. Mwezi Machi 2019, Mahakama ya Haki ya Afrika Mashariki ilitoa 
hukumu yake kuhusu Sheria ya Huduma za Habari ya mwaka 2016, kufuatia kesi iliyofun-
guliwa na LHRC, Baraza la Habari Tanzania (MCT) na Mtandao wa Watetezi wa Haki za 
Binadamu Tanzania (THRDC). Katika hukumu hiyo, Mahakama ilithibitisha vifungu  vya 
7(3) (a), (b), (c), (f), (g), (h), (i) na (j); vifungu vya 19,20 na 21; vifungu vya 35,36,37,38,39 na 40; 
vifungu vya 50 na 54; vifungu vya 52 na 53; na vifungu vya  58 na 59 kuwa vinakiuka haki 
ya uhuru wa kujieleza na Mkataba unaoanzisha Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Marekebisho ya Sheria ya Takwimu ya mwaka 2015 kuboresha uhuru wa kujieleza.
Mwaka 2019 ulishuhudia marekebisho chanya ya Sheria ya Takwimu ya mwaka 2015 
baada ya Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitisha marekebisho ya sheria 
hiyo kwa kuondoa na kurekebisha vifungu ambavyo vilikuwa ni vikwazo katika kufurahia 
na kutekeleza uhuru wa kujieleza, ikiwemo kukataza uchapishaji wa takwimu bila ya 
ridhaa ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu na kuchapisha takwimu ambazo zinakinzana na tak-
wimu rasmi.

Ukamataji na/au uwekaji kizuizini wa waandishi wa habari kinyume na sheria
Matukio ya ukamataji wa waandishi wa habari kinyume na sheria kwa mwaka 2019 ni 
pamoja na tukio la ukamataji wa Erick Kabendera na Joseph Gandye. Kwa mujimu wa 
THRDC, katika kipindi cha mwezi Januari hadi Septemba 2019, matukio 13 zaidi ya uka-
mati wa waandishi wa habari kinyume na sheria yaliripotiwa.
Adhabu za kufungiwa na kulipa faini kwa vyombo vya habari: Mwaka 2019, LHRC iliku-
sanya matukio manne ya vyombo vya habari kupewa adhabu ya kufungiwa na kulipa 
faini kwa madai ya kukiuka Kanuni za Maudhui ya Mtandao, ambazo zimekuwa zikilala-
mikiwa kutoendana na viwango vya kimataifa vya uhuru wa kujieleza. Vyombo hivyo vya 
habari ni Gazeti la The Citizen, na televisheni za mtandaoni za Kwanza Online TV, Wate-
tezi TV na Ayo TV.
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Sheria nyingine zinazoendelea kuminya uhuru wa kujieleza
Ukiacha Sheria ya Huduma za Habari ya mwaka 2016, sheria nyingine ambazo ziliende-
lea kuminya uhuru wa kujieleza kupitia baadhi ya vifungu vyake ni pamoja na Sheria ya 
Makosa ya Mtandao ya mwaka 2015, Sheria ya Upatikanaji Habari ya mwaka 2016, na 
Kanuni za Maudhui ya Mtandao. Sheria hizi zinajumuisha vifungu ambavyo havikidhi 
viwango vya kimataifa vya uhuru wa kujieleza. Uwepo na utekelezaji wa sheria hizi 
uliendelea kuchangia upunguaji wa nafasi ya ushiriki wa wananchi kwa mwaka 2019.

Tanzania katika Viwango vya Uhuru wa Habari Duniani mwaka 2019
Kwa mwaka 2019, Tanzania ilishuka kwa nafasi 25 katika viwango vya uhuru wa habari 
duniani, kutoka nafasi ya 93 kwa mwaka 2018 hadi nafasi ya 118 kwa mwaka 2019. 
Uwepo na utekelezaji wa sheria zinazominya uhuru wa kujieleza, kama zilivyoainishwa 
hapo juu, kumechangia kushuka katika viwango hivyo.

Wito wa LHRC: Serikali na Bunge kufanya juhudi na kuchukua hatua madhubuti kufa-
nyia marekebisho sheria na kanuni zote zinazochangia kupungua kwa nafasi ya ushiriki 
nchini Tanzania ili sheria na kanuni hizo ziendane na viwango vya kimataifa vya uhuru 
wa kujieleza. Uhuru wa kujeleza, uhuru wa kukusanyika na uhuru wa kujumuika ni 
muhimu katika kupata maendeleo ya kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni. Uwepo wa 
taasisi na asasi za kiraia ambazo ziko huru ni jambo zuri katika kipindi hichi ambacho 
Tanzania inaelekea kuwa nchi ya uchumi wa kati kupitia viwanda na maendeleo ya 
miundombinu. 

2.3. Haki za Usawa mbele ya Sheria na Nafuu ya Kisheria

Haki ya usawa mbele ya sheria inajumuisha: upatikanaji wa haki, haki ya kuchukuliwa 
kama mtu asiye na hatia, haki ya uwakilishi wa kisheria na haki ya kesi/mashauri 
kuendeshwa kwa haki. Haki ya nafuu madhubuti ya kisheria ni haki ya msingi inayohu-
siana na haki ya usawa mbele ya sheria. Katika kipindi cha mwaka 2019, Serikali na Mhi-
mili wa Mahakama ziliendelea kuchukua hatua mbalimbali kuboresha upatikanaji na 
ufikiaji wa haki. Hatua hizo ni pamoja na: ujenzi wa majengo ya mahakama na 
ukarabati wa majengo ya zamani; matumizi ya TEHAMA kuongeza kasi ya kushughu-
likia mashauri mahakamani na kupunguza gharama za kuhudhuria kesi; kuleta na 
kuanza kutoa huduma ya mahakama za kutembea; kutunga kanuni za kuwezesha 
mashauri au kesi zinazowahusu watu walio katika makundi maalum (wanawake, watu 
wenye ulemavu na watoto) kushughulikiwa kwa uharaka; ukaguzi wa mahakama; 
kutengeneza Mpango Kazi wa Pili wa Kitaifa wa Haki za Binadamu wa kipindi cha 
mwaka 2019 hadi mwaka 2023; uanzishwaji wa vituo jumuishi vya kutoa huduma za 
kimahakama; kufanyia mapitio mfumo wa haki jinai; kupunguza mrundikano wa kesi; 
na kutengeneza Mwongozo wa Utoaji Adhabu
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Hatua zilizochukuliwa kuboresha upatikanaji na ufikiaji wa haki, kama zilivyotajwa 
hapo juu, zinaweza kuimarisha haki za binadamu nchini Tanzania na LHRC 
itaendelea kufuatilia utekelezaji wa hatua hizo ili kuona ni kwa kiasi gani zimechan-
gia kuimarisha ufurahiaji na utekelezaji wa haki za usawa mbele ya sheria na nafuu 
madhubuti ya kisheria. Pamoja na hatua chanya zilizochukuliwa, kwa mwaka 2019 
changamoto mbalimbali ziliendelea kuathiri ufurahiaji wa haki za usawa mbele ya 
sheria na nafuu madhubuti ya kisheria. Changamoto hizo ni pamoja na: makaman-
da wa Jeshi la Polisi kuwaonyesha watuhumiwa mbele ya vyombo vya habari; 
ucheleweshaji na uahirishaji wa mara kwa mara wa kesi katika mfumo wa haki jinai; 
changamoto ya upatikanaji na ufikiaji wa msaada wa kisheria kwa watu wanaoishi 
maeneo ya kijijini; mrundikano wa wafungwa na mahabusu magerezani; upungufu 
wa watumishi katika Mhimili wa Mahakama; na rushwa katika mfumo wa haki.

Makamanda wa Jeshi la Polisi kuwaonyesha watuhumiwa mbele ya vyombo 
vya habari
Suala ya kuwaonyesha watuhumiwa mbele ya vyombo vya habari liliibuka kama 
suala la msingi mwaka 2019. Mkuu wa Jeshi la Polisi, Ispekta Jenerali wa Polisi 
Simon Sirro, alikemea tabia hii wakati wa kikao kazi na Maafisa Waandamizi wa 
Jeshi la Polisi na Makamanda wa polisi Mkoa, ambapo aliwaonya Makamanda wa 
Polisi Mkoa dhidi ya tabia ya kuwaonyesha watuhumiwa mbele ya vyombo vya 
habari. Inspekta Jenerali wa Polisi alisema kwamba kufanya hivyo kunakiuka 
kanuni ya kutendewa kama mtu asiye na hatia ya kosa la jinai mpaka mahakama 
itakapothibitisha vinginevyo. Aliwakumbusha makamanda hao wa polisi kwamba 
wanatakiwa kutekeleza majukumu yao kwa weledi na kuwataka kutoingilia maju-
kumu ya Mhimili wa Mahakama. Kuwaonyesha watuhumiwa wa makosa ya jinai 
mbele ya vyombo vya habari kunakiuka haki zao kama watuhuhumiwa na kanuni 
ya kutendewa kama mtu asiye na hatia ya kosa la jinali mpaka mahakama itaka-
pothibitisha vyinginevyo. Tabia hii imepigwa marufuku katika nchi mbalimbali 
duniani, ikiwemo nchini Philippines katika miaka ya hivi karibuni. LHRC inapenda 
kumpongeza Inspekta Jenerali wa Polisi kwa kukemea tabia hii kwani Ibara ya 
13(6)(b) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 inasemwa 
wazi kwamba “ni marufuku kwa mtu aliyeshitakiwa kwa kosa la jinai kutendewa 
kama mtu mwenye kosa hilo mpaka itakapothibitka kuwa anayo hatia ya kutenda 
kosa hilo.”

Haki ya kupata msaada wa kisheria kwa watu wanaoishi maeneo ya vijijini
Suala la upatikanaji wa msaada wa kisheria, hususan kwa watu wanaoishi vijijini, 
lilionekana kuwa changamoto kwa mwaka 2019. Pamoja na juhudi za wadau wa 
kiserikali na wasio wa kiserikali kutoa msaada wa kisheria katika maeneo mbalim-
bali nchini Tanzania, bado uhitaji umekuwa ni mkubwa na kumekuwa na wasiwasi 
kwamba huduma za msaada wa kisheria zimejikita zaidi katika maeneo ya miji 
midogo na mijini.
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Mrundikano wa mahabusu na wafungwa magerezani

Suala la mrundikano wa mahabusu na wafungwa mag-
erezani lilionekana kuwa tatizo kubwa mwaka 2019, ambapo 
iliripotiwa kwamba asilimia 54 ya watu walio magerezani 
kwa sasa ni mahabusu. Wakati alipotembelea Gereza la 
Butimba jijini Mwanza mwaka 2019, Rais wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania, Mh. Rais John Magufuli, alitoa amri 
kwa mamalaka husika, ukiwemo Mhimili wa Mahakama, kuchukua hatua Mad-
hubuti kutatua tatizo la msongamano magerezani.

Kutungwa kwa sheria ya makubaliano ya kukiri kosa
Mnamo Mwezi Septemba mwaka 2019, sheria ya makubaliano ya kukiri kosa ilipit-
ishwa nchini Tanzania kupitia marekebisho ya Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya 
Jinai (Sura ya 20). Marekebisho ya sheria hiyo yalipelekea kuletwa kwa makubaliano 
ya kukiri kosa – ambayo ni makubaliano kati ya mwendesha mashtaka na mtuhu-
miwa. Kuletwa kwa makubaliano haya kumepokelewa kwa hisia tofauti, ambapo 
kwa upande mmoja kumekuwa na wasiwasi kuhusu uwezekano wa ukiukwaji wa 
taratibu za kijinai na haki za mtuhumiwa, na kwa upande mwingine kuwa na haja 
ya kuongeza kasi ya upatikanaji haki. Kwa maoni ya LHRC, hatua ya kwanza katika 
kuweka mzani sawa ni kuhakikisha kwamba Mhimili wa Mahakama unakuwa 
sehemu ya makubaliano hayo, kama ilivyo katika nchi ya Singapore barani Asia.

Faida za utaratibu wa makubaliano ya kukiri kosa
o Mtuhumiwa/mshitakiwa anaweza kupewa adhabu ndogo zaidi.
o Mshitakiwa haitaji kucheza pata potea pale ambapo kesi itakapoanza   
 kusikilizwa, ambapo maamuzi ya mahakama yanaweza yasiwe mazuri kwake  
 na kesi inaweza kuchukua muda mrefu, kulingana na uzito wa kosa aliloshita 
 iwa.
o Makubaliano yanaweza kuokoa muda wa mshitakiwa, mwendesha mashta 
 ka na mahakama.
o Mtuhumiwa anaweza kuokoa fedha nyingi ambazo angetumia kumlipa  
 wakili wake.
o Makubaliano yatasaidia kupunguza mrundikano wa kesi mahakamani, hivyo  
 kupunguza mzigo kwa waendesha mashtaka na mahakama (Mahakimu na  
 Majaji) – kupelekea kupungua kwa ukubwa wa kazi na kuongeza ‘ufanisi.’
o Kupunguza mrudikano wa mahabusu na wafungwa magerezani, kama   
 makubaliano yatapelekea mtuhumiwa kuachiwa huru au kupewa adhabu  
 ndogo zaidi.
o Mtuhumiwa kutoa taarifa muhimu kama sehemu ya makubaliano, ambazo  
 zinasaidia kumkamata mtuhumiwa mkubwa zaidi au kupelekea kupatikana  
 taarifa muhimu zaidi kuhusu kesi husika.
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Wasiwasi kuhusu makubaliano ya kukiri kosa
o Mtuhumiwa kushurutishwa na kutishiwa ili akiri kosa (kutokiri kosa kwa hiari)
o Suala la mtuhumiwa kutokuwa na hatia kutopewa kipaumbele.
o Ushauri mbaya kutoka kwa wakili au mwanasheria wa mshitakiwa.
o Mwendesha mashtaka kuwa na nguvu ya kumtishia mtuhumiwa kwamba   
 asipokubali makubaliano basi ataomba mahakama impatie adhabu ya juu zaidi,  
 na pia uwezekano wa kutengenezwa mazingira ya rushwa ili mshtakiwa asipate  
 adhabu kubwa.
o Watu kuhamasika au kuhamasishwa kukiri makosa ambayo hawajafanya, huku  
 mtu aliyefanya kosa akiendelea kufanya uhalifu katika jamii.
o Kupunguzwa kwa mamlaka na nguvu ya Hakimu au Jaji, huku mwendesha mash 
 taka akiwa na nguvu zaidi ya kuamua kesi.
o Kuondoa uwezekano wa jina la mtuhumiwa wa kosa la jinai kusafishwa kwa kuwa  
 amelazimika kukiri kosa ili aachiwe ama kupewa adhabu ndogo, bila kujali kama ni  
 kweli alitenda kosa ama la.
o Makubaliano kujikita zaidi kwa mtuhumiwa kuliko mhanga wa uhalifu.

Ucheleweshaji na uahirishaji wa kesi katika mfumo wa haki jinai
Pamoja na kupiga hatua kadhaa katika kuimarisha upatikanaji wa haki mwaka 2019, 
tatizo la ucheleweshaji na uahirishaji wa kesi liliendelea kuwa mwiba katika upatikanaji 
wa haki nchini Tanzania. Malalamiko kuhusu ucheleweshaji katika uchunguzi wa kesi 
unaofanywa na polisi pamoja na waendesha mashtaka kudai kwamba uchunguzi huaja-
kamalika na kuomba kesi ipelekwe mbele yamekuwa ni mambo ya kawaida na yanayo-
tokea mara kwa mara mahakamani. Ucheleweshaji na uahirishaji huu wa kesi unachan-
gia mrundikano wa mahabausu na wafungwa katika magereza, hasa kwa kesi zinazohu-
sisha makosa ambayo hayana dhamana.

Upungufu wa watumishi wa mahakama, mahakimu na majaji
Kwa mujimu wa Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim Juma, Mhimili wa Mahakama 
unakabiliwa na changamoto ya upungufu wa watumishi, ambapo kwa sasa kuna wa-
tumishi 5,947, huku idadi inayohitajika ikiwa ni 10,351, hivyo kuwepo kwa upungufu wa 
watumishi 4,404. Hii ni sawa na upungufu wa asili-
mia 42.5.

Rushwa ndani ya mfumo wa kimahakama
Tatizo la rushwa limeendelea kuwa mwiba katika 
taasisi mbalimbli, ikiwemo mahakama. Kwa 
mwaka 2019, LHRC ilikusanya kesi mbili zinazowa-
husu mahakamu wawili ambao walishitakiwa na TAKUKURU mikoani Dar es Salaam na 
Shinyanga kwa kuomba na kupokea rushwa. Hizi ni kesi sita pungufu ya zile zilizoripoti-
wa mwaka 2018.

 Wito wa LHRC: Wizara ya Katiba na Sheria kuongeza kasi ya uandaaji wa Mpango Kazi 
wa Pili wa Kitaifa wa Haki za Binadamu wa mwaka 2019 hadi mwaka 2023 na kukamilisha 
zoezi hilo, kwani tayari tuko mwaka 2020 na bado mpango kazi haujawa tayari. 

42.5% Upungufu wa watumishi

Mhimili wa Mahakama
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2.4. Haki ya kuwa Huru na Salama
Kwa mwaka 2019, haki ya kuwa huru na salama ilihatarishwa ama kukiukwa kutokana na 
sababu mbalimbali, hususan mauaji ya madereva bodaboda; ukamataji na uwekaji 
kizuizini wa watuhumiwa kinyume na sheria, na matukio ya utekaji.

Mashambulizi na mauaji ya madereva bodaboda
Kwa mwaka 2019, matukio ya wizi wa pikipiki na mashambulizi dhidi ya madereva bod-
aboda yaliendelea kuwa changamoto katika ufurahiaji wa haku ya kuwa huru na salama 
kkwa upande wa madereva hao. Kwa mujibu wa takwimu za Jeshi la Polisi, katika kipindi 
cha mwezi Januari hadi mwezi Juni 2019, jumla ya matukio 2,329 ya wizi wa pikipiki yalir-
ipotiwa, huku katika kipindi kama hicho mwaka 2018, jumla ya matukio ya wizi wa pikipi-
ki 2,510 yaliripotiwa. Matukio haya ni mengi sana na yanahatarisha haki za kuishi na kuwa 
huru na salama za madereva bodaboda, kwani mara nyingine matukio haya huambata-
na na utekaji na mauaji ya madereva hao. Kwa mwaka 2019, LHRC ilikusanya jumla ya 
matukio manne (4) ya mauaji ya madereva bodaboda, ambao waliuawa baada ya kupor-
wa pikipiki zao kwa nguvu. Matukio hayo yaliripotiwa katika Mikoa ya Mbeya (3) na Shin-
yanga (1).

Matukio ya utekaji, watu waliopotea na matukio ya ukamataji na uwekaji kizuizini 
kinyume na sheria
Kwa mwaka 2019, tukio la utekaji wa mwanaharakati wa kisiasa, Bw. Mdude Nyagali, lilir-
ipotiwa mkoani Songwe. Mashuhuda wa tukio hilo walidai kwamba mtu huyo alichukuli-
wa kwa nguvu na watu wasiojulikana na akatoweka kwa siku nne kabla hajapatikana 
akiwa dhaifu na kama mtu aliyepigwa sana. Katika kipindi hichi pia, hakukuwa na taarifa 
mpya kuhusu kupotea kwa mwandishi wa habari Azory Gwanda, aliyepotea tangu 
mwaka 2017, na mwanasiasa Ben Saanane, aliyepotea mwaka 2016.

Katika kipindi cha mwaka 2019, LHRC ilikusanya matukio 17 ya ukamataji na uwekaji wa 
watu kizuizini kinyume na sheria, ikiwemo ukamataji na uwekaji kizuizini wa mfanyakazi 
wake, Bw. Tito Magoti. Idadi hii ya matukio inaonesha ongezeko la matukio yapatayo 8 
ukilinganisha na matukio yaliyoripotiwa na kukusanywa na LHRC mwaka 2018. Kasoro 
kuu zilizojitokeza wakati wa ukamataji na uwekaji kuzuizini ni maafisa wakamataji kush-
indwa kujitambulisha kikamilifu, ikiwemo kuonyesha vitambulisho vyao; maafisa polisi 
kutowaeleza watuhumiwa sababu za kukamatwa kwao; kuwakatalia watuhumiwa haki 
ya uwakilishi na kuwahoji bila ya mawakili wao kuwepo; kukataa kutoa dhamana; na 
kushindwa kuwafikisha watuhumiwa mbele ya mahakama haraka iwezekanavyo (ndani 
ya masaa 24) kama inavyotakiwa kisheria

 Jumbe muhimu:

o Mtuhumiwa ana haki ya kuambiwa sababu za kukamatwa kwake.
o Mtuhumiwa ana haki ya kuambiwa mapema iwezekanavyo mashtaka yanayomk 
 abili.
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o Mtuhumiwa ana haki ya kumfikia na kupata usaidizi wa mwanasheria wake.
o Mtuhumiwa ana haki ya kupelekwa mbele ya mahakama haraka iwezekanavyo  
 (ndani ya masaa 24).
o Mtuhumiwa ana haki ya kupewa dhamana wakati akisubiri kesi yake kusikilizwa,  
 isipokuwa kwa makosa ambayo hayana dhamana.
o Mtuhumiwa ana haki ya kuelezewa haki zake na afisa anayemkamata na namna  
 ya kuweza kutekeleza haki hizo.
o Mtuhumiwa ana haki ya kutendewa kama mtu asiye na hatia mpaka itakapothibit 
 ishwa vinginevyo na mahakama.
o Mtuhimiwa ana haki ya kutoa malalamiko kuhusu namna anavyotendewa na ma 
 hakama na vyombo vya dola.
o Mtuhumiwa ana haki ya shauri lake kusikilizwa kwa haki na kupata nafuu mad 
 hubuti ya kisheria.
o Haki inayocheleweshwa ni haki inayokataliwa.

Haki ya kupata dhamana
Haki ya kupata dhamana iliibuka kwenye mjadala mwaka 2019 baada ya Jaji Mkuu, Prof. 
Ibrahim Juma kupendekeza kwamba makosa yote kuwa na dhamana, pendekezo 
ambalo limeungwa mkono na wadau wengine mbalimbali. Kwa mujibu wa Jaji Mkuu, 
makosa yote yawe na dhamana, kama ilivyo kwa nchi jirani ya Kenya, huku Mhimili wa 
Mahakama ukiachwa kufanya maamuzi ya mwisho kuhusu utoaji wa dhamana.

Uendeshaji wa mashtaka kabla ya uchunguzi kukamilika
Kwa mwaka 2019, uendeshaji wa mashtaka kabla ya uchungzi kukamilika uliendelea 
kuwa changamoto inayoathiri haki ya kuwa huru na salama. Uendeshaji wa mashtaka 
kabla ya uchunguzi kukamilka huambatana na mtuhumiwa kuendelea kuteseka ma-
habusu au gerezani na unakikua kanuni ya kutendewa kama mtu asiye na hatia mpaka 
pale itakapothibitishwa vinginevyo na mahakama, kanuni ambayo ipo kwenye Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na mikataba ya kikanda na kimataifa ya haki 
za binadamu ambayo Tanzania imeridhia.

Wasiwasi na malalamiko kuhusu ubambikaji wa kesi
Kwa mwaka 2019, suala la ubambikaji wa kesi kwa watu wasio na hatia lilielezewa na 
viongozi mbalimbali kama changamoto, ikiwemo Waziri wa Mambo ya Ndani, Mh. 
George Simbachawene.
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2.5. Uhuru wa Kujumuika na Kukusanyika
Kwa mwaka 2019, uhuru wa kukusanyika na kujumuika uliendelea kuathiriwa na masua-
la mbalimbali, ikiwemo marekebisho ya Sheria ya Vyama vya Siasa ya mwaka 1992, 
ambayo yalileta vifungu ambavyo vinakinzana na viwango vya kimataifa vya uhuru wa 
kujumuika na kukusanyika. Pia, mwaka 2019 kulitokea marekebisho ya Mashirika Yasiyo 
ya Kiserikali na Sheria ya Chama cha Wanasheria Tanganyika, ambazo pia zililalamikiwa 
kukinzana na viwango vya kimataifa vya uhuru wa kujumuika.

Marekebisho ya Sheria ya Vyama vya Siasa
Marekebisho ya Sheria ya Vyama vya Siasa yalikosolewa na wadau mbalimbali kwa kuju-
muisha vifungu ambavyo vinaminya uhuru wa kujumuika na kukusanyika kinyume na 
Katiba na mikataba mbalimbali ya kikanda na kimataifa ya haki za binadamu. Mambo 
makuu ambayo yameonekana kuminya uhuru huu ni pamoja na: baadhi ya vifungu 
kutoeleweka vizuri, hivyo kuacha mianya ya watu wenye mamlaka kutumia vibaya 
madaraka yao kuminya haki hizo na kuleta hofu ya ufurahiaji wa haki hiyo; mamlaka 
makubwa aliyopewa Msajili wa Vyama vya Siasa, ambayo yanahatarisha kwa kiasi kikub-
wa uhuru wa vyama vya siasa; na adhabu kubwa kupita kiasi kwa makosa mbalimbali 
yaliyoanishwa katika sheria hiyo.

Marekebisho ya Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Sheria ya Chama cha Wa-
nasheria Tanganyika
Kama ilivyokuwa kwa marekebisho ya Sheria ya Vyama vya Siasa, marekebisho ya Sheria 
ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Sheria ya Chama cha Wanasheria Tanganyika yalizua 
wasiwasi kuhusu haki ya uhuru wa kujumuika wa mashirika yasiyo ya kiserikali na 
Chama cha Wanasheria Tanganyika. Kwa upande wa marekebisho ya Sheria ya  Mashiri-
ka Yasiyo ya Kiserikali vifungu ambavyo vimezuia wasiwasi ni pamoja na vile: vinavyotoa 
mamlaka makubwa kwa Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserkali, ikiwemo kuyafuta 
mashirika ambayo hayajajisajili upya kulingana na matakwa mapya ya kisheria; matakwa 
makubwa ya utoaji taarifa; na matakwa ya kujisajili upya baada ya muda uliotengwa na 
kupatiwa cheti kipya. Vifungu hivi vinakinzana viwango vya kikanda na kimataifa vya 
uhuru wa kujumuka na kukusanyika. Kwa upande wa Sheria ya Chama cha Wanasheria 
Tanganyika, changamoto kubwa zilizoletwa na marekebisho ya sheria hiyo ni kuingilia 
haki ya chama hicho kujipangia mambo yake na kufurahia uhuru wa kujumuika, pamoja 
na kuminya uhuru wa taasisi hiyo kama chama cha wanasheria.

Malalamiko kuhusu uminyaji wa haki ya kukusanyika kinyume na sheria
Kwa mwaka 2019, kikwazo kikubwa katika ufurahiaji na utekelezaji wa uhuru wa kuju-
muika kwa upande wa vyama vya siasa ilikuwa na uminyaji wa uhuru wa kukusanyika, 
ambapo uhuru huo hautakiwi kutekelezwa na mwanasiasa nje ya jimbo lake. Vyama vya 
siasa, hususan vya upanzani, viliendelea kulalamikia maamuzi haya kwamba yanakiuka 
haki yao inayolindwa na Katiba, jambo linaloathiri pia ushindani wao kwenye Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka 2020. Vyama hivi pia vililalamika kwamba marekebisho ya Sheria ya 
Vyama vya Siasa yanaminya uhuru wao wa kujumuika na kukusanyika.
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makubwa ya utoaji taarifa; na matakwa ya kujisajili upya baada ya muda uliotengwa na 
kupatiwa cheti kipya. Vifungu hivi vinakinzana viwango vya kikanda na kimataifa vya 
uhuru wa kujumuka na kukusanyika. Kwa upande wa Sheria ya Chama cha Wanasheria 
Tanganyika, changamoto kubwa zilizoletwa na marekebisho ya sheria hiyo ni kuingilia 
haki ya chama hicho kujipangia mambo yake na kufurahia uhuru wa kujumuika, pamoja 
na kuminya uhuru wa taasisi hiyo kama chama cha wanasheria.

Malalamiko kuhusu uminyaji wa haki ya kukusanyika kinyume na sheria
Kwa mwaka 2019, kikwazo kikubwa katika ufurahiaji na utekelezaji wa uhuru wa kuju-
muika kwa upande wa vyama vya siasa ilikuwa na uminyaji wa uhuru wa kukusanyika, 
ambapo uhuru huo hautakiwi kutekelezwa na mwanasiasa nje ya jimbo lake. Vyama vya 
siasa, hususan vya upanzani, viliendelea kulalamikia maamuzi haya kwamba yanakiuka 
haki yao inayolindwa na Katiba, jambo linaloathiri pia ushindani wao kwenye Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka 2020. Vyama hivi pia vililalamika kwamba marekebisho ya Sheria ya 
Vyama vya Siasa yanaminya uhuru wao wa kujumuika na kukusanyika.

Malalamiko kuhusu uminyaji wa haki ya kukusanyika kinyume na sheria
Kwa mwaka 2019, kikwazo kikubwa katika ufurahiaji na utekelezaji wa uhuru wa kuju-
muika kwa upande wa vyama vya siasa ilikuwa na uminyaji wa uhuru wa kukusanyika, 
ambapo uhuru huo hautakiwi kutekelezwa na mwanasiasa nje ya jimbo lake. Vyama vya 
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2.6. Haki ya Kushiriki katika Utawala au Serikali

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa mwaka 2019
 Kwa mwaka 2019, jambo kuu lililohusi-
sha haki ya kushiriki katika utawala au 
serikali lilikuwa ni haki ya kupiga na 
kugiwa kura kupitia Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa wa mwaka 2019. Uchaguzi 
huu ulifanyika mwezi wa Novemba 2019 
na mambo makuu yaliyoibuka kufuatia 
uchaguzi huo ni pamoja na uandikishaji 
wa wapiga kura na watu waliojitokeza 
kupiga kura; elimu ya mpiga kura na ya uraia; malalamiko kuhusu upitishaji na uenguli-
waji wa wagombea waliopitishwa kugombea nafasi mbalimbali katika uchaguzi huo; 
malalamiko kuhusu kukataliwa kibali cha kuangalia uchaguzi, hususan kwa upande wa 
mashirika yasiyo ya kiserikali; na wasiwasi kuhusu baadhi ya vifungu kwwenye kanuni za 
uchaguzi.

Jambo kuu liliotia dosari uchaguzi huo ni kujitoa kwa wingi kwa vyama vinane (8) vya 
upinzani, vikiwemo vyama vikuu vya upinzani, kwa kile walichokiita kutotendewa kwa 
haki na juhudi za makusudi za kuwaondoa wagombea wao kwenye kinyang’anyiro. 
Vyama vya upinzani vilivyojitoa kweney uchaguzi huo ni ACT Wazalendo, CHADEMA, 
CUF, NCCR-Mageuzi, CHAUMA, CCK, UMD, NLD na UPDP. Chama cha ACT Wazalendo 
kilidai kwamba asilimia 96 ya wagombea wake walienguliwa, huku NCCR wakilalamika 
kwamba asilimia 90 ya wagombea wao walienguliwa. Kwa upande wa chama cha 
CHADEMA, idadi ya wagombea walionguliwa ni zaidi ya 1570. Kutokana na kuenguliwa 
na kujitoa huko, wagombea wengi wa chama tawala, CCM, walipita bila kupingwa, hivyo 
kupeleka uchaguzi kutofanyika katika maeneo mengi ya Tanzania Bara. Chama tawala 
kilishinda asilimia 95 ya viti bila kupigwa.

19,681,259
Idadi ya watu waliondikiswa kupiga 
kura kwenye Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa wa mwaka 2019
- TAMISEMI 2019
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Kujitoa kwa vyama vingi katika Uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa mwaka 2019 ni doa kubwa 
katika demokrasia. Hatua hiyo iliwanyima watu nafasi ya kufurahia haki ya kupiga na 
kuibua maswali kuhusu uhalali wa mchakato mzima wa uchaguzi huo.

Kesi ya Bob Chacha Wangwe kuhusu wakurugenzi wa jiji, manispaa, wilaya na miji 
kuwa wasimamizi wa uchaguzi
Mwaka 2019 ulishuhudia pia maamuzi yaliyotolewa na Mahakama Kuu na Mahakama ya 
Rufaa kuhusu vifungu vilivyo kweney Sheria ya Taifa ya Uchaguzi ambavyo vinawaruhusu 
wakurugenzi wa jiji, manispaa, wilaya na miji kuwa wasimamizi wa uchaguzi. Mwezi Mei 
mwaka 2019, Mahakama Kuu ilitoa hukumu yake, ambayo ilisema kwamba vifungu hivyo 
vinakiuka Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, hivyo vifanyiwe 
marekebisho. 

Vyama vya siasa ambavyo wagombea wao walichukua fomu za kushiriki 
kwenye uchaguzi
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Hata hivyo, hukumu iliyotolewa na Mahakama ya Rufaa mwezi Oktoba 2019 ilitengua 
maamuzi ya Mahakama Kuu na kuweka wazi kwamba wakurugenzi hao wanaweza kuwa 
wasimamizi wa uchaguzi. Kesi hiyo ya kikatiba ilifunguliwa mwaka 2018 na Bw. Bob 
Chacha Wangwe, ikionyesha wasiwasi kuhusu wakurugenzi hao kufanya kazi bila upende-
leo wakiwa kama wasimamizi wa uchaguzi.

Wito wa LHRC:Hukumu iliyotolewa na Mahakama Kuu mwezi Mei 2019 ililenga kukidhi 
viwango vya uchaguzi vya kikanda na kimataifa ili kuhakikisha uchaguzi unakuwa huru na 
wa haki. Wakurugenzi kuendelea kuwa wasimamizi wa uchaguzi, kama ulivyoamuliwa na 
Mahakama ya Rufaa, kunaleta wasiwasi kuhusu uwezo wao wa kutosimama upande 
wowote pale wanapokuwa wasimamizi wa uchaguzi.
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Chini ya Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni 
(ICCPR), mikataba mingine ya haki za binadamu na Katiba ya Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania ya mwaka 1977, Serikali ya Tanzania ina jukumu ya kuhakikisha ute-
kelezaji wa haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni kulingana na uwepo wa rasili-
mali. Haki hizi ni pamoja na haki ya elimu, haki ya afya, haki ya kupata maji safi na 
salama na haki ya kufanya kazi.

3.1. Haki ya Elimu
Kwa mwaka 2019, masuala makuu ambayo yaliathiri ufurahiaji na utekelezaji wa 
haki ya elimu ni pamoja na: utekelzaji wa sera ya elimu bila malipo; bajeti isiyo-
tosheleza ya sekta ya elimu; upungufu wa matundu ya vyoo, madarsa, mabweni na 
vyumba vya kubadilishia nguo kwa ajili ya wasichana; upungufu wa walimu na 
nyumba za walimu; mimba za utotoni; uwezo wa kusoma na kuandika miongoni 
mwa wanafunzi katika baadhi ya shule; ukatili dhidi ya watoto; na utoro miongoni 
mwa walimu.

Juhudi za serikali katika kuhakikisha utekelezaji wa haki ya elimu
Serikali iliendelea kuchukua hatua mbalimbali kuhakikisha utekelezaji wa haki ya 
elimu, ikiwemo kuendelea kutekeleza programu mbalimbali za sekta ya elimu na 
kutenda bajeti kwa ajili ya utekelzaji wa programu hizo, ukisimamiwa na Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia. Hatua nyingine zilizochukuliwa ni pamoja na kuajiri 
walimu wapya, kutoa mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu, pamoja na ujenzi na 
ukarabati wa majengo ya shule. Kwa upande wa mikopo ya elimu ya juu, jumla ya 
wanafunzi 49,485 walipewa mikopo.

Kwa mwaka 2019, Serikali iliendelea pia kutekeleza sera ya elimu bila ada, ambayo 
ilipelekea kuongezeka kwa upatikanaji wa elimu msingi (ambayo sasa ni mpaka 
Kidato cha Nne) na uandikishwaji wa wanafunzi wengi zaidi. Mamlaka mbalimbali 
za serikali katika ngazi za wilaya na kata ziliendelea kuhakikisha wazazi wanatii 
sheria ya elimu na kuwapeleka shule watoto au kuchukuliwa hatua za kisheria.

SURA YA TATU: HAKI ZA KIJAMII, 
KIUCHUMI NA KIUTAMADUNI

Utangulizi

Haki ya Elimu, Haki ya Afya, Haki ya Kupata Maji 
Safi na Salama, Haki ya Kufanya Kazi
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Bajeti ya sekta ya elimu
Kwa mwaka 2019, wadau wa elimu waliendelea kuelezea wasiwasi wao kuhusu 
bajeti inayotengwa kwa ajili ya elimu, ambayo haitoshelezi na haiendani na viwan-
go vya kimataifa vya bajeti ya elimu, ikiwemo Tamko la Incheon la Utekelezaji wa 
Lengo la Maendeleo Endelevu namba 4.  Suala jingine linalota wasiwasi ni 
ucheleweshaji wa fedha zilizotengwa kwa ajili ya utekelezaji wa bajeti ya elimu na 
fedha hizo kutotolewa zote. Kwa mfano, katika kipindi cha mwaka wa fedha 2018/19, 
hadi kufikia mwezi Machi 2019, fedha zilizowasilishwa wizarani zilikuwa ni asilimia 
64.2 ya fedha zote zilizotengwa kwa ajili ya maendeleo na asilimia 73.1 kwa ajili ya 
matumizi ya kawaida.

Upungufu wa matundu ya vyoo, madarasa, mabweni na vyumba vya kubadil-
ishia nguo kwa ajili ya wasichana 
Upungufu wa vyoo, madarasa pamoja na mabweni ni baadhi ya changamoto 
ambazo zimekuwa zikizikumba shule za serikali hasa kipindi hiki cha utekelezaji wa 
sera ya elimu bila ada, ambayo imepelekea kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi na 
hivyo kufanya huduma zilizopo kuwa hafifu zaidi.

Wakati kiwango cha rasmi cha uwiano wa vyoo na wanafunzi ukiwa ni choo kimoja 
kwa wanafunzi wa kike 20 (1:20) na choo kimoja kwa wanafunzi wa kiume 25 (1:25), 
uwiano wa wanafunzi kwa vyoo katika shule za msingi ni choo kimoja kwa wana-
funzi 58, kwa mujibu matokeo ya utafiti uliofanywa na shirika la Twaweza, yaliy-
otolewa mwaka 2019. Jambo hili linahatarisha afya ya wanafunzi na kuathiri mazin-
gira ya kujifunza kwa ujumla.

Changamoto nyingine katika shule za msingi na 
sekondari ni upungufu wa vifaa na huduma za 
maji, afya na usafi wa mazingira mashuleni, suala 
ambalo linawaathiri sana wanafunzi wa kike, 
hasa wanapokuwa katika hedhi. Changamoto hii 
ilendelea kuathiri mazingira ya kujifunza shuleni 
kwa upande wa toto wa kike, ambapo shule nyingi zilionekana kuwa na upungufu 
wa huduma hizi muhimu. Pamoja na mambo mengine, huduma hizi zinahitaji 
uwepo wa vyoo na vyumba vya kutosha vya kubadilishia nguo. Upungufu wa vyoo 
na vyumba hivyo huwafanya wasichana wawe na wakati mgumu wanapokuwa 
katika hedhi, hivyo kuwafanya wasichana kutokuwa huru wanapokuwa kwenye hali 
hiyo na wakati mwingine kuwalazimu kushindwa kabisa kwenda shuleni, hivyo 
kukosa masomo. Kutokuwepo kwa vyoo visafi na vya kutosha kunaathiri haki ya 
elimu ya watoto na kuchangia kuenea kwa magonjwa ya kuambukiza kama vile 
kuhara na fangasi, jambo ambalo linachangia kuwafanya wanafunzi kuumwa na 
kushindwa kuhudhiria masomo mara kwa mara.

Uwepo wa vifaa na huduma za maji, 
afya na usa� wa mazingira ni 
muhimu katika kuwafanya wasicha-
na wabaki shuleni.
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Wito wa LHRC: Serikali na wadau wengine kufanya juhudi za pamoja kutatua 
tatizo la upungufu wa vifaa na huduma za maji, afya na usafi wa mazingira 
mashuleni ili kuwafanya watoto wa kike kubaki shuleni. Huduma hizo ni pamoja 
na uwepo wa vyumba vya kubadilishia nguo kwa wasichana na upatikanaji wa 
pedi, sambamba na kupewa elimu kuhusu hedhi. Kushughulikia tatizo la upungu-
fu wa matundu ya vyoo pia ni muhimu kwa wasichana mashuleni.

Upungufu wa walimu na nyumba za walimu
Upungufu wa walimu na nyumba za walimu pia ni changamoto inayoikumba sekta 
ya elimu nchini. Mwaka 2019, Serikali ilibainisha kuwa ili kutatua changamoto ya 
walimu nchini kuna uhitaji wa walimu 80,000. Kati ya maeneo yenye upungufu 
mkubwa wa walimu ni Wilaya ya Bumbuli mkoani Tanga na Wilaya ya Bukombe 
mkoani Geita. 

Changamoto ya umbali mrefu kufika shuleni
Umbali mrefu kutoka na kuelekea shuleni uliendelea kutajwa kama mojawapo ya 
changamoto zinazoathiri utekelzaji wa haki ya elimu kwa watoto. Matukio kadhaa 
ya watoto kulazimika kutembea hadi kilomita 24 mpaka 30 kufika shuleni yaliripoti-
wa mwaka 2019 katika maeneo mbalimbali ya Tanzania Bara, ikiwemo wilayani Siha 
mkaoni Kilimanjaro na wilayani Handeni na Muheza mkoani Tanga. Pia, umbali wa 
shule umeripotiwa kuwa ni mojawapo ya sababu za kushamiri kwa mimba za uto-
toni na wanafunzi wa kike kuacha shule. Pia, ni mojawapo ya changamoto zinazo-
hatarisha maisha ya wanafunzi, hasa wa kike, kwa kuongeza hatari na uwezekano 
wa kufanyiwa ukatili wawapo njiani.

Ongezeko la matukio ya walimu wa kiume kubaka na kuwapatia ujauzito wana-
funzi wa kike
Katika miaka ya hivi karibuni, kumeibuka wimbi la walimu wa kiume ambao huwa-
fanyia ukatili wa kingono wanafunzi wa kike, ikiwemo ubakaji na kuingia nao katika 
mahusiano ya kimapenzi na kisha kuwapatia ujauzito. Hali hii inahatarisha ustawi 
wa mtoto wa kike na kuingilia haki yake ya kupata elimu bora. Kwa mujibu wa 
Tume ya Utumishi wa Walimu, kuanzia mwezi Julai mwaka 2016 jumla ya walimu 
162 wamefukuzwa kazi kutokana na kujihusisha na mahusiano ya kimapenzi na wa-
nafunzi wa kike mashuleni. Katika kipindi cha miaka ya 2018 na 2019, LHRC iliweza 
kukusanya jumla ya matukio 24 ya walimu waliohusishwa na ukatili wa kingono 
dhidi ya watoto, yaliyoripotiwa katika maeneo mbalimbali ya Tanzania Bara. 
Walimu hao waliripotiwa kukamatwa au kukutwa na hatia na kufunguwa; na mion-
goni mwao ni walimu wakuu watatu.

Ongezeko la mimba za utotoni, zinazopelekea watoto wa kike kuacha shule
Katika kipindi cha miaka 2018 na 2019 pekee, LHRC ikusanya zaidi ya matukio ya 
mimba za utotoni 2,540. Kwa kuwa Serikali imeendelea kushikilia msimamo wake 
wa kutoruhusu wanafunzi wa kike wanaopata mimba kurudi shule, safari ya elimu 
ya wanafunzi hao mara nyingi hufika mwisho pindi wanapopata mimba, hivyo 
kukatisha ndoto zao.
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Madereva bodaboda na walimu wa kiume wametajwa kama mojawapo ya wahusika 
wakuu wa mimba za utotoni mwaka 2019. Kwa upande wa madereva wa bodaboda, 
walisemekana kutumia mianya ya umbali wa shule na umaskini kuwarubuni wasicha-
na kuanzisha mahuisano nao wa kimapenzi, huku walimu wa kiume wakitumia nafasi 
na nyadhifa walizonazo vibaya kuwarubuni wanafunzi wa kike na kutimiza azma zao.

Ukatili dhidi ya watoto unapunguza utulivu na ufanisi shuleni
Matukio mengi ya ukatili dhidi ya watoto yaliripotiwa mwaka 2019. Vitendo vya ukatili 

dhidi ya watoto kama vile kunyimwa chakula, kutu-
kanwa matusi, unyanyasaji wa kingono, ubakaji, 
ulawiti, vitisho, udhalilishaji, na vipigo vinaweza 
kupelekea madhara ya kisaokolojia, kiakili na kimwi-
li. Vitendo hivi pia vinaweza kupeleka mtoto kush-
indwa kujiamini, kuwa na msongo wa mawazo na 
kuathiri ustawi na utu wao, hivyo kupunguza utulivu 
na ufanisi wanapokuwa shuleni.

Wasiwasi juu ya uwezo wa wanafunzi wa kusoma, kuandika na kuhesabu katika 
baadhi ya shule
Mnamo mwezi Oktoba mwaka 2019, iliripotiwa mkoani Kilimanjaro kwamba wanafunzi 
18 wa Kidato cha Kwanza na cha Pili katika mojawapo ya shule za secondary wilayani Hai, 
mkoani Kilimanjaro walikuwa hawajui kusoma na kuandika. Jambo hili lilizua mjadala na 
wasiwasi kuhusu uwezo wa wanafunzi katika shule za msingi wa kusoma, kuandika na 
kuhesabu. Matokeo ya utafiti uliofanywa na shirika la Twaweza mashuleni mwaka 2017, 
yaliyotolewa mwaka 2019 yanathibitisha uwepo wa tatizo hili. Kwa mujibu wa matokeo 
hayo, wakati uwezo wa kusoma na kuandika katika Lugha ya Kiswahili ukiongezeka, 
uwezo wa kusoma na kuandika katika Lugha ya Kiingereza bado upo chini na unazidi 
kushuka. Wanafunzi wachache waliofikiwa na utafiti huo waliweza kusoma hadithi ya 
Darasa la Pili ya Kiingereza. Kwa upande wa Kiswahili, asilimia 62 ya wanafunzi wa Darasa 
la 3 waliweza kusoma hadithi ya Kiswahili, lakini asilimia 14 ya wanafunzi wa Darasa la 
Saba hawakuweza kusoma hadithi ya Darasa la Pili. Kwa upande wa Kiingereza, ni asili-
mia 15 ya wanafunzi wa Darasa la 3 na asilimia 47 ya wanafunzi wa Darasa la Saba pekee 
waliweza kusoma hadithi ya Kiingereza ya Darasa la Pili. Kwa upande wa uwezo wa 
kuhesabu, ufaulu katika zoezi la kuhesabu ulishuka kutoka asilimia 88 mwaka 2014 hadi 
asilimia 80 mwaka 2017.

Upungufu wa walimu, upungufu wa madarasa, kukosekana kwa chakula shuleni kwa 
ajili ya watoto, ushiriki mdogo wa wazazi, uwiano wa walimu na wanafunzi na upungufu 
wa vyoo na matundu vya vyoo ni changamoto ambazo zimeonekana kuathiri ubora wa 
elimu. Kwa upande wa ushiriki wa wazazi, utafiti wa hivi karibuni unaonyesha kwamba 
asilimia 50 ya wazazi hawashiriki ipasavyo katika kufuatilia maendeleo ya watoto wao 
shuleni.
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Utoro miongoni mwa walimu
Ripoti ya Benki ya Dunia kuhusu elimu na kujifunza ya mwaka 2018 inaonyesha kwamba 
utoro miongoni mwa walimu ni tatizo kubwa katika nchi za Afrika Mashariki, ikiwemo 
Tanzania. Ripoti hiyo inaonyesha kwamba muda mwingi wa masomo kupotea; na kwa 
upande wa Tanzania ni asilimia 55 tu ya muda uliopangwa kwa ajili ya kufundisha ndio 
hutumiwa na walimu kufundisha. Utoro huu wa walimu huathiri mchakato wa watoto 
kujiufunza na kupunguza ufanisi na uelewa darasani. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, barani 
Afrika mara nyingi walimu wanakuwa hawapo shuleni au wanakuwepo shuleni lakini 
hawapo darasani.

Kwa mwaka 2019, tatizo la utoro miongoni mwa walimu lilibuka tena katika mjadala 
nchini Tanzania. Mnamo mwezi Novemba 2019, Tume ya Utumishi wa Walimu ilibainisha 
kwamba tangu tume hiyo ianzishwe mwezi Julai mwaka 2016, imepokea malalamiko 
7,123 kuhusu walimu, ikiwemo yanayohusiana na utoro, kukiuka maadili na kujihusisha 
katika mahusiano ya kimapenzi na wanafunzi wa kike. Malalmiko mengi (asilimia 76) 
yalikuwa ni ya utoro miongoni mwa walimu.

Sifa za kuajiriwa miongoni mwa wahitimu wa elimu ya juu
Changamoto ya wahitimu wengi wa elimu ya juu kukosa sifa za kuajiriwa iliibuka tena 
mwaka 2019. Katika kipindi cha mwaka huu, iliripotiwa kwamba takribani asilimia 45 ya 
wahitimu wa elimu ya juu waliosomea TEHAMA hawana sifa za kuajiriwa na uzoefu wa 
kuwawezesha kuajiriwa katika sekta hiyo ya TEHAMA ambayo inaendelea kuwa na ush-
indani mkubwa. Waajiri waliendelea kuonyesha wasiwasi kuhusu ubora wa elimu 
ambayo wahitimu wanapata katika vyuo na vyuo vikuu, wakilalamika kwamba wanalazi-
mika kutumia fedha nyingi kuwapatia mafunzo wahitimu wanaojiriwa ili kuimarisha 
uwezo wao wa kufanya kazi. Katika kusaidia kutatua tatizo hili, mwezi Juni mwaka 2019, 
kwa kushirikiana na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Taasisi ya Sekta Binafsi Tan-
zania (TPSF) ilianzisha mabaraza ya ujuzi ya kisekta, ambayo yalizinduliwa na Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Mh. Prof. Joyce Ndalichako.

3.2. Haki ya Afya
Kwa mwaka 2019, Serikali iliendelea kuchukua hatua mbalimbali kuhakikisha utekelezaji 
wa haki ya afya kulingana na rasilimali zilizopo. Hatua hizo ni pamoja na kutenga bajeti 
kwa ajili ya programu mbalimbali katika sekta ya afya zinazolenga kuboresha huduma za 
afya, ujenzi na ukarabati wa hospitali na na vituo vya afya; usambazaji wa madawa 
muhimu na vifaa tiba; na kuimarisha upatikanaji wa huduma za afya zinazohusiana na 
VVU.
Hata hivyo, kama ilivyo kwa upande wa haki ya elimu, changamoto kubwa katika ute-
kelezaji madhubuti wa programu za sekta ya afya imeendelea kuwa bajeti inayotengwa 
kwa ajili ya sekta hiyo, ambayo haitoshelezi. Changamoto nyingine ni pamoja na fedha za 
bajeti kutowasilishwa zote kama zilizvyotengwa na kuchelewa. Kwa mfano, katika 
mwaka wa fedha 2018/19, ni asilimia 39 ya fedha za bajeti zilizotengwa kwa ajili ya Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto ilikuwa imewasilishwa kufikia 
mwezi Machi 2019. 
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Changamoto nyingine ni upungufu wa watumishi, ambapo sekta ya afya iliendelea 
kukumbwa na changamoto ya upungufu wa watumishi, hasa madaktari. Kwa mujibu wa 
mwongozo wa Shirika la Afya Duniani (WHO), daktari mmoja anatakiwa kuhudumia 
wagonjwa wasiozidi 10,000 kwa mwaka, lakini nchini Tanzania daktarin mmoja ana-
hudumia mpaka wagonjwa 22,000 kwa mwaka.

Changamoto nyingine zilizoathiri ufurahiaji wa haki ya afya ni pamoja na upungufu wa 
vyoo katika baadhi ya maeneo ya Tanzania Bara na upungufu wa majengo na vitanda 
hospitalini na kwenye vituo vya afya. Mathalani, iliripotiwa kwamba jumla ya kaya 22,547 
mkoani Mara hazikuwa na vyoo. Jambo hili ni hatari, kwani linasabibisha kusambaa kwa 
urahisi kwa magonjwa ya mlipuko, ikiweo kipindupindu na kichocho. Katika kupambana 
na tatizo hili, Serikali iliendelea kutekeleza kampeni ijulikano kama Usichukulie Poa, 
Nyumba ni Choo.  Uhaba wa majengo na vitanda katika hospitali na vituo vya afya ulir-
ipotiwa katika maeneo ya Igunga mkoani Tabora, Sumbawanga mkoani Rukwa na 
Kinondoni mkoani Dar es Salaam. Upungufu huu unaathiri utoaji wa huduma bora za 
afya, ikiwemo baadhi ya wagonjwa kulazimika kutumia kitanda kimoja na wengine 
kulala chini.

Katika kipindi cha mwaka 2019, tatizo la afya ya akili na matukio ya watu kujiua yalichan-
gia kuhatarisha haki ya afya. Iliripotiwa kwamba jumla ya Watanzania 666 walijiua katika 
kipindi cha kuanzia mwaka 2016 hadi 2019. Hii ni sawa na wastani wa watu 14 waliojiua 
kila mwezi. Kwa mwaka 2019, kulikuwa na matukio 105 ya watu kujiua kwa kujinyonga, 
matukio 8 ya kujiua kwa kunywa sumu na matukio 2 ya kujiua kwa kujipiga risasi. Sababu 
za watu kujiua ni pamoja na mahusiano ya kimapenzi (wivu wa kimapenzi), migogoro ya 
kifamilia, matatizo mahala pa kazi na ugumu wa maisha. Kwa mujibu wa Shirika la Afya 
Duniani, takribani watu 800,000 duniani hufa kila siku sababu ya kujiua. Asilimia 79 ya 
matukio ya kujiua duniani kote yanatokea katika nchi zenye uchumi wa kati. Pia, utafiti 
unaonyesha kwamba wanaume wanajiua zaidi ukilinganisha na wanawake. Changamo-
to kubwa katika kushughulikia tatizo la watu kujiua ni pamoja na: unyanyajpaa, ambao 
huwakatisha tamaa watu wanoafikiria kujiua kutafuta msaada; kukosekana kwa pro-
gramu madhubuti za kuzuia watu kujiua; na mapungufu katika taarifa na takwimu 
kuhusu kujiua.

Changamoto nyingine iliyoonekana kuathiri haki ya afya mwaka 2019 ni kuongeza kwa 
vitendo vya ukatili dhidi ya watoto. Kama inavyoelezewa katika Sura ya Tano ya Muhtasari 
huu wa Ripoti ya Haki za Binadamu, vitendo vya ukatili dhidi ya watoto nchini Tanzania, 
hasa ubakaji na ulawiti, vimekuwa vikiongezeka kwa kasi, hususan katika miaka ya hivi 
karibuni ya 2018 na 2019. Vitendo hivi vina madhara makubwa kwa watoto, vikiathiri kwa 
kiasi kikubwa afya yao ya akili. Watoto ambao hawawezi kufikia kirahisi huduma za wah-
anga wa ukatili, ikiwemo ushauri nasaha, wapo katika hatari zaidi ya kuathirika kiakili.
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3.3. Haki ya kupata Maji Safi na Salama
Haki ya kupata maji safi na salama ni haki muhimu ya kiuchumi na kijamii, ambayo ina-
takiwa kutekelezwa kila siku. Tafiti za hivi karibuni zinaonyesha kwamba takribani asili-
mia 60 ya Watanzania wanapata huduma ya maji; na iliripotiwa kwamba hatua 
mbalimbali zilichukuliwa na Serikali mwaka 2019 kuimarisha haki ya maji, ikiwemo 
kuanzisha Jukwaa la Kitaifa la Wadau wa Sekta Mtambuka katika Usimamizi wa Rasili-
mali za Maji, na utekelezaji wa Mipango ya Usalama wa Maji.

Kwa mwaka 2019, changamoto mbalimbali ziliendelea kuathiri upatikanaji wa maji safi 
na salama. Changamoto kubwa ni kwa upande wa bajeti, ambayo haitoshelezi na 
haifikii viwango vya kimataifa vya bajeti ya maji. Changamoto nyingine ni fedha 
zilizotengwa kutowasilishwa kikamilifu na kuchelewa. Kwa mfano, hadi kufikia mwezi 
Aprili mwaka 2019, Wizara ya Maji ilikuwa imepokea asilimia 51 tu ya bajeti iliyotengwa 
kwa ajli ya maendeleo katika mwaka wa fedha 2018/19, hivyo kuathiri utekelezaji mad-
hubuti wa miradi mbalimbali ya maji. Changamoto nyingine zilizoikabili sekta ya maji 
kwa mwaka 2019 ni pamoja na: uhaba wa wataalamu katika sekta hiyo; kushindwa 
kutekeleza na kukamilisha miradi ya maji kwa muda na ufanisi unaotakiwa; malim-
bikizo ya bili za maji kwa upande wa taasisi za serikali; uwekezaji mdogo wa sekta binaf-
si kwenye miradi ya maji; upotevu wa maji; miradi ya maji kukosa uendelevu; na chan-
gamoto zinazozikumba Bodi za Maji za Mabonde kama vile uhaba wa fedha, uhaba wa 
wataalamu na uhaba wa vifaa. 

o Upungufu wa wataalamu katika sekta ya maji ni asiimia 38. 
o Katika kipndi cha kuanzia mwaka 2016 hadi 2019, mamlaka za maji za mikoa 
zilipoteza wastani wa Shilingi Bilioni 51 kwa mwaka, sawa na upotevu wa maji wa asili-
mia 33. 
o Kufikia mwezi Aprili mwaka 2019, taasisi za serikali zilikuwa zinadaiwa bili za maji 
zenye jumla ya thamani ya Shilingi Bilioni 21.84 

3.4. Haki ya Kufanya Kazi
Haki ya kufanya kazi inajumuisha haki ya kupata kipato kwa kufanya kazi na haki ya 
mazingira mazuri ya kufanyia kazi. Kwa mwaka 2019, haki ya kufanya kazi iliathiriwa na 
changamoto mbalimbali, ikiwemo tatizo la ukosefu wa ajira na ukosefu wa sifa za kuaji-
riwa; malimbikizo ya madai ya mishahara na likizo, hususan kwa walimu; makato 
mbalimbali, ukiacha ya kodi ya mshahara; upungufu wa wafanyakazi katika sekta 
muhimu za afya, elimu na maji; mazingira duni ya kufanyia kazi; na ukiukwaji wa haki za 
wafanyakazi, hususan kwa wafanyakazi katika makampuni na viwanda binafsi.

o Tatizo la wahitimu wengi wa elimu ya kuu kuonekana kukosa sifa za kuajiriwa   
 kupelekea kuundwa kwa mabaraza ya kukuza sifa hizo yaliyozinduliwa mwaka  
 2019. Tafiti za mwaka 2014 za Baraza la Afrika Mashariki la Vyuo Vikuu zilionyesha  
 kwamba zaidi asilimia 50 ya wahitimu wa elimu ya juu hawana sifa za kuajiriwa  
 zinazotakiwa katika soko la ajira, ambalo lina ushindani mkubwa. 

Muhtasari wa Ripoti ya Haki za Binadamu 2019: Tanzania Bara 

26

Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni



 Kwa mwaka 2019, iliripotiwa kwamba asilimia 45 ya wahitimu wa kozi ya TEHAMA  
 hawana sifa na uzoefu wa kuwawezesha kuajiriwa. Waajiri wengi wamekuwa   
 hawaridhishwi na kiwango cha ujuzi walionao wahitimu na hivyo kuweka vigezo  
 vigumu vya kuajiriwa, ikiwemo uzoefu wa miaka mingi. Jambo hili liliendelea   
 kuwaathiri vijana wengi walioendelea kutafuta kazi mwaka 2019, hivyo kuwafanya  
 kushindwa kufurahia na kutekeleza haki yao ya kufanya kazi.

o Ripoti ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ya mwaka wa fedha 2017/18 pia imeo 
 nyesha kuwepo kwa tatizo la madai ya malimbikizo ya mishahara na likizo ya wa 
 tumishi katika halmashauri 22. Kwa mwaka 2019, madai ya walimu ya malimbikizo ya  
 mishahara na likizo yaliibuliwa kama changamoto katika ufurahiaji wa haki ya kufan 
 ya kazi kwa upande wa walimu. Kwa mujibu wa Naibu Waziri wa Wizara ya TAMISEMI,  
 Serikali inadaiwa malimbikizo ya mishahara na likizi na jumla ya walimu 86,000  
 nchini. Alielezea kwamba walimu hao wanadai jumla ya Shilingi bilioni 43, ambazo  
 zinajumuisha malimbikizo ya mishahara na likizo. Madai ya watumishi wa umma  
 yanaweza kuathiri morali ya ufanyaji kazi, hivyo kuathiri utoaji wao wa huduma  
 katika jamii, ikiwemo huduma za elimu na afya. Hivyo basi, ni muhimu Serikali ikafa 
 nyia kazi changamoto hii na kuwalipa watumishi wote wanaodai malimbikizo ya  
 mishahara na likizo ili kuwapa motisha ya kundelea vizuri na kazi zao.

o Kwa mwaka 2019, wafanyakazi na watumishi waliendelea kuelemewa na mzigo wa  
 kodi ya mshahara na makato mengine ambayo wafanyakazi wanakatwa. Sheria ya  
 Urejeshaji Madeni ya mwaka 1970 inatamka kwamba wafanyakazi wasilipowe chini  
 ya theluthi moja ya mshahara baada ya makato, lakini utekelezaji wa sheria hii ume 
 kuwa ni changamoto kutokana na makato kuonekana kuzidi kama ilivyobainishwa  
 katika Ripoti ya Mkaguzi wa Serikali ya mwaka waf edha 2016/17 iliyotoka mwaka  
 2018.  Mojawapo ya changamoto zilizochangia hali hi ini makato ya mkopo wa elimu  
 ya juu ya asilimia 15 ya mshahara – ambayo yalipanda kutoka asilimia 8 kuanzia  
 mwezi Januari mwaka 2017. Kodi ya mshahara ni asilimia 30 ya mshahara, huku  
 kukiwa bado kuna makato mengine kama ya hifadhi ya jamii na mikopo mingine  
 ambayo watumishi wamekopa. Kuzidi kwa makato katika mishahara kunaweza  
 kuwasababisha wafanyakazi kutofanya kazi kwa morali na kwa weledi, na hivyo k 
 uathiri utoaji huduma kwa jamii.

o Upungufu wa watumisihi katika sekta za afya, maji na elimu umeleta changamoto  
 ya kuzidiwa na kazi kwa upande wa watumishi waliopo, jambo ambalo linaathiri  
 ufanisi katika utendaji kazi na haki zao za msingi kama vile haki ya kupata muda wa  
 kutosha wa kupumzika na haki ya afya. Hii ni kwa sababu wafanyakazi waliopo wa 
 nalazimika kufanyaka kazi zaidi ili kuweza kufikia malengo yaliyowekwa.

o Mazingira duni ya kufanyika kazi yaliathiri pia ufurahiaji na utekelezaji wa haki ya  
 kufanya kazi mwaka 2019. Changamoto hii ilionekana kuwa kubwa zaidi katika sekta  
 za elimu na afya. Ripoti ya Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kuhusu haki za  
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binadamu na biashara ya mwaka 2018/19 pia inaonyesha kwamba mazingira duni 
ya kazi ilikuwa changamoto katika ufurahiaji wa haki ya kufanya kazi kwa wanafa-
nykazi  katika makampuni na viwanda binafsi, ikiwemo kutopatiwa vifaa vya kazi.

o Ukiacha changamoto ya mazingira duni ya kufanya kazi, Ripoti ya Haki za 
Binadamu na Biashara ya mwaka 2018/19 ilionyesha kwamba haki za wafanyakazi 
katika  makampuni binafsi ziliendelea kukiukwa kwa namna mbalimbali, ikiwe-
mo: ujira mdogo/usiotosheleza; uminyaji wa uhuru wa kujumuika; ukiukwaji wa 
makubaliano  ya mkataba;  kunyimwa nakala za mkataba wa kazi; kutolipwa kwa 
kazi inayofanyika baada ya muda wa kawaida wa kazi; kutopatiwa muda wa kuto-
sha wa kupumzika;  na ubaguzi wa wanawake na watu wenye ulemavu.

 Kwa mwaka 2019, iliripotiwa kwamba asilimia 45 ya wahitimu wa kozi ya TEHAMA  
 hawana sifa na uzoefu wa kuwawezesha kuajiriwa. Waajiri wengi wamekuwa   
 hawaridhishwi na kiwango cha ujuzi walionao wahitimu na hivyo kuweka vigezo  
 vigumu vya kuajiriwa, ikiwemo uzoefu wa miaka mingi. Jambo hili liliendelea   
 kuwaathiri vijana wengi walioendelea kutafuta kazi mwaka 2019, hivyo kuwafanya  
 kushindwa kufurahia na kutekeleza haki yao ya kufanya kazi.

o Ripoti ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ya mwaka wa fedha 2017/18 pia imeo 
 nyesha kuwepo kwa tatizo la madai ya malimbikizo ya mishahara na likizo ya wa 
 tumishi katika halmashauri 22. Kwa mwaka 2019, madai ya walimu ya malimbikizo ya  
 mishahara na likizo yaliibuliwa kama changamoto katika ufurahiaji wa haki ya kufan 
 ya kazi kwa upande wa walimu. Kwa mujibu wa Naibu Waziri wa Wizara ya TAMISEMI,  
 Serikali inadaiwa malimbikizo ya mishahara na likizi na jumla ya walimu 86,000  
 nchini. Alielezea kwamba walimu hao wanadai jumla ya Shilingi bilioni 43, ambazo  
 zinajumuisha malimbikizo ya mishahara na likizo. Madai ya watumishi wa umma  
 yanaweza kuathiri morali ya ufanyaji kazi, hivyo kuathiri utoaji wao wa huduma  
 katika jamii, ikiwemo huduma za elimu na afya. Hivyo basi, ni muhimu Serikali ikafa 
 nyia kazi changamoto hii na kuwalipa watumishi wote wanaodai malimbikizo ya  
 mishahara na likizo ili kuwapa motisha ya kundelea vizuri na kazi zao.

o Kwa mwaka 2019, wafanyakazi na watumishi waliendelea kuelemewa na mzigo wa  
 kodi ya mshahara na makato mengine ambayo wafanyakazi wanakatwa. Sheria ya  
 Urejeshaji Madeni ya mwaka 1970 inatamka kwamba wafanyakazi wasilipowe chini  
 ya theluthi moja ya mshahara baada ya makato, lakini utekelezaji wa sheria hii ume 
 kuwa ni changamoto kutokana na makato kuonekana kuzidi kama ilivyobainishwa  
 katika Ripoti ya Mkaguzi wa Serikali ya mwaka waf edha 2016/17 iliyotoka mwaka  
 2018.  Mojawapo ya changamoto zilizochangia hali hi ini makato ya mkopo wa elimu  
 ya juu ya asilimia 15 ya mshahara – ambayo yalipanda kutoka asilimia 8 kuanzia  
 mwezi Januari mwaka 2017. Kodi ya mshahara ni asilimia 30 ya mshahara, huku  
 kukiwa bado kuna makato mengine kama ya hifadhi ya jamii na mikopo mingine  
 ambayo watumishi wamekopa. Kuzidi kwa makato katika mishahara kunaweza  
 kuwasababisha wafanyakazi kutofanya kazi kwa morali na kwa weledi, na hivyo k 
 uathiri utoaji huduma kwa jamii.

o Upungufu wa watumisihi katika sekta za afya, maji na elimu umeleta changamoto  
 ya kuzidiwa na kazi kwa upande wa watumishi waliopo, jambo ambalo linaathiri  
 ufanisi katika utendaji kazi na haki zao za msingi kama vile haki ya kupata muda wa  
 kutosha wa kupumzika na haki ya afya. Hii ni kwa sababu wafanyakazi waliopo wa 
 nalazimika kufanyaka kazi zaidi ili kuweza kufikia malengo yaliyowekwa.

o Mazingira duni ya kufanyika kazi yaliathiri pia ufurahiaji na utekelezaji wa haki ya  
 kufanya kazi mwaka 2019. Changamoto hii ilionekana kuwa kubwa zaidi katika sekta  
 za elimu na afya. Ripoti ya Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kuhusu haki za  
 

Haki za Kiujumla ni haki ambazo zinafurahiwa na watu wengi. Haki hizi ni pamoja 
na Haki ya Maendeleo na Haki ya Kufurahia na Kufaidika na Maliasili.

4.1. Haki ya Maendeleo
Haki hii inajumuisha ushiriki katika kuchangia na kufurahia maendeleo ya kiuchu-
mi, kijamii, kiutamaduni na kisiasa.

Mwelekeo chanya kwenye kuendeleza miundombinu, ishara ya kupiga hatua 
katika utekelezaji wa haki ya maendeleo

Kwa mwaka 2019, Serikali iliendelea kutekeleza miradi mbalimbali iliyolenga kuim-
arisha miundombinu katika sehemu mbalimbali za Tanzania, hususan Tanzania 
Bara. Miradi hiyo ni pamja na ujenzi wa madaraja na barabara za juu, upanuzi wa 
barabara na ujenzi wa barabara mpya, hasa maeneo ya vijijini. Taasisi muhimu 
katika kushungulikia maendeleo ya miundombinu ni pamoja Wizara ya Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano, Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) na Wakala 
wa Barabara Vijijini na Mijini (TARURA). Jijini Dar es Salaam, LHRC iliweza 
kushuhudia utekelezaji wa miradi ya miundombinu kama vile Barabara za juu na 
chini za Ubungo, ujenzi wa Daraja la Salender, upanuzi wa barabara ya Moroc-
co-Mwenge na upanzui wa barabara ya Kimara-Kibaha.

SURA YA NNE: HAKI ZA KIUJUMLA

Haki ya Maendeleo, Haki ya Kufurahia na Kufaidika 
na Maliasili

Haki Zilizoangaliwa (4)
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Wasiwasi kuhusu maendeleo ya kibinadamu na maendeleo ya kisiasa
Pamoja na kupiga hatua katika maendeleo ya kiuchumi, kasi ya maendeleo ya kib-
inadamu imeendelea kuwa changamoto. Changamoto kubwa bado ni namna gani 
maendeleo hayo yanapunguza umaskini ili kuleta maendeleo ya kibinadamu. Bado 
watu wengi nchini ni maskini, wakiishi chini au juu kidogo ya Dola moja ya 
Kimarekani. Kuwekeza zaidi kwenye sekta ya kilimo, ambayo ndiye mwajiri mkuu, 
ni jambo la muhimu katika kukuza uchumi na kutokomeza umaskini. Hivyo basi, 
kuna haja ya Serikali kuongeza bajeti ya sekta ya kilimo ili kulinda haki ya maende-
leo.

Kwa upande wa haki za kisiasa, changamoto kubwa ilikuwa uminyaji wa haki za 
ushiriki. Maendeleo ya kisiasa yanategemea ufurahiaji na utekelezaji wa haki za 
ushiriki, ambazo ni pamoja na uhuru wa kujieleza, uhuru wa kukusanyika na uhuru 
wa kujumuika, lakini kama ilivyoelezewa kwenye Sura ya Pili hapo juu, ufurahiaji na 
utekelezaji wa haki za ushiriki uliendelea kudorora mwaka 2019.

Maendeleo ya kijamii
Kama ilivyoelezewa katika Sura ya Tatu hapo juu, hatua kadhaa zilichukuliwa Seri-
kali na wadau wengine kutekeleza haki za kijamii, ikiwemo haki ya elimu, haki ya 
afya na haki ya maji safi na salama kwa mwaka 2019. Hata hivyo, changamoto 
mbalimbali ziliendelea kuathiri utekelezaji wa haki hizi za msingi, ikiwemo upungu-
fu wa bajeti na upungufu wa wafanyakazi katika sekta hizo. Pamoja na changamo-
to hizi, suala la muhimu la kukumbuka ni kwamba ukusanyaji wa mapato/kodi ni 
muhimu sana katika utekelezaji wa haki hizi za kijamii na kiuchumi, ambazo hute-
kelezwa kulingana na uwepo wa rasilimali.

4.2. Haki ya Kufurahia na Kufaidika na Maliasili 
Kwa mwaka 2019, hatua mbalimbali zilichukuliwa na Serikali kukuza haki ya kufura-
hia na kufaidika na maliasili. Hatua hizi ni pamoja utekelzaji wa sheria kulinda mali-
asili; kuongeza ufuatiliaji wa makampuni katika sekta ya uchimbaji – hususan sekta 
ya madini; na kuchukua hatua mbalimbali kushughulika suala la ukwepaji kodi, 
ikiwemo dhidi ya Kampuni ya Uchimbaji Madini ya Acacia, ambayo imekuwa ikihu-
sishwa na vitendo vya rushwa na ukwepaji kodi katika miaka ya hivi karibuni, ikiwe-
mo mwaka 2019.

Changamoto katika utekelezaji na ulinzi wa haki ya kufurahia na kufaidika na 
maliasili
Changamoto mbalimbali ziliendela kuathiri utekelezaji Madhubuti wa haki ya kufu-
rahia na kufaidika na maliasili mwaka 2019. Changamoto hizi ni pamona na rushwa, 
ukwepaji kodi, misahamaha ya kodi, na mianya katika sheria za madini na maliasili.
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Haki za msingi za makundi maalum ambazo huwa zinavunjwa mara nyingi ni Haki 
dhidi ya Ukatili, Haki ya Usawa na Kutobaguliwa, na Haki ya Kupata Huduma 
Bora za Kijamii.

5.1. Haki za Wanawake
Ukiacha mikataba mbalimbali ya haki za binadamu inayotoa ulinzi wa haki za wan-
awake kwa watu wote, kuna mikataba kadhaa ambayo ni ya haki za wanawake 
pekee. Mikataba hii ni pamoja na Mkataba wa Kuondoa Aina zote za Ubaguzi dhidi 
ya Wanawake (CEDAW) wa mwaka 1979 na Mkataba wa Afrika wa Haki za Wana-
wake (Maputo Protocol). Jambo kubwa linalokatazwa katika mikataba hii ni uba-
guzi dhidi ya wanawake unaopelekea kushindwa kufurahia haki zao muhimu kama 
binadamu.

Kwa mwaka 2019, ulinzi wa haki za wanawake uliathiriwa zaidi ya vitendo vya ukatili, 
hasa ukatili wa kimwili na kingono.

Hatua zilizochukuliwa na Serikali, asasi za kiraia na wadau wengine kukabili-
ana/kupambana na ukatili dhidi ya wanawake

Wadau mbalimbali wa kiserikali na wasio wa kesrikali waliendelea na juhudi 
mbalimbali kupambana na ukatili dhdi ya wanawake, ikiwempo kupitia utekelezaji 
wa Mpango Kazi wa Kitaifa wa Kuondoa Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto; 
kuboresha upatikanaji na ufikiaji wa msaada wa kisheria kwa makundi totauti, yaki-
wemo wanawake; ukamataji na ufunguaji wa mashtaka dhidi ya watuhumiwa wa 
ukatili dhidi ya wanawake; kuimarisha uwezo wa madawati ya jinsia na watoto ya 
Jeshi la Polisi; na kuendelea kutekeleza programu mbalimbali za kuwainua na 
kuwawezesha wanawake. Juhudi hizi ni muhimu sana katika kufikia Malengo ya 
Maendeleo Endelevu kuhusiana na usawa wa kijinsia na afya, pamoja na lengo la 
maisha bora chini ya Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025

SURA YA TANO: HAKI ZA MAKUNDI MAALUM

Wanawake, Watoto, Watu wenye Ulemavu, 
Wazee, Watu wanaoishi na VVU

Makundi Yaliyoangaliwa (5)
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Kuongezeka kwa utoaji taarifa kuhusu 
matukio ya ukatili dhidi ya wanawake
Juhudi za pamoja za kupambana na ukatili 
dhidi ya watoto na wanawake, ikiwemo Seri-
kali na wadau wengine nje ya Serikali, zime-
saidia kuongezeka kwa utoaji taarifa kuhusu 
matukio ya ukatili dhidi ya wanawake.

Idadi kubwa ya matukio ya ukatili dhidi ya wanawake
Pamoja na juhudi mbalimbali zilizofanywa na kuendelea kufanywa, ukatili dhidi ya 
wanawake, hususan ukatili wa kimwili na kingono, umeendelea kuwa kikwazo 
kikuu katika ufurahiaji na utekelezaji wa haki za wanawake nchini Tanzania. 
 
Katika kipindi cha kuanzia mwaka 2017 hadi mwezi Juni 2019, jumla ya matukio 
88,612 ya ukatili wa kijinsia yameripotiwa katika vituo mbalimbali vya polisi. Kwa 
mwaka 2019, katika kipindi cha mwezi Januari hadi mwezi Juni 2019, jumla ya 
matukio 3,709 ya ubakaji wa wanawake na watoto yaliripotiwa katika vituo vya polisi 
nchini. 

Mkoani Kigoma, mwaka 2019 pia ulikuwa wenye changamoto kubwa kwa wana-
wake ambao walifanyiwa ukatili wa kingono na kikundi cha wabakaji kilichojiita 
‘Teleza.’ Taarifa mbalimbali na uchunguzi uliofanywa na LHRC na wadau wengine 
vinaonesha kwamba kikundi hichi cha wabakaji kilikuwa kinawavamia wanawake 
katika nyumba wanazoishi kisha kuwabaka, na wanawake wengine walibakwa 
zaidi ya mara moja. Kiongozi wa kikundi hicho alikamatwa mwezi Juni mwaka 2019.

88,612+
Idadi ya matukio ya ukatili wa kijinsia 
yaliyoripotiwa polisi kuanzia mwaka 
2017 hadi mwezi Juni 2019

Matukio ya ukatili wa kijinsia yaliyoripotiwa polisi miaka ya 2017 & 
2018 (n=84,903)
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Kwa mujibu wa Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia Madawa ya Kulevya 
na Uhalifu (UNODC), nyumbani pamekuwa sehemu hatari zaidi kwa wanawake. 
Ripoti iliyotolewa na shirika hilo mwaka 2019 inaonyesha kwamba zaidi ya wana-
wake 1500 barani Afrika huuwawa na wenzi wao na familia zao. Zaidi ya 50% ya wan-
awake duniani huuwawa na wenzi wao au wanafamilia. Asilimia 35 ya wanawake 
huuwawa na wenzi wao.

Nchini Tanzania, LHRC ilikusanya matukio 14 ya ukatili wa kimwili dhidi ya wana-
wake kwa mwaka 2019, ambapo matukio 12 yalipelekea vifo vya wanawake hao. Kati 
ya mauaji 12 ya wanawake hao, 8 yalisababishwa na wivu wa kimapenzi. Hata hivyo, 
LHRC haikufanikiwa kupata idadi ya matukio yaliyoripotiwa katika vituo vya polisi, 
ambayo huwa ni mengi zaidi.

Ubaguzi wa wafanyakazi wanawake mahala pa kazi
Mwaka 2019, Chama cha Wafanyakazi wa Serikali na Afya (TUGHE) mkoani Moro-
goro kiliripoti kwamba kilipokea malalamiko kutoka katiak vituo binafsi vya afya na 
hospitali kuhusu wafanyakazi wanawake kubaguliwa, hasa wale ambao ni wajawa-
zito.  Ripoti ya Haki za Binadamu na Biashara ya mwaka 2018/19 illiyoandaliwa na 
LHRC pia inaonyesha kwamba wanawake wanaendelea kuwa wahanga wa aina 
mbalimbali za ubaguzi wa kijinsia mahala pa kazi, ikiwemo kufukuzwa kazi bila 
kufuata utaratibu. Mathalani, mkoani Mtwara ilielezewa kwamba masuala kama 
mimba, hedhi na unyonyeshaji ni mojawapo ya sababu waajiri wengi viwandani 
wanasita kuajiri wanawake. Ripoti ya Haki za Binadamu na Biashara pia inaonyesha 
uwepo wa ubaguzi dhidi ya wanawake katika sekta ya madini. Utafiti zaidi unahita-
jika kufanyika ili kubaini ukubwa wa tatizo la ubaguzi dhidi ya wanawake mahala pa 
kazi.

Rushwa ya ngono katika ajira, taasisi za elimu ya juu na siasa
Rushwa ya ngono, hasa katika ajira, mahala pa kazi, katika taasisi za elimu ya juu na 
katika siasa iliibuliwa kama mojawapo ya changamoto kubwa kwa upande wa wan-
awake. Ripoti ya hivi karibuni ya Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake Tan-
zania (TAMWA) inaonesha kwamba takribani asilimia 89 ya wanawake katika sekta 
ya umma wamewahi kufanyiwa ukatili wa kingono wakati wa kutafuta kazi, 
kupandishwa cheo au kupata huduma. Tasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) iliripoti kwamba inapanga kushirikiana na wadau wengie kufanya 
utafiti kuhusu rushwa ya ngono katika maeneo na sekta mbalimbali, ikianzia 
kwenye taasisi za elimu ya juu.

1583
Wastani wa wanawake 
waliouawa na wenzi wao na 
wanafamilia kila mwezi barani 
Afrika mwaka 2017.

Muhtasari wa Ripoti ya Haki za Binadamu 2019: Tanzania Bara 

32

Haki za Makundi Maalum



Kwa mujibu wa Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia Madawa ya Kulevya 
na Uhalifu (UNODC), nyumbani pamekuwa sehemu hatari zaidi kwa wanawake. 
Ripoti iliyotolewa na shirika hilo mwaka 2019 inaonyesha kwamba zaidi ya wana-
wake 1500 barani Afrika huuwawa na wenzi wao na familia zao. Zaidi ya 50% ya wan-
awake duniani huuwawa na wenzi wao au wanafamilia. Asilimia 35 ya wanawake 
huuwawa na wenzi wao.

Nchini Tanzania, LHRC ilikusanya matukio 14 ya ukatili wa kimwili dhidi ya wana-
wake kwa mwaka 2019, ambapo matukio 12 yalipelekea vifo vya wanawake hao. Kati 
ya mauaji 12 ya wanawake hao, 8 yalisababishwa na wivu wa kimapenzi. Hata hivyo, 
LHRC haikufanikiwa kupata idadi ya matukio yaliyoripotiwa katika vituo vya polisi, 
ambayo huwa ni mengi zaidi.

Ubaguzi wa wafanyakazi wanawake mahala pa kazi
Mwaka 2019, Chama cha Wafanyakazi wa Serikali na Afya (TUGHE) mkoani Moro-
goro kiliripoti kwamba kilipokea malalamiko kutoka katiak vituo binafsi vya afya na 
hospitali kuhusu wafanyakazi wanawake kubaguliwa, hasa wale ambao ni wajawa-
zito.  Ripoti ya Haki za Binadamu na Biashara ya mwaka 2018/19 illiyoandaliwa na 
LHRC pia inaonyesha kwamba wanawake wanaendelea kuwa wahanga wa aina 
mbalimbali za ubaguzi wa kijinsia mahala pa kazi, ikiwemo kufukuzwa kazi bila 
kufuata utaratibu. Mathalani, mkoani Mtwara ilielezewa kwamba masuala kama 
mimba, hedhi na unyonyeshaji ni mojawapo ya sababu waajiri wengi viwandani 
wanasita kuajiri wanawake. Ripoti ya Haki za Binadamu na Biashara pia inaonyesha 
uwepo wa ubaguzi dhidi ya wanawake katika sekta ya madini. Utafiti zaidi unahita-
jika kufanyika ili kubaini ukubwa wa tatizo la ubaguzi dhidi ya wanawake mahala pa 
kazi.

Rushwa ya ngono katika ajira, taasisi za elimu ya juu na siasa
Rushwa ya ngono, hasa katika ajira, mahala pa kazi, katika taasisi za elimu ya juu na 
katika siasa iliibuliwa kama mojawapo ya changamoto kubwa kwa upande wa wan-
awake. Ripoti ya hivi karibuni ya Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake Tan-
zania (TAMWA) inaonesha kwamba takribani asilimia 89 ya wanawake katika sekta 
ya umma wamewahi kufanyiwa ukatili wa kingono wakati wa kutafuta kazi, 
kupandishwa cheo au kupata huduma. Tasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) iliripoti kwamba inapanga kushirikiana na wadau wengie kufanya 
utafiti kuhusu rushwa ya ngono katika maeneo na sekta mbalimbali, ikianzia 
kwenye taasisi za elimu ya juu.

Ukatili wa kijinsia na ufikiaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 2030
Kuongezeka kwa matukio ya ukatili dhidi ya wanawake na wasichana kunahatari-
sha juhudi za Serikali na wadau wengine za kufikia Malengo ya Maendeleo Ende-
levu yanayohusiana na usawa wa kijinsia.

Bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa Mpango Kazi wa Kitaifa wa Kuondoa Ukatili 
dhidi ya Wanawake na Watoto 2017/2022
Uchambuzi wa bajeti iliyotengwa kwa ajili ya utekelezaji wa Mpango Kazi wa Kitaifa 
wa Kuondoa Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto kwa mwaka wa fedha 2019/20 
unaonyesha kwamba bajeti inayotengwa haikidhi mahitaji, jambo linaloathiri 
juhudi za kuondoa ukatili dhidi ya wanawake na watoto. Uchambuzi unaonyesha 
kwamba japokuwa bajezi ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,  Wazee na 
Watoto iliongezeka kwa asilimia 10.7 kwa mwaka 2019/20 ukilinganisha na mwaka 
2018/19, bajeti kwa ajili ya Idara ya Maendeleo ya Jamii ilipungua kwa asilimia 1.9, 
huku bajeti ndogo kwa ajili ya Kitengo cha Ustawi wa Jamii, ambacho kipo chini ya 
Idara ya Maendeleo ya Jamii, ikipungua kwa asilimia 19.3.

5.2. Haki za Watoto
Haki za watoto zinalindwa katika mikataba mikubwa miwili ya haki za watoto, 
ambayo ni: Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Mtoto (CRC) wa mwaka 1989 na Mka-
taba wa Afrika wa Haki na Ustawi wa Mtoto (ACRWC) wa mwaka 1990, yote ikiwa 
imeridhiwa na Tanzania. Kwa hapa nchini Tanzania pia tuna Sheria ya Mtoto ya 
mwaka 2009 ambayo inataja haki za msingi za mtoto kama zilivyoelezewa kwenye 
mikataba hiyo na kueleza wazi kwamba katika kufanya maaumuzi yoyote kuhusu 
mtoto kanuni ya maslahi bora ya mtoto lazima izingatiwe. Mikataba hii na sheria 
ya mtoto inatoa wajibu kwa Serikali, wazazi, walezi na wanajamii kwa ujumla 
kuwalinda watoto dhidi ya vitendo vyote vya ukatili na ubaguzi.

Kwa mwaka 2019, uhuru dhidi ya ukatili ulendelea kuwa haki ya watoto inayokikuk-
wa zaidi, ikisababishwa kwa kiasi kikubwa na kuongezeka kwa vitendo vya ukatili 
dhidi ya watoto. Matokeo makuu yafuatayo kuhusiana na haki ya ukatili dhidi ya 
watoto yalipatikana mwaka 2019:

Juhudi za Serikali, Mhimili wa Mahakama na Asasi za Kiraia katika Kuzuia na 
Kupambana na Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto
Kwa mwaka 2019, juhudi mbalimbali zilizofanywa na Serikali, Jeshi la Polisi, Mahaka-
ma na asasi za kiraia zilichangia utekelezaji wa Mpango Kazi wa Kitaifa wa Kutoko-
meza Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto. Hatua hizo ni pamoja na kueneza 
uelewa kuhusu ukatili dhidi ya watoto; ukamataji na ufunguaji wa mashtka dhidi ya 
watuhumiwa wa vintendo vya ukatili; utoaji wa msaada wa kisheria; kufanya 
uchechemuzi; kukusanya matukio ya ukatili yaliyoripotiwa kwa ajili ya kufanyia 
uchechemuzi; utoaji wa huduma za kisheria, kiafya na huduma nyingine kwa wah-
anga wa ukatili na familia zao; na utungaji wa kanuni za kuharakisha usikilizaji wa 
mashauri zinazohusisha watu walio katika makundi maalum, ikiwemo watoto.
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Kuongezeka kwa utoaji taarifa kuhusu matukio ya ukatili dhidi ya watoto
Juhudi za pamoja za wadau wa kiserikali na wasio 
wa kiserikali za kupambana na ukatili dhidi ya 
watoto na wanawake mwaka 2019 zilisaidia 
kuongezeka kwa utoaji taarifa kuhusu matukio ya 
ukatili dhidi ya watoto miongoni mwa wanajamii.

Ukatili wa kimwili dhidi ya watoto
Matukio ya ukatili wa kimwili yaliendelea kuwa changamoto katika ufurahiaji na ute-
kelezaji wa haki za watoto mwaka 2019, japokuwa matukio machache zaidi yaliripotiwa 
na kukusanywa na LHRC ukilinganisha na mwaka 2018. Asilimia 16 ya matukio ya ukatili 
dhidi ya watoto yaliyoripotiwa yalikuwa ni ya ukatili wa kimwili.

Mwaka 2019 ulishuhudia matukio ya mauaji ya kikatili ya watoto mkoani Njombe, 
ambayo yalianza mwishoni mwa mwaka 2018 na hadi mwanzoni mwa mwaka 2019, 
jumla ya watoto kumi waliuwawa kikatili, huku miili ya baadhi yao ikikutwa bila baadhi 
ya viungo vya mwili, ikiwemo sehemu za siri. Mauaji haya yaliripotiwa kuhusishwa na 
imani za kishirikina.

Ukatili wa kimwili dhidi ya watoto hupelekea watoto kupata majeraha mbalimbali 
katika miili yao, yakiwemo majeraha ya kudumu, kupata ulemavu, na hata kufariki. 
Katika kipindi cha Januari hadi Disemba mwaka 2019, LHRC ilikusanya jumla ya 
matukio 26 ya ukatili dhidi ya watoto yaliyopelekea vifo vya watoto hao.

Kuongezeka kwa matukio ya ukatili wa kingono dhidi ya watoto katika maeneo 
mbalimbali ya Tanzania Bara
Katika kipindi cha mwezi Januari hadi Juni mwaka 2019, jumla ya matukio 3,709 ya uba-
kaji yaliripotiwa polisi, ambayo ni matukio 126 zaidi ya yale yaliyoripotiwa katika kipindi 
kama hicho mwaka 2018. Pia, katika kipindi cha miezi sita ya kwanza ya mwaka 2019, 
jumla ya matukio 688 ya ulawiti yaliripotiwa katika vituo vya polisi, ambayo ni matukio 
141 zaidi ya yale yaliyoripotiwa mwaka 2018.

Kupitia vyombo vya habari, LHRC ilibaini kwamba asilimia 84 ya matukio ya ukatili 
dhidi ya watoto yaliyoripotiwa na vyombo vya habari mwaka 2019 ni ya ukatili wa kingo-
no. Matukio hayo yaliropotiwa katika mikoa ya Tabora, Njombe, Geita, Songwe, Simiyu, 
Pwani, Ruvuma, Kilimanjaro, Katavi, Mara, Dodoma, Kagera, Mwanza, Iringa, Mbeya, 
Lindi, Manyara, Arusha Morogoro, Tanga, Singida, Rukwa na Dar es Salaam. Matukio ya 
ukatili wa kingono yaliyoripotiwa ni pamoja na ubakaji wa mande wa msichana wa 
Darasa la Saba katika Shule ya Msingi Mahina jijini Mwanza. Msichana huyo alibakwa 
hadi kufa. Vitendo vingi vya ukatili dhidi ya watoto hufanywa nyumbani, mitaani na 
shuleni.

42,824+
Idadi ya matukio ya ukatili dhidi ya 
watoto yaliyoripotiwa polisi, 2016 - 
2019
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Kwa mwaka 2019, walimu wa kiume, mad-
ereva bodaboda na wazazi wa kiume wali-
tajwa kuwa miongoni mwa watuhumiwa 
wakuu wa ukatili wa kingono dhdi ya 
watoto. Walimu wa kiume wanaendelea 
kutajwa kuhusika na vitendo mbalimbali 
vya ukatili dhidi ya watoto, ikiwemo 
kubaka wanafunzi na kuwapatia ujauzito. 
Katika kipindi cha mwaka 2018 hadi 2019, 
LHRC ilikusanya jumla ya matukio 24 ya 
walimu kutajwa kuhusika na ukatili wa 

kingono dhidi ya watoto, ambao ama walikamatwa kama watuhumiwa au kupelekwa 
mahakamani na kukutwa na hatia. Kati ya kesi hizi, kesi tatu zinawahusu walimu 
wakuu. 

Changamoto zinazoathiri mapambano dhidi ya ukatili dhidi ya watoto ni pamoja na 
kutembea umbali mrefu kwenda na kutoka shule, ambako kunachangia kuwaweka 
watoto, hasa wasichana, katika hatari kubwa zaidi ya kufanyiwa vitendo vya ukatili, 
hasa ubakaji na ulawiti; kasi ndogo ya uchunguzi na uendeshaji wa mashtaka dhidi ya 
watuhumiwa wa ukatili dhidi ya watoto; tabia ya wazazi, wanafamilia na wanajamii kwa 
ujumla kupendelea kumaliza kesi za ukatili dhidi ya watoto kupitia ‘kikao cha familia’ ili 
‘kuficha aibu ya familia;’ wazazi au wanafamilia kumshurutisha mtoto ambaye ni 
mhanga wa ukatili kutotoa ushahidi dhidi ya mtuhumiwa au kutoa ushahidi wa uongo; 
uelewa mdogo kuhusu upatikanaji wa haki; umaskini; rushwa; na imani za kishirikina.

162 Idadi ya walimu walio-
fukuzwa kazi na Tume ya Utumishi 
wa Walimu kwa kujiingiza katika 
mahusiano ya kimapenzi na wana-
funzi wa kike tangu mwaka 2016.

% ya matukio ya ukatili wa kingono na kimwili 
dhidi ya watoto yaliyoripotiwa na vyombo vya 

habari mwaka 2019 (N=319)
Chanzo: Utafiti wa vyombo vya habari wa LHRC 2019
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Mahakama ya Rufaa nchini Tanzania kuamua kwamba ndoa za utotoni zinataki-
wa kuondolewa kwenye Sheria ya Ndoa
Katika hukumu iliyotolewa mwezi Oktoba mwaka 2019, Mahakama ya Rufaa ya Tan-
zania ilikubaliana na maamuzi ya Mahakama Kuu ya mwaka 2016, kwamba vifungu 
vinavyoruhusu ndoa za utotoni kwenye Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971 vinakiuka 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na kuamuru sheria 
hiyo ifanyiwe marekebisho kuongeza umri wa kuoa na kuolewa hadi kufikia miaka 
18.

Matukio ya ubakaji, ulawiti na unajisi yaliyoripotiwa polisi 
katika kipindi cha mwezi Januari hadi Juni 2018 & 2019

Chanzo: Takwimu za Polisi

Matukio ya ubakaji na ulawiti wa watoto yaliyoripotiwa katika kipindi cha 
Januari hadi Juni 2017, 2018 na 2019
Chanzo: Takwimu za polisi, 2017 - 2019
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Tatizo kubwa la mimba za utotoni
Mimba za utotoni ziliendelea kuwa changamoto kubwa mwaka 2019, ambapo 
matukio mengi zaidi ya mimba hizo yaliripotiwa katika sehemu mbalimbali za Tan-
zania Bara. Katika kipindi hiki, LHRC ilikusanya jumla ya matukio 836 ya mimba za 
utotoni yaliyoripotiwa kutoka sehemu mbalimbali za nchi. Kwa kipindi cha kuanzia 
Januari 2018 hadi Disemba 2019, LHRC ilikusanya matukio zaidi ya 2,543 ya mimba 
za utotoni, lakini inaamini kuna matukio mengi zaidi ambayo hayajaripotiwa. 
Wakati huohuo, watoto wanaopata mimba wakiwa shuleni wameendelea kufukuz-
wa, hivyo kuwa mwisho wa safari ya elimu kwa wengi wao.

Watoto kuwa katika hatari zaidi ya kuambukizwa Virusi vya UKIMWI (VVU)
Kuongezeka kwa mimba za utotoni ni ushahidi kwamba watoto wengi wanashiriki 
katika ngono isiyo salama, hivyo kuwa katika hatari zaidi ya kuambukizwa VVU. Pia, 
ukatili wa kingono, ikiwemo ubakaji na ulawiti, unawaweka katika hatari ya 
kuambukizwa VVU. Hii itaathiri juhudi za Tanzania za malengo ya 90-90-90 ya 
kupunguza maambukizi mapya ya virusi vya UKIMWI na kufikia Malengo ya 
Maendeleo Endelevu.

Tatizo la ajira kwa watoto katika maeneo ya migodi mkoani Shinyanga
Mwaka 2019, tatizo la ajira kwa watoto liliibuka tena upande wa Kanda ya Ziwa, hasa 
kwenye maeneo ya migodi mkoani Shinyanga. Iliripotiwa kwamba kumekuwa na 
tabia ya watoto kuacha au kutoroka shule ili kwenda ‘kutengeneza pesa’ katika 
migodi, wengine hata kufikia hatua ya kufeli kwa makusudi. Tabia hii pia imechan-
gia kwa kiasi kikubwa utoro mashuleni.

5.3. Haki za Watu wenye Ulemavu
Kuna mkataba maalum wa kimataifa unaolinda haki za watu wenye ulemavu, 
uitwao Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki za Watu wenye Ulemavu (CRPD). 
Haki hizo ni pamoja na haki ya usawa na kutobaguliwa, haki ya kuishi, haki ya usawa 
mbele ya sheria, haki ya kuwa huru na usalama wa mtu, haki ya kutoteswa, haki 
dhidi ya ukatili, haki ya elimu, haki ya afya na haki ya kufanya kazi na kuajiriwa. Mka-
taba huu umeridhiwa na Tanzania na kutungiwa Sheria ya Watu wenye Ulemavu ya 
mwaka 2010. Watu wenye ulemavu wanahitaji huduma maalum zitakazowaweze-
sha kufurahia haki za binadamu sawa na watu wengine.
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o Ubaguzi dhidi ya watoto wenye ulemavu uliendelea kuwa changamoto   
 katika ufurahiaji wa haki za watoto hao, hasa maeneo ya vijijini. Katika   
 maeneo haya, kumekuwa na tabia ya wazazi kuwafungia watoto nyumbani,  
 hali inayopelekea kuwanyima haki zao za msingi kama zilivyoanishwa   
 kwenye Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009, ikiwemo haki ya kupata elimu. 
o Haki ya elimu kwa watoto wenye ulemavu (elimu jumuishi) pia inakabiliwa na  
 changamoto ya uwepo wa walimu wachache sana ambao wana mafunzo ya  
 elimu maalum. Kwa mujibu wa matokeo ya utafiti kuhusu elimu ya msingi  
 iliyotolewa na Shirika la Twaweza, ni asilimia 13 tu ya walimu ambao waliohoji 
 wa walikiri kupata mafunzo ya aina yoyote kuhusu elimu maalum. 
o Pia, kuna changamoto ya upungufu wa shule maalum kwa ajili ya watoto  
 wenye ulemavu na changamoto ya kutokuwepo mazingira rafiki kwa watoto  
 hao katika shule nyingi. Kutokuwepo kwa miundombinu rafiki kunachangia  
 tatizo la utoro miongoni mwa watoto wenye ulemavu.
o Watu wenye ulemavu, hasa wale ambao wana ulemavu wa akili, wapo   
 kwenye hatari zaidi ya kufanyiwa ukatili, ikiwemo ukatili wa kingono.
o Mashambulizi na mauaji yanayotokana na imani za kishirikina yaliendelea  
 kuleta changamoto kubwa kwa watu wenye ualbino mwaka 2019, na kuwafa 
 nya waishi kwa hofu.
o Mwaka 2019, Kamati ya Umoja wa Mataifa ya Haki za Watu wenye Ulemavu  
 ilitoa maamuzi yake kuhusu kesi inayomhusu mwanamke mwenye ualbino  
 kutoka Tanzania, ambaye alishambuliwa kwa mapanga na wanaume wawili  
 alipokuwa nyumbani kwake mwaka 2008, ambapo walimkata mkono   
 mmoja na kuondoka nao na kusababishwa akatwe mkono mwingine hospit 
 ali. Katika maamuzi yake, Kamati ilibaini kwamba Tanzania ilishindwa kute 
 keleza majukumu yak echini ya bara za 5, 15(1), 16 na 17, pamoja na Ibara za 6  
 na 8 zikisomwa pamoja na Ibara za 5, 15(1), 16 na 17 za Mkataba wa Haki za  
 Watu wenye Ulemavu wa mwaka 2006 ya kumlinda mwanamke huyo.   
 Kamati ilamuru mlalamikaji huyo kupatia nafuu madhubuti ya kisheria,   
 ikiwemo fidia, vifaa tiba, na msaada wa kumuwezesha kuendesha maisha  
 yake na kujitegemea kama zamani.

5.4. Haki za Wazee
Tofauti na makundi mengine, hakuna mkataba maalum wa kulinda na kusimamia 
haki za wazee. Hata hivyo, kama binadamu wengine, wazee wana haki mbambali 
za binadamu kama zilivyoainishwa katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania ya mwaka 1977 na mikataba mbalimbali ya kikanda na kimataifa. Mikataba 
hiyo ni pamoja na Mkataba wa Nyongeza kwenye Mkataba wa Afrika wa Haki za 
Binadamu na Watu kuhusu Haki za Wanawake barani Afrika (Mkataba wa Maputo); 
Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na Kisiasa (ICCPR); Mkataba wa Kimataifa 
wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni (ICESCR); na Mkataba wa Haki za 
Watu wenye Ulemavu (CRPD).
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Ukatili dhidi ya wazee
Japokuwa matukio ya ukatili dhidi ya wazee yamepungua kiasi miaka ya hivi kari-
buni, bado kundi hili maalum linaendelea kukabiliana na changamoto za ukatili wa 
kimwili na kingono, vitendo ambavyo pia kwa mwaka 2019 vimehusishwa na imani 
za kishirikina. Katika tukio moja, bibi wa miaka 77, Jema Macheho, aliripotiwa 
kubakwa hadi kufariki.

Upatikanaji wa huduma za kijamii
Changamoto nyingine ambayo imekuwa ikiripotiwa na wazee kwa muda mrefu 
imekuwa ni kutowza kuzifika huduma za kijamii, hasa huduma ya afya, kwa urahisi. 
Kwa mwaka 2019 changamoto hii iliripotiwa na wazee Wilaya ya Shinyanga Vijijini 
mkoani Shinyanga, ambapo walilamika kuhusu upungufu wa dawa wazohitaji 
katika vituo vya afya.

5.5. Haki za Watu wanaoishi na Virusi vya UKIMWI
Watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI wana haki na wajibu mbalimbali kama ina-
vyoainishwa kwenye Sheria ya UKIMWI ya mwaka 2008, ikiwemo haki ya kutobagu-
liwa, haki ya kupata huduma za afya na wajibu wa kutoambukiza wengine virusi vya 
UKIMWI kwa makusudi. Sheria ya UKIMWI inakataza ubaguzi dhidi ya watu wanaoi-
shi na virusi vya UKIMWI na hili ni kosa la jinai ambalo adhabu yake ni faini isiyopun-
gua Shilingi Milioni 2 au kifungo kisichozidi mwaka 1 au vyote. 

Changamoto kubwa kwa upande wa watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI imeen-
delea kuwa ubaguzi na unyanyapaa. Ubaguzi na unyanyapaa huo umewafanya 
washindwe kufurahia haki zao kwa amani na kuwafanya wengine kuona aibu au 
kujisikia vibaya hata kufikia huduma za afya. Wanaweka na wasichana wanaathiri-
ka zaidi ya ubaguzi na unyanyapaa, ikiwemo ndani ya familia, shuleni na mahala pa 
kazi.
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Utangulizi
Mifumo ya ulinzi wa haki za binadamu inajumuisha sheria zinazolinda haki za 
binadamu na taasisi mbalimbali ambazo zina jukumu la kusimamia sheria hizo na 
kulinda na kuimarisha haki za binadamu. Kuna mifumo ya kitaifa, mifumo ya 
kikanda na mifumo ya kimataifa.

6.1. Mifumo ya Kitaifa ya Ulinzi wa Haki za Binadamu
Mifumo ya kitaifa ya ulinzi wa haki za binadamu inajumuisha taasisi muhimu 
kama Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (CHRAGG), Mahakama na 
Vyombo vya Dola kama vile Jeshi la Polisi na Jeshi la Magereza.  Vyombo hivi vipo 
kwa mujibu wa sheria.

Wajibu wa mifumo ya kitaifa ya ulinzi wa haki za binadamu
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora: Tume hii ilianzishwa chini ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na jukumu lake 
kubwa ni kukuza, kuimarisha na kulinda haki za binadamu, ikihakikisha zina-
heshimiwa, pamoja na kusimamia utawala bora. Pia, Tume huishauri Serikali na 
taasisi zake kwenye masuala ya haki za binadamu na utawala bora na hupokea 
malalamiko ya ukiukwaji wa haki za binadamu toka kwa wananchi na kuyafanyia 
kazi.
 
Mahakama: Mahakama ni chombo muhimu sana katika ulinzi wa haki za binada-
mu, ambacho hutoa tafsiri mbalimbali za sheria zinazohusu haki za binadamu, 
husikiliza kesi na kutoa maamuzi na nafuu za kisheria. Mhimili huu ni muhimu na 
hutakiwa kuwa huru katika kuchunga mienendo na matendo ya mihimili 
mingine, ambayo ni Serikali na Bunge. Mhimili huu una jukumu la kusimamia 
utekelezaji wa haki za binadamu na kuhakikisha kwamba pale ambapo umetokea 
ukiukwaji wa haki hizo, basi nafuu madhubuti na stahiki za kisheria zinatolewa.
Vyombo vya dola: Hivi ni pamoja na Jeshi la Polisi na Jeshi la Magereza, ambavyo 
vina nafasi na jukumu kubwa la kulinda na kuimarisha haki za binadamu. Jeshi la 
Polisi lina jukumu la kusaidia watu kufikia haki kwa kufanya uchunguzi na 
kuwafikisha watuhumiwa au wavunjifu wa haki za binadamu mahakamani. Mag-
ereza huwalinda wanajamii dhidi ya watu waliohukumiwa kutumikia vifungo kwa 
kufanya uhalifu ambao unahatarisha haki za binadamu, na hivyo uwepo wake hui-
marisha ulinzi wa haki za binadamu.

Hatua zilizochukuliwa na mifumo ya kitaifa ya ulinzi wa haki za binadamu 
kukuza na kulinda haki za binadamu.

SURA YA SITA: MIFUMO YA ULINZI 
WA HAKI ZA BINADAMU
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Jeshi la Polisi liliendelea kuchukua hatua mbalimbali kuwalinda wananchi na mali 
zao, ikiwemo kuwakamata watuhumiwa wa ukiukwaji wa haki za binadamu, waki-
wemo watuhumiwa wa vitendo vya ukatili dhidi ya watoto na wanawake. Mad-
awati ya jinsia na watoto ya polisi pia yaliendelea kukusanya na kushughulikia 
matukio ya ukatili dhidi wanawake na watoto. 

Mhimili wa Mahakama uliendelea kuchukua hatua mbalimbali kuboresha upati-
kanaji wa haki, ikiwemo: ujenzi wa majengo ya mahakama na ukarabati wa ma-
jengo ya zamani; matumizi ya TEHAMA katika kuongeza kasi ya usikilizaji mashau-
ri na kupunguza gharama za kuhudhuria mahakamani; uanzishwaji wa mahaka-
ma za kutembea; kufanya ukaguzi wa mahakama; uanzishwaji wa vituo jumuishi 
vya huduma za kimahakama; kupungza mrundikano wa kesi; na kutengeneza 
mwongozo wa utoaji adhabu.

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora nayo iliendelea na utekelezaji wa 
shughuli zake kama taasisi ya kitaifa ya haki za binadamu, ikiwemo: kueneza 
uelewa kuhusu haki na wajibu wa binadamu; kupokea malalamiko kuhusu ukiuk-
waji wa haki za binadamu na kuyafanyia kazi; kufanya uchunguzi kuhusu masuala 
ya ukiukwaji wa haki za binadamu na kanuni za utawala bora; kufanya tafiti na 
kutoa elimu kuhusu haki za binadamu na utawala bora; kufanya uchunguzi 
kuhusu mienendo ya watu au taasisi kuhusiana na utendaji wa kazi zao au ma-
tumizi mabaya ya mamlaka yao; na kuzishauri Serikali, taasisi za serikali na sekta 
binafsi kuhusu masuala ya haki za binadamu na utawala bora.

Mwaka 2019 pia ulikuwa mwaka mzuri kwa Tume ya Haki za Binadamu na Utawa-
la Bora, ambapo hatimaye ilipata Mwenyekiti mpya na makamishna wapya wa 
haki za binadamu. Mnano mwezi Septemba mwaka 2019, Mh. Rais John Magufuli 
alimteua Jaji Mstaafu Mathew Mwaimu kuwa Mwenyekiti wa Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala Bora. Mohamed Khamis Hamis, kutoka Idara ya Upelelezi 
wa Makosa ya Jinai Zanzibar, alichaguliwa kuwa Kaimu Mwenyekiti wa Tume. Pia, 
Makamishna watano wa Tume walichaguliwa, ambao ni: Dkt. Fatma Rashid Khal-
fani (Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Zanzibar); Dkt. Thomas Masanja (Mhadhiri wa 
Chuo Kikuu cha Mtakatifu Augustino); Bi. Amina Talib Ali (Afisa Mwandamizi 
katika Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar); Bw. Khatib Mwinyi Chande 
(Mhadhiri wa Chuo Kikuu Huria cha Tanzania); na Bw. Nyanda Josiah Shuli (Afisa 
Mwandamizi kutoka Wizara ya Fedha na Mipango).

Kwa upande wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), nayo 
ilendelea kutekeleza majukumu yake ya kuzuia na kupambana na rushwa katika 
maeneo mbalimbali ya nchi, ikiwemo kueneza uelewa kuhusu rushwa na madha-
ra yake pamoja na kupeleleza kesi za rushwa na kuwafikisha watuhumiwa ma-
hakamani. Utafiti kuhusu hali ya rushwa duniani uliofanywa na Shirika la Trans-
parency International mwaka 2019 unaonyesha kuongezeka kwa juhudi za 
kupambana na rushwa, japokuwa tatizo la rushwa bado ni kubwa nchini Tanzania. 
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Ripoti ya shirika hilo ya mwaka 2017 ilionyesha kwamba Tanzania ilipata pointi 36 kati 
ya 100 (kadri pointi zinavyopanda maana yake rushwa inapungua) mwaka huo, ikipan-
da kwa nafasi 13 ukilinganisha na mwaka 2016. Kwa mwaka 2018, Tanzania ilipata tena 
pointi 36 kati ya 100 na kupanda kwa nafasi 4 zaidi hadi kufikia nafasi ya 99. Kwa mwaka 
2019, Tanzania ilipanda tena kwa nafasi 3 hadi nafasi ya 96 kati ya nchi 180, ikipata pointi 
37 kati ya 100.

Changamoto zinazoikabili mifumo ya kitaifa ya ulinzi wa haki za binadamu
Changamoto zinazoikbaili mifumo ya kitaifa ya ulinzi wa haki za binadamu nchini Tan-
zania ni pamoja na: rushwa; ucheleweshaji katika uchunguzi/upelelezi na uendeshaji 
wa kesi; mazingira duni ya kufanyia kazi kutokana na uhaba wa vifaa vya kazi; upungu-
fu wa maafisa wa vyombo vya dola na watumishi wa mahakama; mrundikano wa wa-
fungwa na mahabusu magerezani; ufinyu wa bajet; upungufu wa majengo na vifaa; 
uelewa mdogo kuhusu haki za binadamu na umuhimu wa kufuata utaratibu wa haki 
jinai; na vitendo vya rushwa na vitendo vingine vilivyo kinyume na maadili miongoni 
mwa maafisa wa Jeshi la Polisi.

6.2. Mifumo ya Kikanda na Kimataifa ya Ulinzi wa Haki za Binadamu
Mifumo ya kikanda na kimataifa ya ulinzi wa haki za binadamu inajumuisha mikataba 
mbalimbali ya haki za binadamu, ambayo inaunda vyombo mbalimbali vya kusimamia 
utekelezaji wa mikataba hiyo na nchi wanachama. 

Alama ilizopata Tanzania katika Utafiti kuhusu Mitazamo ya Rushwa kuan-
zia mwaka 2014 hadi 2019

Chanzo: Ripoti za Mitazamo kuhusu Rushwa ya shirika la Transparency Interna-
tional za miaka ya 2014 hadi 2019
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Chini ya Umoja wa Mataifa kuna mfumo wa kutathmini haki za binadamu uitwao 
Mpango wa Kimataifa wa Kujitathmini juu ya Masuala ya Haki za Binadamu (UPR) au 
Tathmini ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa, ambao unasimamiwa na Baraza 
la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa. Mfumo huu unalenga kuboresha hali ya haki 
za binadamu katika nchi 193 wanachama wa Umoja wa Mataifa. Nchi wanachama,  
ikiwemo Tanzania, huwasilisha ripoti kila baada ya miaka 5 ikielezea ni hatua gani 
imechukua kuboresha haki za binadamu kulingana na wajibu ulioanishwa katika 
mikataba mbalimbali ya haki za binadamu ambayo zimeridhia.  Mara ya mwisho Tan-
zania kushiriki katika mchakato huu ni mwaka 2016, ambapo Serikali ilipeleka ripoti 
yake ya utekelezaji wa haki za binadamu na mashirika yasiyo ya kiserikali kupeleka 
ripoti kivuli.

Ukiacha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa, vyombo vingine katika ngazi 
za kikanda na kimataifa zinazosimamia utekelezaji wa majukumu yanayohusiana na 
haki za binadamu katika mikataba iliyoridhiwa ni pamoja na Kamati ya Haki za Binada-
mu ya Umoja wa Mataifa (HRC), Kamati ya Haki za Mtoto (CRC), Kamati ya Haki za Kiu-
chumi, Kijamii  na Kiutamaduni (CESCR), Kamati ya Kuondoa aina Zozote za Ubaguzi 
dhidi ya Wanawake (CEDAW), Kamati ya Haki za Watu wenye Ulemavu (CRPD) na 
Kamati ya Wataalamu katika Masuala ya Haki na Ustawi wa Mtoto Afrika (ACERWC). 
Tanzania ina wajibu wa kutoa taarifa za haki za binadamu kwa vyombo hivi kila baada 
ya muda fulani. Hata hivyo, siyo mara zote ripoti hizo zimekuwa zikitumwa au kutum-
wa kwa wakati.
Pia, kwa upande wa Afrika kuna Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu 
(ambayo ipo Arusha – Tanzania) na Tume ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu (am-
bapo nchi wanachama wa Umoja wa Afrika hutakiwa kutuma ripoti na pia hupokea na 
kusikiliza malalamiko kuhusu haki za binadamu).  Kuna taratibu za kupekeleka malala-
miko ya ukiukwaji wa haki za binadamu endapo mhanga wa ukiuwaji huo hajaridhika 
na nafuu aliyopata katika mifumo ya kitaifa ya utoaji haki.
Ugumu wa utekelezaji wa maamuzi na hukumu zinazotolewa na mifumo ya kikanda 
na kimataifa ya ulinzi wa haki za binadamu
Pamoja na mifumo ya kikanda na kimataifa kutoa hukumu mbalimbali zinazoihusisha 
nchi ya Tanzania, utekelezaji wa maamuzi na hukumu hizo umeendelea kuwa chan-
gamoto, has kwa kuwa utekelezaji wake hutegemea zaidi utashi wa kisiasa. Hili limeku-
wa tatizo kubwa barani Afrika, ikiwemo nchini Tanzania.

Uwasilishaji wa ripoti za Tanzania kuhusu utekelezaji wa haki za binadamu kwa 
mifumo ya kikanda na kimataifa ya haki za binadamu
Kama ilivyoelezwa hapo juu, Tanzania ina wajibu chini ya mikataba mbalimbali 
iliyoridhia wa kuwasilisha ripoti kuhusu utekelezaji wa haki za binadamu nchini kwa 
mifumo mbalimbali ya kikanda na kimataifa. Mwaka 2019, Waziri wa Katiba na Sheria, 
Mh. Balozi Dkt. Augustine Mahiga (MB), alielezea kwamba Tanzania inaandaa ripoti 
yake kuhusu utekelezaji wa Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki za Watu wenye 
Ulemavu wa mwaka 2006.
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Tanzania kujitoa katika tamko linalowezesha wananchi na mashirika yasiyo ya 
kiserikali kupeleka kesi katika Mahakama ya Afrika ya Haki za Watu na Binadamu

Mwaka 2019 Tanzania ilikuwa nchi ya pili barani Afrika kujiondoa katika tamko linalow-
awezesha wananchi na mashirika yasiyo ya kiserikali kupeleka kesi katika Mahakama 
ya Afrika ya  Haki za Watu na Binadamu, baada ya Rwanda kufanya hivyo mwaka 2016.
 

SURA YA SABA: HITIMISHO NA 
MAPENDEKEZO MUHIMU
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Hitimisho

Haki za Kiraia na Kisiasa: Hali ya haki za kiraia na kisiasa ilidorora kiasi mwaka 2019 
ukilinganisha na mwaka 2018. Sababu kubwa za kudorora kwa haki hizi ni ukiukwaji wa 
haki ya kuishi, haki ya kuwa huru na salama, haki ya usawa mbele ya sheria na haki za 
ushiriki (uhuru wa kujieleza, uhuru wa kujumuika na uhuru wa kukusanyika). Kwa 
upande wa haki ya kuishi, mambo makuu yaliyochangia ukikuwaji wa haki hiyo ni 
adhabu ya kifo, mauaji ya watoto, mauaji ya wanawake, mauaji yanayotokana na imani 
za kishirikina, ajali za barabarani na mauaji yanayotokana na kujichukulia sheria 
mkononi. Kwa upande wa haki ya kuwa huru na salama, haki ya usawa mbele ya sheria 
na haki za ushiriki, ukiukwaji wa haki hizi ulichangiwa kwa kiasi kikubwa na uwepo na 
utekelezaji wa sheria zinazominya haki hizo, marekebisho ya sheria ambayo yanaminya 
haki kinyume na sheria na viwango vya kikanda na kimataifa, uahirishaji wa mara kwa 
mara wa kesi, kutozingatia kanuni ya kutotendewa kama mtu mwenye hatia mpaka 
mahakama itakavyothibitisha vinginevyo, na ukamataji na uwekaji kuzuizini wa watu 
kinyume na sheria.

Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni: Kwa mwaka 2019, kwa ujumla hali ya haki 
za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni haikubadilika ukilinganisha na mwaka 2018, 
isipokuwa kwa haki ya upatikanaji elimu, ambayo iliendelea kuimarishwa kupitia ute-
kelezaji wa sera ya elimu bila malipo. Utekelezaji Madhubuti wa haki za muhimu kama 
haki ya elimu, haki ya afya na haki ya maji safi na salama uliendelea kuathiriwa na 
upungufu wa bajeti katika sekta za afya, elimu na maji, fedha za bajeti kutofika zote 
kama zilivyopangwa na ucheleweshaji katika kutuma fedha za bajeti wa wizara na 
idara husika. Changamoto nyingine iliyoendelea kuzikabili sekta hizi muhimu ni upun-
gufu wa wataalamu na wafanyakazi wengine, wakati kwa upande wa elimu kulikuwa 
pia na changamoto ya mazingira ya kujifunza katika shule za msingi na sekondari, 
ambayo yaliendelea kuathiriwa na changamoto mbalimbali, ikiwemo upungufu wa  
matundu ya vvoo na wanafunzi kulazimika kutembea umbali mrefu kufika shuleni. 
Changamoto zaidi zilizoathiri ufurahiaji na utekelezaji wa haki za kiuchumi, kijamii na 
kiutamaduni ni pamoja na malimbikizo ya madai ya walimu na ukiukwaji wa haki za 
wafanyakazi katika makampuni binafsi.

SURA YA SABA: HITIMISHO NA 
MAPENDEKEZO MUHIMU
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Haki za kiujumla: Ufurahiaji na utekelezaji wa haki ya maendeleo uliimarika kiasi 
mwaka 2019, ukichangiwa kwa kiasi kikubwa na maendeleo ya miundombinu, ambayo 
ni maendeleo ya kiuchumi. Hata hivyo, changamoto kubwa ilindelea kuwa kwenye 
mandeleo ya kibinadamu, maendeleo ya kisiasa na maendeleo ya kijamii. Changamo-
to zinazoathiri utekelezaji madhubuti wa haki za kiujumla ni pamoja na usimamizi 
mbovu wa rasilimali asilia, ukwepaji kodi, misamaha ya kodi, na mianya katika sheria za 
madini na maliasili.

Haki za makundi maalum: Hali ya haki za makundi maalum, hasa wanawake na 
watoto, ilidorora zaidi mwaka 2019. Hali hii ilichangiwa ziadi na kuongezeka kwa 
matukio ya ukatili wa kingono na kimwili dhidi ya wanawake na watoto. Vitendo vya 
ukatili wa kimwini vilipelekea majeraha makubwa kwenye miili ya wahanga na vingine 
kupelekea vifo vyao, huku vitendo vya ukatili wa kingono, hasa ubakaji na ulawiti, 
vikishamiri. Watoto waliendelea kuwa wahanga wakuu wa vitendo vya ubakaji na 
ulawiti. Kwa upande wa watu wenye ulemavu, hali ya haki zao iliimarika kiasi, hali iliyo-
changiwa na kupungua kwa matukio ya ukiukwaji wa haki zao. Hata hivyo, watu wenye 
ulemavu wa Ngozi waliendelea kuishi kwa wasiwasi kutokana na mashambulizi dhidi 
yao, japokuwa mashambulizi hayo yamepungua kwa kiasi kikubwa katika miaka ya hivi 
karibuni. Wasiwasi huu kwa upande wa watu wenye ulemavu umeongezeka kipindi 
hiki kwa sababu ni kipindi cha uchaguzi, ambapo kwa kipindi cha nyuma ilionekana 
kwamba mashambulizi dhidi ya watu wenye ualbino yalikuwa yanaongezeka kipindi 
cha uchaguzi. Haki za wazee ziliimarika mwaka 2019, hii ikichangiwa kwa kiasi kikubwa 
kupungua kwa matukio ya ukatili dhidi yao; na kwa upande wa watu wanaoishi na 
virusi vya UKIMWI changamoto kubwa iliendelea kuwa ubaguzi na unyanyapaa wana-
ofanyiwa.

Mapendekezo Muhimu

1. HAKI ZA KIRAIA NA KISIASA

Serikali
o Kwa kuwa Tanzania ni mojawapo ya nchi ambazo hazitekelezi adhabu ya kifo,   
 Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na Sheria, itangaze rasmi kwamba imesitisha  
 adhabu ya kifo na kufanya marekebisho ya sheria kuondoa adhabu hiyo kwenye  
 sheria.
o Wizara ya Katiba na Sheria ianzishe mchakato wa kufanyia marekebisho sheria  
 zote zinazominya uhuru wa kujieleza, uhuru wa kujumuika na uhuru wa kuku  
 sanyika, ikiwemo Kanuni za Maudhui ya Mtandao za mwaka 2018 na Sheria ya  
 Vyama vya Siasa ya mwaka 1992. 

SURA YA TANO: HAKI ZA MAKUNDI MAALUM
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o Serikali kufanyia marekebisho Sheria ya Huduma za Habari ya mwaka 2016 kulin 
 gana na maamuzi ya Mahakama ya Haki ya Afrika Mashariki.
o Jeshi la Polisi kuongeza kasi ya upelelezi wa kesi ili kulinda na kuimarisha haki ya  
 kuwa huru na salama na haki ya usawa mbele ya sheria.
o Maafisa polisi kutumia vizuri mamlaka yao chini ya Sheria ya Jeshi la Polisi na   
 Huduma Saidizi ili kulinda uhuru wa kukusanyika, wakihakikisha hawaingilii   
 uhuru wa kukusanyika au kukataza mikusanyiko kinyume na sheria.
o Maafisa wa serikali na wanachama wa vyama vya siasa kuzingatia uvumilivu wa  
 kisiasa ili kulinda amani na utulivu.
o Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na Sheria, kutengeneza chombo huru cha kusi 
 mamia na kukuza uwajibikaji ndani ya vyombo vya dola.
o Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora na Jeshi la Polisi kuhakikisha   
 kwamba maafisa wa polisi katika ngazi zote wanapata mafunzo ya mara kwa   
 mara kuhusu Kanuni za Msingi za Umoja wa Mataifa za Matumizi ya Nguvu na  
 Silaha za Moto kwa Maafisa wa Vyombo vya Dola, pamoja na mafunzo kuhusu  
 haki za binadamu kwa ujumla, kama sehemu ya kuongeza uwajibikaji na kupun 
 guza mauaji yanayosababishwa na matumizi ya nguvu kupita kiasi ya maafisa  
 wa vyombo vya dola.
o Jeshi la Polisi lihakikishe maafisa wa polisi kuepuka ukamataji na uwekaji kuzuiz 
 ini wa watuhumiwa kinyume na sheria na kuhakikisha watuhumiwa wanapele 
 kwa mbelel ya mahakama katika muda usiozidi masaa 24 kama inavyotakiwa   
 kisheria ili kulinda haki ya kuwa huru na salama na haki ya usawa mbele ya   
 sheria. 
o Jeshi la Polisi kuhakikisha kwamba maafisa wa polisi kuepuka kujihusisha na   
 vitendo vya ubambikaji wa kesi na vitendo vingine kinyume na maadili ya Jeshi  
 la Polisi.
o Serikali kuridhia na kutungia sheria Mkataba dhidi ya Mateso na Adhabu au   
 Vitendo vingine vya Kikatili, visivyo vya Kibinadamu, vya Kinyama na vyenye Kud 
 halilisha wa Mwaka 1984 (Mkataba dhidi ya Uteswaji) ili kuongeza ulinzi wa haki  
 ya kutoteswa.

Wadau wengine
o Asasi za kiraia ziongeze juhudi za kueneza uelewa wa umma kuhusu taratibu za  
 kisheria na haki za kiraia na kisiasa, pamoja na kuwahamasisha wanajamii kutii  
 sheria na kuheshimu haki za binadamu ili kulinda haki hizo, ikiwemo haki ya   
 kuishi. Kwa mfano, kwa upande wa mashambulizi dhidi ya mtuhumiwa wa uhali 
 fu yanayofanywa na ‘watu wenye hasira kali’ kuna haja ya kutoa elimu kuhusu  
 makosa yenye dhamana.
o Asasi za kiraia na mashirika ya kidini kutumia nafasi zao kukemea na kueneza   
 uelewa kuhusu wananchi kujichukulia sheria mkononi, adhabu ya kifo, mauaji  
 yanayotokana na imani za kishirikina, mashambulizi dhidi ya watu wenye   
 ulemavu wa Ngozi na ajali za barabarani pamoja na madhara yake kwenye haki  
 za binadamu.
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o Asasi za kiraia zishirikiane kwa karibu na Tume ya Haki za Binadamu kutoa ma 
 funzo ya mara kwa mara kuhusu haki za binadamu kwa majaji, mahakimu na   
 wanataaluma wengine wa sheria ili kuwaongezea uelewa kuhusu haki za   
 binadamu na nafasi yao katika kuzikuza na kuzilinda, ikiwemo haki ya usawa   
 mbele ya sheria, pamoja na kuhakikisha upatikanaji wa haki.

Wanajamii
o Wanajamii kuepuka kujichukulia sheria mkononi na kutafuta nafuu za kisheria  
 katika ngazi ya juu zaidi ya mfumo wa haki pale ambapo hawajafurahishwa na  
 hukumu ya kesi.
o Viongozi wa kidini na wa kijadi kutumia nafasi zao kukemea matukio ya ukiuk  
 waji wa haki za kiraia, hasa haki ya kuishi, uhuru wa kujieleza na haki ya kuto  
 teswa, kama sehemu ya kukuza haki hizi.
o Wanajamii kutoa taarifa na kufichua matukio ya ukiukwaji wa haki za binadamu  
 kwa mamlaka husika ili kulinda haki hizo na kuhakikisha watuhumiwa wana  
 fikishwa mbele ya vyombo vya sheria.

2. HAKI ZA KIUCHUMI, KIJAMII NA KIUTAMADUNI

Serikali
o Serikali, kupitia Wizara ya Fedha na Mipango, kuongeza bajeti kwenye sekta   
 muhimu za afya, elimu na maji ili kuongeza upatikanaji wa huduma bora za afya,  
  elimu, na maji, kulingana na viwango vya kimataifa kuhusiana na bajeti za  
 sekta hizi, sambamba na kuhakikisha fedha zilizotengwa zinawasilishwa zote na  
 kwa wakati.
o Serikali, kupitia Wizara ya Fedha na Mipango, kuongeza bajeti katika sekta ya   
 kilimo, ambayo ndiyo mwajiri mkuu, ili kukuza haki ya maendeleo na haki ha   
 kufanya kazi; na kuongeza uwekezaji katika umwagiliaji ili kuimarisha haki ya   
 chakula.
o Serikali, kupitia Wizara ya Elimu na Ufundi, kutatua changamoto mbalimbali zin 
 azoikumba sekta ya elimu, kama vile mazingira duni ya walimu kufanyia kazi na  
 upungufu wa madarasa na vifaa vya kufundishia na kujifunzia. Wizara ihakikishe  
 nyumba za walimu zinajengwa na walimu wanalipwa malimbikizo yao. Hatua   
 hizi ni Muhimu katika kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu, hususan lengo la  
 4, na malengo ya Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025.
o Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kuweka mikakati ya kuzuia ukatili dhidi ya  
 watoto unaofanywa na walimu wa kiume shuleni.
o Serikali kuhakikisha kwamba taasisi zake zinalipa bili za maji zinazodaiwa kwa  
 wakati ili kuziwezesha mamlaka zinazosimamia rasilimali ya maji kutekeleza kazi  
 zake ipasavyo.
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o Wizara ya Maji kuongeza juhudi za kudhibiti na kutatua tatizo la upotevu wa   
 maji, wambao umekuwa ukisababisha hasara ya mabilioni ya fedha.
o Kuhusiana na wasichana wanaopata mimba wakiwa shuleni, LHRC inaendelea  
 kuisihi Serikali kufikiria upya na kubadilisha msimamo wake wa wanafunzi hao  
 kutoruhusiwa kuendelea na masomo, ili kulinda haki ya elimu kwa wasichana   
 kulingana na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na   
 mikataba mbalimbali ya kikanda na kimataifa ambayo Tanzania imeridhia.
o Wizara ya Elimu na Ufundi iongeze upatikanaji wa elimu kwa watoto wenye   
 ulemavu (elimu jumuishi) kwa kuhakikisha uwepo wa miundombinu inayohitaji 
 ka, walimu na vifaa vya kufundishia na kujifunzia.

Wadau wengine
o Asasi za kiraia kushirikiana na wizara husika, kama vile wizara inayohusika na   
 masuala ya jinsia na wizara inayohusika na ardhi, katika kukuza na kulinda haki  
 za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni, ikiwemo kufanya kampeni za pamoja na  
 kueneza uelewa kuhusu haki hizo.
o Asasi za kiraia kushirikiana na Wizara ya Kazi na Sheria kueneza uelewa kuhusu  
 sheria za kazi, haki na wajibu.
o Sekta binafsi ishirikiane na Serikali kuwekeza katika miradi ya maji ili kuongeza  
 upatikanaji wa huduma za maji. Hili linaweza kufanyika kama sehemu ya uwaji 
 bikaji wa makampuni kijamii.

Wanajamii
o Umma ujenge tabia ya kutafuta maarifa na taarifa mbalimbali kuhusu haki zao  
 za kiuchumi, ikiwemo haki ya kufanya kazi na haki ya kumiliki mali, ikiwemo   
 kupitia matoleo ya lugha nyepesi ya sheria kuhusu haki hizo yanayotolewa na   
 taasisi na mashirika mbalimbali.
o Wanajamii kutoa taarifa kuhusu matukio ya ukikuwaji wa haki za kiuchumi kwa  
 mamlaka husika, ikiwemo vyama vya wafanyakazi na Tume ya Haki za Binadamu  
 na Utawala Bora.
o Wazazi kufanya juhudi za kuelewa majukumu yao kuhusiana na watoto chini ya  
 Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009 na kufanya juhudi za kuhakikisha kwamba   
 watoto wao wanafurahia na kutekeleza haki zao, ikiwemo haki ya kupata elimu  
 na uhuru dhidi ya ukatili.
o Wanajamii kuilinda miundombinu mbalimbali na kujiepusha na tabia ya kuihari 
 bu, hasa miundombinu ya maji. Pia, wana jukumu la kutoa taarifa kwa mamlaka  
 husika kuhusu matukio ya uharibifu wa miundombinu.
o Pale inapowezekana, wanajamii kujikusanya na kuisaida Serikali kushughulikia  
 baadhi ya changamoto katika sekta ya elimu, kama vile upungufu wa madawati  
 na upungufu wa matundu vya vyoo.
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3. HAKI ZA KIUJUMLA

Serikali 
o Serikali, kupitia TAKUKURU, kuongeza juhudi za kupambana na rushwa katika  
 sekta ya madini, ambayo inaathiri ufurahiaji wa haki ya maendeleo na haki ya   
 kufurahia na kufaidika na maliasili.
o Wizara ya Utalii na Maliasili kuhakikisha utekelezaji Madhubuti wa sheria za mali 
 asili.
o Serikali, kupitia Kituo cha Uwezekaji Tanzania, kuhakikisha wawekezaji wana  
 heshimu haki za binadamu na kufuata sheria za nchi katika utekelzaji wa shu  
 ghuli zao. 
o Serikali kuongeza juhudi za kupambana na ukwepaji kodi, hasa katika sekta ya  
 madini na kuhakisha makampuni yanayokwepa kodi yanawajibishwa kisheria.

Wadau wengine
o Asasi za kiraia na Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora kueneza uelewa  
 kuhusu haki ya maendeleo na haki ya kufurahia na kufaidika na maliasili.
o Asasi za kiraia kutambua mianya katika utekelezaji wa haki ya kufurahia na   
 kufaidika na maliasili na kuishauri Serikali ipasavyo.

Wanajamii
o Wanajamii wanahamasishwa kutunza na kulinda maliasili, kwani ni wajibu wao  
 kikatiba. 
o Wanajamii pia wanahamasishwa kutoa taarifa kuhusu matukio yanayohatarisha  
 haki za kiuchumi, ikiwemo ujangili.

4. HAKI ZA MAKUNDI MAALUM

Serikali
o Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na Sheria na Wizara ya Afya, Maendeleo ya   
 Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, kupeleka bungeni muswada wa kutunga sheria  
 maalum dhidi ya ukatili wa kijinsia.
o Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na Sheria na Tume ya Kurekebisha Sheria, kufa 
 nya mapitio na kuondoa au kurekebisha sheria zote zinazowabagua wanawake  
 na kuwanyima haki zao kinyume na mikataba mbalimbali ya kikanda na   
 kimataifa iliyoridhiwa na Tanzania.
o Serikali, kupitia Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, kuingiza elimu ya jinsia  
 katika mitaala ya elimu katika ngazi zote za elimu.
o Serikali kutimiza wajibu wake chini ya mikataba mbalimbali ya kikanda na   
 kimataifa kuhusu haki za watoto na kulingana na hukumu ya Mahakama ya   
 Rufaa kwenye kesi ya Rebeca Gyumi ya mwaka 2019 kufanya mabadiliko ya   
 sheria ili kuondoa ndoa za utotoni kwenye Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971.
o Jeshi la Polisi na Mhimili wa Mahakama kuongeza kasi ya uchunguzi na uende 
 shaji wa kesi za ukatili dhidi ya watoto.
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Wadau wengine
o Asasi za kiraia na vitengo vya ustawi wa jamii kuongeza juhudi za kueneza   
 uelewa kuhusu ukatili dhidi ya wanawake na watoto na kuhamasisha wanajamii  
 kutoa taarifa kuhusu matukio ya namna hiyo kwa mamlaka husika ili watuhumi 
 wa wakamatwe na kufikishwa mbele ya vyombo vya sheria.
o Asasi za kiraia zishirikiane na Serikali kuhakikisha utekelezaji madhubuti wa   
 Mkataba wa Haki za Mtoto ili kulinda haki za watoto wote, ikiwemo watoto wana 
 oishi mtaani na watoto wenye ulemavu.

o Asasi za kiraia ziendelee kueneza uelewa kuhusu haki za wazee na kufanya   
 kampeni za kupinga na kutokomeza ukatili na ubaguzi dhidi ya wazee.
o Wadau mbalmbali kuimarisha mifumo ya utoaji taarifa ili kuwawezesha wana  
 wake, hasa wanaokaa kijijini, ili kuwawezesha kutoa taarifa kirahisi.

Wanajamii

o Wanajamii kutekeleza wajibu wao wa kuwalinda wanawake na watoto na kuz  
 ilinda haki zao, pamoja na kujiepusha na vitendo vya unyanyasaji na ukatili dhidi  
 ya wanawake na watoto.
o Wanajamii kujiepusha na vitendo vya ubaguzi dhidi ya watoto, ikiwemo watoto  
 wa mtaani na watoto wenye ulemavu.
o Wanajamii kujiepusha na tabia ya kuwalinda watuhumiwa wa ukatili dhidi ya   
 wanawake na watoto kwa sababu tu ya kutaka ‘kuficha aibu ya familia.’
o Wanawake na watoto watoe taarifa kuhusu matukio ya ukatili wanayofanyiwa na  
 kutoa ushirikiano kwa mamlaka husika ili sheria ichukue mkondo wake na wao  
 wapate huduma na msaada wanaohitaji, ikiwemo huduma za kiafya na kisheria.  
 Pia, wanahamasishwa kushirikiana na waendesha mashtaka na maafisa wa   
 ustawi wa jamii katika kutoa ushahidi mahakamani ili kuhakikisha watuhumiwa  
 wa vitendo vya ukatili wanawajibishwa na haki inatendeka.
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o Sheria mbaya au zinazominya haki, ambazo zinakinzana na viwango na kanuni  
 za haki za binadamu.
o Uelewa mdogo wa sheria, zikiwemo zinazohusu haki za binadamu, kwa pande  
 zote
o Kutofuata utaratibu wa kisheria
o Ufinyu wa bajeti katika sekta muhimu
o Rushwa na ukweapaji kodi 
o Uvivu na imani za kishirikina
o Uelewa mdogo wa haki za binadamu miongoni mwa wananchi na viongozi wao
o Kukosekana uwajibakaji wa kitaasisi na hata wa mtu mmoja mmoja
o Uendelezwaji wa mila potofu na kandamizi mfano-ukeketaji, ndoa na mimba za  
 utotoni
o Kupungua kwa nafasi ya ushiriki wa wananchi.

MAMBO MAKUU YANAYOATHIRI ULINZI 
WA HAKI ZA BINADAMU
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Changia kwa Airtel Money

Changia kwa TigoPesa

Changia M-Pesa

 

Kwa Jamii yenye Haki na Usawa

Changia Haki

Hatua ya 1: Ingia kwenye Menyu ya Airtel Money (*150*60#)
Hatua ya 2: Chagua (5) Lipia Bili 
Hatua ya 3: Chagua (4) Ingiza Namba ya Kampuni
Hatua ya 4: Ingiza Namba ya Kampuni (275454)
Hatua ya 5: Weka Kiasi Unachotaka Kuchangia
Hatua ya 6: Ingiza Namba ya kumbukumbu (1234)
Hatua ya 7: Weka Namba ya Siri Kuthibitisha Muamala 

Hatua ya 1: Ingia kwenye Menyu ya M-Pesa (*150*00#)
Hatua ya 2: Chagua (4) Lipa kwa Mpesa
Hatua ya 3: Chagua (4) Namba ya Kampuni
Hatua ya 4: Weka Namba ya Kampuni (275454)
Hatua ya 5: Weka Namba ya Kumbukumbu ya Malipo (1234) 
Hatua ya 6: Weka Kiasi
Hatua ya 7: Weka Namba ya Siri
Hatua ya 8: Bonyeza 1 Kuthibitisha Muamala

Hatua ya 1: Ingia kwenye Menyu ya Tigo Pesa  (*150*01#)
Hatua ya 2: Chagua (4) Lipia Bili 
Hatua ya 3: Chagua (3) Ingiza Namba ya Kampuni
Hatua ya 4: Ingiza Namba ya Kampuni (275454)
Hatua ya 5: Weka Kumbukumbu Namba (1234)
Hatua ya 6: Weka Kiasi Unachotaka Kuchangia
Hatua ya 7: Ingiza Namba ya Siri Kuthibitisha Muamala 

@humanrightstz Haki TV

Shiriki kulinda na
kudumisha haki za 
binadamu



Kwa Jamii yenye Haki na Usawa

HakiTV@humanrightstz
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OFISI YA ARUSHA,
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Simu:  +255 27 2544187 

Barua pepe:  lhrcarusha@humanrights.or.tz

KITUO CHA MSAADA WA SHERIA - KINONDONI 
Mtaa wa Isere – Kinondoni, S.L.P 79633,
Dar es Salaam, Tanzania
Simu/Nukushi: +255 22 27612015/6
Barua pepe:  legalaid@humanrights.or.tz

OFISI YA DODOMA
Kitalu Na. Area D, S.L.P 2289, Dodoma, Tanzania

Phone/Fax: +255 262350050  Barua pepe: lhrc@humanrights.or.tz








