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Sheria ya watu wenye ulemavu namba 
10 ya mwaka 2009 inatoa haki ya watu 
wenye ulemavu kufikia na kupata hudu-
ma zote za jamii na kupata msaada stahi-
ki kama vile wasomaji, wakalimani, lugha 
za alama na wasindikizaji.

1.	 Ulemavu ni nini?

Ni hali inayotokana na dosari mwilini 
au/na akilini ambayo inasababisha mtu 
kushindwa kutenda mambo ambayo 
kwa kawaida angetegemewa kuyaweza 
na hivyo kumletea mtu huyo kizuizi kati-
ka utekelezaji wa majukumu yake katika 
jamii.

2.	 Mtu mwenye ulemavu ni nani?

Ni mtu ambaye mategemeo yake ya 
kupata, kumudu na kujiendeleza katika 
kazi yamepungua kwa kiasi kikubwa ku-
tokana na ulemavu unaotambulika mwil-
ini, akilini na/au mfumo wa mitazamo wa 
jamii dhidi ya mtu huyo.

Sheria inaondoa vizuizi vinavyowapata 
watu wenye ulemavu katika hali ya kui-
shi na kujitegemea kama wanavyotaka. 
Vizuizi vinakatazwa;

•	 Kwenye miundombinu hususani 
majengo ili kuwezesha ufikikaji 
kirahisi kwa watu wenye ulemavu;

•	 Kwenye huduma zote na mae-
neo ya umma na kwamba zitawe-
ka viwango vya ufikikaji kwa watu 
wenye ulemavu;

•	 Kwenye upatikanaji habari na 
mawasiliano pia katika huduma za 
kielektroni.

3.	 Ufikiaji ni nini?

Ni ruhusa, njia au uwezo wa kupatikana. 
Katika maana pana, ufikiaji pia hujumui-
sha uwezo wa watu wenye ulemavu kupa-
ta mazingira, mifumo ya usafiri, habari na 
mawasiliano, teknolojia ya habari, vifaa na 
huduma nyinginezo za umma bila vikwa-
zo.

4.	 Je kuna umuhimu gani wa kuon-
doa vizuizi kwa watu wenye 
ulemavu?

•	 Kuleta usawa katika upatikanaji 
na utumiaji wa miundombinu na 
huduma mbalimbali

•	 Kuwawezesha kujitegemea na ku-
mudu kutembea wanavyotaka 

•	 Kutunza afya na usalama wa watu 
wenye ulemavu

•	 Kutengeneza na kuendeleza faraja 
kwa watu wenye ulemavu

5.	 Ni mifano gani ya kuzingatia ili 
kuwezesha ufikiwaji au upatika-
naji wa miundombinu na huduma 
kwa watu wenye ulemavu?

•	 Maegesho ya magari yaliyokaribu 
na milango ya kuuingilia

•	 Kuondoa vikwazo katika njia za 
kupita (mashimo, mawe, majani)

•	 Kusogeza huduma za jamii karibu 
na maeneo wanayoishi watu wenye 
ulwmavu

•	 Kuweka alama za watu wenye 
ulemavu barabani

•	 Kutengeneza miteremko hususan 
kwa ajili ya viti vya magurudumu

•	 Kuruhusu mwanga wa kutosha ka-
tika maeneo yote (mwanga wa jua 
na taa) 

•	 Taarifa za dharura kutolewa katika 
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lugha inayoeleweka kwa makundi 
yote yenye ulemavu

•	 Vitendea kazi viwe kwenye urefu 
unaofikika  

•	 madawati ya taarifa yanayofikika ki-
urahisi

•	 ngazi ambazo ni salama na rahisi 
kutumia kibinafsi

•	 kupunguza umbali wa usafiri/
kutembea ili vitengo mbalimbali 
katika jengo moja

•	 nafasi za kutosha katika majengo 
kuwezesha mizunguko ya watu 
wenye ulemavu na vifaa au wasaid-
izi wao (binadamu/wanyama)

•	 nafasi maalum zitengengwe kwa 
ajili ya kukaa au kupumzikia watu 
wenye ulemavu

6.	 Ni nini changamoto ya utekelezaji 
wa sheria na sera kuhusu ufikiwa-
ji na upatikanaji wa miundombinu 
na huduma za jamii kwa watu 
wenye ulemavu? 

•	 Ukosefu wa mafunzo kwa watu 
wenye ulemavu juu ya mazin-
gira wezeshi, vifaa vya usaid-
izi, mifumo ya usafiri, habari na 
mawasiliano

•	 Ufatiliaji dhaifu wa utekelezaji 
wa miongozi inayohusu upatika-
naji wa huduma na ufikiwaji wa 
miundombinu

•	 Ukosefu wa wataalamu wa kuto-
sha wenye uzoefu na sifa za ki-
ufundi kuhusu masuala ya watu 
wenye ulemavu

•	 Elimu duni ndani ya jamii inayo-
letwa na mitazamo tofauti juu ya 
watu wenye ulemavu

•	 Ukosefu wa tafiti zinazojitoshele-
za kwa ajili ya kupanga mikakati 
juu ya masuala ya watu wenye 
ulemavu

•	 Ukosefu wa sera na mikakati ju-
muishi

•	 Utekelezaji kuonekana kama gh-
ali hususan katika taasisi binafsi

•	 Ukosefu wa mafunzo ya kutosha 
kwa wafanyakazi katika taasisi za 
umma na  wale wanaotoa hudu-
ma kwa jamii

7.	 Je ni nini wajibu wa nchi katika 
kuhakikisha kwamba vizuizi hivyo 
vinaondolewa?

•	 Kuendeleza, kueneza na kufuatilia 
utekelezaji wa viwango na miongo-
zo kuhusu upatikanaji wa huduma 
kwa ajili umma;

•	 Kuhakikisha kuwa huduma za ta-
asisi zote binafsi zinawafikia watu 
wenye ulemavu; 

•	 Kutoa mafunzo kwa wadau juu ya 
matatizo ya watu wenye ulemavu 
katika upatikanaji wa huduma

•	 Kuweka sehemu zinazohudumia 
umma alama kwa maandishi ya 
Nukta Nundu na kwa njia nyingine 
zinazosomeka na kueleweka kirahi-
si; 

•	 Kutoa visaidizi halisi na wasaidizi 
(waongozaji, wasomaji na wakali-
mani) ili kuwawezesha watu wenye 
ulemavu kuyafikia na kuyatumia 
majengo na huduma nyingine za 
umma;

•	 Kutoa aina nyingine za usaidizi 
ili kuhakikisha kuwa watu wenye 
ulemavu wanapata habari/taarifa; 

•	 Kuhamasisha upatikanaji wa aina 
mpya za teknolojia na mifumo ya 
habari na mawasiliano kwa watu 
wenye ulemavu 

•	 Kuendeleza, kuzalishaji na kusam-
baza teknolojia na mifumo ya 
habari na mawasiliano ili zipatikane 
kwa gharama nafuu.	
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8.	 Je ni nini wajibu wa jamii katika 
kuhakikisha kwamba vizuizi hivyo 
vinaondolewa?

•	 Kuwaheshimu watu wenye ulemavu 
kimaumbile na kiakili kama watu 
wengine;

•	 Kuwasaidia kushiriki na kujumuish-
wa katika shughuli mbalimbali 
kwenye jamii zao;

•	 Kutokuwabagua watu wenye 
ulemavu;

•	 Kupigana dhidi ya Imani potofu na 
chuki kuhusu watu wenye ulemavu;

•	 Kutoa uangalizi, kuwasaidia na ku-
watunza watu wenye ulemavu;

9.	 Ni nini LHRC inafanya?

•	 Kutoa elimu na mafunzo kwa 
jamii ili waweze kutambua na 
kutetea haki za watu wenye 
ulemavu

•	 Kutoa msaada wa kisheria 
katika masuala yanayohu-
su uvunjifu wa haki za watu 
wenye ulemavu

•	 Kushawishi serikali kutunga 
na kurekebisha sheria zinazo-
hatarisha haki za watu wenye 
ulemavu

10.	Wito

•	 Mtu mwenye ulemavu ni 
sawa kama mtu mwingine 
yeyote na anastahili kufura-
hia haki zake katika usawa na 
ubora uleule kama mtu asiye 
na ulemavu.




