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Taarifa kwa Umma: Matukio ya Ukiukwaji wa Haki za Kiraia
na Kisiasa

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) kimeendelea na ufuatiliaji wa haki za binadamu
kwa lengo la kuhakikisha misingi ya haki za binadamu na misingi ya kidemokrasia inazingatiwa
nchini Tanzania. Kwa kipindi cha hivi karibuni Kituo kimebaini ukiukwaji wa haki za binadamu
na misingi ya kidemokrasia hususani Haki za Kiraia na Kisiasa kinyume na ilivyoidhinishwa
katika Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na Kisiasa wa 1966 na Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania 1977. Mchakato wa kidemokrasia

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kimefuatilia kwa karibu taratibu za awalj katika uchaguzi
mdogo wa madiwani uliopangwa kufanyika katika kata 77 sambamba na uchaguzi wa ubunge
katika jimbo la Buyungu mkoani Kigoma. Katika kipindi cha hivi karibuni, Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu kimeshuhudia kuwepo kwa matukio mbalimbali yanayoathiri haki za
binadamu hususani mchakato wa kidemokrasia kwa wananchi kushiriki katika uchaguzi ulio
huru na haki kama inavyoainishwa katika Mikataba ya Kimataifa, Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, 1977 na Sheria mbalimbali za nchi. Kituo kimebaini ukiukwaji wa
Ibara ya 25 ya Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na Kisiasa na Kiraia wa 1966 pamoja
na Ibara ya 5 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977 inayoweka haki ya ushiriki
wa shughuli za kisasa kwa kuainisha haki ya kupiga kura.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) kimepata taarifa za kitendo cha wananchi
kujichukulia sheria mikononi kilichojitokeza katika Kata ya Tunduma, Halmashauri ya Wilaya
ya Mji wa Tunduma ambapo wananchi walichoma moto nyumba ya mgombea aliyehama kutoka
Chama cha Demokrasia na Maendeleao (CHADEMA) na kujiunga na Chama Cha Mapinduzi
(CCM). Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinakemea kitendo hicho ambacho ni kinymecha
sheria kwani kila mtu ana haki ya kuchagua kujiunga na chama chochote bila kujali hisia za
wengine, hata hivyo kitendo cha kutishia maisha yake ni tishio kwa haki ya msingi ya kuishi.

Kwa upande mwingine kumekuwepo na hali ya sintofahamu miongoni mwa wananchi katika
kata zipatazo 30 ambapo wananchi wamepokwa haki yao ya ushiriki katika uchaguzi mdogo
baada ya baadhi ya wagombea hususani wa vyama vya upinzani kuenguliwa katika mchakato wa
uteuzi wa wagombea kwa sababu mbalimbali zikiwemo tuhuma za kutokidhi vigezo vya kiufundi
kisheria kama kutokujua kusoma na kuandika pamoja na vigezo vya kutokua raia.

Kwa mujibu wa Ibara ya 13(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977,
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“Ni marufuku kwa mtu yoyote kubaguliwa na mtu au mamlaka yoyote inayotekeleza madaraka
yake chini ya sheria yoyote au katika utekelezaji wa kazi au shughuli yoyote ya mamlaka ya
nchi.”’ Hivyo, kuenguliwa kwa idadi kubwa ya wagombea hususani wa vyama vya upinzani ni
kiashiria cha ukiukwaji wa Ibara ya 13(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
1977.

Ikumbukwe kwamba, nchi yetu ni nchi ya kidemokrasia na inayofuata misingi ya mfumo wa
vyama vingi tangu mwaka 1992, Sheria ya Vyama vya Siasa imeweka mfumo wa vyama vingi ni
vyema usawa ukazingatiwa pasipo ubaguzi wa aina yoyote ile ili kuweka mazingira ya uchaguzi
kuwa huru na yenye uwazi.

Hali ya Haki za Kiraia na Kkisiasa

Pamoja na matukio ya ukiukwaji wa misingi ya kidemokrasia, Kituo kimebaini mienendo
inayopelekea uvunjifu wa haki za binadamu hususani haki ya mtuhumiwa kupata dhamana. Kwa
mujibu wa ibara 13(6)b ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977 pamoja na
maamuzi ya Mahakama ya Rufani ya Tanzania katika shauri la madai ya Rufaa Na. 65 ya 2016
ikimhusisha Mwanasheria Mkuu wa Serikali dhidi ya Jeremia Mtobesya, dhamana kwa
mtuhumiwa ni haki ya kikatiba na matakwa ya misingi ya haki za binadamu. Pia ikumbukwe pia
katiba yetu inatoa haki ya dhamana ya kutokuwa na hatia. Ibara ya 13(6)(b) inasema

Ni marufuku kwa mtu anayeshtakiwa kwa kosa la jinai kutendewa kama mtu mwenye kosa hilo
mpaka itakapothibitika kuwa anayo hatia ya kutenda kosa hilo. Kitendo cha kukataza watu
kuwekewa dhamana kwa makosa yanayowakabili mahakamani na sawa wa kuwahesabia hatia

tayari.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kimeshtushwa na mfululizo wa vitendo na kauli
zinazotolewa na viongozi wa Serikali zinazokiuka Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
1977 pamoja na sheria mbalimbali za nchi. Kupitia barua ya Tarehe 16 Julai, 2018 kutoka Ofisi
ya Mkurugenzi wa Mji wa Tunduma, Songwe yenye Kumb: TTC/01/89/49 kwenda kwa
watendaji wa kata wote kuzuia watendaji kutotoa barua za kuwawekea dhamana wanaokabiliwa
na mashauri polisi na mahakamani, agizo hilo linakinza haki za binadamu.

Pia Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinapinga vikali Kauli ya Mh. Kangi Lugola Waziri
wa Mambo ya Ndani ya Nchi aliyoitoa mnamo Julai 21, 2018 katika mkutano wake na waandishi
wa habari kwa askari wa usalama barabarani kutomfikisha mshtakiwa Mahakamani kwa kosa la
usalama barabarani atakayesababisha ajali kwa ubovu wa gari bila kumlaza mtu huyo mahabusu.
Ni wazi kuwa, kauli hii inakiuka miongozo ya kikatiba inayoweka misingi ya dhamana pamoja
na dhana ya kutokuwa na hatia mpaka pale itakapothibitika ( Presumption of Innocence) kama
ilivyoainishwa katika ibara 13 (6) (b) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977.

Kitendo hiki kinaweka mazingira magumu kwa mtuhumiwa kufikia haki ya kupata dhamana
kama haki yake ya kikatiba kwa mujibu wa Ibara ya 13 (6) (b) cha Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania 1977, na kupelekea kucheleweshwa kwa haki au kukosa kabisa haki ya
dhamana kwani haki iliyocheleweshwa ni haki iliyonyimwa. Pia sheria ya mwenendo wa makosa
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ya jinai (Criminal Proceduire Act) sura ya 20 ya sheria za Tanzania imeweka bayana taratibu za
kuchukua dhidi ya watu wanatuhumiwa kwa makosa mbalimbali. Kwenda kinyume na utaratibu
wa kisheria ni kupuuza utawala wa sheria na pia inaweza kuadhri shauri lote la jinai kama litafika
mahakamani maana mtuhumiwa anaweza akawa ametenda kosa kweli lakini mahakama
ikamwachia huku kwa vile taratibu za kisheria hazikufuatwa toka mwanzoni. Kituo hakitosita
kumfikisha kiongozi yoyote Mahakamani atakaetoa maagizo yanayokiuka misingi ya Mikataba
ya kimataifa inayolinda haki za binadamu, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977
pamoja na sheria za nchi.

Kufuatia hali hiyo, Kituo cha Sheia na haki za Binadamu kinaisihi Tume ya Taifa ya Uchaguzi
kuzingatia isingi a kidemokrasia na kutenda haki katika kusimamia chaguzi nchini.

Mwisho, Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinatoa rai kwa Mamlaka za Serikali pamoja na
wananchi kwa ujumla kuheshimu misingi ya kikatiba pamoja na kisheria katika kutekeleza
majukumu yake.

Imetolewa Julai.23, 2018 na,
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Bi. Anna ﬁcnga (Walkili)
MkKkurugenzi Mtendaji
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