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Madhumuni ya Ripoti na Ukusanyaji Taarifa
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) kimekua kikiandaa ripoti kuhusu biashara na haki 
za binadamu tangu mwaka 2012. Hivyo, hii ni ripoti ya sita kutengenezwa, ikiangazia namna 
makampuni na taasisi zingine zinavyozingatia sheria na viwango vya kazi,  wajibu wa makampuni 
kuheshimu haki za binadamu, wajibu wa Serikali kulinda haki za binadamu na upatikanaji wa 
nafuu pale ambapo haki za binadamu katika sekta ya biashara zimevunjwa. Ripoti hii imejikita 
upande wa Tanzania Bara pekee.

Taarifa zilizopo katika ripoti hii zilikusanywa kutoka vyanzo mbalimbali, ikiwemo ufatifi 
uliofanyika katika mikoa 15 ya Tanzania Bara, ambapo makampuni 151 yalifikiwa, vikiwemo 
viwanda vidogo na vya kati. Jumla ya washiriki 2,118 walifikiwa na utafiti huu, ambao ni: 
wanajamii; maafisa na viongozi wa makampuni; wafanyakazi;  maafisa wa mamlaka za usimamizi 
na udhibiti kwenye sekta ya biashara; maafisa wa vyama vya wafanyakazi;  wafanyabiashara 
wanawake masokoni; watumiaji wa huduma ya usafiri;  na maafisa kutoka halmashauri za wilaya. 
Taarifa pia zilipatikana kupitia ripoti mbalimbali za taasisi za Serikali, asasi za kiraia pamoja na 
vyombo vya habari. Mikoa iliyofikiwa ni: Dodoma, Dar es Salaam, Geita, Iringa, Mara, Mbeya, 
Songwe, Kimanjaro, Mtwara, Mwanza, Njombe, Pwani, Shinyanga, Tanga, na Arusha.

Lengo kubwa la ripoti hii ni kuelezea hali ya biashara na haki za binadamu katika mwaka wa 
fedha 2018/ 19 kwa upande wa Tanzania Bara, ikionesha ni kwa namna gani makampuni yaliweza 
kuzingatia sheria za kazi,  ardhi na mazingira; na namna gani makampuni hayo yaliheshimu au 
kuvunja haki za binadamu. Ripoti hii itatumika kama nyenzo ya kuboresha haki za binadamu 
katika sekta ya biashara nchini.

Muundo wa Ripoti
Ripoti ya Haki za Binadamu na Biashara 2018/ 19 ina jumla ya sura tisa.  Sura ya Kwanza inaelezea 
kwa kifupi kuhusu Tanzania, biashara na haki za binadamu na uandaaji wa ripoti.  Sura ya Pili 
inahusu uzingatiaji wa sheria na viwango vya kazi katika sekta ya biashara, ikijikita zaidi kwenye 
makampuni; huku Sura ya Tatu inaangalia utwaaji wa ardhi kwa ajili ya uwekezaji,  ikiangazia zaidi 
masuala ya fidia na uelewa kuhusu haki za ardhi. Sura ya Nne inahusu ulipaji kodi wa makampuni 
katika sekta ya biashara. Sura ya Tano inaangalia uwajibikaji wa makampuni kwa jamii na jukumu 
la makampuni kuheshimu haki za binadamu. Sura ya Sita imejikita katika ubaguzi wa kijinsia na 
aina nyingine za ubaguzi katika sekta ya biashara, huku Sura ya Saba ikiangalia utendaji na 
ufanisi wa mamlaka za usimamizi na udhibiti katika sekta ya biashara. Sura ya Nane inaangazia 
mazingira ya biashara na ulinzi wa walaji wa bidhaa, na mwisho kabisa Sura ya Tisa inatoa 
majumuisho na mapendekezo.

UTANGULIZI

iv



1.1. Historia

Kabla ya kutawaliwa na wakoloni wa Kijerumani na Kiingereza katika Karne ya 19, Tangan-
yika (sasa Tanzania Bara) ilikaliwa na wazawa waliokuwa wakizungumza lugha ya Kibantu, 
ambao baadae walipata ugeni toka Bara la Asia na toka Uarabuni.  Harakati za kupata uhu-
ru ziliongozwa na chama cha TANU (Tanganyika African National Union), ambacho kiliza-
liwa mwaka 1954, kabla ya hapo kikifahamika kama TAA (Tanganyika African Association), 
kilichoanzishwa mwaka 1929. Kiongozi wa chama alikuwa Mwl. Julius Nyerere, ambaye 
aliiongoza TANU na Tanganyika kupata uhuru mwaka 1961, akiwa Waziri Mkuu wa Kwanza 
chini ya Katiba ya Uhuru. 

Mwaka 1962, Tanganyika ikawa Jamhuri, Nyerere akiwa Rais wake wa kwanza chini ya Ka-
tiba ya Jamhuri, ambayo ilimfanya kuwa Kiongozi wa Taifa, Kiongozi wa Serikali na Amiri 
Jeshi Mkuu, pia akiwa sehemu ya Bunge. Mwaka 1964, Tanganyika iliungana na Zanzibar, 
ambayo ilikuwa imepata uhuru toka kwa Sultani wa Oman mwaka 1963, na kuunda Tanza-
nia. Katiba ya tatu, Katiba ya Muungano, iliundwa, ikileta mfumo wa serikali mbili, chini ya 
vyama vya TANU (Tanzania Bara) na ASP (Zanzibar). Mwaka 1965, Katiba ya Mpito iliundwa, 
ambayo ilirudisha nchi katika mfumo wa chama kimoja. Katiba hii ilipitishwa kama sheria 
nyingine za bunge, kinyume na kanuni za kikatiba. 

Mwaka 1977, vyama vya siasa vya TANU na ASP viliungana na kuunda Chama cha Map-
induzi (CCM), ambacho kilitengeneza Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977, ambayo ndio inayotumika mpaka leo, japo imekuwa ikifanyiwa marekebisho 
mbalimbali yapatayo kumi na nne mpaka mwaka 2015. Mojawapo ya marekebisho makub-
wa ni yale ya mwaka 1992, ambayo yalirudisha mfumo wa vyama vingi. Mengine ni yale ya 
mwaka 1984, ambayo hatimaye yaliingiza hati ya haki za binadamu kwenye Katiba. Kabla 
ya hapo, tangu nchi ipate uhuru, haki za binadamu hazikuonekana kuwa muhimu sana 
kuwekwa kwenye Katiba, japo Tanzania ilikuwa imeshaanza kuridhia baadhi ya mikataba 
ya kimataifa ya haki za binadamu.

SURA YA KWANZA: 
KUHUSU TANZANIA
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1.2. Jiografia

Tanzania iko kati ya Latitudo 10 na 120 Kusini na Longitudo 290 na 410 
Mashariki. Inapakana na Bahari ya Hindi upande wa Mashariki na imepa-
kana na nchi za Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, Malawi na Zambia kwa 
pande nyingine. Tanzania ndio nchi kubwa kuliko zote Afrika Mashariki na 
kuna Mlima Kilimanjaro, ambao ndio mlima mrefu kuliko yote barani Afrika, 
wa tatu duniani. 

Tanzania imebarikiwa kuwa na maliasili nyingi, ikiwemo mimea, mabonde 
ya ufa, maziwa, mito na mbuga za wanyama. Maziwa ni pamoja na Ziwa Vic-
toria - ambalo ni kubwa kuliko yote Afrika, na Ziwa Tanganyika - ambalo lina 
kina kirefu kuliko yote Afrika. Mbuga za wanyama ni pamoja na Serengeti, 
Mikumi, Manyara, Ngorongoro na Katavi.

1.3. Idadi ya watu

Idadi ya watu Tanzania inaendelea kuongezeka, ambapo kwa mujibu wa 
Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012, idadi ya watu ni 43,625,354 kwa 
Tanzania Bara na 1,303,569 kwa Zanzibar. Wanawake ni wengi zaidi (51.3%) 
ukilinganisha na wanaume (48.7%). Kufikia mwaka 2016, idadi ya watu 
iliongezeka hadi kufikia takribani 50,144,175, huku 24,412,889 wakiwa wa-
naume na 25,731,286 wakiwa wanawake. Idadi kubwa ya watu wapo vijijini 
kuliko mijini.

1.4. Mihimili ya dola
Kuna mihimili mikuu mitatu ya dola nchini Tanzania, ambayo ni: Serikali, 
Bunge na Mahakama. Mihimili hii imeanzishwa na kupewa mamlaka na Ka-
tiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977.

A. Serikali
Serikali inajumuisha Rais - ambaye ni Kiongozi wa Taifa, Kiongozi wa Serikali 
na Amiri Jeshi Mkuu - na Baraza la Mawaziri. Baraza la Mawaziri linajumui-
sha Makamu wa Rais, Waziri Mkuu, Rais wa Zanzibar na mawaziri wote. Rais 
ndiye Mwenyekiti wa Baraza la Mawaziri. Makamu wa Rais anamsaidia Rais 
kwenye mambo yote ya muungano. Zanzibar ina serikali yake na Rais wake 
chini ya mfumo wa serikali mbili ambao Tanzania unautumia, na ina mam-
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laka juu mambo yote ambayo sio ya muungano, kama yalivyoainishwa kwenye Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

B. Bunge

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ndio chombo kikuu cha kutengeneza sheria 
nchini, ambacho kinaundwa na wabunge mbalimbali wa chama tawala (CCM) na vyama 
vya upinzani. Rais pia ni sehemu ya Bunge kwa mujibu wa Katiba. Kazi kuu ya bunge ni kui-
simamia na kuishauri Serikali. Bunge hili lina mamlaka juu ya mambo yote ya muungano. 
Zanzibar ina Baraza la Wawakilishi, ambacho ndio chombo chake kikuu cha kutengeneza 
sheria na kuisimamia Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Bunge lina wabunge wa kuchagu-
liwa na wabunge wa kuteuliwa.

C. Mahakama
Mahakama ni chombo kikuu cha utoaji haki nchini Tanzania, ambapo kuna mahakama 
kadhaa ambazo zinatofautiana kimamlaka. Mahakama ya juu kabisa ni Mahakama ya Ru-
faa, ambayo ina majaji wa Mahakama ya Rufaa, ambao husimamia na kutolea maamuzi 
kesi zote za rufaa. Ya pili ni Mahakama Kuu, ambayo pia ina majaji (Majaji wa Mahakama 
Kuu), ambao husimamia kesi zote katika ngazi hiyo na kuzitolea maamuzi. 

Mahakama zinazofuatiana ni Mahakama ya Hakimu Mkazi, Mahakama ya Wilaya na Ma-
hakama ya Mwanzo – ambayo ndio mahakama ya chini kabisa. Tofauti na mahakama za 
rufaa na mahakama kuu, mahakama hizi za chini zina mahakimu. Mahakama Kuu ina 
vitengo mbalimbali, ikiwemo cha ardhi, biashara, kazi na kingine kipya cha rushwa – amba-
cho kimeundwa hivi karibuni (mwaka 2016). 

Majaji wanateuliwa na Rais baada ya kupata ushauri wa Tume ya Utumishi wa Mahaka-
ma, huku mahakimu wakichaguliwa na Tume hiyo moja kwa moja. Pia kuna Mahakama 
Maalum ya Katiba, ambayo ina mamlaka ya kushughulikia kesi za kikatiba, ikiwemo haki 
za binadamu. Ukiacha mahakama hizi, kuna mahakama za kijeshi-ambazo ni mahsusi kwa 
ajili ya wanajeshi. 

Mahakama ya Rufaa ni mahakama yenye mamlaka hadi Zanzibar, ambayo pia ina mahaka-
ma zake ziitwazo Mahamaka Kuu ya Zanzibar, Mahakama ya Hakimu Mkazi, Mahakama ya 
Wilaya na Mahakama ya Mwanzo. Pia kuna Mahakama ya Rufaa ya Kadhi na Mahakama 
ya Kadhi.
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1.	 Mw. Julius Kambarage Nyerere: 1964-1985
2.	 Ali Hassan Mwinyi: 1985-1995
3.	 Benjamin William Mkapa: 1995-2005
4.	 Jakaya Mrisho Kikwete: 2005-2015
5.	 John Pombe Magufuli: 2015-mpaka sasa

Marais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

1.5. Kuhusu Haki za Binadamu na 
Biashara: Viwango vya Kimataifa

Viwango vya kimataifa vya haki za binada-
mu na biashara vinapatikana katika nyara-
ka na mikataba mbalimbali ya kimataifa, 
ikiwemo Tamko la Kimataifa la Haki za 
Binadamu (UDHR),

Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na 
Kisiasa (ICCPR), Mkataba wa Kimatifa wa 
Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni 
(ICESCR), Tamko la Shirika la Kazi Duniani 
(ILO) juu ya Kanuni za Msingi na Haki Ma-
hala pa Kazi, na Kanuni za Umoja wa Matai-
fa za Biashara na Haki za Binadamu.

Tamko la Kimataifa la Haki za Binadamu 
(UDHR), Mkataba wa Kimataifa wa Haki 
za Kiraia na Kisiasa (ICCPR) na Mkataba 
wa Kimatifa wa Haki za Kiuchumi, Kijamii 
na Kiutamaduni (ICESCR) inalinda haki za 
binadamu ambazo zinatakiwa kuheshimi-
wa katika sekta ya biashara, ikiwemo haki 
ya kufanya kazi, uhuru wa kujumuika, haki 
ya ujira stahiki, haki ya kuishi, haki ya afya, 

haki ya elimu, haki ya faragha na haki ya 
kutobaguliwa. 
Kanuni za Umoja wa Mataifa za Biashara 
na Haki za Binadamu zipo 31, zikijita katika 
wajibu wa serikali kulinda haki za binada-
mu pamoja na jukumu la makampuni 
kuheshimu haki za binadamu na nafuu za 
kisheria pale ambapo haki za binadamu 
zimevunjwa na makampuni.

Linda
Serikali ina wajibu wa kulin-
da wananchi dhidi ya uvun-
jifu wa haki za binadamu, 
ikiwemo unaofanywa na 
makampuni. (Kanuni 10)

Heshimu
Makampuni yana jukumu la 
kuheshimu haki za binada-
mu, ikiwemo kutosababisha 
au kushiriki katika uvunjifu 
wa haki hizo. (Kanuni14)

Nafuu
Serikali na makampuni yana-
takiwa kuhakikisha nafuu in-
apatikana pale ambapo haki 
za binadamu zimevunjwa. 
(Kanuni 7)
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SURA YA PILI:
UZINGATIAJI WA SHERIA NA VIWANGO 
VYA KAZI KATIKA SEKTA YA BIASHARA

Utangulizi

Mikataba ya Ajira; Masaa ya Ku-
fanya Kazi; Ujira; Mazingira ya 
Kazi; Fidia kutokana na Kuumia 
Kazini; Uhuru wa Kujumuika na 
Makubaliano ya Pamoja; Ajira kwa 
Watoto; Kazi ya Lazima; Likizo; 
Hifadhi ya Jamii; Usitishaji wa Aji-
ra; Upatikanaji wa Nafuu; Uelewa 
kuhusu Sheria za Kazi, Haki na 
Wajibu; na Uvunjifu wa Haki za 
Binadamu unaotokana na Kutoz-
ingatia Sheria za Kazi.

Mambo
Yaliyoangaliwa

Nchini Tanzania, masuala ya kazi na ajira 
yapo kisheria katika ngazi za kimataifa, ki-
kanda na kitaifa. Katika ngazi ya kimataifa, 
kuna mikataba kadhaa inayohusiana na 
kazi na ajira ambayo Tanzania imeridhia. 

Mikataba hii ni pamoja na mikataba ya 
Shirika la Kazi Duniani (ILO), ambapo 
Tanzania ni mwanachama, ikiwemo Mka-
taba dhidi ya Kazi ya Lazima wa mwaka 
1930, Mkataba dhidi ya Ubaguzi Kazini wa 
mwaka 1958 na Mkataba wa Haki ya Ku-
jumuika na Makubaliano ya Pamoja wa 
mwaka 1949. 

Haki zinazohusiana na masuala ya kazi na 
ajira pia zimejumuishwa kwenye Tamko 
la Kimataifa la Haki za Binadamu (UDHR) 
la mwaka 1948 na mikataba mbalimbali 
ya haki za binadamu iliyoridhiwa na Tan-
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zania, ikiwemo Mkataba wa Kimataifa wa 
Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni 
wa mwaka 1966 na Mkataba wa Kuondoa 
aina zote za Ubaguzi dhidi ya Wanawake 
(CEDAW)wa mwaka 1979.

Katika ngazi ya kikanda/kibara, haki za kazi 
na ajira zinalindwa katika mikataba kad-
haa, ikiwemo Mkataba wa Afrika wa Haki 
za Watu na Binadamu (ACHPR) wa mwaka 
1981 na Mkataba wa Nyongeza katika Mka-
taba wa Afrika wa Haki za Watu na Binada-
mu juu ya Haki za Wanawake Barani Afrika 
(Maputo Protocol) wa mwaka 2003.

Katika ngazi ya kitaifa, kuna Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
1977, Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya 
mwaka 2004, Sheria ya Mkataba, Sheria ya 
Taasisi za Kazi ya mwaka 2004, Sheria ya 
Fidia kwa Wafanyakazi na Sheria ya Afya na 
Usalama Kazini.

Sheria na mikataba mbalimbali iliyoainish-
wa hapo juu inalinda haki mbalimbali za 
wafanyakazi na binadamu, ikiwemo haki 
ya kujumuika, haki ya kutobaguliwa, haki 
ya kugoma, haki ya ujira sawa na stahiki, 
haki ya fidia baada ya kuumia kazini, haki 
ya mazingira bora ya kazi na haki ya kujiun-
ga na vyama vya wafanyakazi.

Pale ambapo makampuni na biashara 
nyingine zinashindwa kuzingatia sheria 
za kazi hupelekea uvunjifu wa haki za 
binadamu

Viwango vya 
Msingi vya Kazi
•	 Uhuru wa kujumuika na ku-

tambua haki ya makubaliano 
ya pamoja.

•	 Kuondoa aina zote za kazi za 
lazima.

•	 Kuondoa ajira kwa watoto.
•	 Kuondoa ubaguzi katika kuta-

futa kazi na kazini.

Mikataba ya Ajira
Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya 
mwaka 2004 inaelezea suala la mikataba 
ya ajira kwa wafanyakazi. Kwa mujibu wa 
sheria hii, mwajiri anatakiwa kumpatia 
mwajiriwa mkataba wa ajira, ambao un-
aweza kuwa wa maandishi au mdomo. 

Hata hivyo, pale mwajiriwa anapoanza 
kazi, mwajiri lazima ampe maelezo ya-
takayokuwa kwenye maandishi yakione-
sha: jina, umri, anuani na jinsi ya mfanya-
kazi; mahali pa kuajiriwa; kazi na maelezo 
ya kazi yenyewe; tarehe ya kuanza kazi; 
aina na muda wa mkataba; mahali pa 
kazi; saa za kazi; ujira, mahesabu ya ujira 
huo na maelezo kuhusu malipo mengine; 
maelezo kuhusu likizo; jambo lingine 
lolote ambalo kisheria lazima litolewe 
maelezo.
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Kwa upande wa mikataba ya ajira, mam-
bo makubwa yaliyoibuliwa kwenye utafiti 
kuhusu haki za binadamu na biashara ulio-
fanywa na LHRC ni pamoja na:

»» Wafanyakazi wengi (84%) walidai 
kwamba wana mikataba ya ajira, 
huku 16% wakisema hawana mika-
taba ya ajira. Ukilinganisha na mwa-
ka 2017, ambapo 74% ya wafanyaka-
zi walisema wana mikataba ya ajira, 
kiwango cha wafanyakazi kuwa na 
mikataba ya ajira kimeimarika zaidi. 
Ni katika Mkoa wa Mtwara pekee, 
kati ya mikoa 15 iliyofikiwa, ambapo 
chini ya 50% ya washiriki walisema 
wana mikataba ya ajira; na kwa 
upande mwingine Mkoa wa Arusha 
ukiongoza kwa kuwa na wafanya-
kazi wengi wenye mikataba (94%).

»» Washiriki wa utafiti waliofanyiwa 
mahojiano maeneo ya viwandani 
walilamika pia kuhusu waajiri ku-
tokuheshimu makubaliano ya 
kwenye mkataba, ikiwemo kuwali-
pa ujira chini ya ule ulioainishwa 
kwenye mikataba.

»» Robo ya wafanyakazi waliojaza 
madodoso walikuwa hawana 
mkataba wa maaandishi, huku 
robo tatu iliyobaki wakidai wana 
mikataba ya ajira ya maandishi.

»» Kulikuwa pia na malalamiko 
kuhusu waajiri kutowapatia waa-
jiriwa nakala za mikataba ya ajira, 
jambo linalowaweka katika hali 
ya kutotendewa haki pale unapo-
tokea mgogoro na mwajiri.

Mshahara uliokuwepo katika mka-
taba Makao makuu ni tofauti na 
malipo niliyokutana nayo huku 
njombe na kila nilipojaribu kufuatil-
ia swala hili wenzangu waliniambia 
kampuni hii ina desturi ya kufanya 
hivyo hata sisi tulianzia mshara huo 
huo tukaenda tukipanda ndani ya 
miaka mwili. - Mfanyakazi - Njombe

Nimesaini mkataba ila sijui kili-
chopo ndani ya mkataba kwa 
sababu nililetewa na baada ya 
kusaini nikaambiwa mkataba 
unatakiwa kukusanywa na si-
kupewa kopi ya mkataba huo 
– Mfanyakazi wa kampuni, Geita

“
”
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»» Utafiti umeibua pia mikataba ili-
yoandaliwa bila makubaliano ya 
pamoja, madai yaliyotolewa na 
asilimia 50% ya wafanyakazi - su-
ala ambao linawanyima uhuru wa 
kujumuika. Madai hayo mengi yal-
itolewa katika mikoa ya Shinyanga, 
Geita, Tanga, Mtwara, Shinyanga 
na Iringa.

»» Katika mikoa ya Tanga, Dodoma 
na Geita wafanyakazi walielezea 
wasiwasi wao kuhusu kupewa mi-
kataba iliyoandikiwa katika lugha 
wasiyoielewa.

»» Baadhi ya mikataba pia ilionekana 
kutozingatia sheria za kazi, mfano 
kwa kujumuisha adhabu kali kwa 
mfanyakazi kushindwa kuripoti 
kazini. Pia, wakati wa mahojiano 
na baadhi ya wafanyakazi katika 
makampuni yaliyotembelewa ili-
bainika kuwa baadhi ya waajiriwa 
wameakuwa wakiwahimiza wafa-
nyakazi kusaini mikataba mipya ya 
mwaka mmoja mmoja, badala ya 
ile ya muda mrefu.

Watu wachache wanaingia kwenye 
mkataba wa kazi kwa maandishi,  ila 
na hao wenye maandishi wanaan-
galia tu pale sehemu pa kusaini tu, 
mfano kwenye madini watu wengi 
hawana ‘written contract’, na wenye 
nayo wamesaini tu bila kusoma na 
pia ni vigumu kumjua mwajiri wako 
” – Afisa Chama cha Wafanyakazi ka-
tika Sekta za Nishati na Madini Tanza-
nia (NUMET)

“
”Masaa ya Kufanya Kazi

Kwa mujibu wa Sheria ya Ajira na Mahu-
siano Kazini ya mwaka 2004, muda wa 
kufanya kazi hautakiwi kuzidi masaa 45 
kwa wiki, siku 6 ndani ya wiki na masaa 
9 kwa siku. Sheria hii pia inaruhusu muda 
wa ziada kazini, ila unaambatana na 
makubaliano maalum kati ya mwajiri na 
mwajiriwa na malipo ya ziada. Hata hivyo, 
mwajiri anakatazwa kumruhusu mwajiri-
wa kufanya kazi kwa muda unaozidi ma-
saa 12 kwa siku, ikiwemo muda wa ziada.

Mwajiri pia anatakiwa kutoa muda wa 
mapumziko usiopungua dakika 60 na 
kumlipa mwajiriwa ikiwa atafanya kazi 
ziku za sikukuu. Kwa upande wa masaa 
ya kufanya kazi, mambo makubwa yali-
yoibuliwa kwenye utafiti kuhusu haki za 
binadamu na biashara ni:
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»» Zaidi ya 90% ya washiriki wa utafi-
ti walionesha kwamba wanajua 
masaa ya kufanya kazi, kama 
yalivyoainishwa kwenye Sheria ya 
Kazi na Mahusiano Kazini ya mwaka 
2004. Wengi miongoni mwao (83%) 
walisema pia kwamba wako huru 
kwenda nyumbani baada ya muda 
wa kazi, huku 17% wakisema hawa-
po huru kuondoka baada ya muda 
wa kazi. Hii inaashiria ukiukwaji wa 
kiwango cha kazi cha masaa ya ku-
fanya kazi.

»» 95% ya wafanyakazi walisema 
kwamba wanafanya kazi zaidi ya 
masaaa ya kawaida ya kufanya 
kazi; na miongoni mwao, 57% wal-
isema wanalipwa kwa kufanya kazi 
zaidi ya muda wa kawaida – ambao 
ni masaa 9 kwa siku – huku 43% 
wakidai kwamba hawalipwi kitu 
chochote. Wakati wa mahojiano, 
baadhi ya wafanyakazi walisema 
kwamba muda mwingine wana-
fanya kazi zaidi ya jumla ya masaa 
12 kwa siku, jambo ambalo lipo 
kinyume na sheria. Kwa mujibu wa 
Sheria ya Kazi na Mahusiano Kazini 
ya mwaka 2004, muda wa masaa ya 
kazi pamoja na masaa ya ziada ya 
kufanya kazi hautakiwi kuzidi jum-
la ya masaa 12 kwa siku, hata kama 
mfanyakazi atakuwa tayari kufanya 
kazi zaidi ya muda huo.

“…muda wa kuingia kazini upo, laki-
ni muda wa kuondoka haupo…hata 
ukija saa kumi na mbili  jioni hapa 
watu utatukuta tunafanya kazi, 
ukilazimisha kuondoka kesho yake 
mnanuniana au wakati mwingine 
ukija anakuambia atakupigia simu, 
ujue ndiyo nitolee hiyo…”
Mfanyakazi katika kampuni,
Songwe

“
”

“Tunafanyishwa kazi mpaka ma-
saa 12, yaani unaondoka nyum-
bani hujui utarudi saa ngapi. 
Mbaya zaidi ni kwamba  hupewi 
malipo ya muda wa ziada wa 
kazi. Lakini pia hapa kazi inapig-
wa sometime mpaka Jumapili… 
nyie wenyewe mashahidi leo ni 
Jumamosi na mnatuona kazini.. 
hatupewi over time angali tuna-
fanya kazi mpaka saa 12 jioni.
Mfanyakazi, Mara

“
”
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»» Zaidi ya 50% ya wafanyakazi katika 
Mikoa ya Geita, Mwanza, Mtwara, 
Songwe, Mara na Dodoma, walidai 
kutolipwa kwa masaa ya ziada ya 
kufanya kazi.

»» Wakati wa mahojiano, baadhi ya 
wafanyakazi walilalamika pia mali-
po finyu kwa kufanya kazi muda wa 
ziada. Mmojawapo wa wafanyakazi 
alisema kwamba wakati mwingine 
wakidai malipo, waajiri au wasimazi 
wao huwaambia “ni kazi kidogo tu” 
au kuwatishia kufukuzwa kazi.

»» Kupitia utafiti uliofanyika, wafanya-
kazi ambao wameonekana kufanya 
kazi kwa muda mrefu sana na kuto-
pata mapumziko ya kutosha ni wa-
fanyakazi wa mahoteli, madereva 
wa malori, walinzi na wadereva wa 
mabasi ya kwenda mkoani. Malala-
miko kuhusu kutopata muda wa 

kutosha wa kupumzika yalitolewa 
katika mikoa yote iliyotembelewa.

»» Tafiti mbalimbali zinaonyesha 
kwamba ufanyaji kazi kwa muda 
mrefu unaongeza uwezekano wa 
kupata ajali na magonjwa mahala 
pa kazi.

“
”

“Utaratibu wa kulipa overtime 
upo ila wengi hawalipwi na 
waajiri wanakataa kulipa, ili 
mfanyakazi alipwe lazima ku-
takuwa na mgogoro na pengine 
anaweza kuachishwa kazi.” 
Afisa Chama cha Wafanyakazi 
katika Sekta za Nishati na Madi-
ni Tanzania (NUMET)
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Ujira
»» Kwa mujibu wa Sheria ya Ajira na 

Mahusiano Kazini ya mwaka 2004 
na mikataba mbalimbali inayo-
husiana na haki ya kufanya kazi, 
mfanyakazi ana haki ya kulipwa 
na mwajiri wake ujira wowote wa 
kifedha ambao mfanyakazi huyo 
anastahili. Sheria hii inatafsiri ujira 
kama “thamani kamili ya malipo 
katika fedha au vitu yanayofanywa 
au yanayodaiwa na mfanyakazi 
yanayotokana na ajira ya mfanya-
kazi huyo.” Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania inatoa haki 
ya kupata ujira stahiki na malipo ya 
haki (yanayolingana na kazi yake).

»» Kwa upande wa suala la ujira, mam-
bo makubwa yaliyoibuliwa kwenye 
utafiti kuhusu haki za binadamu na 
biashara ni pamoja na:

»» Mishahara duni illielezewa kuwa 
changamoto na wafanyakazi katika 
mikoa yote, wakidai viwango vya 
mishahara havizingatii gharama 
za maisha.

»» Baadhi ya waajiri katika mikoa 
kama Iringa, Njombe, Dodoma, 
Shinyanga, Arusha na Songwe 
walilalamikiwa na wafanyakazi 
kuchelewesha malipo ya mshahara.

»» Baadhi ya wafanyakazi walielezea 
pia waajiri wao kuwakata mishaha-
ra yao pale ambapo wameshindw-

kutokea kazini sababu ya ugonjwa 
au pale ambapo wamechukua lik-
izo kwa sababu nyingine, kama vile 
kushiriki katika msiba.

»» 18.6% ya wafanyakazi waliojaza 
madodoso walisema kwamba mo-
jawapo ya hatua kuu za kinidhamu 
dhidi ya wafanayakazi ni kukatwa 
mishahara.

»» Waraka wa Serikali kuhusu Viwan-
go vya Mishahara unoatumika ni 
wa mwaka 2013. Hata hivyo, waraka 
huo unatakiwa kupitiwa kila baada 
ya miaka 3 ili kuboresha mishahara 
na masharti ya kazi kati ya mwajiri 
na mwajiriwa. Kuna haja ya kufa-
nyia mapitio waraka huu na kuona 
namna ya kuboresha mishahara ya 
wafanyakazi wa kada mbalimbali 
ili kuwasadia kukidhi gharama za 
maisha.

“
”

“Siku unapokea huo mshahara 
ndio siku mshahara umeisha,hata 
ukienda sokoni kununua mahitaji 
ya familia kwa gharama zilivyopa-
nda utarudi kapu halijajaa na pesa 
huna, usifanye mchezo pesa hai-
toshi kwa andazi wala kitumbua.”
Mfanyakazi, Tanga
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Mazingira ya Kazi: Afya na
Usalama Kazini
Haki ya afya na usalama kazini ni haki ya 
msingi ya binadadmu, kama inavyoanish-
wa katika Tamko la Kimataifa la Haki za 
Binadamu la mwaka 1948, Mkataba wa 
Kimataifa wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na 
Kiutamaduni wa mwaka 1966 na mikataba 
mbalimbali ya Shirika la Kazi Duniani (ILO).  

Kwa mujibu wa shirika hili, takribani watu 
milioni 2 wanafariki kila mwaka duniani 
sababu ya ajali au magonjwa yatokeayo 
kazini, huku watu zaidi ya milioni 300 wak-
iugua magonjwa ambayo wameyapata ka-
zini. Kwa kuzingatia ukubwa wa tatizo hili, 
shirika hili lilipitisha Mkataba wa Usalama 
na Afya Kazini mwaka 1981. Hapa Tanzania 
kuna Sheria ya Afya na Usalama Kazini ya 
mwaka 2003, ambayo pamoja na Sheria ya 
Ajira na Mahusiano Kazini ya mwaka 2004, 
zinatoa ulinzi kwa wafanyakazi wakiwa 
kazini. Kwa mujibu wa sheria hizi, waaji-
ri wanatakiwa kuhakikisha wafanyakazi 
wanafanya kazi katika mazingira bora na 
salama, ikiwemo kuwapatia vifaa vya kazi 
na kuwapatia mafunzo kuhusu usalama 
na afya kazini.

Kwa upande wa suala la mazingira ya kazi, 
mambo makubwa yaliyoibuliwa kwenye 
utafiti kuhusu haki za binadamu na bi-
ashara ni pamoja na:
»» Washiriki wengi walisema kwamba 

kwa ujumla mazingira ya kazi ni 
mazuri (36%) au mazuri sana (33%), 
lakini hali ya mahala pa kazi katika 

maeneo mengi yaliyotembelwa 
yalionyesha hali nzuri, wastani na 
mbaya, hasa ukizingaia hali mbaya 
ya vyoo na ukosefu au upungufu wa 
vifaa vya kazi.

»» 52% ya wafanyakazi walidai kwam-
ba walikuwa hawajapatiwa mafun-
zo yoyote ya afya na usalama kazini, 
huku 48% wakidai wamepatiwa 
mafunzo hayo.

»» Wafanyakazi wengi waliodai kupata 
mafunzo hayo walitoka Mikoa ya 
Pwani, Mtwara, Mara, Tanga, Mwan-
za, Kilimanjaro na Dodoma.

12



»» Wafanyakazi walioshiriki kwenye 
mahojiano katika maeneo ya vi-
wanda vilivyofikiwa walilalamika 
kuhusu mahala pao pa kazi kuto-
kaguliwa mara kwa mara, jambo 
linalosababisha viwango vya kazi 
kutozingatiwa kikamilifu na waajiri. 

»» Washiriki wengi (29%) walionyesha 
kutoridhika na hali ya vifaa vya kazi 
katika mahala pao ka kazi, wakiona 
kwamba vifaa hivyo havijitoshelezi, 
wakifuatiwa na wale waliosema 
vifaa vipo na vinajitosheleza (23%). 
20% ya washirikia walikuwa na 
mtazamo kwamba vifaa vipo kwa 
kiasi, huku 21% wakidai kwamba 
hawakuwa kabisa na vifaa vya kazi

“
”“Unaweza ukapewa gloves pair 

moja. Unapewa hiyo ndio mpaka 
mwisho, ikichanika ukiomba un-
aambiwa hakuna gloves.’
Mfanyakazi, Dodoma 

“Tunafanya kazi kwenye mazin-
gira magumu sana…hatuna vifaa 
vya kutosha, kazi yenyewe hii ya 
chokaa vumbi ni nyingi sana kwa 
hiyo hatari ya kupata magonjwa 
ni kubwa…”
Mfanyakazi, Tanga

“
”

Fidia kutokana na Kuumia Kazini
Haki ya kupata fidia kutokana na kuumia 
kazini inalindwa katika Mkataba wa Shirika 
la Kazi Duniani (ILO) wa Fidia kutokana na 
Ajali Kazini wa mwaka 1925, ambao Tan-
zania imeuridhia. Haki hii pia inalindwa 
kwenye Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi 
ya mwaka 2008, ambayo inatoa haki ya 
fidia kwa ajali kazini na haki ya fidia kwa 
magonjwa yanayotokana na mahala pa 
kazi. Kuanzishwa kwa Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi kutasaidia zaidi suala la fidia.

Kwa upande wa suala la mazingira ya kazi, 
mambo makubwa yaliyoibuliwa kwenye 
utafiti kuhusu haki za binadamu na bi-
ashara ni pamoja na:
»» Wafanyakazi wengi katika mahala 
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pa kazi palipofikiwa (37%) walise-
ma kwamba hawajui utaratibu wa 
utoaji fidia pale ambapo ajali ime-
tokea mahala pa kazi, huku 35% 
wakikiri kwamba wanapata fidia 
pale wanapoumia kazini. 28% ya 
washiriki walidai kwamba hakuna 
utaratibu wa ulipaji fidia katika ma-
hala pao pa kazi. 

»» Hata hivyo, wafanyakazi walioho-
jiwa katika baadhi ya mikoa kama 
vile Gieta, Iringa, Njombe na Tanga, 
walisema kwamba fidia inayotole-
wa ni ndogo.

Uhuru wa Kujumuika
na Makubaliano ya Pamoja
Uhuru wa kujumuika ni haki ya msingi ya 
binadamu na wafanyakazi. Haki hii inalind-
wa katika mikataba mbalimbali ya haki za 
binadamu kama vile Mkataba wa Kimatai-
fa wa Haki za Kiraia na Kisiasa (ICCPR) wa 
mwaka 1966, Mkataba wa Kimataifa wa 
Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamad-
uni (ICESCR) wa mwaka 1966 na Mkataba 
wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu 
(ACHPR) wa mwaka 1981. Haki hii inaju-
muisha haki ya kuanzisha na kujiunga na 
vyama vya wafanyakazi. 

Haki ya makubaliano ya pamoja pia in-
alindwa na mikataba ya Shirika la Kazi 
Duniani (ILO), ikiwemo Mkataba wa 
Makubaliano ya Pamoja wa mwaka 1981. 
Haki hizi, pamoja na haki ya kugoma, zime-
jumuishwa kwenye Sheria ya Ajira na Ma-

husiano Kazini ya mwaka 2004. 

Kwa upande wa uhuru wa kujumuika na 
makubalino ya pamoja, mambo makubwa 
yaliyoibuliwa ni:
»» Waajiri wameendela kuminya uhu-

ru wa wafanyakazi wa kujumuika 
na kufanya makubaliano ya pamo-
ja, ikiwemo kuwasihi wasijiunge na 
vyama vya wafanyakazi au kuwa-
tishia pale wanapoonesha nia ya 
kujiunga navyo.

»» Nusu ya mahala pa kazi hapakuwa 
na matawi ya vyama vya wafanya-
kazi.

»» Takribani 50% ya wafanyakazi wali-
oshiriki kwenye utafiti waliona 
kwamba vyama vya wafanyaka-
zi havina ufanisi mkubwa na tija 
kwao, huku 23% wakiona kwamba 
vyama hivyo vina ufanisi kwa kiasi 
fulani. Kwa upande mwingine, 29% 
ya wafanyakazi waliofikiwa walise-
ma kwamba vyama vya wafanya-
kazi vina ufanisi au ufanisi mkubwa.
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“
”

“Wawakilishi wa chama cha wa-
fanyakazi wamebase sana kwa 
muhindi (mwajiri) nasio kutetea 
haki za wafanyakazi hawam-
fikishii mwajiri malalmiko yetu”. - 
Mfanyakazi katika kampuni, 
Dodoma

»» Wafanyakazi wengi walioona 
kwamba vyama vya wafanyakazi 
havina ufanisi katika kukuza na 
kulinda haki za wafanyakazi wali-
kuwa ni kutoka Dar e Salaam (55%), 
Pwani (68%), Tanga (64%), Mtwara 
(87%), Mara (67%), Arusha (44%), 
Njombe (47%) na Kilimanjaro (46%).

“
”

‘’ Vyama vya wafanyakazi vipo 
kimaslahi tuu kwa sababu yaani 
wakishakuja kujieleza na kusajili 
wafanyakazi ndo imetoka hiyo. 
Wakija wanatusikiliza tuu wak-
ienda kwa mabosi wanaondoka 
na hamna kinachofanyika kutetea 
wafanyakazi’’ - 
Mfanyakazi katika kampuni, Mara

Ajira kwa Watoto na Kazi ya
Lazima
Ajira kwa watoto inakatazwa katika mi-
kataba mbalimbali, ikiwemo Mkataba 
wa Kimaitaifa wa Haki za Mtoto (CRC) wa 
mwaka 1989 na Mkataba wa Afrika wa Haki 
na Ustawi wa Mtoto wa mwaka 1990. Kazi 
za lazima pia zinakatazwa katika mikataba 
mbalimbali, ikiwemo Mkataba wa Shirika 
la Kazi Duniani (ILO) wa Kuondoa Kazi za 
Lazima wa mwaka 1957. Katika ngazi ya 
taifa, Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini 
ya mwaka 2004 inakataza ajira kwa watoto 
na kazi ya lazima. Kwa mujibu wa sheria hii, 
‘Mtoto mwenye umri chini ya miaka kumi 
na nane haruhusiwi kuajiriwa kwenye 
mgodi, kiwanda au kufanya kazi katika 
sehemu nyingine za kazi ikijumuisha ajira 
isiyo maalumu na kilimo, kwenye mazingi-
ra ya kazi ambayo Waziri anaweza kuona ni 
hatarishi’ [Kifungu cha 5(3)].

Kwa upande wa ajira kwa watoto na kazi ya 
lazima, mambo makubwa yaliyoibuliwa ni:
»» Matukio ya ajira kwa watoto yalir-

ipotiwa katika mikoa yote iliyofiki-
wa, lakini jambo hili liliainishwa 
kuwa tatizo hasa katika Mikoa ya 
Dodoma, Arusha na Geita.

»» Kwa upande wa kulazimishwa ku-
fanya kazi, washiriki katika karibia 
mahala pote pa kazi walisema 
kwamba hilo sio tatizo kwao, japo 
mtazamo huu unaweza kuwa 
umechangiwa na uelewa mdogo 
kuhusu haki za wafanyakazi na vi-
wango vya kazi. Utafiti umeonye-
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sha malalamiko ya wafanyakazi 
kufanyishwa kazi kupipa masaa ya 
kazi yaliyokubaliwa kisheria, suala 
ambalo linaweza kuashirika pia 
uwepo wa kufanyishwa kazi kwa 
shurti.

“
”“
”

“Tatizo ajira za watoto zipo sana 
hapa Nyang’hwale, kwa sababu 
wanawachukua kama cheap la-
bour na wanakimbilia kuchukua 
watoto wadogo ambao wanat-
akiwa kwenda shule kwa sababu 
ukimpa mtoto chakula tu ata-
saidia kuosha mchanga wa dha-
habu n.k” - Afisa wa serikali, Geita

“Watoto wengi wanaajiriwa ku-
chunga ng’ombe matajiri wao 
wanawaahidi  kuwapa ngombe au 
mshahara ila baadae wanawasin-
gizia au  kuwatafutia visa  ili wawa-
fukuze bila kuwalipa au kutimiza 
ahadi walizoahidi” 
Afisa wa serikali, Geita

Likizo na Hifadhi ya Jamii
Haki ya likizo imetajwa katika Sheria ya 
Ajira na Mahusiano Kazini ya mwaka 2004. 
Kwa mujibu wa sheria hii, mfanyakazi 
ambaye hajavuka miezi 6 tangu aajiriwe 
hastahili likizo. Mwajiri ana wajibu kuhaki-
kisha kila mfanyakazi anaenda likizo na 
kufurahia haki yake ya likizo. Mwajiri pia 
ana wajibu wa kumruhusu mwajiriwa wa 
kike ambaye ananyonyesha mtoto kupata 
masaa yasiyozidi 2 ya kunyonyesha kwa 
kipindi kisichopungua miezi 6 baada ya 
likizo ya uzazi. 

Haki ya hifadhi ya jamii ni haki ya msin-
gi ambayo inalindwa kwenye mikataba 
mbalimbali ya kimataifa, ikiwemo Mkataba 
wa Kimataifa wa Haki za Kiuchumi, Kijamii 
na Kiutamaduni (ICESCR) wa mwaka 1966, 
Mkataba wa Kuondoa aina zote za Ubaguzi 
dhidi ya Wanawake (CEDAW) wa mwaka 
1979 na Mkataba wa Shirika la Kazi Duniani 
(ILO) wa Hifadhi ya Jamii wa mwaka 1952. 

Nchini Tanzania kuna mifuko mbalimbali 
ya hifadhi ya jamii, ikiwemo NSSF, PFF, 
LAPF na GEPF, yote ikisimamiwa na Mam-
laka ya Usimamizi na Udhibiti wa Sekta ya 
Hifadhi ya Jamii (SSRA), iliyoundwa mwaka 
2008.

Kwa upande wa likizo na hifadhi ya jamii, 
mambo makubwa yaliyoibuliwa ni pamo-
ja na:
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»» 62% ya wafanyakazi walidai kwam-
ba walichukua likizo ya mwaka, 
huku 30% wakisema kwamba ha-
wakuchukua na 8% wakidai kwam-
ba hawakuwa na uhakika kama 
likizo hiyo hutolewa – hasa wale 
ambao wamekuwa kazini kwa kip-
indi kisichozidi miezi sita, ambao 
hawastahili likizo hiyo kisheria.

»» Hata hivyo, baadhi ya waajiri wal-
isemekana kuichukulia likizo kama 
vile ni ‘msaada’ tu wanaotoa kwa 
wafanyakazi na sio haki, na wafa-
nyakazi waliohojiwa walilalamika 
kuhusu waajiri wao kutowapa likizo 
ya malipo – kwamba unaambiwa 
uende likizo ila hulipwi hela ya likizo 
kama inavyoelezewa na sheria.

»» Karibia nusu ya wafanyakazi wali-
oshiriki kwenye utafiti (49%) wal-
isema kwamba hawakwenda likizo 
katika kipindi cha mieizi 12 iliyopita.

»» 62% ya wafanyakazi wa kike wal-
isema kwamba wanapewa likizo 
ya uzazi mahala pao pa kazi, huu 
24% wakisema kwamba hawapewi 
likizo hiyo na 14% wakidai hawana 
uhakika.

»»
»» Ni 41% tu ya wafanyakazi wa kiume 

walisema kwamba likizo ya uzazi ya 
baba inatolewa mahala pao pa kazi. 
Wakati wa mahojiano, baadhi yao 

Likizo kwenye Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini 

ya mwaka 2004

Likizo ya Mwaka

»» Siku 28 mfululizo

»» Likizo ya malipo

»» Inajumuisha siku za sikukuu

»» Hakuna kufanya kazi wakati wa likizo

Likizo ya Uzazi

»» Ni ya wanawake wanaotarajia kujifun-

gua au wamejifungua 

»» Anatakiwa atoe notisi ya miezi 3 kwa 

mwajiri

»» Kuanzia wiki 4 kabla ya tarehe za ku-

jifungua

»» Likizo ya malipo ya siku 84 kama kaza-

liwa mtoto 1

»» Likizo ya malipo ya siku 100 kama atazaa 

mtoto zaidi ya 1

Likizo ya uzazi ya baba

»» Kwa akinababa

»» Likizo ya siku 3

»» Inachukuliwa ndani ya siku 7 tangu 

mtoto kuzaliwa

Likizo ya Ugonjwa

»» Siku 126

»» Mshahara wote kwa siku 63 za kwanza 

za ugonjwa

»» Nusu mshahara kwa siku 63 zilizobaki

Likizo nyingine

»» Siku 4

»» Likizo ya malipo

»» Likizo ya kifo au ugonjwa wa mtoto

»» Likizo ya kifo cha mwenza, mzazi, babu/

bibi, mjukuu
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walionekana kutokujua hata kama 
aina hiyo ya likizo ipo kisheria, hasa 
katika Mikoa ya Njombe, Dodoma, 
Songwe na Mtwara.

»» Pia, kulikuwa na malalamiko ya 
baadhi ya waajiri kuwanyima wa-
fanyakazi wao likizo ya ugonjwa. 
Kwa mfano, 19% ya wafanyakazi 
walioshiriki kwenye ufafiti kupitia 
madodoso walidai kwamba waliny-
imwa likizo hiyo, huku 68% wakise-
ma likizo hiyo hutolewa.

»» Suala jingine ambalo lililamikiwa na 
wafanyakazi katika mikoa ambayo 
utafiti ulifanyika ni tabia ya waajiri 
kuwakata mishahara wafanyakazi 
ambao wamepewa likizo ya ugon-
jwa au dharura. Malalamiko hayo 
yaliibuliwa zaidi wakati wa mahoji-
ano na wafanyakazi katika mahala 
pa kazi Mikoa ya Dar es Salaam, 
Dodoma, Iringa na Songwe.

»» Kwa upande wa suala la hifadhi ya 
jamii, utafiti umeonyesha kwam-
ba bado ni changamoto kwa wa-
fanyakazi – ambapo wafanyakazi 
waliohojiwa walilalamikia suala la 
michango yao ya hifadhi ya jamii 
kutopelekwa kwenye mamlaka 
husika na waajiri wao. Malalamiko 
haya yaliibuliwa zaidi wakati wa 
mahojiano na wafanyakazi katika 
mikoa ya Tanga, Mbeya na Iringa.

“Sistaa, unaleta mchezo na boss wan-
gu eeh?! Uende likizo ukale mawe?! 
Kwa starehe gani labda?! Sikukuu 
tunafunga ofisi mapema na kula 
na familia. Mambo ya kupumzika 
duniani hakuna subiria kaburini uta-
pumzika hadi utachoka utatamani 
parapanda ifike haraka”
Mfanyakazi, Kilimanjaro

“
”

“
”

“Sioni sababu ya mimi kuwa na 
mkataba maana kuna wakati 
nilipewa mkataba lakini ikitokea 
naumwa nakatwa zile siku amba-
zo sijafika sababu ya ugonjwa ndio 
maana sitaki mkataba mimi kama 
mimi”
Mfanyakazi, Dar es Salaam
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“Kuna mwenzetu aliacha kazi 
sababu ya kuumia, akaemda ku-
fuatilia mafao yake, akakuta mil 3 
na ushee, na alifanya kazi kwa mi-
aka kama 10… kule wakamwambia 
michango yake ilikua haipelekwi… 
hata hatujui tufanyeje kufuatilia 
michango yetu”
Mfanyakazi, Iringa

“
”Usitishaji wa Ajira

Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini in-
akataza kusitishwa kwa ajira kusiko kwa 
haki. Kwa mujibu wa sheria hii, kusitishwa 
wa ajira kutahesabika si kwa haki ikiwa 
mwajiri atashindwa kuthibitisha kwamba 
sababu za kusitisha ni halali, zinahusiana 
na mwenendo wa mfanyakazi au taratibu 
za haki zilifuatwa [Kifungu cha 37]. Saba-
bu zisizo za haki za kusitisha ajira ya mfa-
nyakazi ni pamoja na mfanyakazi kukataa 
kufanya kitu chochote ambacho mwajiri 
hawezi kisheria kuruhusu au kumtaka af-
anye; kufichua taarifa ambazo mfanyakazi 
ana haki au anatakiwa kufichua kwa mtu 
mwingine kisheria; mfanyakazi kutekele-
za au kufurahia haki yoyote kisheria; na 
mfanyakazi kushiriki katika kazi halali za 
chama cha wafanyakazi, ikijumuisha mgo-
mo halali. Sababu nyingine ni pamoja na 
ujauzito na ulemavu. Katika kusitisha ajira, 
mwajiri lazima athibitshe kwamba usit-
ishaji wa ajira ulikuwa wa haki.

Kwa upande wa suala la usitishaji ajira, 
mambo makubwa yaliyoibuliwa ni pamo-
ja na:
»» Kwa upande wa usitishaji ajira, wa-

fanyakazi walioshiriki kwenye ma-
hojiano katika maeneo mbalimbali 
ya mahala pa kazi walionyesha hofu 
na kudai kupewa vitisho pale am-
bapo ‘watakazana’ kudai haki zao 
za msingi kama wafanyakazi.

»» Utafiti uliibua kesi za usitishaji ajira 
katika mikoa kama Dodoma, Iringa, 
Kilimanjaro, Mtwara na Songwe. 
Kupitia msaada kwa kisheria un-
aotolewa katika ofisi zake za jijini 
Dar es Salaam na Arusha, Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu 
kimekuwa kikipokea kesi nyingi za 
ukiukwaji wa haki za wafanyakazi, 
ikiwemo usitishaji ajira kinyume na 
sheria au bila kuzingatia utaratibu 
na haki za mfanyakazi. 

“
”

“ Alinikuta nmefua viatu vyangu nkawa nme-
vianika ndo akaniita ofisini na kuniandikia 
barua ya kuniachisha kazi bila notisi na ma-
lipo ya mshahara na kibaya zaidi mkataba 
sijapewa toka nmeanza kufanya kazi hapa 
nina miaka miwili na wafanyakazi kwenye hii 
kampuni wako wengi hawana vifaa na mika-
taba haijasaniwa na inasainiwa na utawala na 
wanabaki nayo ofisini wenyewe sisi ya kwetu 
haijasaniwa”  
Mfanyakazi, Kilimanjaro
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Uelewa kuhusu Sheria za Kazi, 
Haki na Wajibu
Kwa upande wa uelewa kuhusu sheria za 
kazi, haki na wajibu, mambo makubwa 
yaliyoibuliwa ni:
»» Wafanyakazi 7 kati ya 10 hawana 

uelewa mkubwa wa sheria na ka-
nuni za kazi.

»» Miongoni mwa wafanyakazi walio-
dai kuwa na uelewa kuhusu sheria 
za kazi ambazo zinatoa haki za wa-
jibu wa waajirwa na waajiri, ni 10% 
tu waliweza kutaja sheria 2 za kazi, 
huku 3% wakitaja sheria 1. Wengine 
wao (87%) hawakuweza kuzitaja 
kwa ufasaha sheria zozote au ka-
nuni za kazi.

»» Uelewa kuhusu sheria na kanuni za 
kazi ulionekana kuwa mdogo zaidi 
katika Mikoa ya Dar es Salaam an 
Arusha (62%), huku katika Mikoa ya 
Mwanza, Geita, Shinyanga, Mbeya, 
Iringa, Kilimanjaro na Dodoma, tati-
zo la uelewa kuwa mdogo likiwa ni 
kati ya 70% hadi 76%.

»» 58% ya wafanyakazi walidai kwam-
ba wanazifahamu haki zao, huku 
33% wakisema hawazijui haki hizi 
na 9% wakidai hawazikumbuki. 
Hata hivyo, walipoombwa kuzijata 
haki 3 zozote za wafanyakazi wa-
nazozijua, ni 13% tu ya wafanyakazi 
walizitaja kwa ufasaha haki hizo, 
huku 55% wakitaja haki moja au 
mbili na 32% hawakuzweza kutaja 
kabisa haki hizo.

»» Uelewa mdogo kuhusu haki za wa-

fanyakazi miongoni mwa wafanya-
kazi waliofikiwa na utafiti ulioneka-
na kuwa juu zaidi katika Mkoa wa 
Mtwara (62%) na chini zaidi katika 
Mkoa wa Mwanza (23%).

“
”

“Madereva wengi hawazijui haki zao 
wanakuja kulalamika LATRA(SUMA-
TRA) kuhusu udogo wa posho zao 
na maslahi mengine, ukimwambia 
tuchukue hatua anasema kuna watu 
wengine wanasubiri hiyo ajira na 
kama akiacha hao wanaosubiri wa-
kiambiwa watakubali kwa posho hizo 
hizo ndogo.”

“
”

“Dereva wanaoenda mbali wanawe-
za kuambiwa watatumiwa posho 
zao wakiwa njiani ila wakishaondoka 
wakiwa njiani waajiri wao hawawa-
tumii na hata wakirudi hawapewi na 
wanakaa kimya tu”  
Afisa, mamlaka ya usimamizi na ud-
hibiti
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Uvunjifu wa Haki za Binadamu 
Unaotokana na Kutozingatia
Sheria za Kazi
Haki za binadamu zilizovunjwa kutokana 
na kutozingatia sheria na viwango vya 
kazi ni pamoja na: haki ya kufanya kazi, 
ambayo inajumuisha haki ya kupata kipa-
to kutokana na kazi na haki ya mazingira 
bora ya kazi; haki ya ujira stahiki; uhuru wa 
kujumuika; haki ya kuanzisha na kujiunga 
na vyama vya wafanyakazi; haki ya kuishi 
katika hali inayofaa; haki ya afya; haki ya 
maisha ya familia; uhuru wa kujieleza; haki 
ya mazingira bora ya kazi; haki ya hifadhi ya 
jamii; na haki ya elimu. Haki hizi zilivunjwa 
kwa njia zifuatazo:

Namna ambavyo 
kiwango cha kazi 
hakikuzingatiwa

Haki ya binada-
mu iliyokiukwa

Kuwashurutisha wa-
fanyakazi wasijiunge 
na vyama vya wafa-
nyakazi

Haki ya kuanzisha na 
kujiunga na vyama 
vya wafanyakazi/Uhu-
ru wa kujumuika

Kuwatishia wafa-
nyakazi wanapodai 
mazingira ya kazi 
kuboreshwa

Haki ya ujira stahiki
Uhuru wa kujieleza

Kutokuwa na 
makubaliano ya 
pamoja kati ya mwaji-
ri na mwajiriwa

Haki ya ujira stahiki

Kukataa kutoa likizo Haki ya mazingira 
bora ya kazi
Haki ya kupata muda 
wa kutosha na familia

Makato ya mshara ya-
siyo ya haki

Hakiya ujira stahiki
Haki ya kuishi katika 
hali inayofaa

Kutozingatia afya na 
usalama wa wafanya-
kazi mahala pa kazi

Haki ya mazingira 
bora ya kazi
Haki ya afya
Haki ya kuishi

Kufanyishwa kazi 
kupita masaa ya kazi 
bila malipo ya ziada

Haki ya ujira stahiki

Kuwaacha au kuwal-
azimisha wafanyakazi 
kufanya kazi kwa 
masaa zaidi ya 12 
mfululizo

Haki ya mazingira 
bora ya kazi
Haki ya afya

Ukaguzi wa mahala 
pa kazi kutofanyika 
mara kwa mara

Haki ya mazingira 
bora ya kazi
Haki ya kuwa huru na 
salama
Haki ya afya
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Ajira kwa watoto Haki ya elimu
Haki ya afya
Haki ya kuwa huru na 
salama

Kutotota malipo ya 
likizo

Haki ya mazingira 
bora ya kazi

Kutoa ujira duni Haki ya ujira stahiki
Haki ya kuishi katika 
hali inayofaa

Kutowapatia wafa-
nyakazi mikataba ya 
maandishi ya ajira

Haki ya hifadhi ya 
jamii
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SURA YA TATU:
UTWAAJI WA ARDHI KWA AJILI YA 
UWEKEZAJI

Utangulizi

Utwaaji ardhi kwa ajili ya uwekezaji; 
Fidia kufuatia utwaaji ardhi kwa ajili 
ya uwekezaji; Ushiriki wa wananchi 
katika mchakato wa utwaaji ardhi 
kwa ajili ya uwekezaji; Migogoro ya 
ardhi inayohusiana na uwekezaji; 
Upatikanaji wa ardhi ambayo haija-
tumika katika uwekezaji; na Uelewa 
kuhusu haki za ardhi na uwekezaji.

Ardhi ni mojawapo ya rasilimali muhimu 
sana kwa binadamu. Nchini Tanzania, ard-
hi ni muhimu zaidi ukizingatia kilimo, am-
bacho kinahitaji ardhi, ndiyo sekta iliyoajiri 
Watanzania wengi kuliko zote, takribani 
asilimia 70. Sheria kuu za ardhi ni Sheria 
ya Ardhi ya mwaka 1999, Sheria ya Ardhi 
ya Kijiji ya mwaka 1999, Sheria ya Utwaaji 
Ardhi na Sheria ya Usajili wa Ardhi. Sheria 
hizi zinazungumzia masuala mbalimbali 
yanayohusiana na ardhi, ikiwemo umiliki 
na aina za ardhi.

Utwaaji ardhi kwa ajili ya 
uwekezaji
Sheria ya Utwaaji Ardhi inamruhusu Rais 
kutwaa ardhi kwa ajili ya manufaa ya 
umma, ikiwemo uwekezaji. Sheria hii ina-
toa utaratibu wa utwaaji ardhi na kugusia 
masuala mbalimbali ya msingi ambayo 
lazima yazingatiwe, ikiwemo fidia kwa 
wananchi ambao watatakiwa kuondolewa 
kwenye ardhi husika. 

Fidia kufuatia utwaaji ardhi kwa 
ajili ya uwekezaji
Wananchi walioshiriki kwenye utafiti 
walioulizwa kuhusu fidia inayotolewa kutu

Mambo
yaliyoangaliwa
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atia utwaaji wa ardhi kwa ajili ya uwekezaji. 
57% ya washiriki walidai kwamba hawana 
uhakika kama fidia inayotolewa ni ya haki 
na inatolewa bila kuchelewa. 18% walise-
ma kwamba fidia stahiki hutolewa lakini 
haitolewi kwa wakati, huku 12% wakidai 
kwamba fidia inatolewa kwawakati lakini 
sio stahiki.
 
Migogoro na malalamiko kuhusu fidia ku-
tokuwa ya haki na kucheleweshwa yamer-
itpotiwa zaidi katika Kanda ya Ziwa, hasa 
katika maeneo ya migodi. Mikoa husika ni 
pamoja na Geita, Shinyanga na Mwanza, na 
malalamiko mengi yalitolewa dhdi ya Mgo-
di wa Dhahabu wa North Mara na Mgodi wa 
Dhahabu wa Geita.

Ushiriki wa wananchi katika 
mchakato wa utwaaji ardhi kwa 
ajili ya uwekezaji 
Ushiriki wa wananchi katika mchakato wa utwaaji wa 
ardhi kwa ajili ya uwekezaji umeonekana kutokuwa wa 

kuridhisha. Walipoulizwa kuhusu ushiriki wao katika 
mchakato huo, ni 22% tu ya washiriki wa utafiti wal-
isema kwamba wanajamii wanashirikishwa ipasavyo 
kwenye mchakato huo wa utwaaji ardhi kwa ajili ya 
uwekezaji.

Utwaaji wa ardhi usio wa haki na fidia isiyo stahiki 
vinaweza kusababisha uvunjifu wa haki za binadamu, 
ikiwemo haki ya afya, haki ya kumiliki mali, haki ya 
kufaidika na maliasili na haki ya mazingira safi na 
salama. 

Upatikanaji wa ardhi ambayo
haijatumika katika uwekezaji
Kwa upande wa wawekezaji/makampuni, 83% ya 
makampuni hayo yalikiri kwamba hayawaruhusu 
wananchi kutumia sehemu yao ya ardhi ambayo 
hawajaitumia kwa ajili ya shughuli zao za kiuchumi. 
Wananchi pia waliulizwa kuhusiana na jambo hili, 
ambapo 57% walisema hawaruhusiwi kutumia ardhi 
hiyo, huku 31% wakidai hawana uhakikia na 12% 
wakisema wanaruhusiwa.
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SURA YA NNE:
UZINGATIAJI ULIPAJI KODI
KATIKA SEKTA YA BIASHARA

Mambo
yaliyoangaliwa
Kodi kama suala la haki za binadamu; 
Ulipaji kodi wa makampuni; Ukwepaji 
kodi; Misamaha ya kodi; Kufaidika na 
kodi na Sababu za ukwepaji kodi; na 
Uvunjifu wa haki za binadamu kufua-
tia ukwepaji kodi.

Utangulizi
Haki za binadamu zimegawanyika katika 
makundi makuu matatu: haki za kiraia 
na kisiasa; haki za kiuchumi, kijamii na 
kiutamaduni; na haki za ujumla. Haki za 
kiuchumi, kijamii na kiutamaduni zin-
alindwa kwenye Mkataba wa Kimataifa wa 
Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni 
(ICESCR) wa mwaka 1966, ambao Tanzania 
imeuridhia. Haki zinazolindwa na mkataba 
huu ni pamoja na haki ya afya, haki ya maji 
na haki ya elimu. Kwa mujibu wa mkataba 
huu wa kimataifa wa haki za binadamu, 
Serikali ina wajibu wa kutekeleza haki hizi 
kulingana na rasilimali zinazopatikana. 
Moja ya vyanzo vikuu vya mapato ya Ser-
ikali ni kodi. Hivyo basi, kutokukusanya 
kodi pamoja na ukwepaji kodi kunawe-
za kuathiri haki za kiuchumi, kijamii na 
kiutamaduni; na kwa muktadha huo kodi 
ni suala la haki za binadamu.

Nchini Tanzania kuna mfumo wa kisheria 
na kitaasisi wa kusimamia kodi. Sheria za 
kodi ni pamoja na Sheria ya Kodi ya Mapato 
na Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani. 
Kwa upande wa makampuni kuna kodi ya 
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makampuni. 

Ulipaji kodi wa makampuni na 
Ukwepaji kodi
»» Takwimu katika kipindi cha miaka 

5 iliyopita zinaonyesha kwa ulipaji 
kodi, ikiwemo kodiya makampuni, 
umekuwa ukiongezeka, isipoku-
wa kwa mwaka wa fedha 2014/15 
ambapo ukusanyaji ulishuka kwa 
asilimia 0.7.

»» Kwa upande wa makampuni, 
kumekuwa pia na ongezeko la 
kodi ya makampuni. Hata hivyo, 
isingekuwa ukwepaji kodi na mi-
sahama ya kodi, mapato ya aina 
hii ya kodi yangekuwa makubwa 
zaidi.

»» Zaidi ya nusu ya washiriki kuto-
ka uongozi wa makapuni (53%) 
walidai kwamba kodi zinazotowa 
sio za haki, huku 47% wakisema 
kwamba kodi inayotozwa ni ya 
haki.

»» Wafanyabaishara wengi wa 
sokoni (41.7%) walioshiriki kwenye 
utafiti walitaja kodi kubwa na 
uelewa mdogo kuhusu umuhimu 
wa kodi kama sababu kuu za uk-
wepaji kodi.

»» Zaidi ya 50% ya wafanyabiashara 
wa sokoni walionekana kutoona 
au kuelewa faida za ukusanyaji 
kodi.

Uvunjifu wa haki za binadamu 
kufuatia ukwepaji kodi
Ukwepaji kodi husababisha Serikali kuko-
sa mapato ya kutosha kuiwezesha kutoa 
huduma muhimu kwa wananchi, zikiwe-
mo huduma za afya, elimu na maji. Hivyo 
basi, ukwepaji kodi husababisha uvunjifu 
wa haki za msingi za binadamu (haki za 
kiuchumi, kijamii na kiutamaduni), ikiwe-
mo haki ya elimu bora, haki ya afya na haki 
ya maji safi na salama. Kwa kukwepa kodi, 
makampuni yanakwenda kinyume na ju-
kumu lao la kuheshimu haki za binadamu.
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SURA YA TANO:
UWAJIBIKAJI WA MAKAMPUNI
KWA JAMII NA JUKUMU LA MAKAMPUNI 
KUHESHIMU HAKI ZA BINADAMU

Utangulizi

Uwajibikaji wa makampuni kwa jamii; 
Uwajibikaji wa makampuni kwa jamii 
kwenye sekta ya madini; Uelewa kuhu-
su uwajibikaji wa makampuni kwa 
jamii miongoni mwa makampuni na 
wanajamii; Uwajibikaji wa makam-
puni upande wa  mazingira; Jukumu 
la makampuni kuheshimu haki za 
binadamu

Mambo
yaliyoangaliwa

Kuna tafsiri nyingi za uwajibikaji wa 
makampuni kwa jamii (CSR), ila tafsiri rahi-
si ni hali ya makampuni kuchangia katika 
maendeleo, hasa ya kiuchumi, ya jamii in-
ayoyazunguka, yakisaidia kuboresha mai-
sha ya wafanyakazi wa makampuni hayo, 
familia zao, wanajamii kwenye maeneo 
husika na jamii nzima kwa ujumla. Waji-
bu wa makampuni kwa jamii ni njia mo-
jawapo ya kuboresha mahusiano kati ya 
makampuni na jamii inayoyazunguka, na 
una faida nyingi kwa makampuni, ikiwe-
mo kuyaletea makampuni hayo sifa nzuri, 
kuongeza uwezekano wa kubakisha wa-
fanyakazi na kuyafanya makampuni hayo 
yakubalike katika jamii. Kwa mujibu wa 
Sera ya Madini ya Tanzania ya mwaka 2009, 
Serikali inatakiwa kuyataka makampuni 
kuwa na sera madhubuti ya uwajibakaji wa 
makampuni kwa jamii na kutekeleza sera 
hiyo. Hata hivyo tatizo kubwa limekuwa 
kukosekana kwa sheria ya uwajibikaji wa 
makampuni kwa jamii, kama ambavyo 
imekuwa ikilezewa katika ripoti mbalim-
bali za nyuma kuhusu biashara na haki za 
binadamu za LHRC.

27



Mwaka 2017, uwajibikaji wa makampuni 
kwa jamii kwenye sekta ya madini uliimar-
ishwa zaidi kufuatia marekebisho yaliyofa-
nywa kwenye Sheria ya Madini ya mwaka 
2010, kufanya uwajibikaji wa makampuni 
kwa jamii katika sekta hiyo kuwa ni lazi-
ma kisheria. Kwa mujibu wa marekebisho 
hayo, makampuni ya uchimbaji madini 
sasa yanatakiwa kuwa na mpango mad-
hubuti wa uwajibikaji wa makampuni kwa 
jamii ambao utapitishwa na serikali za mi-
taa kila mwaka kupitia waziri mwenye dha-
mana ya serikali za mitaa na Waziri wa Fed-
ha na Mipango. Mpango huo utazingatia 
vipaumbele katika jamii husika na lazima 
upitishwe na serikali za mitaa kulingana na 
miongozo ya serikali hizo.

Uwajibikaji wa makampuni kwa 
jamii
»» Nusu ya wanajamii walioshiriki 

kwenye utafiti (50.5%) walisema 
kwamba wanafaidika na uwekeza-
ji katika maeneo yao wanayoishi, 
huku aslimia 44.5 wakisema ha-
wanufaiki na uwekezaji huo.

»» Shughuli za uwajibikaji wa makam-
puni kwa jamii (CSR) zimejikita kati-
ka sekta za elimu, afya na maji.

»» Takribani 50% ya washiriki wa utafiti 
walionyesha kutokuridhika na shu-
ghuli za uwajibikaji wa makampuni 
kwa jamii.  Wakati wa mahojiano, 
washiriki katika baadhi ya mikoa pia 
walionyesha kutoridhishwa kwao 
na hali ya uwajibikaji wa makam-
puni kwa jamii katika maeneo yao.

»» Makampuni yaliyofanya vizuri zaidi 
kwenye upande wa uwajibikaji wa 
makampuni kwa jamii ni Kampuni 
ya Anglogold Ashanti/Mgodi wa 
Dhahabu wa Geita (GGM), Kampuni 
ya Uchimbaji wa Madani ya Acacia, 
Mgodi wa Dhahabu wa Shanta, 
Kampuni ya Asas, Mgodi wa Wil-
liamson, Kampuni ya TANWAT na 
Kampuni ya New Forest.

»» Hata hivyo, kumekuwa na masu-
ala kadhaa kuhusiana na uwaji-
bikaji wa makampuni kwa jamii, 
ambayo yanaleta changamoto. 
Masuala hayo ni pamoja na: waajiri 
kuwa huru kuamua namna ya ute-
kelezaji wa shughuli za uwekezaji 
wa makampuni kwa jamii – kitu 
ambacho kinaathiri maeneo yan-
ayohitaji vipaumbele kwenye jamii; 
uendelevu wa miradi ya uwajibikaji 
wa makampuni kwa jamii; utama-
duni wa utegemezi; michango ya 
uwajibikaji wa makampuni kwa 
jamii kutokutosheleza; malalamiko 
kuhusiana na ugawaji wa rasilimali 
za uwajibikaji wa makampuni kwa 
jamii usio wenye usawa; uwajibikaji 
wa makampuni kwa jamii kutumi-
ka kama kigezo cha kutaka kitu ku-
toka kwa wanajamii, ambapo kama 
kitu hicho kisipotolewa michango 
ya uwajibikaji huo inakatishwa; 
na makampuni kutotimiza ahadi 
zao za kuwajibika kijamii au kujik-
ita zaidi katika fumbuzi za muda 
mfupi, badala ya kuleta fumbuzi za 
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kudumu au endelevu. 

Jibu Asilimia 

Ndio 50.5

Hapana 44.5

Sijui/Sina Un-
ahkika

5

Unaridhika na shughuli za uwajibikaji wa 
makampuni kwa jamii katika eneo lako?

Uwajibikaji wa makampuni katika 
kutunza mazingira
»» Uwajibikaji wa makampuni katika 

kutunza mazingira ni sehemu ya 
uwajibikaji wa makampuni kwa 
jamii. Makampuni yana jukumu la 
kutunza mazingira na kuheshimu 
haki ya kila mtu kuishi katika 
mazingira safi na salama, kama 
inavyoainishwa katika Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 
2004. 

»» •	 Wanajamii wengi walioshiri-
ki kwenye utafiti (77%) walisema 
kwamba hawakushirikishwa katika 
zoezi la ufanyaji tathmini ya kijamii 
kabla ya uwekezaji.

»» •	 Makampuni mengi hayana 
mikakati madhubuti ya kutunza 
mazingira au hawaitekelezi. Ni 47% 

“Kuna viongozi wakiwa na njaa, wa-
natunga matatizo ili tuwachangie, 
tukikataa wanasema watatengene-
za mogogoro na sisi, sasa mimi 
sipendi kuwapa hela…. Naona bora 
ninunue kama madawati au cement 
na kuipeleka kwenye eneo husika 
directly…”
Meneja wa kampuni, Iringa

“
”
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tu ya makampuni yaliyotembelewa yalikiri kuwa na sera au mikakti ya matumizi 
endelevu ya mazingira.

»» Malalamiko ya uchafuzi wa mazingira kutokana na shughuli za viwanda yalitolewa 
katika mikoa 11 kati ya 15 iliyofikiwa. Aina ya uchafuzi wa mazingira iliyoripotiwa zaidi 
ni uchafuzi wa maji na hewa. Hata hivyo, kuna haja ya utafiti wa kisanyasi kufanyika 
ili kubaini ukweli kuhusu madai hayo ya uchafuzi wa mazingira unaotokana shu-
ghuli za viwanda na madhara yake.

»» Jukumu la makampuni kuheshimu haki za binadamu
»» Malalamiko ya ukiukwaji wa haki za binadamu yaliyotolewa wakati wa utafiti ni: 

uchafuzi wa mazingira unaotokana na shughuli za viwanda; utwaaji wa ardhi usio 
wa haki, hasa sababu ya fidia isiyo stahiki; utesaji uonafanywa na walinzi wa migo-
di au askari polisi wanaolinda migodi; mauaji yanayofanywa na walinzi wa migodi; 
na uharibifu wa mali kutokana na shughuli za uchimbaji zinazofanywa na migodi.

»» Malalamiko ya ukiukwaji wa haki za binadamu yaliripotiwa katika maeneo ya 
uchimbaji madini katika Mikoa ya Shinyanga, Geita na Mara, pamoja na Mikoa ya 
Njombe, Mwanza, Iringa, Dar es Salaam na Songwe.

»» Upatikanaji wa nafuu kufuatia ukiukwaji wa haki za binadamu ulionekana kuwa 
changamoto. Kati ya makampuni yaliyofikiwa, ni 37% tu yalikiri kuwa na mifumo 
ya utatuzi wa migogoro inayotokana na malalamiko ya wananchi kuhusu shughuli 
za makampuni hayo.

»» Walipohojiwa kuhusu mifumo ya utatuzi wa migogoro, asilimia kubwa ya wananchi 
(58.2%) walidai kwamba hawaridhishwi na mifumo hiyo. Sababu za wananchi hao 
kutoridhika na utendaji kazi wa mifumo hiyo ni pamoja na: rushwa (31.7%), ufanisi 
mdogo (21.8%) na ucheleweshaji (25.7%).

“Walinzi wanapiga sana watu wanaotumia 
hii barabara ifikapo saa 12 jioni, imewahi 
kutokea mara 2 mtu kauwawa na ni hao hao 
walinzi. Hatuna cha kufanya kwa kuwa askari 
wote wapo upande wao (mgodi), na tume-
choka kushitaki kwa kuwa hata ukishtaki 
hakuna hatua yeyote inayochukuliwa dhidi 
yao.’’ - Mwananchi, kijji cha Nyachibune - 
Mara

“
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SURA YA SITA:
UBAGUZI WA KIJINSIA NA AINA 
NYINGINE ZA UBAGUZI KATIKA SEKTA
YA BIASHARA

Mambo
yaliyoangaliwa
Hali ya wanawake katika 
sekta ya biashara; Ubaguzi 
wa kijinsia kazini na katika 
kutafuta ajira; Ubaguzi wa 
kikabila; Ajira kwa watu 
wenye ulemavu; Ubaguzi 
wa watu wanaoishi na virusi 
vya UKIMWI

Utangulizi

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania ya mwaka 1977 inakataza aina zote 
za ubaguzi, ikiwemo ubaguzi wa kijinsia, 
kikabila na hali ya ulemavu. Kwa upande 
wa kazi, Sheria ya Ajira na Mahusiano Ka-
zini ya mwaka 2004 pia inakataza uba-
guzi wa aina yoyote katika utoaji ajira na 
mahala pa kazi.

Hali ya wanawake katika sekta 
ya biashara
Wanawake wana mchango mkubwa 
katika ukuaji wa uchumi, hasa kupitia 
sekta isiyo rasmi na sekta binafsi. Kume-
kuwa na juhudi kadhaa kwa upande 
wa Serikali na sekta binafsi kuwasaidia 
wanawake katika sekta ya biashara. 
Hata hivyo, wanawake wanakumbwa 
na changamoto kadhaa, hasa katika 
sekta isiyo rasmi. Changamoto hizo ni 
pamoja na:

•	 Kutokuwa na mtaji wa kutosha;
•	 Kukosekana kwa mikopo nafuu;
•	 Kunyimwa haki ya kumiliki 

mali, hivyo kukosa dhamana ya 
mikopo; 
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•	 Uelewa mdogo kuhusu haki za wanawake;
•	 Taratibu ndefu au urasimu katika kuanzisha biashara;
•	 Sheria na kanuni kulenga zaidi makampuni makubwa na kusahau wafanyabiasha-

ra wadogo wadogo na wa kati;
•	 Mtazamo hasi kuhusu nafasi na uwezo mwanamke katika jamii;
•	 Unyanyasaji wa kijinsia, ikiwemo ukatili wa kingono unaofanywa na baadhi ya 

maafisa kwenye sekta ya biashara;
•	 Ubaguzi dhidi ya wanawake katika soko la ajira na mahala pa kazi – ikiwemo kulip-

wa ujira mdogo kuliko wanaume kwa kazi zinazofanana;
•	 Kiwango kidogo cha elimu ya ujasiriamali; na
•	 Kukosekana kwa masoko kwa ajili ya bidhaa wanazozalisha na maeneo rasmi ya 

kufanyia biashara.

Ubaguzi wa kijinsia kazini na katika kutafuta ajira 
Katika utafiti uliofanyika, mojawapo ya mambo yaliyoibuliwa ni imani potofu kwamba 
wanawake hawapaswi kufanya kazi za uchimbaji madini, kwani wanaleta mkosi. Imani 
hii iliibuliwa katika Mkoa wa Geita, ambapo ilidaiwa kwamba kama wanawake wakishiri-
ki katika uchimbaji dhahabu inaweza kupotea. Wanawake wanaofanya kazi katika sekta 
hiyo mkoani humo walilalamika kuhusiana na kubaguliwa na kubughudhiwa wakati wa 
kufanya shughuli hizo. Walielezea pia changamoto za kukosa vifaa vizuri vya uchimbaji, 
jambo linalowafanya washindwe kupiga hatua katika kazi hiyo na katika maisha yao. Hali 
hii inachangiwa na wao kukosa mtaji wa kutosha.

“Mwanamke kuipata dhahabu kwa 
kutumia vifaa vyetu ambavyo ni duni 
ni shida mpaka uishike mkononi ni 
adhabu sio dhahabu tena” 
“Wakubwa ndio wanafaidi wale 
wenye mitaji, kama umeenda kuko-
pa kwao ndie anakupangia bei na 
yeye ndio anapeleka kwenye soko la 
dhahabu” – Mwenyekiti wa GEWO-
MA, Geita 

“
”

“
”

“Tatizo lipo kwenye malipo utakuta kazi ambazo wanafanya 

wakinamama na wanaume ni sawa lakini malipo ni tofauti”

“Wanawake wanahusika kuponda mawe bila kuwa na vizuia 

vumbi ila wanaume wengi wanakuwa navyo”

“Geita kuna migodi midogo midogo mingi sana sema wana-

hamahama sana ‘kuhila’ yaani gold rush, yaani wanakimbilia 

sehemu ambayo dhahabu inapatikana kwa wingi sana, wa-

naume wanasema shimo linatema dhahabu sana, wanawake 

hawaruhusiwi kwenda wanaamini dhahabu itapotea, kwa 

ujumla wanawake hawapewi kipaumbele kwenye maeneo ya 

dhahabu ila pia wanawake wengi hawajitokezi” – Mtaalamu 

wa masuala ya ukatili wa kijinsia, NELICO 

SURA YA SITA:
UBAGUZI WA KIJINSIA NA AINA 
NYINGINE ZA UBAGUZI KATIKA SEKTA
YA BIASHARA
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Katika makampuni mengi yaliyotembele-
wa, wafanyakazi wanawake walionekana 
kuwa wachache. Wakati wa mahojiano ka-
tika maeneo ya makampuni, wafanyakazi 
wanawake walilalamika kuhusu kulipwa 
ujira mdogo kuliko wanaume pamoja na 
kufanya kazi ya aina moja. Wafanyakazi 
wanawake pia walilalamika kuhusiana na 
kubaguliwa katika kupata ajira na mahala 
pa kazi kutokana na kushika mimba, na 
kutopewa malipo ya likizo ya uzazi.

Ubaguzi wa rangi na kabila
Sheria za kazi zinazotumika nchini Tanza-
nia, ikiwemo Sheria ya Kazi na Mahusiano 
Kazini ya mwaka 2004, sambamba na 
zile za kimataifa, hususan zinazotokana 
na Shirika la Kazi Duniani (ILO), zinakata 
ubaguzi wa aina yoyote mahala pa kazi, 
ikiwemo ubaguzi wa rangi na kabila. Kati-
ka ufafiti uliofanyika, malalamiko kadhaa 
yalitolewa kuhusu aina hii ya ubaguzi. 
Ubaguzi mahala pa kazi sababu ya rangi 
au kabila ulilalamikiwa na wafanyakazi 
wengi zaidi waliofikiwa (43%), ukifuatiwa 
na ubaguzi sababu ya jinsi (27%) na uba-
guzi sababu ya ulemavu (13%). Wakati wa 
mahojiano na wafanyakazi mahala pao pa 
kazi, malalamiko ya ubaguzi wa rangi yali-
tolewa zaidi katika makampuni yanayomi-
likiwa na wawekezaji wenye asili ya Kiasia, 
hasa kutoka nchi za China na India. Wafa-
nyakazi hao walilalamika kunyanyaswa na 
kubughudhiwa na wasimamizi au mabosi 
wao wenye asili ya kigeni, huku wakipewa 
vitisho mbalimbali ikiwa wataeda kinyume 
na matakwa yao.

Katika kampuni ya China Road and 
Bridge Corporation (CRBC), wafanyaka-
zi walidai kwamba wananyanyaswa na 
mwajiri wao kwenye asili ya kichina kwa 
kulipwa ujira mdogo na kutopewa vi-
faa vya kazi, huku wakitishiwa kwa ukali 
kwamba watakomeshwa na wengine 
kutishiwa hata kuuawa, hasa wanapo-
dai nyongeza ya mishahara. Malalamiko 
kama hayo yalitolewa katika kampuni ya 
China Paper Co. Ltd, iliyopo mkoani Kili-
manjaro. Aidha, kwa upande wa kampuni 
ya China Railway Beaural Group Corpo-
ration Ltd, kulikuwa na malalamiko ya 
vitendo vya kibaguzi kwa wafanyakazi wa 
Kitanzania, ikiwemo kupigwa, kupunguz-
iwa mshahara bila maelezo ya msingi na 
kufanyishwa kazi bila mkataba.
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“Hawa wachina ukimaliza kazi 
wanasema umewatia hasara, 
ukibisha wanaanza kutupiga 
kung fu na wanatutishia kutu-
ua na wanatupiga kweli kweli 
si mchezo. Mimi hadi sasa nina 
uvimbe na maumivu makali na 
nimechukua PF3 kwa ajili ya 
matibabu” -
Mfanyakazi kampuni inayomilik-
iwa na Wachina

Hali kadhalika, mkoani Pwani katika 
kampuni iitwayo Zhong Fu International 
Company, iliripotiwa kwamba mfanyaka-
zi mmoja aliyejulikana kwa jina la Juma 
Abiud, alifanyiwa kitendo cha kikatili cha 
kufungiwa kwenye banda la mbwa na 
bosi wake mwenye asili ya kiasia, sababu 
tu alidai mazingira ya kazi yaboreshwe. 
Mfanyakazi huyo alinukuliwa akisema, “Nil-
ipiga kelele kuomba msaada lakini hakuna 
aliyejitokeza, baada ya muda yule mchina 
akaja akanichukua na kunipakia kwenye 
gari lake tukaenda kituo cha polisi cha 
Mkuranga, hawakunifikisha kituoni, alipa-
ki pembeni akaenda kuchukua PF3, polisi 
walitoa PF3 bila hata kuniona, nilipelekwa 
Muhimbili lakini baadae nikahamishwa 
kwa kuwa wachina walilalamika gharama 
za matibabu ni kubwa.”

Ajira kwa watu wenye ulemavu
Haki za watu wenye ulemavu zinalindwa 
katika mikataba mbalimbali ya haki za 
binadamu, hususani Mkataba wa Kimatai-
fa wa Haki za Watu wenye Ulemavu 
(CRPD) wa mwaka 2006, ambao Tanzania 
umeridhia. Mwaka 2010, Tanzania ilitunga 
sheria ya Watu wenye Ulemavu, ambayo 
inaendana na mkataba huo. Sheria hii 
pia inalinda haki za watu wenye ulemavu, 
ikiwemo haki ya kutobaguliwa, haki ya 
kufanya kazi, haki ya kupata ajira, haki ya 
elimu, haki ya usawa mbele ya sheria na 
haki ya afya. Mkataba wa Kimataifa wa 
Haki za Watu wenye Ulemavu unazitaka 
Serikali kuchukua hatua kadhaa ili kulin-
da haki ya watu wenye ulemavu ya kufa-
nya kazi, ikiwemo: kukataza ubaguzi wa 
watu wenye ulemavu katika masuala ya 
ajira; kulinda haki za watu wenye ulemavu 
sawa na watu wengine, ikiwemo mazin-
gira bora ya kazi na kuwalinda dhidi ya 
ukatili; kuhakikisha watu wenye ulemavu 
walioajiriwa wanaweza kufurahia haki ya 
kujiunga na vyama vya wafanyakazi sawa 
na wafanyakazi wengine; na kuweka sera 
na mikakati ya kuimarisha nafasi za ajira 
kwa watu wenye ulemavu kwenye sekta 
binafsi. Sheria hii inalenga kutekeleza Sera 
ya Taifa ya Ulemavu ya mwaka 2004 na in-
ampa mamlaka Waziri mwenye dhamana, 
kwa kushirikiana na Waziri mwenye dha-
mana ya kazi, kutunga kanuni zinazowa-
taka waajiri wenye wafanyakazi 20 na zaidi 
wanahakikisha asilimia 3 ya wafanyakazi 
ni watu wenye ulemavu. Sheria ya Ajira na 
Mahusiano Kazini ya mwaka 2004 pia in
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akataza ubaguzi katika ajira na mahala pa 
kazi, ikiwemo ubaguzi dhidi ya watu wenye 
ulemavu.

Imeripotiwa kuwa Kutengwa kwa watu 
wenye ulemavu mahali pa kazi, kwa njia 
ya ubaguzi au mazingira magumu ya kazi 
imegharimu Tanzania dola milioni 480 
kila mwaka - asilimia 3.76 ya Pato la Taifa. 
Watu wenye ulemavu mara nyingi huishi 
katika umaskini mkubwa kwa sababu ya 
changamoto ya kupata kipato cha kutosha 
kutokana na kutengwa na watu wengi. 
Asilimia 3.1% tu kupata mapato kutoka na 
kazi inayolipwa, inaonyeshwa kuwa, kaya 
zinazoongozwa na watu wenye ulemavu 
zinaongoza kwakuwa na kiwango kikubwa 
cha umaskini.

Pamoja na uwepo wa sheria na kanuni 
zinazowalinda watu wenye ulemavu bado 
watu hao wanaendelea kukumbwa na 
changamoto na ubaguzi wa aina mbalim-
bali. Baadhi ya changamoto zinazowakum-
ba watu wenye ulemavu kwennye sekta ya 
ajira ni kama ifuatavyo:
•	 Ukosefu wa elimu
•	 Kutokuwa na uelewa wa kutosha 

kuhusiana na jambo fulani
•	 Unyanyasaji
•	 Utekelezaji mdogo wa sheria zin-

azosimamia haki za watu wenye 
ulemavu

•	 Ukosefu wa miundombinu mad-
hubuti inayoweza kutumiwa na 
watu wenye ulemavu

•	 Watu wenye ulemavu kunyimwa 

nafasi za ajira hata pale ambapo 
wanaweza kupatiwa fursa hizo

Utafiti umebaini kwamba waajiri wengi ha-
wataki kuajiri watu wenye ulemavu kwa ki-
gezo kuwa hawana uwezo wa kufanya kazi 
na watachelewesha matokeo ya haraka ya 
ufanyaji kazi. Wafanyakazi wanaokumbwa 
na ulemavu wakiwa kwenye maeneo yao 
ya kazi wengi wao huachishwa kazi kwa 
kigezo kuwa uwezo wao wa kufanya kazi 
hautakuwa sambamba na mtu ambaye 
hana ulemavu. Hivyo basi, ubaguzi wa 
watu wenye ulemavu katika kupata ajira 
bado ni changamoto kubwa. Makampuni 
mengi yaliyofikiwa yalionekana kutozin-
gatia Sheria ya Watu wenye Ulemavu ya 
mwaka 2010, ambayo inataka asilimia 3% 
ya wafanyakazi walioajiriwa wawe watu 
wenye ulemavu.

Ubaguzi wa watu wanaoishi na vi-
rusi vya UKIMWI
Kundi la watu wanaoishi na virusi vya 
UKIMWI ni mojawapo ya makundi yanayo-
hitaji ulinzi na uangalizi maalumu. Watu 
hawa wamekuwa wakipata changamoto 
mbalimbali katika jamii na mahala pa 
kazi, hasa ubaguzi na unyanyapaa. Sheria 
ya Kuzuia na Kudhibiti UKIMWI ya mwa-
ka 2008 inalinda haki za watu wanaoishi 
na UKIMWI na kukataza ubaguzi na un-
yanyapaa dhidi yao. Sheria hii inasisitiza 
kwamba watu wanaoishi na virusi vya 
UKIMWI wasibaguliwe mahala pa kazi na 
katika kutafuta ajira. Kwa mujibu wa she-
ria hii, ni kosa la jinai kuwabagua na ku-
wanyanyapaa watu wanaoishi na virusi vya 
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UKIMWI, kosa ambalo linaweza kupeleka 
faini isiyopungua milioni 2 au kifungo kisi-
chozidi mwaka mmoja, au vyote. Sheria ya 
Ajira na Mahusiano Kazini ya mwaka 2004 
pia inakataza ubaguzi dhidi ya wafanyakazi 
kwa sababu ya kuwa na virusi vya UKIMWI.

Pale ambapo mfanyakazi akiweka wazi  
hali yake ya VVU / UKIMWI kwa mwajiri 
wake basi mwajiri anapaswa kumlinda 
dhidi ya ubaguzi na unyanyapaa. Kuwe-
ka mazingira ambayo hayataruhusu un-
yanyapaa na ubaguzi wa mfanyakazi an-
ayeishi na virusi vya UKIMWI kutoka kwa 
wafanyakazi wenzake. 

Ubaguzi mahala pa kazi unaweza ku-
chukua sura tofauti, kwa hivyo mwajiri 
anapaswa kuwa na uelewa mpana kuhusu 
VVU / UKIMWI ili kuweza kuwalinda wana-
oishi na VVU mahala pa kazi. Aina za uba-
guzi zinazoweza kutokea mahali pa kazi ni 
pamoja na ifuatavyo:
•	 Ubaguzi wa moja kwa moja, mfano 

mwajiri kumtendea mfanyakazi ali-
ye na VVU tofauti na wengine

•	 Ubaguzi usio wa moja kwa moja, 
mfano pale ambapo kuna vigezo 
na masharti ambayo hayamtendei 
haki mtu anayeishi na VVU.

•	 Unyanyasaji (mfano tabia  au kum-
tendea mtu mwenye VVU vitendo 
ambavyo vitamfanya asiwe na am-
ani au asiweze kuvumilia mazingira 
ya kazini.

•	 Ubaguzi unaotokana na ushirikia-
no, mfano mtu anapobaguliwa kwa 

sababu ya kushirikiana mtu am-
baye amepatikana na VVU.

Mojawapo ya makampuni yaliyotembele-
wa wakati wa utafiti ilikutwa na mkataba 
ambao unawabagua watu wenye VVU, 
ukieleza kwamba mfanyakazi atakapogun-
dulika na virusi hivyo basi ataachishwa kazi. 
Ukiacha suala hili, hakuna matukio ya uba-
guzi sababu ya hali ya VVU yaliyoripotiwa 
na kukusanywa na LHRC kwa kipindi hiki.

Aina za ubaguzi mahala pa kazi
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SURA YA SABA: 
UTENDAJI NA UFANISI WA MAMLAKA 
ZA USIMAMIZI NA UDHIBITI KATIKA 
SEKTA YA BIASHARA

Utangulizi

Mambo
yaliyoangaliwa

Wajibu wa Serikali kulinda 
haki za binadamu kupitia 
mamlaka za usimamizi 
na udhibiti; Utendaji wa 
mamlaka za usimamizi na 
udhibiti; na Uelewa kuhu-
su mamlaka za usimamizi 
na udhibiti na kazi zake

Mamlaka za usimamizi na udhibiti ni vy-
ombo maalum vilivyoanzishwa kisheria 
kwa lengo la kudhibiti na kusimamia sek-
ta mbalimbali, ikiwemo sekta ya biashara. 
Mabadilko ya kiuchumi yamepelekea usta-
wi wa biashara, hasa kwenye sekta binafsi. 
Suala hili limeongeza umuhimu wa kuwa 
na mamlaka za kusimamia sekta hiyo.

Wajibu wa Serikali kulinda haki za binada-
mu kupitia mamlaka za usimamizi na ud-
hibiti
Serikali ina wajibu wa kulinda haki za 
binadamu, ikiwemo katika sekta ya biasha-
ra. Mojawapo ya njia za kulinda haki hizo ni 
kuunda vyombo vya usimamizi na uthibiti, 
ambazo pamoja na mambo mengine kazi 
zao ni kuhakikisha makampuni yanazinga-
tia sheria na miongozo ya nchi, ikiwemo in-
ayohusiana na haki za kisheria na binada-
mu. Baadhi ya mamlaka za usimamizi na 
udhibiti ambazo zinasimamia sekta ya 
biashara ni pamoja na: Baraza la Taifa la 
Usimamizi na Hifadhi ya Mazingira (NEMC), 
Wakala wa Usalama na Afya mahala pa 
Kazi (OSHA), Shirika la Viwango Tanzania 
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(TBS), Mamlaka ya Chakula na Dawa Tan-
zania (TFDA) na Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA). 

Utendaji wa mamlaka za usimam-
izi na udhibiti
•	 Uwezo wa wa kifedha umeend-

eela kuwa changamoto kubwa 
inayoathiri ufanisi wa mamlaka za 
udhibiti katika kutekeleza maju-
kumu yao. 46% ya maafisa kutoka 
mamalaka mbalimbali za udhibiti 
katika sekta ya biashara waliofikiwa 
wakati wa utafiti walisema kwamba 
mamlaka zao hazina uwezo wa ku-
tosha wa kutekeleza shughuli zao.

•	 Upungufu wa maafisa wenye ujuzi 
wa kutosha ulitajwa kama tatizo 
kubwa zaidi linalokwamisha ute-
kelezaji wa kazi kikamilifu na kwa 
ufanisi (38%).

•	 Changamoto zinazozikabili mam-
laka za usimamizi na udhibiti ni 
pamoja na: bajeti isiyotosheleza; 
upungufu wa rasilimali watu/wa-
fanyakazi wenye ujuzi; kuingiliwa 
kisiasa; uelewa mdogo kuhusu 
mamlaka za usimamizi na udhibiti 
na kazi zake; na baadhi ya mamlaka 
kutofikika kirahisi.

•	 Kuhusu mfumo wa kisheria, maafi-
sa wengi wa mamlaka za usimamizi 
na udhibiti (76%) walidai kwamba 
mfumo uliopo wa kisheria unaji-
tosheleza, huku asilimia 16% waki-
onyesha kutoridhishwa na mfumo 
huo. Hivyo basi, inaonekana tatizo 

kubwa sio sheria, bali utekelezaji wa 
sheria na kanuni.

Uelewa kuhusu mamlaka za usi-
mamizi na udhibiti na kazi zake
Utafiti wa biashara na haki za binadamu 
umeonesha kwamba bado wanajamii na 
wafanyakazi wengi wana uelewa mdogo 
kuhusu mamlaka za usimamizi na udhibiti 
na kazi zake. Walipoulizwa kuhusu mam-
laka za usimamizi na udhibit, 84% ya wa-
najamii walisema kwamba hawazifahamu 
– jambo linaloashiria kwamba mamlaka 
hizo hazijajenga ukaribu wa kutosha na 
jamii. Pia, 85% ya wanajamii walidai kwam-
ba hawajui kazi za mamlaka za usimamizi 
na udhibiti.

Kwa upande wa wafanyakazi, ni 28% tu 
walidai kuzijua mamlaka za usimamizi na 
udhibiti katika sekta ya biashara, huku 72% 
wakidai kutokuzijua. Hivyo basi, wengi wao 
walikiri kutojua kazi za mamlaka hizo. Mi-
ongoni mwa wale waliodai kuzijua mam-
laka hizo, 68% waliweza kutaja mamlaka 
moja tu, hasa OSHA.
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Mwelekeo chanya: NEMC na OSHA
Kwa upande mwingine, mamlaka za usi-
mamizi na udhibiti za NEMC na OSHA zim-
eonyesha mwelekeo chanya. Kwa mfano, 
mwezi Juni 2019, NEMC ilitangaza kwamba 
inatarajia kuajiri wafanyakazi wa muda ili 
kusaidia kufanya ukaguzi katka miradi na 
viwanda mbalimbali nchi nzima. Mwezi wa 
Agosti 2019, OSHA ilitangaza kwamba ime-
fanikiwa kuongeza idadi ya mahala  pa kazi 
paliposajiliwa na kuongeza ukaguzi.
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SURA YA NANE:
MAZINGIRA YA BIASHARA NA ULINZI 
WA WALAJI NA WATUMIAJI WA 
BIDHAA NA HUDUMA

Mazingira ya Biashara
•	 Mazingira ya biashara ni suala am-

balo limejitokeza na kujadiliwa kwa 
kiasi kikubwa katika kipindi cha 
mwaka wa 2018/19. Kwa mfano, 
mwezi Juni 2019, Mheshimiwa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, John P. Magufuli, aliongelea 
changamoto mbalimbali zinazo-
athiri mazingira ya biashara nchini 
Tanzania, ikiwemo mzigo wa kodi 
na rushwa miongoni mwa maafisa 
wa mamlaka za usimamizi na ud-
hibiti katika sekta ya biashara.

•	 Kwa ujumla, utafiti umeonyesha 
kwamba masuala yanayoathiri 
mazingira ya biashara nchini Tan-
zania ni pamoja na: taratibu za kiut-
awala ambazo ni ngumu kufuata 
na ndefu; mzigo wa kodi; kutoweza 
kupata mikopo yenye riba nafuu; 
kutokuwepo mikakati madhubuti 
ya kuwasaidia wafanyabiashara 
wadogo na wa kati; bidhaa feki na 
zilizo chini ya kiwango; urasimu na

rushwa; na usimamizi na udhibiti uliopitili-
za wa sekta ya biashara.

Ulinzi wa walaji
•	 Ripoti ya mwaka 2017 iliyotolewa 

na Shirikisho la Viwanda Tanzania 
(CTI), inaonyesha kwamba kwa Afri-
ka ya Mashariki, nchi za Tanzania na 
Kenya zimeathirika zaidi na uingiz-
waji wa bidhaa feki na zilizo chini ya 
kiwango sababu ya jiografia yake. 
Nchini Tanzania, bidhaa hizi zin-
aingia zaidi kupitia mikoa ya Dar es 
Salaam, Aruha, Mwanza na Mbeya, 
huku 80% zikipitia bandari ya Dar es 
Salaam, pamoja na Tanga, Mbeya 
na Zanzibar. Kwa mujibu wa ripoti 
hiyo, 80% ya watu waliohojiwa wal-
idai kwamba bidhaa hizo zinaathiri 
afya zao kama walaji ama wa-
tumiaji. Katika utafiti uliofanywa na 
LHRC, wanajamii waliulizwa kama 
wana tabia ya kukagua bidhaa kab-
la ya kuzinunua, na 55.3% walidai 
huwa wanafanya hivyo, huku 30.7% 
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wakidai huwa hawakagui na 14.1% 
wakisema hawakumbuki ama ha-
wana uhakika.

•	 Matokeo ya utafiti yanaonesha 
kwamba wanajamii wengi hawa-
toi taarifa kwa mamlaka husika 
kuhusu bidhaa feki na zilizo chini 
ya kiwango. Karibia 50% ya wana-
nchi walioshiriki kwenye utafiti na 
ambao walikumbana na bidhaa 
hizo walisema hawakuchukua hat-
ua yoyote.

•	 Hivyo, bidhaa feki na zilizo chini ya 
kiwango bado ni changamoto kub-
wa nchini Tanzania, zikichangia up-
otevu wa mapato kupitia kodi.

•	 Wanajamii walioshiriki kwenye 
utafiti ambao walidai kukumbana 
na bidhaa feki au zilizo chini ya ki-
wango, pia waliulizwa kuhusu utoa-
ji taarifa kuhusu bidhaa feki na zilizo 
chini ya kiwango. Ni 5% tu walisema 
walitoa taarifa kwa mamlaka husi-
ka, which 44% wakisema hawaku-
fanya chochote.

•	 Sababu za kushamiri kwa bidhaa 
feki na zilizo chini ya kiwango ni 
pamoja na: bajeti finyu inayotolewa 
kwa mamlaka zinazosimama na 
kudhibiti bidhaa; usimamizi mbovu 
na rushwa; utekelezaji usioridhisha 
wa sheria; ukosefu wa uratibu mzu-
ri katika usimamizi na ukaguzi; na 
kushindwa kudhibiti baadhi ya mi-
paka na nchi za jirani.

•	 Katika kipindi hiki, mamlaka inayo-
husika na usimamizi wa chakula na 

dawa, TFDA, pamoja na mamlaka 
inayosimamia viwango, TBS, zilika-
mata bidhaa mbalimbali feki. Kwa 
mfano, mwezi Julai 2018, Ofisi ya 
TFDA Kanda ya Magharibi ilitanga-
za kwamba imekamata na kuteke-
teza vyakula na madawa vilivyoin-
gizwa toka nje vyenye thamani ya 
Shillingi milioni 15 mkoani Katavi. 
Pia, mwezi Agosti 2018, TBS ilika-
mata vifaa mbalimbali vya umeme 
jijini Dar es Salaam, ambavyo vil-
ionekana kuwa feki au viko chini ya 
kiwango.

•	 Sababu za kushamiri kwa bidhaa 
feki na zilizo chini ya kiwango ni 
pamoja na: bajeti finyu inayotolewa 
kwa mamlaka zinazosimama na 
kudhibiti bidhaa; usimamizi mbovu 
na rushwa; utekelezaji usioridhisha 
wa sheria; ukosefu wa uratibu mzu-
ri katika usimamizi na ukaguzi; na 
kushindwa kudhibiti baadhi ya mi-
paka na nchi za jirani.

•	 Katika kipindi hiki, mamlaka inayo-
husika na usimamizi wa chakula na 
dawa, TFDA, pamoja na mamlaka 
inayosimamia viwango, TBS, zilika-
mata bidhaa mbalimbali feki. Kwa 
mfano, mwezi Julai 2018, Ofisi ya 
TFDA Kanda ya Magharibi ilitanga-
za kwamba imekamata na kuteke-
teza vyakula na madawa vilivyoin-
gizwa toka nje vyenye thamani ya 
Shillingi milioni 15 mkoani Katavi. 
Pia, mwezi Agosti 2018, TBS ilika-
mata vifaa mbalimbali vya umeme 
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jijini Dar es Salaam, ambavyo vil-
ionekana kuwa feki au viko chini ya 
kiwango.

Masuala yanayoleta
changamoto huduma ya 
usafiri
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SURA YA TISA:
MAPENDEKEZO MUHIMU

Uzingatiaji wa sheria na viwango 
vya kazi katika sekta ya biashara
•	 Serikali, kupitia Wizara ya Kazi, Ajira 

na Maendeleo ya Vijana, kuhakiki-
sha sheria za kazi zinatekelezwa ili 
makampuni yaheshimu sheria za 
kazi na haki za binadamu katika 
sekta ya biashara.

•	 Asasi za kiraia na Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala Bora kutoa 
mafunzo kuhusu haki za kazi na 
haki za binadamu kwa wafanyaka-
zi na waajiri katika kukuza haki za 
wafanyakazi na haki za binadamu 
kwenye sekta ya biashara. Hii ni kwa 
sababu utafiti umeonyesha uelewa 
wa haki za wafanyakazi na haki za 
binadamu bado ni mdogo sana.

•	 Serikali na Mhimili wa Mahakama 
kuongeza upatikanaji wa nafuu ka-
tika sekta ya biashara, ikiwemo kwa 
kuimarisha taasisi muhimu kama 
Tume ya Usuluhishi na Maaamuzi 
(CMA).

•	 Wizara ya Kazi, Ajira na Maendeleo 
ya Vijana, ihakikishe Waraka wa Ser-

ikali kuhusu Mishahara unapitiwa 
kila baada ya miaka mitatu kama 
inavyotakiwa kisheria na kufanyiwa 
marekebisho ili kuhakikisha haki ya 
ujira stahiki na haki ya kuishi katika 
hali inayofaa zinazingatiwa, ikizin-
gatiwa kwamba gharama za mai-
sha zimeongekeza.

•	 Vyombo vya habari, ikiwemo redio 
za jamii, kuingalia kwa jicho la kari-
bu sekta ya biashara kuhakikisha 
haki za kazi na haki za binadamu 
kwa ujumla zinaheshimiwa pamo-
ja na kuibua masuala au matukio 
ya haki hizo. Vyombo hivi pia vitoe 
elimu kuhusu haki za wafanyaka-
zi na haki za binadamu kwa wa-
najamii, sambamba na kuripotia 
matukio mbalimbali yanayohusi-
ana na haki za wafanyakazi.

•	 Wafanyakazi kufanya juhudi ya kuz-
ijua haki na wajibu wao pamoja na 
kujua haki na wajibu wa waajiri ili 
kuweza kujitetea na kutafuta nafuu 
pale ambapo haki hizo zimevunjwa.

•	 Vyama vya wafanyakazi visimamie 
na kutetea ipasavyo maslahi ya wa-
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fanyakazi wanachama, ili kurudisha 
imani ya wanachama kwenye vya-
ma hivyo.

•	 Waajiri wazingatie na kuheshimu 
viwango mbalimbali muhimu vya 
kazi, ikiwemo kutoa ujira stahiki na 
kwa wakati, kuruhusu wafanyakazi 
kujiunga na vyma vya wafanyakazi 
bila vikwazo vyovyote, kuwapatia 
wafanyakazi mikataba, kuwaapatia 
wafanyakazi nakala za mikataba, 
kutoa likizo sambamba na malipo 
stahiki, na kuhakikisha mazingira 
bora a kufanyia kazi.

Utwaaji wa ardhi kwa ajili ya 
uwekezaji
•	 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi na Wizara ya 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, 
kuhakikisha wanajamii wanashiriki 
kikamilifu katika mchakato wa ut-
waaji ardhi kwa ajili ya uwekezaji, 
ikiwemo kuwa na ufahamu kuhu-
su sheria na kuwa na taarifa sahihi 
kuhusu uwekezaji unaotaka kufan-
yika ili kufanya maamuzi sahihi.

•	 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, kuhakiksha 
sheria za ardhi, hususani sheria 
inayohusu utwaaji wa ardhi, zina-
fanyiwa marekebisho kuweka uko-
mo wa ardhi inayoweza kutwaliwa 
kwa ajili ya uwekezaji ili kuondoa 
tatizo la ardhi kubwa inayochuku-
liwa kwa ajili ya uwekezaji na ku-
tumika sehemu ndogo. Hatua hiyo 

itasaidia kupunguza tatizo la ardhi 
na migogoro ya ardhi baina ya wa-
nanchi.

•	 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi ishirikiane 
kwa karibu na Wizara ya Katiba na 
Sheria pamoja na Mhimili wa Ma-
hakama kushughulikia migogoro 
ya ardhi kati ya wanajamii na 
wawekezaji.

•	 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi kuhakiki-
sha utwaaji wa ardhi kwa ajili ya 
uwekezaji ni wa haki na fidia stahiki 
inatolewa kwa wananchi na kwa 
wakati.

•	 Asasi za kiraia na Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala Bora kutoa 
elimu kuhusu sheria na haki za 
ardhi kwa wanajamii/wanakijiji ili 
kukuza uelewa wao na kuwaweze-
sha washiriki kikamilifu katika 
mchakato wa utwaaji ardhi kwa ajili 
ya uwekezaji.

•	 Wawekezaji waheshimu sheria za 
ardhi, mazingira na uwekezaji na 
wahakikishe wananchi wanashirik-
ishwa kikamilifu katika zoezi la ut-
waaji ardhi kwa ajili ya uwekezaji 
na wanalipwa stahiki zao kwa haki 
na wakati.
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Uzingatiaji ulipaji kodi katika
sekta ya biashara
•	 Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), 

kuendelea kuyafuatilia makampuni 
na kuhakikisha yanalipa kodi ya 
makampuni kwa mujibu wa sheria, 
hasa yale ya kwenye sekta ya ma-
dini – ambayo yameonekana kuwa 
yanakwepa zaidi kodi.

•	 Serikali kupunguza misamaha ya 
kodi ambayo inasababisha upotevu 
mkubwa wa mapato, ikiwemo.

•	 Makampuni yalipe kodi kama seh-
emu ya utekelezaji wa jukumu lao 
la kuheshimu haki za binadamu na 
kuwajibika kwa jamii, na kuacha vi-
tendo vya ukwepaji kodi.

•	 Wananchi wawe mstari wa mbele 
kulipa kodi, kwani ni muhimu sana 
kwa maendeleo ya taifa.

•	 Tume ya Haki za Binadamu, kwa 
kushirikiana na Mamlaka ya Mapa-
to Tanzania (TRA) na asasi za kiraia, 
itoe elimu ya umuhimu wa kodi ka-
tika muktadha wa haki za binada-
mu, hususan haki za kiuchumi na 
kijamii.

Uwajibikaji wa makampuni kwa 
jamii na jukumu la makampuni 
kuheshimu haki za binadamu
•	 Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 

Sheria, kutengeneza sheria ya uwa-
jibikaji wa makampuni kwa jamii ili 
kuendana na marekebisho ya She-
ria ya Madini na kufanya uwajiba-

kaji huo kuwa lazima kisheria kwa 
makampuni yote.

•	 Wizara ya Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais – Muungano na Mazingi-
ra, Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania (TIC) na Mam-
laka ya Usimamizi wa Uhifadhi wa 
Mazingira (NEMC)  kuhakikisha 
tathmini za athari kwa mazingi-
ra na jamii zinafanyika kabla ya 
uwekezaji ili kulinda maslahi ya wa-
najamii husika, kama inavyotakiwa 
chini ya Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira ya mwaka 2004.

•	 Makampuni yahakikishe hayaathiri 
haki za binadamu katika kufanya 
shughuli zake na pale shughuli 
hizo zinapoathiri au kukiuka haki za 
binadamu basi kutoa nafuu stahiki.

•	 Makampuni, hasa yanayojishu-
ghulisha na shuguli za uchimbaji 
madini, kutofanya vitendo vya uk-
iukwaji wa haki za binadamu kwa 
kuwatesa, kuwapiga ama kuwaua 
watu wanaoingia maeneo ambao 
kampuni hizo zinafanyia shughuli 
zake.

Ubaguzi wa kijinsia na aina 
nyingine za ubaguzi katika sekta 
ya biashara
•	 Wizara ya Kazi, Ajira na Maendeleo 

ya Vijana, kuhakikisha watu wenye 
ulemavu, wanawake na watu wa-
naoishi na virusi vya UKIMWI ha-
wafanyiwi ubaguzi wa aina yoyote 
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katika mahala pa kazi, ikiwemo 
pale wanapofanya maombi ya kazi. 
Hili linaweza kufanyika kupitia usi-
mamizi wa utekelezaji madhubuti 
wa sheria na sera za jinsia na afya.

•	 Maafisa maendeleo ya jamii na 
wadau wengine, ikiwemo asasi za 
kiraia, kuhakikisha kwamba haki 
za kijinsia na kutobaguliwa zinaz-
ingatiwa na kuingizwa katika mi-
pango na shughuli mbalimbali za 
makampuni.

Mamlaka za usimamizi na udhibiti 
•	 Serikali, kupitia wizara ya Kazi, Ajira 

na Maendeleo ya Vijana, kuimarisha 
mamlaka muhimu za usimamizi na 
udhibiti katika sekta ya biashara, ili 
kuboresha utendaji kazi wa mam-
laka hizo, hasa ukaguzi na ufuatil-
iaji wa makampuni na biashara 
nyingine. Hili linaweza kufanyika 
kupitia kuongeza bajeti za mamla-
ka hizo na kuzijengea uwezo.

•	 Mamlaka za usimamizi na udhibiti 
kuongeza juhudi za kueneza uele-
wa kwa jamii kuhusu mamlaka na 
kazi zao ili waweze kuzifikia kwa 
urahisi.

•	 Serikali,  kupitia wizara ya Kazi, Ajira 
na Maendeleo ya Vijana na Wizara 
ya Viwanda na Biashara, kuhaki-
kisha mamlaka za usimamizi na 
udhibiti katika sekta ya biashara 
zinafanya kazi kwa kushirikiana 
na kuzuia muingiliano wa kazi na 
mgongano wa maslahi. Hii itasaidia 

kuboresha utendaji na kuongeza 
ufanisi wa mamlaka hizo.

•	 Wadau wengine, kama vile serika-
li za mitaa, wanajamii na asasi za 
kiraia kuzisaidia mamlaka za usi-
mamizi na udhibiti katika kuhaki-
kisha makampuni yanazingatia 
sheria na viwango husika, ikiwemo 
kutoa taarifa kwa mamlaka hizo 
pale wanapobaini ukiukwaji wa 
sheria na viwango hivyo.
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