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Changamoto na mapendekezo kwa watun-
ga sera

Imebainika kuwa, mfumo wa elimu bado 
hauruhusu ufikiaji sawa kwa watoto wenye 
ulemavu kama watoto wengine. Katika tas-
nia ya elimu, changamoto zinazopatikana 
kwa Watoto hawa ni pamoja na; uhaba wa 
waalimu wenye uzoefu katika elimu kwa 
watu wenye mahitaji maalum, uhaba wa 
vifaa vya kujifunzia; kutokuwa na majengo 
ya shule rafiki kwa mfano ukosefu wa mi-
teremko kwaajili ya viti vya magurugumu, 
mwanga wa kutosha kwenye madarasa, 
vyoo kwaajili ya watu wenye ulemavu, nafa-
si za kutosha kwaajili ya mizunguko ya vifaa 
na wasaidizi wao, pamoja na mitazamo au 
maoni hasi kutoka kwa watu wengine ka-
tika jamii na wenzao wa shule. Serikali ina-
paswa kuweka mfumo sahihi wa utekelezaji 
wa sera ili kuwezesha ufikiaji wa elimu kwa 
watoto wenye ulemavu.

Watoto wenye ulemavu wana haki ya kufurahia 
haki ya kupata elimu kama watoto wengine. 
Tanzania pia imesaini na kuridhia maazimio 
tofauti ya kimataifa ambayo hutoa usawa kati-
ka elimu kama; Mkataba wa Umoja wa Mataifa 
juu ya Haki za Watu wenye Ulemavu, (2006) na 
Mkataba wa Haki za Mtoto, (1989). Pia mwaka 
1994, Tanzania iliridhia Taarifa ya Salamanca 
juu ya elimu maalum ambayo ilisisitiza hitaji 
la kutoa elimu ya msingi kwa Watoto wenye 
mahitaji maalum.

Mnamo mwaka 2004 Tanzania ilitoa Sera ya 
Kitaifa ya huduma kwa watu wenye ulemavu, 
2004 inayotoa wazi upatikanaji wa elimu 
ya msingi kwa watoto wote na wale wenye 
ulemavu watapewa kipaumbele na kutunga 
Sheria ya Watu wenye Ulemavu namba 9 ya 
mwaka 2010 ambayo inaainisha juu ya haki ya 
elimu kwa Watoto wenye ulemavu Pamoja na 
Mkakati wa Kitaifa wa elimu jumuishi mwaka 
2017.

Licha ya kuwa na sera, sheria na mikakati 
mbalimbali inayojumuisha juhudi kubwa za 
serikali za kuongeza fursa kwa watoto wenye 
ulemavu kupata elimu, bado watoto wengi 
wenye ulemavu hawapati haki hiyo ya elimu 
kama ipasavyo. Hivyo serikali bado inawajibu 
wa kutii makubaliano ya kimataifa iliyoridhia 
katika kufikia haki ya elimu.

Baadhi ya sababu zinazuia upatikanaji wa 
elimu kwa watoto wenye ulemavu ni pamo-
ja na:

1.	 Bajeti finyu kushindwa kukidhi mahitaji 
ya kielimu kwa Watoto wenye ulemavu. 

2.	 Utekelezaji duni wa sheria na sera zin-
azowahusu watu wenye ulemavu husu-
sani katika masuala ya elimu kwa Wato-
to wenye ulemavu

Uhaba wa vifaa 
vya kujifunzia 
na ufikiwaji wa 
maeneo ya ku-
jifunzia (um-
bali au majen-
go yasiyorafiki) 
na mitaala hai-
jumuishi ma-
hitaji ya wale-
mavu. Ripoti 
ya Mkaguzi 
Mkuu wa seri-
kali ya mwaka 
2016/2017 il-
ionesha uhaba 
wa madarasa 
ya kusomea 
katika shule za 
msingi kuwa 

85% na shule za sekondari kuwa 52% kwa 
mwaka 2017 vilevile utafiti wa Haki Elimu 
wa Aprili 2009 umebaini kuwa, 95% ya ma-
jengo ya shule hayazingatii mahitaji ya 
wanafunzi wenye ulemavu. LHRC, Ripo-
ti ya Haki za Binadamu Tanzania, 2019 
imeendelea kuonesha upungufu wa vyoo 
na madarasa katika sehemu mbalimbali 
za nchi hususani lake zone region ambapo 
pia ni sehemu zenye idadi kubwa ya watu-
wenye ulemavu.

Utangulizi
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3.	 Kukosekana kwa wataalam kama vile 
waalimu kwaajili ya watu wenye ma-
hitaji maalum. LHRC, Ripoti ya Haki za 
Binadamu Tanzania, 2019 imeainisha 
kuwa Kigoma mpaka Mei, 2019 zaidi 
ya Watoto 3000 wenye ulemavu hawa-
jaweza kufikia haki yao ya elimu kwa 
sababu ya ukosefu wa walimu wenye 
utaalamu katika elimu maalamu. Pia 
ripoti ya Uwezo iliyotolewa na Twaweza 
kwa mwaka 2019 imebainisha kuwa 13% 
tu ya waalimu walioshiriki katika utafiti 
huo wamefanyiwa mafunzo katika ku-
fundisha watu wenye mahitaji maalum.

4.	 Tathmini duni na ukosefu wa takwimu 
sahihi za watoto na wanafunzi wenye 
ulemavu nchini. Hili linapunguza kasi ya 
mapambano dhidi ya ukosefu wa haki 
ya elimu kwa Watoto wenye ulemavu 
kwakua mipango mingi huzalishwa nje 
ya taarifa na takwimu sahihi na hivyo 
haijitoshelezi inapokuja kwenye ute-
kelezaji

5.	 Udhaifu katika kusambaza na kutoa 
elimu na uhamasishaji juu ya sheria na 
sera zilizopo na kufanya watu wenye 
ulemavu kutokujua na kushindwa ku-
dai haki zao na mara nyingi serikali hu-
liachia jukumu hili asasi za kiraia pekee.

6.	 Ukosefu wa dhamira ya kisiasa ambapo 
wengi walio kwenye nafasi za maamuzi 
bado wanakosa kutoa kipaumbele 
kwenye masuala ya watu wenye 
ulemavu.

Kukosekana kwa elimu kwa watoto 
wenye ulemavu husababisha kuongeze-

ka kwa viwango vya kutojua kusoma na 
kuandika kati ya watu wenye ulemavu 
ambao baadaye hujikuta wakiwa kati-
ka nafasi za kutengwa kwani hawawezi 
kupata ajira au kujiendeleza kifedha. 
Hivyo kuunda sehemu ya familia masi-
kini na pia wana uwezekano mkubwa 
wa kukuza watoto masikini.

Kuongezeka kwa umaskini katika fa-
milia au jamii hupunguza pato la kitaifa 
kwa nchi.

1.	 Sera ya kitaifa ya Mafunzo ya mwaka 
2014 (National Education and Training 
Policy, 2014) inapaswa kupitiwa upya na 
kujumuisha ufafanuzi, aina na haki za 
mahitaji maalum.

2.	 Kuunda miongozo ya utekelezaji wa 
sera kuelezea jinsi mahitaji ya elimu 
kwa watoto walemavu yanapaswa ku-
tolewa.

3.	 Kanuni ya 7 (b) ya Kanuni za Elimu (Ku-
fukuza na Kutengwa kwa Wanafunzi 
kutoka Shule), 2002 (Regulation 7 (b) of 
the Education (Expulsion and Exclusion 
of Pupils from Schools) Regulations of 
2002) zinapaswa kufafanuliwa ili kuepu-
sha kuacha nafasi ya ubaguzi juu ya up-
atikanaji wa elimu kwa wanafunzi walio 
na matatizo ya afya ya mwili au kiakili.

4.	 Serikali inapaswa kufanya kazi katika 
ushirikiano kati ya wizara mbalimbali, 
Asasi za kiraia, na taasisi za sekta bin-
afsi zinazounga mkono haki ya kupata 
elimu.

5.	 Kuwezesha shule kwa kufadhili na 
kutenga rasilimali muhimu kwa ku-
endesha elimu ya mahitaji maalum.

6.	 Kubuni mitaala, njia za ufundishaji na 
tathmini zinazolingana na mahita-
ji tofauti ya wanafunzi wenye mahitaji 
maalum.

7.	 Kuongeza uwekezaji wake katika elimu 
ya watoto wenye ulemavu.

MADHARA YAKE

NINI KIFANYIKE? 
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