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SHUKURANI

Tunatoa shukurani kwa wanasheria wetu na 
wale wa kujitolea katika uandaaji wa vijarida 

hivi. Pia tunawashukuru kwa dhati wale wote 
walioshiriki kwenye kukirejea kijitabu hiki ili 
kuandaa toleo hili la tatu hususan Wakili Harold 
Sungusia, Wakili Fulgence Massawe, Wakili 
Jeremiah Mtobesya, Bw. Rodrick Maro na Bw. 
Evans Sichalwe, pamoja na wafanyakazi wote wa 
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.
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UTAMBULISHO WA KITUO CHA SHERIA 
NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 
ni shirika binafsi la kujitolea na la hiari 
ambalo si la kisiasa wala kibiashara. Kituo 
kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa 
sheria za Tanzania mnamo Septemba, 1995.  
Kabla ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo 
cha Sheria  na  Haki  za  Binadamu  kilikuwa  
ni  mradi  wa  haki  za  binadamu  wa  Mfuko  
wa Kuendeleza  Elimu  ya  Sheria  Tanzania  
(TANLET).  Makao makuu ya Kituo ni Dar es 
Salaam na Arusha kuna ofisi ndogo.

MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
tamani jamii yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo  cha  Sheria  na  Haki  za  Binadamu  ni  
shirika  lisilo  la  kiserikali  wala  kibiashara 
linalojibidisha  kukuza  uwezo  wa  jamii ili  
iweze kukuza, kuendeleza  na  kulinda haki  za 
binadamu na utawala bora nchini Tanzania.
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LENGO KUU

Lengo kuu  la Kituo cha Sheria  na  Haki za 
Binadamu ni  kukuza  uelewa wa  sheria na 
haki  za  binadamu  kwa  jamii  kwa  ujumla  
na  hasa  wale wanajamii  ambao  kwa sababu 
moja au nyingine wameachwa nyuma.  Uelewa 
utakuzwa kwa njia ya elimu ya uraia na msaada 
wa sheria.

DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
azma ya kusaidia jamii ya watanzania kuwa 

na  uwezo  wa  kufahamu  sheria  za  nchi  pamoja  
na  kufahamu haki  zao  ili  kuzilinda  na  kuzitetea  
pamoja  na  kuheshimu  haki  za  wengine  ili  
hatimaye  tuwe  na  jamii  yenye  utamaduni wa 
kuheshimu haki za binadamu pamoja na nchi 
inayoheshimu utawala wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia  wa kawaida si rahisi 
kuzifahamu  sheria  zetu zote,  na hata baadhi  tu  
ya  sheria  zinazomgusa  kutokana  na  mfumo  tulio  
nao,  ambao  hautoi  nafasi kwa watu wote kujua 
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sheria. Hali hii inasababisha watu wengi kujikuta 
katika  matatizo  ya  kisheria  ambayo  yangeweza  
kuepukika  kama  angejua  sheria.  Ndio  maana  
basi Kituo  kimeamua  kutoa  machapisho  haya na 
mengine, kwa lengo  la  kutoa  msaada wa kisheria 
kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo mafupi 
na ya msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu 
msomaji uweze kupata ufumbuzi au maelekezo ya 
tatizo linalokusibu.  Ni lengo letu  kuwa,  katika  
vijitabu  hivi  tunatoa  usaidizi  wa  moja  kwa  
moja  kwako  wewe  pale utakapokuwa  na  tatizo  
au  mmoja  wa  ndugu  au  jamaa  zako  wanapopata  
matatizo  ya namna hii.

Tunachokuomba  ni  wewe kusoma kwa  makini;  
na  pale  suala  lako linapokwenda  mbali zaidi  ya  
maelezo  haya,  basi  utafute  msaada wa  kisheria  
au  uende  kwa  mwanasheria aliye karibu na wewe 
ili aweze kukusaidia. Tunaamini utapata usaidizi 
huu kiurahisi zaidi na maelezo yaliyomo humu 
yatakusaidia kwa karibu. Umalizapo, tafadhali 
umsaidie na mwenzako kupata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
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1.0 MADHUMUNI 

Katika kitini hiki tunaangalia muundo wa 
mahakama katika Tanzania ili kumsaidia mtu 

yeyote aweze kutambua mamlaka mbalimbali za 
mahakama au baraza ambalo anaweza kwenda 
ili kupata utatuzi au nafuu juu ya suala ambalo 
linamtatiza.

2.0 NINI MAANA YA MAHAKAMA?
Mahakama ni chombo katika mfumo wa utawala 
wa dola ambacho ni moja kati ya mihimili mitatu 
ya dola, mingine ikiwa ni Serikali na Bunge.  
Mahakama inayo wajibu wakutoa tafsiri ya sheria 
za nchi. 

Dola kama ilivyoainishwa hapo juu ina mihimili 
mitatu na kazi zake ni kama ifuatavyo:-

Bunge – kutunga sheria na kuisimamia i. 
serikali;
Mahakama – Kutoa fasiri za sheria za nchi; naii. 
Serikali  – Kusimamia na kutekeleza sheria iii. 
pamoja na kutunga na kusimamia sera.

Vyombo hivi vitatu vikifanya kazi kwa uhuru, 
lakini kwa mipaka ya kiutendaji na kuheshimu 
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shughuli za kila kimojawapo, bila kuingiliana, 
ndio huleta utawala wa sheria katika nchi husika.

3.0 CHIMBUKO LA MAHAKAMA
Kama ilivyo kwa Bunge na Serikali, Mahakama pia 
inachimbuko lake katika Katiba.  Katiba ndio sheria 
mama katika nchi zote duniani na katika nchi yetu 
pia.

KATIBA YA JAMHURI YA MUUNGANO 
WA TANZANIA YA MWAKA 1977, ndiyo 
iliyoanzisha mamlaka mbalimbali za dola kwa 
ibara zifuatazo:-
- Serikali (ibara ya 34);
- Mahakama (ibara ya 107 A);
- Bunge la Jamhuri ya Muungano (Ibara ya 62).

Kwa hiyo mahakama au idara ya mahakama 
inaundwa na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977, na kupewa majukumu 
ya kutoa haki inapokuwa inasuluhisha na 
kuamua maswali mbalimbali iliyopewa mamlaka 
kuyashughulikia.
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4.0 AINA ZA MAHAKAMA 
Kuna aina zifuatazo za mahakama katika nchi yetu:

Mahakama zinazoanzishwa moja kwa moja (i) na 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania: 

Mahakama ya Rufaa ya Jamhuri ya t�
Muungano wa Tanzania;
Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano t�
wa Tanzania;
Mahakama Kuu ya Zanzibar; nat�
Mahakama Maalum ya Katiba ya t�
Jamhuri ya Muungano.

Mahakama zinazoanzishwa na sheria ya (ii) 
Mahakama za Mahakimu ya 1984:

Mahakama za Hakimu Mkazi;t�
Mahakama za Wilaya; nat�
Mahakama za Mwanzo.t�

Mahakama Maalum zinazoanzishwa na (iii) 
Sheria maalum kushughulikia masuala 
maalum:

Mahakama ya Kazi; t�
Mahakama ya Watoto;t�
Mahakama Kuu ya Biashara;t�
Mahakama Kuu ya Ardhi. n.kt�
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Hivyo basi, Katiba na Sheria nyingine zinapounda 
Mahakama au Mabaraza huzipa au kuyapa 
mabaraza hayo nguvu za kushughulikia mambo 
kama yalivyoainishwa bayana katika Katiba au 
sheria husika.  Katika kutekeleza nguvu au mamlaka 
hayo, mahakama hazina budi kuhakikisha kwamba 
zinatenda yale tu na katika mipaka ile tu ambayo 
sheria itatamka.  

Kwa hiyo iwapo mahakama itaamua jambo nje 
ya mipaka ya mamlaka iliyopewa basi maamuzi 
yake yatakuwa ni batili kwani itakuwa sio kazi 
iliyoelekezwa kutenda. Kwa hiyo kabla ya kuangalia 
ni mamlaka au uwezo gani mahakama mbali mbali 
zinapewa, kwanza tuangalie muundo wa idara ya 
mahakama Tanzania, kutoka juu kwenda chini.  
Muundo wa Idara ya Mahakama Tanzania kwa 
kuchora jedwali ni kama ifuatavyo:
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Kwa kutazama jedwali hili basi, huku tukiweka 
msisitizo katika Tanzania Bara, unaweza kusema 
muundo wa Idara ya Mahakama nchini ni:

4.1 Mahakama ya Rufaa ya Jamhuri ya Muungano 

- Mahakama hii ndiyo yenye mmalaka ya 
mwisho katika kutoa haki na tafsiri ya sheria 
na ambayo ikishatamka hakuna mahakama ya 
chini yake tena inayoweza kupinga au kwenda 
kinyume na maamuzi hayo, na ni mahakama 
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ya kumbukumbu.1  Mkuu wa mahakama hii 
ni Jaji Mkuu wa Tanzania ambaye ndie mkuu 
wa idara ya mahakama ikijumuisha mahakama 
ya Rufaa na Mahakama zote zilizo chini yake. 
Watu wanaoketi na kuamua mashauri katika 
mahakama hii huitwa Majaji wa Mahakama ya 
Rufaa. 

- Sheria zinazoainisha nguvu, uwezo, mamlaka 
na mwenendo wa mahakama hii ni;

- Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
1977 

- Sheria ya Mahakama ya Rufaa ya 1979
- Kanuni za Mahakama ya Rufaa, 2009

4.2 Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania  (Ikijumuisha Mahakama 
Divisheni ya Biashara, Mahakama Kuu 
Divisheni ya Kazi na Mahakama Kuu 
Divisheni ya Ardhi)

Mahakama hii pia inaanzishwa na Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na ndio 
1 Tukisema mahakama ya kumbukumbu tunamaanisha kwamba 

maamuzi yanayotolewa na mahakama hiyo yanaweza kutumika 
kama sheria au mwongozo kwa mahakama za chini pale ambapo 
zitakuwa zikitoa maamuzi juu ya suala fulani ambalo lilishawahi 
kutolewa uamuzi na mahakama ya kumbukumbu. 
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Mahakama ya chini kutoka Mahakama ya Rufani.  
Kiutendaji Mahakama Kuu ndio Mahakama ya juu 
kwa Mahakama zote za chini yake katika utendaji 
wa kila siku na ni mahakama ya kumbukumbu.  
Mahakama hii huongozwa na Jaji Kiongozi akikaa 
pamoja na Majaji wengine. Mamlaka ya Mahakama 
Kuu ni pamoja na kupokea rufaa kutoka mahakama 
za chini yake, kusikiliza mashauri ya madai na kesi 
za jinai ambazo imepatiwa uwezo wa kuzisikiliza 
kisheria, kutoa tafsiri ya sheria.

4.3 Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mahakama hii inaanzishwa na Sheria ya 
Mahakama za Mahakimu ya 1984. Sheria hii 
inatamka kwamba Jaji Mkuu anaweza kutangaza 
kuundwa kwa Mahakama ya Hakimu Mkazi aidha 
katika eneo fulani la kijiografia au kwa sababu ya 
masuala fulani maalumu. Kwa kawaida Mahakama 
ya Hakimu Mkazi huonekana kama ni “Mahakama 
ya Mkoa.” Tafsiri hii ni potofu, hatuna mahakama 
ya mkoa Tanzania bali tunamahakama ya Hakimu 
mkazi. Nguvu za mahakama hii zinapatikana 
katika sheria zifuatazo,
- Sheria ya Mahakama za Mahakimu, 1984
- Sheria ya Mwenendo wa mashauri ya Daawa, 
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1966
- Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai 1985 

na nyinginezo.

4.4 Mahakama za Wilaya 

Sheria za Mahakama za Mahakimu inaanzisha pia 
mahakama za wilaya ambapo katika kila wilaya 
kunatakiwa kuwepo na mahakama ya wilaya 
itakayokaliwa na hakimu wa wilaya. Hakimu wa 
wilaya ana mamlaka ya kusikiliza kesi zote za jinai 
ambapo mahakama imepewa mamlaka kusikiliza. 
Hata hivyo hakimu huyo hana mamlaka juu ya 
mashauri ya madai kama hana elimu ya kiwango 
cha shahada mpaka pale tu anapoteuliwa na 
Jaji Mkuu kuwa Hakimu mwenye mamlaka ya 
kusikiliza mashauri ya madai.

4.5 Mahakama ya Mwanzo

Sheria ya Mahakama za Mahakimu ya mwaka 
1984, inaanzisha kwenye kila wilaya mahakama 
ya mwanzo ambayo huwa na mamlaka katika 
eneo la wilaya ilimoanzishwa. Mahakama hii 
huanzishwa kutokana na ukubwa wa eneo katika 
wilaya. Katika utendaji aghalabu kila tarafa lazima 
iwe na mahakama ya mwanzo. Mahakama ya 
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mwanzo hufanya kazi ikisaidiana na wazee wa 
baraza wasiopungua 2.  Lugha inayotumika katika 
mahakama hii ni Kiswahili na mamlaka yake ya 
awali ni kusikiliza mashauri ya daawa na jinai, 
yanayohusu sheria za kimila na sheria za Kiislamu.  
Pia Mahakama za Mwanzo husikiliza mashauri 
yote ya mirathi yanayohusisha sheria za kimila.

Mahakama ya mwanzo ni mahakama ya chini 
kabisa katika muundo wa mahakama na ndio 
mahakama ambayo jamii inaifikia kwa urahisi.  
Mamlaka ya mahakama hii katika jinai na madai si 
makubwa lakini inasaidia jamii kufikia mfumo wa 
sheria katika mambo yaliyo ya msingi.

5.0 Uwezo/Mamlaka ya Mahakama

- Mamlaka katika masuala ya jinai;
- Mamlaka katika masuala ya madai.
Uwezo au mamlaka ya mahakama huainishwa 
katika sheria iliyotungwa na Bunge au Baraza 
la Wawakilishi.  Katika misingi hii basi ndio 
tumeweza kupata aina nyingi za mamlaka kama 
zinavyotamkwa na sheria mbalimbali.
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6.0 Aina za Mamlaka/Uwezo
Kuna aina mbalimbali za mamlaka, ambazo 
mahakama hupewa na sheria zinazoanzisha 
mahakama hizo kwakuzingatia;

Kiwango cha thamani ya mali/malipo t�
inayodaiwa katika shauri husika;
Aina ya tatizo kama ndoa, mikataba n.k.t�
Eneo linalohusika; t�
Uzoefu na utaalamu wa mahakimu kama t�
stashahada, cheti au shahada ya sheria.

Baadhi ya mamlaka hayo ni kama ifuatavyo:
Mamlaka ya kieneo hutolewa ili mahakama 
kushughulikia masuala ambayo yamo ndani ya 
eneo ambamo mahakama hiyo imeanzishwa, kwa 
mfano kama kosa la jinai limetokea kwenye wilaya 
ya Tarime, Tanzania basi suala hilo litapelekwa 
katika mahakama ya mwanzo katika wilaya hiyo, 
kwa kuwa hapo ndipo shauri hilo lilipotokea.  Vivyo 
hivyo suala hilo linashughulikiwa na mahakama ya 
wilaya basi litapelekwa ama kwenye mahakama ya 
wilaya hiyo au kwa mahakama ya hakimu mkazi, 
kama wilaya hiyo ina hakimu mkazi.
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KUMBUKA: Mahakama kuu ya Jamhuri 
ya Muungano haina mpaka wa kieneo katika 
Tanzania bali inapokea mashauri kutoka 
popote nchini Tanzania.

6.1 Mamlaka ya Kiwango cha Thamani

Hii ni mamlaka ambayo kama mahakama 
zinashughulikia kesi ya madai kuna mipaka katika 
viwango vya pesa ambazo mahakama inaweza 
kushughulikia, kwa mfano- mahakama ya mwanzo, 
inaweza kushughulikia madai ya shilingi milioni 
tatu (3,000,000/=) kwa mali inayohamishika na 
shilingi milioni tano kwa mali isiyohamishika 
(5,000,000/=) ila haina kikomo katika mashauri ya 
mirathi ya kiislamu na kimila.

Mahakama ya Wilaya na mahakama ya Hakimu 
Mkazi inashughulikia daawa isiyozidi shilingi 
milioni mia moja (100,000,000/-) kwa mali 
inayohamishika na shilingi milioni mia moja hamsini 
(150,000,000/=) kwa mali isiyohamishika.

6.2 Mamlaka ya Awali
Hii ni mamlaka ya mahakimu ya kusikiliza shauri 
kwa mara ya kwanza. Hii ina maana kuwa suala 
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hilo likipelekwa kwenye mahakama ya juu bila 
kupitia pale katika mahakama hii basi shauri 
hilo aidha hutupwa au hurudishwa likasikilizwe 
kwanza kwenye mahakama yenye mamlaka 
ya awali ya kusikiliza shauri hilo. Mathalan, 
mahakama ya mwanzo ina mamlaka ya awali 
kushughulikia mambo yote ya sheria za mila na 
sheria ya Kiislamu. Kila shauri linalohusu mambo 
hayo likipelekwa mahakama ya Wilaya kabla 
ya kupitia mahakama ya mwanzo litatupiliwa 
mbali au litarejeshwa likasikilizwe mahakama ya 
mwanzo.

6.3 Mamlaka Pekee
Mamlaka haya hupewa kwa mahakama fulani pekee 
kusikiliza masuala fulani na inapopewa mamlaka 
hii hakuna mahakama nyingine inayoweza 
kusikiliza isipokuwa tu kama inasikiliza kupitia 
mamlaka hii mara nyingi hupewa kwa mabaraza 
maalum au vyombo fulani kama kwenye sheria ya 
usalama kazini, sheria ya kazi, sheria ya kiasili, 
sheria ya uhujumu uchumi n.k

6.4 Mamlaka ya Rufaa
Kila sheria inapotoa mamlaka kwa mahakama 
kusikiliza suala fulani hutoa haki na maelekezo 
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iwapo wahusika wasiporidhika watapeleka wapi 
malalamiko yao ya kutoridhika katika maamuzi 
hayo ya mahakama au mabaraza.

6.5 Mamlaka ya Mapitio
Mahakama ya juu hupewa mamlaka ya kupitia 
maamuzi ya mahakama za chini kuona kama 
ziliamua katika misingi ya haki na mipaka ya 
sheria.

6.6 Mamlaka ya Usimamizi

Mahakama za juu katika kila ngazi hupewa 
mamlaka ya usimamizi na utendaji katika 
mahakama zilizochini ya mamlaka zao.

6.7 Mamlaka ya Mlingano

Haya ni mamlaka ya aina moja yanayotolewa kwa 
mahakama zaidi ya moja. Mathalani mahakama 
ya Wilaya na mahakama ya Hakimu Mkazi zote 
zinauwezo sawa katika masuala ya jinai.

6.8 Mamlaka ya Ziada

Wakati fulani hakimu mkazi anaweza kupewa 
mamlaka ya ziada kusikiliza mashauri ambayo 
vinginevyo husikilizwa na mahakama kuu tu. 
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Maamuzi ya hakimu huyo yatachukuliwa kuwa ni 
maamuzi ya mahakama kuu, baada ya kuidhinishwa 
na mahakama kuu.

Baada ya kuelewa mamlaka mbalimbali za 
mahakama, tuzingatie pia sheria mbalimbali 
zinazotoa mamlaka hayo. Baadhi ya sheria hizo 
ni:-

Sheria ya Mahakama za Mahakimu 1984;i. 

Sheria ya Mahakama ya Rufaa 1979;ii. 

Sheria ya Mwenendo wa mashauri ya daawa, iii. 
1966;

Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai, iv. 
1985;

Sheria ya Kanuni za Adhabu, Sura ya 16;v. 

Sheria ya Uhujumu Uchumi, 1984;vi. 

Sheria ya Ushahidi, 1967;vii. 

Sheria ya Makosa ya Kujamiiana, 1998;viii. 

Sheria ya Ndoa, 1971;ix. 

Sheria ya Ardhi Na. 4/5 ya 1999;x. 

Sheria ya Mahakama ya Kazi;xi. 
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Sheria ya Juu ya Hali ya Watu, GN 219/63 xii. 
GN 276/63;

Sheria ya Mabaraza ya Kata 1985, n.k.xiii. 
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7.0 HITIMISHO

Katika kitini hiki tumeweza kujifunza mambo 
mbalimbali kama vile maana ya mahakama, 
chimbuko la mahakama, aina za mahakama, 
Mahakama ya Rufaa ya Tanzania, Mahakama Kuu 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mahakama 
ya Hakimu Mkazi, Mahakama ya Wilaya na 
Mahakama ya Mwanzo. Pia tumeweza kuona kuwa 
kuna mahakama maalumu ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ambayo inakaa tu pale 
kunapotokea tatizo kuhusu tafsiri ya Katiba juu ya 
jambo linalohusu Muungano.

Pia zingatia kuna mabaraza maalum ya mashauri 
ya Ardhi ambayo mahakama za kawaida hazina 
mamlaka na mashauri hayo isipokuwa Mahakama 
Kuu na Mahakama ya Rufaa. Pia kuna baraza la 
usuluhishi na uamuzi la masuala ya ajira.

Ndugu msomaji, ni matumaini yetu kuwa kijarida 
hiki kimekupa ufahamu wa kutosha juu ya mfumo 
mzima wa mahakama. Hii itakusaidia wewe 
binafsi, pia kushauri wengine wapeleke wapi 
mashauri yao/yako ili haki iweze kutendeka.


