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    KUHUSU KITUO CHA    
     SHERIA NA HAKI ZA 
      BINADAMU (LHRC)

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) ni shirika binafsi, 
huru,  la  hiari,  lisilo  la  kiserikali,  lisilofungamana  na  chama 
chochote  cha  kisiasa  na  lisilotengeneza  faida  kwa  ajili ya 
kugawana, ambalo linalenga kufikia jamii yenye haki na usawa. 
LHRC ina lengo la kuwawezesha Watanzania kukuza, kuimarisha 
na  kulinda  haki  za  binadamu  na  utawala  bora  nchini.  Lengo 
kubwa la LHRC ni kujenga ufahamu wa sheria na haki za 
binadamu miongoni mwa umma na hasa watu ambao wapo 
kwenye hatari kubwa ya kunyimwa haki zao za msingi, kutoa 
elimu ya sheria na uraia, kufanya utetezi unaohusisha pia msaada 
wa  kisheria,  utafiti  na  ufuatiliaji  wa  haki  za  binadamu.  LHRC 
ilianzishwa mwaka 1995 na inafanya kazi Tanzania Bara.



Ongezeko kubwa la matukio ya ukatili dhidi ya watoto

Waziri wa Mambo ya Ndani kuamrisha polisi kutoa dhamana 
kwa watuhumiwa siku za  mwisho wa juma na kutoa onyo 
dhidi ya askari wanaowabimbikia watu kesi

Muswada wa Kanuni zenye utata za Maudhui ya Mtandaoni 
kupitishwa na kusainiwa kuwa sheria

Serikali kuanzisha madawati ya jinsia katika shule za 
msingi na sekondari kama sehemu ya kukuza utoaji taarifa 
na kupambana na ukatili dhidi ya watoto 

Maafisa wa Mgodi wa North Mara kutuhumiwa kutoa 
rushwa kwa watendaji wa Serikali  na kufikishwa 
mahakamani 

Kuletwa kwa Muswada wenye utata wa Marekebisho ya 
Sheria ya Vyama vya Siasa ya mwaka 1992

Taarifa kuhusu matukio ya ukatili wa kingono dhidi ya 
watoto unaofanywa na watoto wenzao mashuleni

Viongozi wa ngazi za juu serikalini kukemea matumizi 
mabaya ya mamlaka ya wakuu wa mikoa na wilaya ya 
kukamata na kuwaweka kuzuizini watu 

Tanzania kushuka katika viwango vya uhuru wa vyombo vya 
habari duniani

Mhimili wa Mahakama kuchukua hatua mbalimbali 
kuboresha upatikanaji haki na kupambana na ukatili dhidi 
ya watoto
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Uhaba mkubwa wa madarasa kwa wanafunzi 
wanaomaliza Darasa la Saba na kufaulu kuingia elimu 
ya sekondari

Kutekwa kwa mfanyabiashara mkubwa jijini Dar es 
Salaam, kukileta wasiwasi kuhusu hali ya usalama wa 
mtu Tanzania Bara

Kushamiri kwa mauaji ya wazee katika mikoa ya Tabora, 
Songwe, Kagera na Rukwa

Kuuwawa kwa mwanafunzi wa Chuo cha Taifa cha 
Usafirishaji, Akwelina Akwilini, wakati wa maandamano 
ya chama cha siasa jijini Dar es Salaam

Wadau wa kitaifa na kimataifa waonyesha wasiwasi 
kuhusu kushuka kwa ulinzi wa haki za binadamu 
nchini Tanzania

Wasiwasi kuhusiana na gharama za chaguzi ndogo za 
marudio kufuatia hamahama katika vyama vya siasa 
nchini Tanzania

Marekebisho ya Sheria ya Mamlaka ya Rufaa, Sura ya 
141, ambayo yanazitaka mahakama kutofungwa kupita 
kiasi na masharti ya kiufundi katika kutoa maamuzi 
katika kesi au mashauri ya madai au jinai, ili kuhakikisha 
haki inatendeka

Kushamiri kwa matukio ya madereva bodaboda 
kutekwa na kuuwawa

Kutungwa kwa Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha ya 
Mwaka 2018

Kutungwa kwa Marekebisho ya Kanuni za Sheria ya 
Mashirika yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2018

Kuletwa na kuondolewa kwa muda kwa kikokotoo 
kipya   cha   malipo   ya   pensheni   ya   wastaafu
 
Kutungwa kwa Kanuni za Utoaji wa Msaada wa Kisheria 
za mwaka 2018

Matukio Makubwa yaliyogusa 
Ulinzi wa Haki za Binadamu 
kwa mwaka 2018

i



Haki 5 zilizovunjwa 
zaidi mwaka 2018

1.	 Uhuru dhidi ya Ukatili	   
Ukatili wa kingono dhidi ya watoto; 
Ukatili wa kimwili dhidi ya watoto; 
Ukatili wa kiuchumi dhidi ya wanawake; 
Ukatili dhidi ya wazee; na
Ukatili wa kimwili na kisaikolojia dhidi ya 
wanawake

2.            Haki ya Kuishi
Kujichukulia sheria mkononi; 
mauaji yanayotokana na imani za kishirikina;
mauaji ya wazee 
mauaji yanayofanywa na maafisa wa vyombo vya dola; 

3.             Uhuru wa Kujieleza	
Kuminywa kwa uhuru wa kujieleza 
Kutokana na kuwepo kwa sheria zenye 
Vifungu kandamizi; unyanyasaji na 
Upigaji wa wanahabari

4.            Haki ya Kuwa Huru na Salama
Ukamataji na uwekaji watu kiuzini 
Kinyume na sheria; matukio ya utekaji; 
Mauaji (mfano ya wazee)

5.            Uhuru wa kukusanyika na Kujumuika	
Kuminywa kwa uhuru wa kukusanyika;
Mapendekezo ya marekebisho ya Sheria
ya Vyama vya Siasa, ambayo 
yameonekana kuminya kwa kiasi 
kikubwa uhuru wa vyama vya siasa 
kufanya shughuli za kisiasa

ii

UTANGULIZI (Imeendelezwa)



Madhumuni ya Ripoti na 
Ukusanyaji Taarifa
Lengo kubwa la ripoti hii ni kuelezea hali ya 
haki za binadamu kwa mwaka 2018, ikionyesha 
ukiukwaji wa haki hizo na jitihada zilizofanywa 
kuzilinda. Pia, lengo la ripoti hii ni kulinganisha hali 
za haki za binadadamu katika miaka ya 2018 na 
2017; na pia kutumika kama nyenzo ya utetezi na 
kujifunzia haki za binadamu. 

Taarifa zilizotumika kuandaa ripoti hii zilikusanywa 
kwa njia mbalimbali, ikiwemo kutoka:

Taasisi mbalimbali za Serikali; 
Mahakama; 
Bunge; 
maafisa katika halmashauri mbalimbali nchini; 
Jeshi la Polisi; 
waangalizi wa haki za binadamu; 
asasi nyingine za kiraia zilizopo Tanzania Bara; 
mashirika yasiyokuwa ya kiserikali ya kimataifa; 
wateja wa msaada wa kisheria; 
wasaidizi wa kisheria; 
vyombo vya kitaifa na kimataifa vinavyosimamia 
haki za binadamu; na vyombo vya habari.

Ripoti hii imeandaliwa kwa kutumia taarifa za 
matukio na masuala yaliyotokea mwaka 2018 
zilizokusanywa kuanzia mwezi Januari 2018 hadi 
mwezi Machi 2019.

Muundo wa Ripoti

Ripoti ya Haki za Binadamu Tanzania 2018 
imegawanyika katika sehemu 2. Sehemu ya 
Kwanza inaonyesha hali ya haki za binadamu 
kwa upande wa Tanzania Bara, huku sehemu 
ya pili ikionyesha hali ya haki za binadamu kwa 
upande wa Zanzibar. Sura ya Kwanza inaelezea 
kuhusu Tanzania kama nchi, ikugusia kwa ufupi 
historia, jiografia, idadi ya watu na mihimili ya dola. 

Sura za Pili hadi Sita zinaelezea haki mbalimbali za 
binadamu, ambazo ni za kiraia na kisiasa; kiuchumi, 
kijamii na kiutamaduni; na kiujumla. Sura ya Saba 
imejikita katika haki za makundi maalum, ambayo 
ni wanawake, watoto, watu wenye ulemavu, wazee 
na watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI. 

Sura ya Nane inaelezea madhara ya rushwa 
kwenye haki za binadamu, wakati Sura ya Tisa 
inaelezea mifumo ya ulinzi wa haki za binadamu. 
Sura ya mwisho ni Sura ya Kumi, ambayo inaelezea 
masuala mengine ambayo yaligusa au kuathiri 
haki za binadamu mwaka 2018.
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   SURA YA KWANZA

   KUHUSU TANZANIA

1.1. Historia

Kabla ya kutawaliwa na wakoloni wa Kijerumani 
na Kiingereza katika Karne ya 19, Tanganyika (sasa 
Tanzania Bara) ilikaliwa na wazawa waliokuwa 
wakizungumza lugha ya Kibantu, ambao baadae 
walipata ugeni toka Bara la Asia na toka Uarabuni. 
Kufi kia Karne ya 15 Wareno nao wakaingia; na katika 
kipindi hicho cha Waarabu na Wareno, ndipo biashara 
ya  utumwa  ilipamba  moto.  Ilipofi ka  mwaka  1880 
ulifanyika mkutano mkubwa katika Mji wa Berlin – 
Ujerumani, ambapo nchi za Ulaya zililigawa Bara la
Afrika kwa ajili ya kulitawala. Ujerumani ilipewa 
sehemu mbalimbali za Afrika Mashariki, ikiwemo 
Tanganyika. 

Baada ya Vita Kuu ya Pili ya Dunia, Tanganyika 
iliwekwa chini ya ukoloni wa Uingereza, mpaka 
ilipofi kia mwaka 1961, ambapo Tanganyika ilipata 
uhuru. Katika kipindi chote cha ukoloni, machifu 
mbalimbali walipigana na uongozi kandamizi wa 
kikoloni, ambao ulikandamiza haki zao kama 
binadamu, akiwemo Mtemi Mirambo wa 
Wanyamwezi, Mangi Meli wa Wachagga na Abushri 
wa Pangani. Mapigano makubwa zaidi yalitokea 
Mwaka 1905 wakati wa ukoloni wa Mjerumani, 
yakifahamika zaidi kama Vita vya Majimaji, ambavyo 
viliongozwa na kiongozi wa kimila na kiroho aliyeitwa 
Kinjekitile Ngwale, ambaye aliaminika kuwa na uwezo 
wa kugeuza risasi kuwa  maji.

Harakati za kupata uhuru ziliongozwa na chama cha 
TANU (Tanganyika African National Union), ambacho 
kilizaliwa mwaka 1954, kabla ya hapo kikifahamika 
kama    TAA    (Tanganyika    African    Association), 
kilichoanzishwa mwaka 1929. Kiongozi wa chama 
alikuwa Mwl. Julius Nyerere, ambaye aliiongoza TANU 
na Tanganyika kupata uhuru mwaka 1961, akiwa Waziri 

Mkuu wa Kwanza chini ya Katiba ya Uhuru. Mwaka 
1962, Tanganyika ikawa Jamhuri, Nyerere akiwa 
Rais wake wa kwanza chini ya Katiba ya Jamhuri, 
ambayo ilimfanya kuwa Kiongozi wa Taifa, Kiongozi 
wa Serikali na Amiri Jeshi Mkuu, pia akiwa sehemu 
ya Bunge. Mwaka 1964, Tanganyika iliungana na 
Zanzibar, ambayo ilikuwa imepata uhuru toka kwa 
Sultani wa Oman mwaka 1963, na kuunda Tanzania. 

Katiba ya tatu, Katiba ya Muungano, iliundwa, 
ikileta mfumo wa serikali mbili, chini ya vyama vya 
TANU (Tanzania Bara) na ASP (Zanzibar). Mwaka 
1965, Katiba ya Mpito iliundwa, ambayo ilirudisha 
nchi katika mfumo wa chama kimoja. Katiba hii 
ilipitishwa kama sheria nyingine za bunge, kinyume 
na kanuni za kikatiba. Mwaka 1977, vyama vya siasa 
vya TANU na ASP viliungana na kuunda Chama cha 
Mapinduzi (CCM), ambacho kilitengeneza Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
1977, ambayo ndio inayotumika mpaka leo, japo 
imekuwa ikifanyiwa marekebisho mbalimbali 
yapatayo kumi na nne mpaka mwaka 2015. 

Mojawapo ya marekebisho makubwa ni yale 
ya mwaka 1992, ambayo yalirudisha mfumo wa 
vyama vingi. Mengine ni yale ya mwaka 1984, 
ambayo hatimaye yaliingiza hati ya haki za 
binadamu kwenye Katiba. Kabla ya hapo, tangu 
nchi ipate uhuru, haki za binadamu hazikuonekana 
kuwa muhimu sana kuwekwa kwenye Katiba, japo 
Tanzania ilikuwa imeshaanza kuridhia baadhi ya 
mikataba ya kimataifa ya haki za binadamu.
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1.2.   Jiografia

Tanzania iko kati ya Latitudo 10 na 120 Kusini na Longitudo 290 na 
410 Mashariki. Inapakana na Bahari ya Hindi upande wa Mashariki na 
imepakana na nchi za Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, Malawi na Zambia 
kwa pande nyingine. Tanzania ndio nchi kubwa kuliko zote Afrika Mashariki 
na kuna Mlima Kilimanjaro, ambao ndio mlima mrefu kuliko yote barani 
Afrika, wa tatu duniani. Tanzania imebarikiwa kuwa na maliasili nyingi, 
ikiwemo mimea, mabonde ya ufa, maziwa, mito na mbuga za wanyama. 
Maziwa ni pamoja na Ziwa Victoria - ambalo ni kubwa kuliko yote Afrika, 
na Ziwa Tanganyika - ambalo lina kina kirefu kuliko yote Afrika. Mbuga za 
wanyama ni pamoja na Serengeti, Mikumi, Manyara, Ngorongoro na Katavi.

1.3.  Idadi ya watu

Idadi ya watu Tanzania inaendelea kuongezeka, ambapo kwa mujibu wa 
Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012, idadi ya watu ni 43,625,354 kwa 
Tanzania Bara na 1,303,569 kwa Zanzibar. Wanawake ni wengi zaidi (51.3%) 
ukilinganisha na wanaume (48.7%). Kufikia mwaka 2016, idadi ya watu
iliongezeka hadi kufikia takribani 50,144,175, huku 24,412,889 wakiwa 
wanaume na 25,731,286 wakiwa wanawake. Idadi kubwa ya watu wapo 
vijijini kuliko mijini

1.4.  Mihimili ya Dola

Kuna mihimili mikuu mitatu ya dola nchini Tanzania, ambayo ni: Serikali, 
Bunge na Mahakama. Mihimili hii imeanzishwa na kupewa mamlaka na 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977.

A.  Serikali

Serikali inajumuisha Rais - ambaye ni Kiongozi wa Taifa, Kiongozi wa 
Serikali  na  Amiri  Jeshi  Mkuu  -  na  Baraza  la  Mawaziri. Baraza  la 
mawaziri linajumuisha Makamu wa Rais, Waziri Mkuu, Rais wa 
Zanzibar na mawaziri wote. Rais ndiye Mwenyekiti wa Baraza la 
Mawaziri. Makamu wa Rais anamsaidia Rais kwenye mambo yote ya 
muungano. Zanzibar ina serikali yake na Rais wake chini ya mfumo wa 
serikali mbili ambao Tanzania unautumia, na ina mamlaka juu mambo 
yote ambayo sio ya muungano, kama yalivyoainishwa kwenye Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

KUHUSU TANZANIA (Inaendelea)
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B.  Bunge

Bunge  la  Jamhuri  ya  Muungano  wa  Tanzania  ndio chombo kikuu 
cha kutengeneza sheria nchini, ambacho kinaundwa na wabunge 
mbalimbali wa chama tawala (CCM) na vyama vya upinzani. Rais pia ni 
sehemu ya Bunge kwa mujibu wa Katiba. Kazi kuu ya bunge ni 
kuisimamia na kuishauri Serikali. Bunge hili lina mamlaka juu ya mambo 
yote ya muungano. Zanzibar ina Baraza la Wawakilishi, ambacho ndio 
chombo chake kikuu cha kutengeneza sheria na kuisimamia Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar. Bunge lina wabunge wa kuchaguliwa na wabunge 
wa kuteuliwa

C.  Mahakama

Mahakama ni chombo kikuu cha utoaji haki nchiniTanzania, ambapo kuna 
mahakama kadhaa ambazo zinatofautiana kimamlaka. Mahakama ya 
juu kabisa ni Mahakama ya Rufaa, ambayo ina majaji wa Mahakama ya 
Rufaa, ambao husimamia na kutolea maamuzi kesi zote za rufaa. Ya pili ni 
Mahakama Kuu, ambayo pia ina majaji (Majaji wa Mahakama Kuu), ambao 
husimamia kesi zote katika ngazi hiyo na kuzitolea maamuzi. Mahakama 
zinazofuatia ni Mahakama ya Hakimu Mkazi, Mahakama ya Wilaya na 
Mahakama ya Mwanzo – ambayo ndio mahakama ya chini kabisa. Tofauti 
na mahakama za rufaa na kuu, mahakama hizi za chini zina mahakimu. 
Mahakama Kuu ina vitengo mbalimbali, ikiwemo cha ardhi, biashara, 
kazi na kingine kipya cha rushwa – ambacho kimeundwa hivi karibuni 
(mwaka 2016). Majaji wanateuliwa na Rais baada ya kupata ushauri wa 
Tume ya Utumishi wa Mahakama, huku mahakimu wakichaguliwa 
na Tume hiyo moja kwa moja. Pia kuna Mahakama Maalum ya Katiba, 
ambayo ina mamlaka ya kushughulikia kesi za kikatiba, ikiwemo haki za 
binadamu. Ukiacha mahakama hizi, kuna mahakama za kijeshi-ambazo ni 
mahsusi kwa ajili ya wanajeshi. 

Mahakama ya Rufaa ni mahakama yenye mamlaka hadi Zanzibar, ambayo 
pia ina mahakama zake ziitwazo Mahamaka Kuu ya Zanzibar, Mahakama 
ya Hakimu Mkazi, Mahakama ya Wilaya na Mahakama ya Mwanzo. Pia 
kuna Mahakama ya Rufaa ya Kadhi na Mahakama ya Kadhi.

Marais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Mw. Julius Kambarage Nyerere 1964-1985
Ali Hassan Mwinyi 1985-1995
Benjamin William Mkapa 1995-2005
Jakaya Mrisho Kikwete 2005-2015
John Pombe Magufuli 2015- mpaka sasa

KUHUSU TANZANIA (Inaendelea)
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  SURA YA PILI:

  HAKI ZA KIRAIA

Utangulizi 

Haki za kiraia zinalindwa kwenye mikataba mbalimbali ya kikanda na 
kimataifa ya haki za binadamu. Mikataba hii ni pamoja na Mkataba wa 
Kimataifa wa Haki za Kiraia na Kisiasa (ICCPR) wa mwaka 1966, Mkataba 
wa  Afrika  wa  Haki  za  Binadamu  na  Watu  (ACHPR),  Mkataba  wa 
Nyongeza katika Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu juu ya 
Haki za Wanawake barani Afrika (Maputo Protocol) na Mkataba wa Afrika 
wa Haki na Ustawi wa Mtoto (ACRWC). Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 pia inajumuisha haki za binadamu, zikiwemo 
haki za kiraia. Ripoti hii imejikita katika haki muhimu sita, ambazo ni Haki 
ya Kuishi, Uhuru wa Kujieleza, Haki za Usawa mbele ya Sheria na Nafuu 
ya Kisheria, Haki ya Kuwa Huru na Usalama wa Mtu na Haki ya Kutoteswa. 
Hivyo, haki hizi zinalindwa katika ngazi za kitaifa na kimataifa na ni haki 
muhimu katika ufurahiaji wa haki nyingine za binadamu.

Kwa ujumla, hali ya haki za kiraia na kisiasa kwa mwaka 2018 ilidorora 
zaidi kiasi ikilinganishwa na mwaka 2017. Hii ilichangiwa kwa kiasi 
kikubwa na uminywaji wa haki za uhuru wa kujieleza; ukiukwaji wa haki 
ya kuwa huru na salama na uhuru dhidi ya utesaji; na uminywaji wa 
uhuru wa kujumuika na haki ya kushiriki katika utawala.

2.1.  Haki ya Kuishi 

Ripoti hii imejikita katika matukio ya kujichukulia sheria mkononi, mauaji 
yanayofanywa na vyombo vya dola, ukatili dhidi ya maafisa wa vyombo 
vya dola, mauaji yanayotokana na imani za kishirikina, ukatili dhidi ya 
watu wenye ulemavu wa ngozi, adhabu ya kifo na ajali za barabarani 
kama masuala makuu yaliyoathiri haki ya kuishi kwa mwaka 2018. Hata 
hivyo, haki ya kuishi ndio haki ya msingi kuliko zote na ukiukwaji wa haki 
nyingine za msingi za binadamu pia uliathiri haki hii. Matukio mengine 
yaliyoathiri haki ya kuishi kwa mwaka 2018 ni pamoja na: ukiukwaji wa 
haki za walaji kupitia uingizwaji na usambazaji wa bidhaa feki, ikiwemo 
vyakula; utekaji na mauaji; vitendo vya ukatili dhidi ya watu mbalimbali, 
ikiwemo ukatili wa kingono na kimwili; mauaji ya askari polisi mkoani 
Kigoma; na kutotekelezwa kwa haki za kijamii na kiuchumi.

Kwa mwaka 2018, hali ya haki ya kuishi iliimarika kiasi ikilinganishwa na 
mwaka 2018. Hii inatokana na kupungua kiasi kwa matukio ya mauaji 

Haki Zilizoangaliwa (5)

Haki ya Kuishi, 
Uhuru wa Kujieleza, 
Haki za Usawa mbele ya 
Sheria na Nafuu ya Kisheria, 
Haki ya Kuwa Huru na 
Usalama wa Mtu, 
Haki ya Kutoteswa
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yanayotokana  na  wananchi  kujichukulia  sheria  mkononi,  mauaji 
yanayotokana na imani za kishirikina na matukio ya ajali za barabarani 
vifo vinavyotokana na ajali hizo. Hata hivyo, idadi za matukio haya bado 
ni kubwa na yanaendelea kuwa tishio kubwa kwa haki ya kuishi.

Kujichukulia Sheria Mkononi: Wastani wa watu 65 waliuwawa 
kutokana na wananchi kujichukulia sheria mkononi (‘wananchi 
wenye hasira kali’) katika maeneo mbalimbali ya Tanzania Bara katika 
kipindi cha mwezi Januari hadi Juni mwaka 2018. Matukio haya bado 
yameendelea kutokea zaidi maeneo ya mijini. Jumla ya matukio 385 
ya mauaji yanayotokana na wananchi kujichukulia sheria mkononi 
yaliripotiwa katika vituo vya polisi katika kipindi cha miezi sita ya 
kwanza ya mwaka 2018. Kutokuwa na imani na vyombo vya haki (polisi 
na mahakama) kumeendelea kuwa sababu kubwa ya utekelezaji wa 
mauaji ya aina hii, huku uelewa mdogo kuhusu sheria na taratibu zake 
pia ukichangia. 

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinaona kwamba imani juu ya 
vyombo vya haki bado iko chini miongoni mwa wananchi wengi, na 
inachangiwa na tatizo la rushwa katika vyombo hivyo. Wakati 
mwingine, kama ilivyoelezewa hapo juu, uelewa mdogo kuhusu 
sheria na taratibu zake, mfano utaratibu wa kutoa dhamana, 
unachangia wananchi kuona hakuna haki itakayotendeka na kuamua 
kujichukulia sheria mkononi.

Mauaji yanayofanywa na Vyombo vya Dola na Ukatili dhidi ya 
Maafi sa wa Vyombo hivyo:  Kwa mwaka 2018, LHRC ilikusanya matukio 
matano (5) ya mauaji yaliyofanywa na maafi sa wa vyombo vya dola, 
ambayo ni matukio manne (4) pungufu ya yale yaliyoripotiwa mwaka 
2017. Matukio haya yaliripotiwa katika mikoa ya Dar es Salaam, Mara, 
Mbeya, Tanga na Tabora. Mauaji haya hutokea pale ambapo maafi sa wa 
vyombo vya dola wametumia nguvu kupita kiasi na utesaji wa 
mtuhumiwa mpaka kupelekea kifo chake. Kwa upande mwingine, 
LHRC ilikusanya matukio mawili ya ukatili dhidi ya maafi sa wa 
vyombo vya dola, ambapo maafi sa wawili wa polisi, akiwemo 
Inspekta Ramadhani Mbini, waliuwawa katika Kijiji cha Mpeta, Wilaya ya 
Uvinza – mkoani Kigoma, wakati wakifanya operesheni ya kuwaondoa 
wafugaji katika kijiji hicho.

Mauaji yanayotokana na Imani za Kishirikina na Ukatili dhidi ya Watu 
wenye Ulemavu wa Ngozi: Jumla ya mauaji 106 yanayotokana na 
imani za kishirikina yaliripotiwa katika kipindi cha miezi sita ya 
kwanza ya mwaka 2018. LHRC ilikusanya matukio ya mauaji haya 

# Mauaji yayotokana na wananchi 
kujichukulia sheria mkononi, 2014-2018

Chanzo: Takwimu za Matukio ya Uhalifu za 
Jeshi la Polisi

# Mauaji yanayotokana na imani za 
kishirikina, 2014-2018

Chanzo: Takwimu za Matukio ya Uhalifu za 
Jeshi la Polisi

785        997        912       917       

385

Matukio ya kujichukulia sheria mkononi

2014     2015       2016     2017      2018 
                                                       (Kufikia 

                                                                            Mwezi Juni)

320       425        354       307       

106

Mauaji yanayotokana na Imani za 
Kishirikina 2014 - 2018

2014     2015       2016     2017      2018
(Kufikia 

Mwezi Juni)
(Kufikia 

Mwezi Juni)

HAKI ZA KIRAIA (Inaendelea)
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Masharti ya Upatikanaji Haki

Uwepo wa mahakama zilizo huru 
na zisizoegemea upande wowote

Uwepo wa sheria nzuri 

Mahakama kuweza kufi kika kirahisi 
na wanajamii na kuwa na rasimali 
za kutosha 
kuhakikisha upatikanaji wa haki

Uwepo wa wanasheria wenye vigezo 
kwa ajili ya kutoa uwakilishi wa
kisheria

Kesi kuendeshwa kwa haki na kwa 
muda mfupi kadri itakavyowezekana 
(haki kutochukua muda mrefu 
kupatikana)

kutoka mikoa ya Tabora, Geita, Morogoro, Songwe, Rukwa, Mwanza, 
Ruvuma na Shinyanga. Kwa upande wa watu wenye ulemavu wa 
ngozi, wamekuwa wakishambuliwa na kuuwawa kwa ajili ya kutumia 
viungo vyao kwenye imani za kishirikina, japo matukio haya yamepungua 
kwa kiasi  kikubwa  katika  miaka  ya  hivi  karibuni  kutokana  na  juhudi 
mbalimbali za wadau mbalimbali, wakiongozwa na Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala Bora. Kwa mwaka 2018, LHRC ilipata taarifa 
kuhusu tukio moja la njama za kumshambulia mtu mmoja mwenye 
ulemavu wa ngozi katika kilabu cha pombe mkoani Singida, ambapo 
msamaria mwema alimtonya kuhusiana na njama hizo na kumwezesha 
kukimbia. Pamoja na kupungua kwa matukio ya kushambuliwa kwao, 
watu wenye ulemavu wa ngozi waemeendelea kuishi kwa hofu, hasa 
katika kipindi kama hichi ambapo nchi inaelekea katika chaguzi kubwa 
mbili za mwaka 2019 na 2020.

Adhabu ya Kifo:  Kwa mwaka 2018, LHRC ilikusanya jumla ya matukio 
matano ya hukumu za vifo, ambayo ni machache zaidi ulinganisha na 
matukio 15 yaliyoripotiwa mwaka 2017. Kwa sasa, kuna wafungwa zaidi ya 
480 ambao wanasubiri kunyongwa, wengi wao (90%) wakiwa wanaume.

Ajali za Barabarani: Ajali za barabarani zimeendelea kupungua tangu 
mwaka 2016. Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2018, matukio 
2,220 ya ajali na vifo 1,051 viliripotiwa, ukilinganisha na ajali 3,090 na vifo 1,308 
katika kipindi kama hicho kwa mwaka 2017.
 
2.2.  Uhuru wa Kujieleza

Uhuru wa kujieleza ni haki ya msingi ya binadamu. Uhuru huu 
unajumuisha uhuru wa vyombo vya habari, haki ya kupata taarifa na uhuru 
wa kutoa maoni.

Kwa mwaka 2018, hali ya uhuru wa kujieleza iliendelea kudorora, 
kutokana na uminywaji wa haki hizo, ambao uliathiri na utaendelea 
kuathiri shughuli za asasi za kiraia, watetezi wa haki za binadamu, vyama vya 
siasa, vyombo vya habari na uhuru wa wanajamii kwa ujumla. 

Uminywaji huu wa uhuru wa kujieleza umechangia kwa kiasi kikubwa 
kupungua kwa nafasi ya ushiriki nchini Tanzania. Mambo makubwa 
yaliyoathiri uhuru wa kujieleza kwa mwaka 2018 ni:

Kupitishwa kwa Kanuni za Maudhui ya Mtandaoni, ambazo 
zimekuwa tishio kwa uhuru wa vyombo vya habari, uhuru wa kutoa 
maoni na haki ya kupata taarifa. Vifungu vya kanuni hizi ambavyo 
vimeonekana kuminya uhuru wa kujieleza ni pamoja na: 
makatazo na fasili ambazo hazijitoshelezi ama kueleweka vizuri; 
wamiliki wa biashara ya mtandao kutakiwa kuweka kamera za video na 

10,297

3,381

6,022

2,705 2,220
 1,051

   2016                     2017                    2018
                                                                                     (Kufikia 

                                                                                  Mwezi Juni)

Ajali Vifo

HAKI ZA KIRAIA (Inaendelea)

Matukio ya ajali na vifo, 2016-2018
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kurekodi shughuli za watumiaji wa mtandao na kuhifadhi rekodi hizo kwa 
takribani mwaka mmoja; adhabu kali na zinazofanana kwa 
makosa mbalimbali yaliyoainishwa kwenye kanuni hizo; kutoa mamlaka 
makubwa kupita kiasi kwa mamlaka ya usimamizi; wamiliki wa blogu 
na vyombo vingine katika mtandao kutakiwa kujisajili, kupewa leseni na 
kulipa ada kila mwaka; jukumu la kurekebisha na kuchuja maudhui;    
baadhi ya majukumu ya  waombaji  wa  leseni  za utoaji huduma za 
mtandao; na baadhi ya majukumu ya wasimamizi wa maudhui ya 
mtandaoni.

Bugudha na vitisho kwa wanahabari/waandishi wa habari: LHRC 
ilikusanya takribani matukio manne ya bughudha kwa wanahabari, ikiwemo 
wanahabari kutoka Kamati ya Kuwalinda Wanahabari (CPJ) na kupigwa kwa 
mwandishi wa habari wakati wa tamasha la michezo ndani ya Uwanja wa Taifa 
jijini Dar es Salaam.

Marekebisho ya Sheria ya Takwimu ya mwaka 2015: Wasiwasi mkubwa 
kuhusiana na marekebisho hayo ni pamoja na: katazo la kutochapishwa 
takwimu ambazo zinazokinzana au kupotosha takwimu rasmi za Ofisi ya Taifa 
ya Takwimu; na kutochapisha baadhi ya takwimu bila ridhaa ya Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu.

Kuendelea kutumika kwa sheria kama Sheria ya Huduma za Habari ya mwaka 
2016 na Sheria ya Makosa ya Mtandao ya mwaka 2015, ambazo zina vifungu 
vinavyominya uhuru wa kujieleza kinyume na Katiba na mikataba ya kikanda na 
kimataifa ya haki za binadamu.

Waajiri kuwabana waajiriwa katika kufurahia haki ya uhuru wa kujieleza: 
LHRC ilipokea malalamiko kadhaa kuhusu waajiri kuwabana waajiriwa wao 
kuhusiana na uhuru wao wa kutoa maoni ambayo wao ‘wanaona hayafai.’

Mazingira magumu ya kazi ya uandishi wa habari kutokana na hofu juu 
ya sheria mbalimbali na bughudha kwa wanahabari, ikiwemo vitisho 
kutoka kwa watu wasiojulikana. Suala hili linawafanya wasiwe huru 
kuandika baadhi ya habari na kutopata ushirikiano kutoka kwa wananchi 
wanapoomba  maoni  yao  kuhusu  habari  fulani  wanayoandaa.  Utafiti 
uliofanywa  na  Shirika  la  Twaweza  mwaka  2018  unaonyesha  kwamba 
asilimia 62 ya wananchi wanaona kwamba uhuru wa vyombo vya habari 
kuripotia makosa ya serikali umepungua.

2.3.   Haki za Usawa mbele ya Sheria na Nafuu ya Kisheria

Haki ya usawa mbele ya sheria inajumuisha: upatikanaji wa haki, haki ya 
uwakilishi wa kisheria na haki ya kesi/mashauri kuendeshwa kwa haki. Haki ya 
nafuu madhubuti ya kisheria ni haki ya msingi inayohusiana na haki ya usawa 
mbele ya sheria.

HAKI ZA KIRAIA (Inaendelea)

Matukio ya ajali na vifo, 2016-2018
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Kwa mwaka 2018, haki za usawa mbele ya sheria na nafuu madhubuti za 
kisheria ziliimarika kiasi kufuatia hatua mbalimbali zilizochukuliwa na Serikali na 
Mhimili wa Mahakama ili kuongeza upatikanaji na ufikiaji wa haki na nafuu za 
kisheria. Hatua zilizochukuliwa ni pamoja na: kufanya marekebisho ya Sheria ya 
Mamlaka ya Rufaa, Sura ya 141, ambayo yanazitaka mahakama kutofungwa kupita 
kiasi na masharti ya kiufundi katika kutoa maamuzi katika kesi au mashauri ya madai 
au jinai, ili kuhakikisha haki inatendeka; kutungwa kwa Kanuni za Utoaji wa Msaada 
wa Kisheria za mwaka 2018; uajiri wa watumishi wapya katika sekta ya mahakama; 
utekelezaji wa sera ya Mhimili wa Mahakama ya kupunguza mlundikano wa kesi; 
kuletwa kwa mpango wa mahakama zinazotembea ili kurahisisha ufikiaji haki; na 
ujenzi na ukarabati wa majengo ya mahakama.

Hata hivyo, utekelezaji na ufurahiaji wa haki hizi uliendelea kukumbwa na 
changamoto mbalimbali, ikiwemo: rushwa kwenye mfumo wa haki; ukiukwaji 
wa haki za watuhumiwa; uhaba wa rasilimali kwenye Mhimili wa Mahakama; na 
gharama kubwa za kupata uwakilishi madhubuti wa kisheria.

Upatikanaji uliendelea kuathiriwa na changamoto kadhaa, ikiwemo: msaada 
wa kisheria kwa watu wa hali ya chini kutopatikana kirahisi katika baadhi ya 
maeneo; rushwa kwenye mfumo wa haki; vituo vya polisi na mahakama kuwa mbali; 
gharama kubwa za uwakilishi madhubuti wa kisheria; uelewa mdogo kuhusu 
sheria na taratibu mbalimbali za kisheria miongoni mwa wanajamii; uhaba wa 
wanasheria/mawakili; na uwekwaji kizuizini kwa muda mrefu kinyume na 
sheria. Mambo mengine yaliyoathiri ufurahiaji wa haki hizi ni pamoja na: 
mawakili wa watuhumiwa kutishiwa; kuingilia uhuru wa mahakama; watu 
wengi kuwa jela kwa muda mrefu kama watuhumiwa wa makosa ya jinai kabla ya 
hukumu kutolewa; uwepo wa wanasheria wasio na maadili ambao
wanaowadhulumu wateja; tatizo la Lugha ya Kiingereza kwa mawakili na 
mahakimu wengi; uhaba wa watumishi; rushwa; na bajeti finyu kwa ajili ya 
posho za wazee washauri wa mahakama katika ngazi ya Mahakama za Mwanzo, 
sambamba na ucheleweshaji wa fedha hizo. Kwa mujibu wa Jaji Mkuu wa Tanzania,
Prof. Ibrahimu Hamis Juma, kuna hitaji la watumishi 24,643 kwenye sekta ya 
mahakama lakini idadi iliyopo ni watumishi 6,096.

Kwa mwaka 2018, haki za kesi kuendeshwa kwa haki na nafuu madhubuti ya 
kisheria ziliendelea kuathiriwa na: kutoweza kufikia mahakama kirahisi na 
ucheleweshaji katika uchunguzi na uendeshaji wa kesi. Makadirio ya hivi karibuni 
yanaonyesha kwamba zaidi ya Watanzania milioni 20 hawawezi kuifikia Mahakama 
Kuu kupata haki. Kwa mujibu wa Benki ya Dunia, ucheleweshaji na taratibu ndefu 
au zisizo za lazima katika mfumo wa haki zinaigharimu Tanzania wastani wa Dola za 
Kimarekani Milioni 464 kwa mwaka.

Pia, rushwa imeendelea kuwa adui wa haki na kikwazo katika ufurahiaji wa haki 
za kesi/mashauri kuendeshwa kwa haki na nafuu ya kisheria. Rushwa imeendelea 
kushamiri  zaidi  katika  mahakama  za  chini,  ambazo  ndizo Watanzania wengi 
wanaweza kuzifikia.

HAKI ZA KIRAIA (Inaendelea)
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2.4.  Haki ya Kuwa Huru na Salama

Kwa mwaka 2018, haki ya kuwa huru na salama iliathiriwa na ukamataji kinyume na 
sheria, ikiwemo amri za ukamataji na uwekaji kizuizini zinazotolewa na wakuu wa 
mikoa na wilaya; mauaji yenye utata; na matukio ya utekaji.

Uhuru wa Kutokamatwa na Kuwekwa Kizuizini kinyume na sheria: Matukio 
mbalimbali ya ukiukwaji wa uhuru wa kutokamatwa na kuwekwa kizuizini kinyume 
na sheria yaliripotiwa mwaka 2018, ikiwemo: kukamatwa kwa mwandishi wa habari 
jijini Dar es Salaam; na kukamatwa na kuwekwa kizuizini kinyume na sheria kwa 
mwanafunzi wa chuo kikuu, Abdul Nondo. Pia, katika mwaka huo kulitokea 
malalamiko mengi ya polisi kuwabambikizia watu kesi, hali ambayo ilipelekea Waziri 
wa Mambo ya Ndani, Mh. Kangi Lugola, kutoa onyo kali dhidi ya askari wanaofanya 
vitendo hivyo. Amri za ukamataji na uwekaji watu kizuizini kinyume na sheria pia 
zilikuwa gumzo mwaka 2018, ambazo zilikemewa na viongozi kadhaa wa ngazi za juu 
serikalini, akiwemo Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, 
Mh. Selamani Jafo.

Haki ya Usalama wa Mtu: Matukio ambayo yalikuwa tishio na kuleta wasiwasi 
kuhusiana na haki ya usalama wa mtu ni pamoja na: mauaji ya mwanaharakati wa 
masuala ya ardhi, Godfrey Luena, mkoani Morogoro; mashambulizi na mauaji ya 
afisa  wa  chama  kimoja  cha  upinzani  jijini  Dar es Salaam;  utekaji  wa 
mfanyabiashara mkubwa jijini Dar es Salaam; mauaji ya polisi wilayani Uvinza, mkoani 
Kigoma; na utekaji wa mwanafunzi wa chuo kikuu. Suala jingine ni kuongezeka kwa 
matukio ya utekaji na mauaji ya madereva bodaboda katika maeneo mbalimbali ya 
Tanzania Bara. Pia, matukio kama vile upoteaji wa mwanasiasa Ben Saanane tangu 
mwaka 2016 na mwandishi wa habari Azory Gwanda tangu mwaka 2017, pamoja na 
shambulio la risasi kwa mbunge Tundu Lissu, pia mwaka 2017, bado hayajapatiwa 
majibu.

Haki ya Kupata Dhamana: Japokuwa haki ya kupata dhamana inalind
wa katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, haki hiyo, hasa inayotolewa 
katika vituo vya polisi, ilikuwa mojawapo ya haki za msingi zilizokiukwa mwaka 2018. 
Baadhi ya maaskari polisi walituhumiwa kudai fedha kutoka kwa ndugu na jamaa 
wa watuhumiwa kama sharti la kuwaachia kwa dhamana jamaa zao walio chini ya 
ulinzi wa polisi. Kutokana na malalamiko hayo, Waziri wa Mambo ya Ndani, Mh. 
KangiLugola, alitoa onyo kali kwa maaskari polisi wanaojihusisha na vitendo hivyo 
vya rushwa na kutoa amri ya dhamana kutolewa hata wakati wa mwisho wa juma,
ambapo mara nyingi imekuwa haitolewi.

2.5.  Haki ya Kutoteswa

Kwa mwaka 2018, matukio kadhaa ya utesaji yaliripotiwa, ikiwemo: utesaji wa 
mwandishi wa habari wakati wa tamasha la michezo katika Uwanja wa Taifa jijini Dar 
es Salaam; utesaji wa mfanyabiashara mmoja uliofanywa na askari mgambo baada 
ya kukamatwa eneo la Bunju jijini Dar es Salaam; kupigwa kwa mwandishi wa habari 
wilayani Tarime, mkoani Mara; na utesaji wa watoto unaofanywa na wazazi, walimu 
na walezi, likiwemo tukio la mwalimu mmoja mkoani Kagera kumpiga vibaya na 
kumchapa mwanafunzi wa shule ya msingi kwa madai ya kuiba pochi ya mwalimu 
na kupelekea kifo chake.

HAKI ZA KIRAIA (Inaendelea)
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ri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, 
Mwongozo kuhusu Uhuru wa Kujumuika na 
Kukusanyika barani Afrika, na viwango mbalimbali 
vya   kimataifa   vya   uhuru   wa   kujumuika   na 
kukusanyika.

3.2.   Uhuru wa Kujumuika

Ukiukwaji wa uhuru wa kukusanyika mwaka 2018 
uliathiri kwa kiasi kikubwa utekelezaji na ufurahiaji 
wa uhuru wa kujumuika. Kama ambavyo Tume 
ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu ilielezea 
katika Kesi ya Mtandao wa Kidunia dhidi ya Utesaji 
na wengine dhidi ya nchi ya Zaire, kutoviruhusu 
vyama vya upinzani kukutana na kuvibughudhi 
ni ukiukwaji wa haki yao ya uhuru wa kujumuika. 
Kwa mwaka   2018,   vyama   vya   upinzani   pia 
vililalamika kuhusu kutotendewa haki katika 
utekelezaji wa shughuli  za  kisiasa,  ikiwemo 
kubughudhiwa, kunyimwa au kucheleweshewa 
dhamana katika kesi mbalimbali na adhabu za 
vifungo. Pia, mapendekezo ya marekebisho ya 
Sheria ya Vyama vya Siasa ya mwaka 1992 
yaliyotolewa mwaka 2018 yalitishia zaidi uhuru wa 
kujumuika wa vyama vya siasa.

Tathmini ya LHRC ya mapendekezo ya 
marekebisho ya Sheria ya Vyama vya Siasa ya 
mwaka 1992 katika muswada wa marekebisho 
hayo ilitambua vifungu vifuatavyo kama tishio kwa 
uhuru wa kujumuika wa vyama vya siasa: vifungu 
vinavyofanya shughuli mbalimbali za kisiasa kuwa 
makosa ya jinai; vifungu vyenye maelezo yenye 
utata, hivyo kuacha mianya ya kuwa na tafsiri 
pana na kutumiwa vibaya; vifungu visivyozingatia 
kanuni za   haki   asilia;   na   vifungu   vinavyotoa 
mamlaka makubwa kupita kiasi kwa Msajili wa 
Vyama vya Siasa.

Pia, utafiti uliofanywa na Shirika la Twaweza 
mwaka 2018 unaonyesha kwamba uelewa wa 
wananchi kuhusu vyama vidogo vya siasa ni 
mdogo. Kwa mujibu wa utafiti huo, wananchi 

      SURA YA TATU

      HAKI ZA KISIASA

Utangulizi

Kama ilivyo kwa haki za kiraia, haki za kisiasa 
zinalindwa kwenye mikataba mbalimbali ya 
kikanda na kimataifa ya haki za binadamu. 

Mikataba hii ni pamoja na Mkataba wa Kimataifa 
wa Haki za Kiraia na Kisiasa (ICCPR) wa mwaka 1966, 
Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu 
(ACHPR), Mkataba wa Nyongeza katika Mkataba 
wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu kuhusu ya 
Haki za Wanawake barani Afrika (Maputo Protocol) 
na  Mkataba  wa  Afrika  wa  Haki  na  Ustawi  wa 
Mtoto (ACRWC). Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 pia inajumuisha haki 
za binadamu, zikiwemo haki za kisiasa.

3.1.   Uhuru wa Kukusanyika

Kwa mwaka 2018, uhuru wa kukusanyika 
uliendelea kuathiriwa na katazo la kutofanya 
mikutano ya hadhara nje ya jimbo ya mwanasiasa 
husika. Wanasiasa kadhaa wa vyama vya upinzani 
walikamatwa kwa kutotii katazo hili, japo halina 
uhalali wa kisheria; na kulikuwa na malalamiko 
ya maombi ya kukusanyika kukataliwa mara kwa 
mara na Jeshi la Polisi. Katazo la kukusanyika 
kinyume na sheria linakiuka Katiba ya Jamhu-
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wengi wanavifahamu zaidi vyama vikubwa 
vitatu vya siasa, ambavyo ni CCM (100%), 
Chadema  (97%)  na  CUF  (83%).  

Uelewa  mdogo kuhusu vyama vingine 
unaonyesha haja na umuhimu wa kutoingilia 
uhuru wa kujumuika na kukusanyika wa vyama vya 
siasa, ikiwemo kupitia uminywaji wa kukusanyika 
kisiasa na mapendekezo ya marekebisho ya Sheria 
ya Vyama vya Siasa yaliyotolewa mwaka 2018.

Mwezi Oktoba 2018, Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto ilitoa Kanuni 
za Marekebisho ya Sheria ya Mashirika yasiyo ya 
Kiserikali, ambazo zinajumuisha kanuni kadhaa 
chanya, ikiwemo zinazohakikisha uwazi na 
uwajibikaji, pamoja na kupambana na rushwa 
na utakatishaji fedha. Hata hivyo, kanuni hizi pia 
zinajumuisha kanuni zinazominya ama kutishia 
uhuru wa mashirika yasiyo ya kiserikali wa 
kujumuika, ambazo zinayapa mzigo mkubwa 
mashirika hayo wa kutoa taarifa za mara kwa 
mara na kuleta ugumu wa utekelezaji wa baadhi 
ya masharti. Utekelezaji wa kanuni hizi, ambazo
zinaacha mianya ya kutumika vibaya, bila 
kufanyiwa marekebisho kwa kuzingatia maoni ya 
wanaoguswa nazo kutapelekea kupungua kwa 
uhuru wa mashirika hayo kufanya kazi zake bila 
kuingiliwa au kubughudhiwa kinyume na sheria, 
hivyo kuathiri uhuru wao wa kujumuika.

3.3.   Haki ya Kushiriki katika Utawala au Serikali

Haki ya kushiriki katika utawala au kwenye Serikali 
inajumuisha haki ya kupiga na kupigiwa kura na 
haki ya kushiriki katika masuala ya siasa.

Haki ya Kupiga na Kupigiwa Kura: Kwa mwaka 
2018, LHRC ilifuatilia matukio kadhaa yaliyopelekea 
ukiukwaji wa haki ya kupiga na kupigiwa kura 
wakati wa chaguzi ndogo za marudio zilizofan-
yika katika maeneo mbalimbali Tanzania Bara. 
Matukio makubwa yaliyokuwa nia ya vurugu 
wakati wa zoezi hilo, ambazo zilipelekea majeraha             
makubwa kwa baadhi ya wagombea na 

wanachama wa vyama vya siasa. Wakati wa 
zoezi hili, vyama vya upinzani vililalamika 
kuhusiana na ukiukwaji kwa taratibu za uchaguzi, 
ikiwemo mawakala wao kunyimwa/
kucheleweshewa vibali vya kuingia katika vituo 
vya kupigia kura. Jijini Dar es Salaam, hali hii 
ilipelekea kutokea kwa maandamano ambayo 
yalipelekea kuuwawa kwa mwanafunzi wa chuo 
cha usafirishaji.

Haki ya Kushiriki katika Masuala ya Siasa: 
Kwa mwaka 2018, uminywaji wa haki za ushiriki, 
ambazo   ni:   uhuru   wa   kujieleza,   uhuru   wa 
kukusanyika na uhuru wa kujumuika, uliathiri kwa 
kiasi kikubwa haki ya kushiriki katika masuala ya 
siasa na kuchangia kwa kiasi kikubwa kupungua 
kwa nafasi ya ushiriki Tanzania Bara. 

Mapendekezo ya marekebisho ya Sheria ya 
Vyama vya Siasa ya mwaka 1992 pia yalichangia 
kuminywa kwa haki ya kushiki katika masuala 
ya siasa. 

Sheria ya Mapendekezo ya Marebekisho ya Sheria 
ya Vyama vya Siasa ya mwaka 2018 inajumuisha 
vifungu mbalimbali vinavyominya haki hii, ikiwemo 
vile ambavyo: vinafanya shughuli mbalimbali za 
kisiasa kuwa makosa ya jinai; vinavyotoa mamlaka 
makubwa kupita kiasi kwa Msajili; na vinavyotoa 
adhabu kali kupita kiasi kwa vyama na wanachama 
kwa    kutozingatia   vifungu   vya   sheria   hiyo. 
Uminywaji huu wa haki za ushiriki umechangia 
kuendelea kupungua kwa nafasi ya ushiriki nchini 
Tanzania.

Utafiti kuhusu maoni ya wananchi kuhusu 
siasa nchini Tanzania, uliofanywa na Shirika la 
Twaweza mwaka 2018 unaonyesha kwamba 
Watanzania wengi hawana imani na namna 
wanavyowakilishwa na wabunge na madiwani 
wao. Kwa mujibu wa utafiti huo, ni asilimia 44 tu ya 
wananchi wanaridhia na utendaji kazi wa wabunge 
wao, huku asiliia 45 wakiridhika na utendaji wa 
madiwani wao.

HAKI ZA KISIASA (Inaendelea)
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    SURA YA NNE:

    HAKI ZA KIUCHUMI

Utangulizi

Serikali ya Tanzania ina jukumu la kuhakikisha utekelezaji na ufurahiaji wa 
haki za kiuchumi kadri ya rasilimali zilizopo chini ya Mkataba wa Kimataifa 
wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni, na mikataba mingine ya 
kimataifa ya haki za binadamu, na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977.

4.1.  Haki ya Kumiliki Mali

Haki hii imejikita zaidi kwenye ardhi, ambayo inajumuisha kila kitu 
kilichopo juu yake. Wakati haki ya kumiliki mali ikiendelea kuwa 
changamoto kwa upande wa wanawake, kwa ujumla utekelezaji na 
ufurahiaji wa haki hii ulionekana kuimarika kiasi mwaka 2018. Hii ilitokana 
na  hatua  mbalimbali  za  serikali  kushughulikia  matatizo  mbalimbali 
yanayohusiana na ardhi, ikiwemo migogoro ya ardhi; uzinduzi na 
utekelezaji wa programu ya usimamizi wa ardhi; na kuimarishwa kwa ulinzi 
wa  haki ya umiliki wa ardhi.

Hata hivyo, migogoro ya ardhi bado iliendelea kuwa changamoto katika 
maeneo mbalimbali ya Tanzania Bara kwa mwaka 2018, hasa migogoro 
kati ya wakulima na wafugaji. Kati ya mwezi Julai 2017 na mwezi 
Machi 2018, jumla ya migogoro ya ardhi 86 kati ya wakulima na wafugaji 
ilitokea Tanzania Bara, ambapo illipelekea vifo vya watu 44 na kusababisha 
majeraha kwa watu 75. Ukiacha changamoto ya ufurahiaji wa haki ya 
kumiliki na kutumia ardhi kwa wakulima na wafugaji, sheria baguzi 
na ukatili wa kijinsia vilichangia kuminya utekelezaji na ufurahiaji wa 
haki ya kumiliki na kutumia ardhi kwa upande wa wanawake. Kama 
inavyoelezewa katika Sura ya Saba ya ripoti hii, ukatili wa kiuchumi 
ulikuwa miongoni mwa changamoto kubwa zilizowakumba wanawake 
mwaka 2018.

Pia, gharama za ardhi kuwa kubwa ziliendelea kuleta changamoto kwa 
wananchi wengi, ambao ni maskini. Masuala mengine yaliyoibuka tena 
mwaka 2018 ni rushwa na utwaaji ardhi kinyume na sheria unaofanywa na 
wawekezaji. Wakati wa ziara yake wilayani Bunda, mkoani Mara mwezi ali-
yoifanya mwezi Septemba mwaka 2018, Rais wa Tanzania, Mh. John Pombe 

Haki Zilizoangaliwa (2)
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Magufuli alitoa onyo kwa wawekezaji wanaotwaa ardhi kwa ajili ya uwekezaji 
kinyume na sheria. Hii lifuatia malalamiko kutoka kwa baadhi ya wakazi wa eneo 
hilo kuhusu mwekezaji mmoja ambaye alitwaa ardhi yao bila kuwalipa fidia.

4.2.   Haki ya Kufanya Kazi

Haki ya kufanya kazi inajumuisha haki ya kupata kipato kwa kufanya kazi na 
haki ya mazingira mazuri ya kufanyia kazi. Haki ya kupata kipato kwa kufanya 
kazi iliendelea kukabiliwa na changamoto ya ukosefu wa ajira na vijana wengi 
wanaomaliza elimu ya juu kukosa au kutokuwa na stadi au sifa za kuajiriwa. Kwa 
mujibu wa tafiti iliyofanywa na Baraza la Vyuo Vikuu la Afrika Mashariki (IUCEA) 
mwaka 2014, asilimia 61 ya vijana wanaomaliza elimu ya juu hawana stadi au sifa 
hizo, hivyo kuchangia pia ugumu wao katika kuajiriwa.

Pia, haki ya kupata kipato kwa kufanya kazi iliendelea kukabiliwa na 
changamoto nyingine mbalimbali mwaka 2018, ikiwemo: ujira finyu; uminywaji 
wa uhuru wa kujumuika na makubaliano ya pamoja; mazingira duni ya kufanyia 
kazi; na uelewa mdogo kuhusu sheria za kazi, haki na wajibu wa mfanyakazi na 
mwajiri. Mojawapo ya makundi ambayo yaliathirika zaidi na changamoto hizi 
kwa mwaka 2018 ni walimu. Kwa upande wa wanawake, matukio ya ukatili wa 
kingono, hususan kuombwa rushwa ya ngono ili kupata kazi au kupandishwa 
cheo, yaliwafanya wasifurahie vizuri au kikamilifu haki ya kufanya kazi.

Kwa mwaka 2018, haki ya kufanya kazi pia iliathiriwa na kuletwa kwa kikokotoo 
kipya  cha  malipo  ya  pensheni  kwa  wastaafu,  ambacho  kilileta  mjadala  na 
malalamiko makubwa. Kikokotoo hicho kilielekeza malipo ya asilimia 25 ya mafao 
kwa mkupuo na asilimia 75 inayobaki kulipwa kama mshahara kila mwezi kwa 
kipindi cha miaka 12.5 tangu kustaafu. Kabla ya hapo, malipo ya mkupuo yalikuwa 
asilimia 50 na ya malipo ya kila mwezi nayo asilimia 50. Ilipofika mwezi Disemba 
2018, Rais John Magufuli alitoa amri ya kikokotoo hicho kipya kuacha kutumika 
kwa muda na kurudi katika kikokotoo kilichokuwa kinatumika hapo awali katika 
kipindi cha mpito.

Pia, wafanyakazi katika sekta za umma na binafsi waliendelea kulalamika 
kuhusu kodi kubwa ya mshahara (PAYE) na makato ya mkopo wa elimu ya juu. 
Kodi ya mshahara ni asilimia 30 ya mshahara, huku makato ya mkopo wa elimu 

HAKI ZA KIUCHUMI (Inaendelea)
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ya juu ni asilimia 15 ya mshahara – ikipanda kutoka asilimia 8 kuanzia mwezi wa 
Januari mwaka 2017. Kwa mujibu wa ripoti ya Ukaguzi wa Taarifa za Fedha za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka wa fedha 2016/2017, Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali  alielezea  kwamba  jumla  ya  wafanyakazi 4,830 katika 
mamlaka za serikali za mitaa 58 walipata mshahara wa chini ya theluthi 
moja, kinyume na sheria – sababu kubwa ikiwa na kuongezeka kwa makato 
kutokana na kupanda kwa makato ya mkopo wa elimu ya juu kutoka asilimia 
8 hadi 15.

Pia, katika ripoti yake ya mwaka wa fedha 2017/2018, Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali, alibainisha masuala mengine mbalibali yanayoathiri haki 
ya kufanya kazi, ikiwemo: 

Kuwepo kwa madai mbalimbali ya watumishi na malimbikizo 
ya mishahara katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 22 ambayo 
hayajalipwa yenye jumla ya Sh.11,141,505,574. Suala hili linashusha 
mori ya kufanya kazi na kuathiri ufanisi wa utoaji huduma kwa jamii;

Mapungufu katika mfumo wa wazi wa upimaji utendaji kazi (OPRAS) 
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa;

Kuchelewa kuidhinisha upandishwaji vyeo na ongezeko la 
mishahara kwa watumishi 10,899 katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 17; na

Upungufu wa watumishi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, ambao 
unasababisha mzingo mkubwa kwa watumishi waliopo

HAKI ZA KIUCHUMI (Inaendelea)
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Suala jingine kuhusiana na haki ya kufanya kazi liloibua mjadala mwaka 2018 
ni ukiukwaji wa haki ya kufanya kazi kwa wafanyakazi wa nyumbani/ndani. 
Hii ilitokana na ukiukwaji wa haki zao kama wafanyakazi kama vile haki ya 
kupata mkabata wa ajira; haki ya kulipwa ujira stahiki; haki ya mazingira 
mazuri ya kazi; na haki ya likizo. Tatiti ya hivi karibuni kuhusu hali ya 
wafanyakazi wa nyumbani/ndani nchini Tanzania inayonyesha kwamba 
asilimia 80 ya wafanyakazi hao hawana mikataba ya ajira. Ripoti hiyo pia 
inaonyesha kwamba wengi wao wanafanyishwa zaidi ya muda 
uliowekwa kisheria bila kupewa malipo ya ziada; wanalipwa chini ya kiwango 
kilichowekwa na sheria za kazi Tanzania; hawapewi likizo; hawana taarifa 
muhimu kuhusu haki zao, na wanatendelwa vibaya na waajiri wao.

HAKI ZA KIUCHUMI (Inaendelea)
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  SURA YA TANO

  HAKI ZA KIJAMII 
  NA KIUTAMADUNI

Utangulizi
  
Haki za kijamii ni pamoja na Haki ya Elimu, Haki ya Afya, Haki ya kupata 
Maji  Safi  na  Salama,  Haki  ya  Kuishi  katika  Hali  Inayofaa  na  Haki  ya 
Utamaduni. Haki hizi zinalindwa katika Mkataba wa Kimataifa wa Haki 
za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni wa mwaka 1966 na Mkataba wa 
Afrika wa Haki za Binadamu na Watu wa mwaka 1981, ambayo Tanzania 
imeridhiria. Haki hizi pia zinapatikana katika Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. Kama ilivyo kwa haki za kiuchumi, 
Serikali ina jukumu la kuhakikisha haki hizi zinafurahiwa na Watanzania 
kulingana  na  upatikanaji  wa  rasilimali.  Serikali  ina  jukumu  kubwa  la 
kutengeneza mazingira wezeshi kuhakikisha kuwa haki hizi zinafurahiwa.

5.1.   Haki ya Elimu

Utekelezaji wa sera ya elimu bila ada umesaidia kuongeza upatikanaji 
wa elimu ya msingi na sekondari. Hata hivyo, limetokea tatizo ya uhaba 
mkubwa wa madarasa kwa wanafunzi wanaomaliza elimu ya msingi na 
kufaulu kujiunga na elimu ya sekondari. Kwa mwaka 2018, uhaba huu 
uliripotiwa katika mikoa kadhaa ya Tanzania Bara, ikiwemo Shinyanga 
na Arusha. Changamoto nyingine zilizoathiri upatikanaji na ubora wa 
elimu kwa mwaka 2018 ni pamoja na: umbali mrefu kati ya nyumbani na
 shuleni; bajeti isiyotosheleza ya sekta ya elimu; uhaba wa vyoo na 
matundu ya vyoo; uhaba wa walimu na vifaa vya kujifunzia; mimba za 
utotoni; ndoa za utotoni; na mazingira duni ya kufanyia kazi ya walimu.

5.2.   Haki ya Afya

Mwaka 2018, Serikali ilichukua hatua kadhaa kuhakikisha utekelezaji 
wa haki ya afya Tanzania Bara kulingana na rasilimali zilizopo, ikiwemo 
maandalizi ya ujenzi wa hospitali za wilaya zaidi ya 60. Hata hivyo, 
utekelezaji wa haki hii ulendelea kuathiriwa na changamoto 
mbalimbali kama vile uhaba wa hospitali, zahanati na vituo vya afya; 
uhaba wa wafanyakazi katika sekta ya afya; ufinyu wa bajeti; fedha 
zilizotengwa kwenye bajeti kuchelewa kufika sehemu husika; na uhaba wa 
vitanda, dawa na vifaa vya afya. Uhaba wa hospitali, zahanati na vituo vya 
afya uliripotiwa kaitka mikoa kadhaa ya Tanzania Bara, ikiwemo Kigoma, 
Mwanza (Ukerewe), Tanga (Muheza) na Shinyanga (Kahama). Upatikaji wa 
huduma za afya kwa gharama nafuu pia uliendelea kuwa changamoto kwa 
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watu wengi, ikizingatiwa kwamba ni asilimia 30 tu watu wana bima ya afya. 
Hata hivyo, mwaka 2018 Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Mh. Ummy Mwalimu, alieleza kwamba Serikali ina mpango wa 
kuhakikisha asilimia 50 ya Watanzania wana bima ya afya kufikia mwaka 
2020.

5.3.   Haki ya kupata Maji Safi na Salama

Haki ya kupata maji safi na salama ni haki muhimu ya kiuchumi na kijamii, 
ambayo inatakiwa kutekelezwa kila siku. Kwa mwaka 2018, kutopatikana kwa 
urahisi kwa maji safi na salama katika baadhi ya maeneo ya Tanzania Bara, 
hasa meaneo ya vijijini, kuliwaathiri sana wanawake na wasichana, ambao 
walilazimika kutembea umbali mrefu kuchota maji. Mara nyingi wanawake 
hao wanapochelewa kurudi nyumbani, waume zao huwatuhumu kuwa na 
wanaume wengine. Kwa wasichana, kutopatikana kwa maji safi na salama 
kwa urahisi kunawaathiri kwa namna mbalimbali, hasa kusoma shule katika 
mazingira magumu. Changamoto zinazoikabili haki ya maji safi na salama 
ni pamoja na: mapungufu katika bajeti; uhaba wa wataalamu katika sekta ya 
maji; halmashauri kushindwa kufuatilia fedha za miradi ya maji; kushindwa 
kukamilisha miradi ya maji kwa muda; taasisi za serikali kutolipa bili za maji 
kwa wakati; kushuka kwa viwango vya maji; sekta binafsi kutowekeza vya 
kutosha kwenye miradi ya maji; uharibifu wa miundombinu ya maji; upotevu 
wa maji; na usimamizi usioridhisha wa miradi ya maji.
	
5.4.   Haki ya Kuishi katika Hali Inayofaa

Haki ya kuishi katika hali inayofaa inajumuisha haki ya kupata chakula na 
haki ya makazi yanayofaa. Haki hizi ni haki za muhimu katika kufurahia haki 
nyingine za binadamu. Haki hizi ni muhimu katika kutekeleza haki nyingine 
za binadamu. Kwa mwaka 2018, hali ya chakula haikuwa tatizo kubwa. 
Hata hivyo, matumizi ya vyakula vyenye virutibisho bado ni changamoto, 
hasa kwa watoto walio maeneo ya vijijini. Kwa upande wa haki ya makazi 
yanayofaa, bado nyumba nyingi za Watanzania haziko katika hali inayofaa. 
Kwa watu ambao wakumbwa na adha ya kubolewa nyumba zao mwaka 
2017 jijini Dar es Salaam, suala lilileta mtafaruku mkubwa, ufurahiaji wa haki 
ya kuishi katika hali inayofaa uliendelea kuwa changamoto kwa mwaka 2018.

5.5.   Haki ya Utamaduni

Haki ya utamaduni ni miongoni kwa haki za msingi za binadamu 
zinazofurahiwa bila vikwazo nchini Tanzania; na kwa mwaka 2018 hali ya 
haki hii iliendelea kuimarika. Watanzania, yakiwemo makabila madogo, 
wapo huru kushiriki katika maisha ya kiutamaduni na kufurahia bidhaa na 
utambulisho wa kiutamaduni. Serikali iliendelea kukuza Lugha ya Kiswahili. 
Kwa ujumla, watu wapo huru kuabudu na kutekeleza utamaduni wa kidini.

HAKI ZA KIJAMII NA KIUTAMADUNI (Inaendelea)
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   SURA YA SITA

   HAKI ZA KIUJUMLA 

Utangulizi 
  
Haki za Kiujumla ni haki ambazo zinafurahiwa na watu 
wengi. Haki hizi ni pamoja na Haki ya Maendeleo na 
Haki ya Kufurahia na Kufaidika na Maliasili.

6.1.   Haki ya Maendeleo

Haki hii inajumuisha ushiriki katika kuchangia 
na kufurahia maendeleo ya kiuchumi, kijamii, 
kiutamaduni na kisiasa. Kwa mwaka 2018, maendeleo 
ya kisiasa yalizorota, sababu kubwa ikiwa ni uminywaji 
wa haki za ushiriki, ambao ulipelekea ushiriki mdogo 
wa watu katika maendeleo ya kisiasa. Haki za ushiriki 
kama vile uhuru wa kujieleza, uhuru wa kukusanyika 
na uhuru wa kujumuika ziliathiriwa na vitendo hatua 
mbalimbali zilizochukuliwa, ikiwemo utungaji wa 
sheria na kanuni ambazo zinaminya haki hizo.

Maendeleo ya kijamii yanategemea utekelezaji na 
ufurahiaji wa haki za kijamii kama vile haki ya elimu, 
haki ya afya, haki ya maji safi na salama na haki ya 
kuishi katika hali inayofaa.  Kwa upande wa elimu, 
utekelezaji wa sera ya elimu bila ada ulisaidia kwa kiasi 
kikubwa kuongeza upatikanaji wa elimu msingi na 
mamlaka katika mikoa mbalimbali ya Tanzania Bara 
zimeendelea kusimamia utekelezaji wake, ikiwemo 
kuhakikisha wazazi wanawapeleka watoto shule. Hata 
hivyo, zoezi hili limekuja na changamoto ya uhaba wa 
madarasa kuwawezesha wanafunzi wote waliofaulu 
mtihani wa mwisho wa elimu ya msingi kuendelea na 
elimu ya sekondari. Ukusanyaji kodi ni muhimu sana 
kwa ajili ya kutekeleza haki za kijamii, ili kuiwezesha 
Serikali kutoa huduma za kijamii kama vile chakula, 
maji, makazi na afya, hasa kwa kaya maskini. Hivyo 
basi, ukwepaji wa kodi katika sekta mbalimbali kwa 
mwaka 2018 pia ulitishia utekelezaji wa aki za kijamii 
na kiuchumi.

Pamoja na juhudi na hatua mbalimbali ambazo 
Tanzania imepiga katika maendeleo ya kiuchumi, 
changamoto   kubwa   bado   ni   namna   gani 
maendeleo hayo yanapunguza umaskini ili kuleta 
maendeleo  ya  kibinadamu.  Bado  watu  wengi 
nchini ni maskini, wakiishi chini au juu kidogo ya 
Dola moja ya Kimarekani.

Uwepo wa bidhaa feki na zilizo chini ya viwango pia 
uliathiri ufurahiaji wa haki ya maendeleo pamoja 
na haki nyingine za binadamu, pamoja na haki za 
walaji mwaka 2018. Ripoti ya mwaka 2017 kuhusu 
hali ya bidhaa feki nchini Tanzania ya Shirikisho 
la Viwanda Tanzania (CTI) inaonyesha kwamba 
bidhaa feki zinaisababishia serikali upotevu wa 
kodi yenye thamani ya takribani Dola milioni 4 
za Kimarekani kila mwaka. Uwepo wa bidhaa 
feki na zilizo chini ya kiwango pia unasababisha 
kupotea kwa ajira; unaathiri afya; 
unasababisha  wateja  wasiamini  bidhaa  za 
kampuni fulani; kusababisha makampuni 
kupeteza hisa katika masoko; na kuhatarisha 
usalama.

Haki Zilizoangaliwa (2)

Haki ya Maendeleo, 
Haki ya Kufurahia na Kufaidika 
na Maliasili
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6.2.   Haki ya Kufurahia na Kufaidika na Maliasili

Mambo makuu yaliyokuwa tishio kwa utekelezaji wa haki 
ya kufurahia na kufaidika na maliasili kwa mwaka 2018 ni 
pamoja na: rushwa kwenye sekta ya madini; utwaaji ardhi 
bila kufuata utaratibu; ukwepaji kodi; na baadhi ya maeneo 
kukosa rasimali ya maji safi na salama. Kwa mfano, mwaka 
2018 maafisa kadhaa kutoka Mgodi wa Dhahabu wa North 
Mara pamoja na watendaji kadhaa wa serikali katika Mkoa 
wa Mara walikamatwa na kufikishwa mahakamani kwa 
tuhuma za makosa ya kutoa na kupokea rushwa tangu 
mwaka 2006 ili kuupa mgodi huo upendeleo wakati wa 
tathmini na kuminya haki za wakazi wa eneo la karibu na 
mgodi. 

HAKI ZA KIUJUMLA (Inaendelea)
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SURA YA SABA 

HAKI ZA MAKUNDI
MAALUM

Utangulizi

Haki za msingi za makundi maalum ambazo huwa zinavunjwa mara nyingi 
ni Haki dhidi ya Ukatili, Haki ya Usawa na Kutobaguliwa, na Haki ya Kupata 
Huduma Bora za Kijamii.

6.1.  Haki za Wanawake

Ukiacha mikataba mbalimbali ya haki za binadamu inayotoa ulinzi wa haki 
za wanawake kwa watu wote, kuna mikataba kadhaa ambayo ni ya haki za 
wanawake pekee. Mikataba hii ni pamoja na Mkataba wa Kuondoa Aina zote 
za Ubaguzi dhidi ya Wanawake (CEDAW) wa mwaka 1979 na Mkataba wa 
Afrika wa Haki za Wanawake (Maputo Protocol). Jambo kubwa linalokatazwa 
katika mikataba hii ni ubaguzi dhidi ya wanawake unaopelekea kushindwa 
kufurahia haki zao muhimu kama binadamu. Mwaka 2018, wanawake 
waliendelea kubaguliwa na kufanyiwa ukatili, hali iliyoathiri ufurahiaji wa haki 
zao za kuishi, kumiliki mali na usawa.

Kwa mwaka 2018, matukio mbalimbali ya ukatili, yakiwemo ya ukatili wa
kimwili, kiuchumi na kingono – ikiwemo vipigo, ubakaji, utelekezaji, 
utumikishwaji na ulawiti katika ndoa – yaliripotiwa katika sehemu mbalimbali  
za  Tanzania  Bara.  Katika  vyombo  vya  habari,  matukio  ya  ukatili  wa  kimwili 
dhidi ya wanawake yaliripotiwa zaidi mwaka 2018 ukilinganisha na mwaka 
2017. Matukio hayo ni pamoja na tukio lilitokea mkoani Dodoma, ambapo 
mwanaume mmoja alikamatwa na polisi kwa kumchoma hadi kufa mke wake 
– ambaye alikuwa mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Dodoma; pamoja na tukio 

Masuala makuu yaliyoathiri haki za wanawake mwaka 2018

•	 Ukatili wa kiuchumi
•	 Ukatili wa kimwili na kisaikolojia
•	 Ukatili wa kingono
•	 Ulawiti kwenye ndoa
•	 Rushwa ya ngono – ambayo ilikuwa changamoto kwa 

wanawake, ikiwemo wanafunzi wa kike vyuoni
•	 Manyanyaso katika utoaji wa matunzo ya mtoto, 

  ambapo baba anamlazimisha mama kulala naye 
  ndipo atoe matunzo

Makundi 
yaliyoangaliwa

Wanawake, Watoto, 
Watu wenye Ulemavu, 
Wazee, 
Watu wanaoishi na 
Virusi vya UKIMWI
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la mwanaume mmoja Wilaya ya Mkuranga, Mkoa wa Pwani, kumpiga mke 
wake – ambaye alikuwa nesi – na kitu kizito kichwani na kumuua.

Kwa upande wa ukatili wa kingono, takwimu za polisi za uhalifu wa 
ubakaji zinaonyesha katika kipindi cha mwezi Januari hadi mwezi Juni 
mwaka 2018, jumla ya matukio 1,218 ya ubakaji wa wanawake yaliripotiwa. 
Katika  mikoa  takribani  nusu  ambayo  LHRC  iliitembelea  mwaka  2018, 
ukatili wa kingono ulionekana kuwa mojawapo ya aina kuu za ukatili dhidi 
ya wanawake unaotokea katika maeneo hayo. Mikoa hii ni Songea, Tabora, 
Mbeya, Singida na Kilimanjaro. Mojawapo ya vitendo vya ukatili wa kingono 
vilivyoripotiwa sana mwaka 2018 ni wanawake kulazimishwa na wenza wao 
kufanya mapenzi kinyume na maumbile.

Kwa kushirikiana na Shirika la Twaweza, LHRC ilifanya uchunguzi 
mdogo mkoani Kigoma kufuatia kupokea taarifa za kushtusha za matukio 
ya ubakaji wa wanawake mkoani humo unaofanywa na kikundi cha 
vijana wanaojiita TELEZA, ambao huwavamia wanawake nyumbani usiku 
wakiwa na silaha na kuwabaka. LHRC na Twaweza waliweza kukusanya 
taarifa mbalimbali za matukio hayo ya tangu mwaka 2017. Matukio hayo 
yanajumuisha: ubakaji wa mwanamke ambaye alikuwa amerudi nyumbani 
kutoka kuchota maji usiku mwaka 2017;  tukio la mwaka 2017 la ubakaji wa 
bibi wa miaka 60, baada ya kupigwa na chuma kichwani; tukio la ubakaji 
wa mwanamke mwenye miaka 36, ambaye alidai kubakwa mara 6 kuanzia 
mwaka 2017 hadi mwanzoni mwa 2019, jambo lililopolekea aamue kununua 
silaha ili ajilinde dhidi ya wabakaji hao; ubakaji wa mwanamke alikuwa na 
mimba ya miezi 8 mwaka 2018; na ubakaji wa wazee wawili, mmoja akiwa 
na miaka 70. Matukio ya ubakaji na mauaji ya wanawake mwaka 2018 pia 
yaliropotiwa wilayani Monduli mkoani Arusha. LHRC inalaani matukio haya 
ya ukatili dhidi ya wanawake na kuziomba mamlaka husika, ikiwemo Jeshi 
la Polisi, kuchukua hatua madhubuti kuhakikisha wanaofanya vitendo hivi 
vya kinyama wanakamatwa na kuchukuliwa hatua za kisheria.

Rushwa ya ngono ilionekana pia kuwa changamoto kubwa kwa 
wanawake mwaka 2018, hasa wanawake vijana wanaotafuta kazi. Taarifa za 
wanawake wanaoshurutishwa kufanya mapenzi na waajiri ili kupata kazi 
au kupandishwa cheo zimeendelea kuwa nyingi. Hali hii imekuwa ikiwa 
katisha tamaa wanawake vijana katika kufatufa ajira. Mwezi wa Novemba 
2018, mhadhiri mmoja katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Dkt. Vincensia 
Shule, alivunja ukimya kuhusu suala hili na kuandika kuhusu kukithiri kwa 
vitendo vya rushwa ya ngono katika chuo hicho kwenye ukarasa wake wa 
Twitter muda mfupi baada ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mh. John Pombe Magufuli kutembelea chuo hicho na kuzindua maktaba 
mpya ya kisasa.

HAKI ZA MAKUNDI MAALUM (Inaendelea)
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Tathmini iliyofanywa na LHRC ilionyesha kwamba ukatili wa 
kiuchumi ulikuwa ndio aina ya ukatili dhidi wa wanawake uliotamalaki 
zaidi katika mikoa sita kati ya kumi ambayo ilitembelea. Mikoa hii ni Mbeya, 
Iringa, Shinyanga, Singida, Ruvuma na Kilimanjaro. Mkoani Ruvuma, 
ukatili wa kiuchumi ulionekana kuwa changamoto zaidi katika Wilaya ya 
Namtumbo.

Sababu zinazochangia ukatili dhidi ya wanawake ni pamoja na: imani za 
kishirikina, wivu na visasi; ulipaji mahari; uelewa mdogo kuhusu sheria; 
ulevi miongoni mwa wanaume; elimu ndogo; na mila na tamaduni ze-
nye madhara.

Suala jingine ambalo liliathiri haki za wanawake mwaka 2018, hususan 
haki za uzazi, ni ushauri uliotolewa na Rasi kwa wanawake, akiwaasa 
kuachana na uzazi wa mpango na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto kusimamisha urushaji wa matangazo ya uzazi 
wa mpango kwenye redio na televisheni mwezi Septemba mwaka 2018.

6.2 Haki za Watoto

Haki za watoto zinalindwa katika mikataba mikubwa miwili ya haki za 
watoto, ambayo ni: Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Mtoto (CRC) wa 
mwaka 1989 na Mkataba wa Afrika wa Haki na Ustawi wa Mtoto (ACRWC) 
wa mwaka 1990, yote ikiwa imeridhiwa na Tanzania. Kwa hapa nchini 
Tanzania pia tuna Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009 ambayo inataja haki za 
msingi za mtoto kama zilivyoelezewa kwenye mikataba hiyo na kueleza 
wazi kwamba katika kufanya maaumuzi yoyote kuhusu mtoto kanuni 
ya maslahi bora ya mtoto lazima izingatiwe. Mikataba hii na sheria ya 
mtoto inatoa wajibu kwa Serikali, wazazi, walezi na wanajamii kwa ujumla 
kuwalinda watoto dhidi ya vitendo vyote vya ukatili na ubaguzi. Hata 
hivyo, watoto wameendelea kuwa wahanga wa aina mbalimbali za ukatili, 
hasa ukatili wa kingono (ubakaji na ulawiti). 

4,728               6,376

106

Ukatili dhidi ya watoto

katikati ya    
           2017               

                                                                              

katikati ya    
           2018               

                                                                              

Matukio ya ukatili dhidi ya watoto 
yaliyoripotiwa kufi kia katikati ya 2017 

na katikati ya 2018 

Chanzo: Takwimu za Matukio ya Uhalifu 
za Jeshi la Polisi, 2017 & 2018

Kanuni kuu nne za ulinzi wa mtoto

• Kutobaguliwa
• Kuzingatia maslahi bora ya mtoto
• Haki ya kuishi, kukua na kuendelea 
• Kuheshimu maoni ya mtoto

HAKI ZA MAKUNDI MAALUM (Inaendelea)
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Ukatili wa Kingono: 

Kwa mwaka 2018, uhuru dhidi ya ukatili ulionekana kuwa haki 
iliyokiukwa zaidi Tanzania Bara, sababu kubwa ikiwa ukatili dhidi ya 
watoto. Matukio ya ukatili dhidi ya watoto yaliongezeka kutoka 4,728 
kufikia katikati ya mwaka 2017 hadi matukio 6,376 kufikia katikati 
ya mwaka 2019. Changamoto kubwa kwa watoto ilikuwa ukatili wa 
kingono, hasa ubakaji na ulawiti. Aina hii ya ukatili ilitajwa kama 
changamoto kubwa kwa watoto katika wilaya zote 20 za mikoa 10 
ambazo LHRC ilizitembelea mwaka 2018. Katika sehemu nyingi 
zilizotembelewa, ukatili wa kingono dhidi ya watoto unaofanywa na 
watoto wenyewe ulitajwa kuwepo na kuongezeka, hasa mashuleni. 
Matukio ya ubakaji wa watoto yaliongezeka kutoka 759 katika kipindi 
cha miezi sita mwanzo ya mwaka 2017 hadi kufikia matukio 2,365 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2018.

Taarifa kuhusu matukio ya haki za binadamu yaliyoripotiwa na vyombo 
vya habari mwaka 2018 zilizokusanywa na LHRC zinaonyesha kwamba 
asilimia  91  ya  matukio  ya  ukatili  dhidi  ya  watoto  yaliyoripotiwa  na 
vyombo hivyo yalikuwa ni ya ukatili wa kingono, huku asilimia 9 
yakiwa ni ya ukatili wa kimwili na kisaikolojia. Taaarifa mbalimbali za 
kuongezeka kwa uhalifu wa kingono dhidi ya watoto pia zilitolewa
katika maeneo mbalimbali za Tanzania Bara, kama vile 
Mpwapwa-Dodoma, Chunya-Mbeya, Misungwi-Mwanza, Hai-
Kilimanjaro na Tarime-Mara.

Dondoo Muhimu

•	 Matukio ya ukatili wa kingono dhidi ya watoto kuongeza 
kwa kiasi kikubwa

•	 Ukatili wa kingono unawaweka watoto katika hatari ya 
kuambukizwa UKIMWI

•	 Ukatili wa kingono dhidi ya watoto unaofanywa na watoto 
wenzao: Mara nyingi watoto wakubwa huwafanyia wadogo, 
hasa shuleni na nyumbani

•	 Imani za kishirikina miongoni mwa sababu za kukithiri kwa 
ukatili wa kingono dhidi ya watoto

•	 Umbail mrefu kufika shuleni unachangia ukatili dhidi wa 
watoto, hasa ukatili wa kingono

•	 Hatua chanya: Serikali kuanzisha madawati ya jinsia mashuleni 
– haya yatasaidia katika juhudi za kupambana na ukatili 
dhidi ya watoto

•	 Majirani, ndugu wa karibu, madereva bodaboda na walimu, 
miongoni mwa wafanyaji wa ukatili wa kingono dhidi ya watoto

•	 Malalamiko kuhusu kuongezeka kwa makosa ya kingono dhidi 
ya watoto katika wilaya mbalimbali za Tanzania Bara

•	 Juhudi za Mhimili wa Mahakama katika kupambana na ukatili 
wa kingono dhidi ya watoto

Ukatili wa kimwili
na kisaikolojia

9% 

91% 

Ukatili wa Kingono

HAKI ZA MAKUNDI MAALUM (Inaendelea)
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Majirani na ndugu wa karibu waliendelea kutajwa kama watendaji wakuu 
wa vitendo vya ukatili dhidi ya watoto. Hata hivyo, madereva bodaboda na 
walimu pia walitajwa kushiriki katika vitendo mbalimbali vya ukatili wa 
kingono dhidi ya watoto mwaka 2018.

Mambo yanayochangia kushamiri kwa ukatili dhidi ya watoto Tanzania 
Bara  ni  pamoja  na:  watoto  kukosa  malezi  na  uangalizi  bora;  uelewa 
mdogo kuhusu malezi miongoni mwa wazazi na walezi; umaskini, ambao 
huwaweka hatarini zaidi wasichana kushawishiwa na wanaume; watoto 
kuachwa na wazazi peke yao kwa muda mrefu au kuachwa kuishi na 
mzazi mmoja kwa kipindi kirefu; ulevi miongoni mwa wanaume; tabia ya 
wazazi kupendelea kumaliza kesi za ukatili dhidi ya watoto kupitia ‘kikao 
cha familia’ ili ‘kuficha aibu ya familia.’ Mambo mengine ni: wanaume 
kuwatelekeza wake zao na watoto na kwenda kuoa au kuishi na 
wanawake wengine (dogodogo); mazingira duni ya shule na umbali 
mrefu kutoka nyumbani hadi shuleni – hivyo kuwafanya wasichana kuwa 
hatarini kushawishiwa na madereva bodaboda; udadisi, hasa kwa upande 
wa ukatili wa kingono dhidi ya watoto unaofanywa na watoto wenzao; 
na wazazi kutotenga muda wa kutosha kukaa na watoto wao na kujua 
matatizo yao.

Ukatili wa kingono dhidi ya watoto, hasa wasichana na wanawake vijana, 
unawaweka katika hatari ya kuambukizwa virusi vya UKIMWI. Hii itaathiri 
juhudi za Tanzania za malengo ya 90-90-90 ya kupunguza maambukizi 
mapya ya virusi vya UKIMWI na kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu.

Kuna  kesi  ya  mama  anafanya 
biashara ya pombe. Akirudi 
anakuja na hawala wamelewa. 
Yule bwana akimaliza kufanya 
mapenzi na mama anamgeukia 
binti (wanalala chumba kimoja), 
ambaye ni mtoto wa miaka 13. 
Wanakuja wanaume tofauti mara 
kwa mara na wakati mwingine 
wanaume wanarudi mchana 
na kumuingilia tena mtoto. 
Bahati nzuri mtoto aliokolewa na 
maafisa ustawi na hakukutwa na 
maambukizi ya VVU.

Afisa Ustawi, Singida (Manispaa)

Umbali mrefu kutoka nyumbani 
hadi   shule   unachangia   pia 
vitendo vya ukatili, kwa kuwa 
baadhi ya wasichana wanabakwa 
wakati wakienda au kutoka shule. 
Mfano, kuna mtoto wa miaka 9 
alikuwa na wenzake wametoka 
shule,        akavutwa       kichakani, 
akabwa na kulawitiwa. Mwenzie 
akakimbia kwenda kutoa taarifa. 
Tukio hili lilitokea mwezi wa 4 
mwaka  2018  katika  Kijiji  cha 
Uvanga, Kata ya Iksimani.

Afisa Ustawi, Iringa (Halmashauri 
ya Wilaya)

Imani za kishirikina pia ni 
sababu kubwa za ukatili 
kwa watoto. Mategemeo 
ya kupata pesa nyingi 
yanasababisha ukatili 
hasa ubakaji kwa 
watoto wa kike.

Kitengo cha Ustawi wa 
Jamii, Mbeya

HAKI ZA MAKUNDI MAALUM (Inaendelea)
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Mtoto mmoja ambaye alikuwa 
amemaliza form 4 alivyorudi 
nyumbani akawa anamfanyia 
mdogo wake. Anamshikia 
panga kumtishia akikataa.

Kitengo cha Ustawi wa Jamii, 
Moshi (Manispaa)

Taarifa zimekuwa zikipokelewa 
kutoka mashuleni kuhusiana 
na masuala ya ulawiti wa 
watoto. Wakiamua kufuatilia 
walimu wanaogopa kutoa ta-
arifa na kuogopa kuchafua sifa 
ya shule zao, hasa shule binafsi.

Kitengo cha Ustawi wa Jamii, 
Mbeya

Kuna mtoto wa kiume wa miaka 6 
alikuwa boarding school, alikuwa 
anafanyiwa ukatili shuleni. 

Baada ya wazazi kuona hali 
ya kiafya inazidi kudhoofu 
wakampeleka hospitali kumpima 
na  kugundulika  kuwa  ni  HIV 
positive, ugonjwa aliopata 
sababu ya kulawitiwa wakati yuko 
shuleni. Baba mzazi alishtuka, 
akapata stroke, akafa.

Kitengo cha Ustawi wa Jamii, 
Tabora (Manispaa)

Mtoto  mmoja  alikuwa  HIV 
positive, ila alikuwa analawitiwa 
na mtu mzima, ambaye naye 
alikuwa anamlawiti pia mtoto 
mwingine. Mtoto akazoea na 
yeye akaanza kuwafanyia hivyo 
watoto wengine.

Kitengo cha Ustawi wa Jamii, 
Tabora (Manispaa

Kesi nyingi katika mahakama ya  
watoto  ni  za  ulawiti  na ubakaji. 
Baadhi  ya  watoto  huwa  pia 
wanashiriki katika gang-rape. 
Kuna  mtoto  wa  miaka  7 
alimlawiti mtoto wa miaka 5. 
Pia kuna mtoto wa miaka 12 
ambaye ana kesi mbili tofauti 
za ulawiti.

Afisa Ustawi wa Jamii, Moshi 
(Manispaa)

Katika tukio moja, lililotokea
mwezi wa 7 mwaka 2018,
mtoto mmoja mwenye miaka 
11 alibakwa na baba yake mzazi 
kwa muda mrefu. Mtoto huyo 
alikuwa akiishi na mama yake 
baada ya kutengena na baba 
yake. Alikuwa anaenda kwa baba 
yake kuchukua mahitaji, ila kila 
akienda anabakwa. Hatimaye 
ameambukizwa HIV. Kesi ipo 
mahakamani.

Afisa Ustawi wa Jamii, Mbeya 
(Halmashauri Jiji)

HAKI ZA MAKUNDI MAALUM (Inaendelea)



Muhtasari wa Ripoti ya Haki za Binadamu 2018: Tanzania Bara

26

Ukatili wa Kimwili na Kisaikolojia: LHRC iliweza kukusanya jumla ya 
matukio 13 ya ukatili wa kimwili na kisaikolojia dhidi ya watoto kupitia 
uchambuzi wa matukio yaliyoripotiwa na vyombo vya habari. Matukio 
mengine mengi yaliripotiwa katika vituo mbalimbali vya polisi, kupitia 
madawati ya jinsia na watoto. Mojawapo ya matukio ya ukatili wa kimwili 
dhidi ya watoto yaliyolishtua taifa ni kuchapwa na kupigwa kwa mtoto 
wa darasa la pili katika Shule ya Msingi Kibeta wilayani Bukoba mkoani 
Kagera, Sperious Eradius, na mwalimu wake, Respicious Patrick 
(anayejulikana pia kama Mtazangira), hadi kupelekea kifo chake. Tukio 
hili lilitokea mwezi wa nane mwaka 2018 shuleni hapo. Tukio jingine, 
ambalo LHRC ilienda kulifuatilia, lilitokea mkoani Morogoro, ambapo 
mtoto mwingine mwenye miaka 10, mwanafunzi wa shule moja ya 
msingi wilayani  Kilosa,  alichapwa  vibaya na walimu wake, hadi 
kupelekea kulazwa katika Hospitali ya Muhimbili jijini Dar es Salaam.

Ndoa za utotoni na mimba za utotoni: Mimba za utotoni na ndoa za 
utotoni ziliendelea kukwamisha utekelezaji na ufurahiaji wa haki za 
watoto, husasan wasichana, mwaka 2018. Taarifa mbalimbali za ndoa 
za utotoni ziliripotiwa mwaka 2018, ikiwemo katika maeneo ya Nkasi-
Rukwa, Same-Kilimanjaro, and Serengeti-Mara. Pia, ndoa hizi ziliendelea 
kuwa changamoto katika mikoa kama Tabora na Shinyanga. Visababishi 
vya ndoa za utotoni ni pamoja na mahari, uhaba wa shule za sekondari, 
kushurutishwa na wazazi na ukeketaji.

Mwaka 2018, Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Mh. Aggrey Mwanri, na timu 
yake walifanya jitihada kadhaa za kushughulikia tatizo la ukatili dhidi ya 
watoto na ndoa za utotoni zilizokithiri mkoani humo, pamoja na kukuza 
haki ya elimu kwa wasichana. Jitihada hizo ni pamoja na kutoa elimu kwa 
wanajamii na kuhakikisha sheria inafuata mkondo wake pale ambapo 
vitendo hivyo vinavyominya haki za wasichana vinapotokea.

Mimba za utotoni pia zilikuwa mojawapo ya changamoto kubwa kwa 
watoto wa kike mwaka 2018, ambapo LHRC iliweza kukusanya matukio 
ya mimba za utotoni zaidi ya 1000 yaliyoripotiwa katika mikoa takribani 10 
ya Tanzania Bara. Ongezeko la mimba za utotoni linamaanisha kwamba 
wasichana wengi wanashiriki ngono isiyo salama, hivyo kuwa katika hatari 
kubwa ya kuambukizwa virusi vya UKIMWI. Suala hili lisiposhughulikiwa 
litaathiri juhudi za Serikali za kutokomeza maambukizi mapya ya virusi 
vya UKIMWI miongoni mwa wasichana na wanawake vijana.

Ubaguzi dhidi ya watoto: Ubaguzi dhidi ya watoto uliendelea kuwa 
changamoto kubwa kwa watoto wa mtaani na watoto wenye ulemavu
 mwaka 2018. Watoto hawa walikumbwa na changamoto ya kubagu-
liwa na kunyanyapaliwa. Hali hii huwapelekea kutofurahia kikamilifu 
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haki zao za msingi kama binadamu sawa na watoto wengine, kama 
zilizovyoainishwa kwenye sheria za nchi na mikataba mbalimbali ya 
kikanda na kimataifa kuhusu haki za watoto.

Mara kwa mara, watoto wa mtaani waliopo kwenye miji na majiji 
mbalimbali   nchini   Tanzania   hufanyiwa   bughudha   na   mamlaka 
pamoja na wanajamii, wakinyimwa kufurahia haki zao za msingi kama 
vile uhuru wa kujumuika na uhuru wa kukusanyika. Wamekuwa pia 
wakizuiwa kukusanyika na kutumia maeneo ya umma na kukamatwa 
kiholela  kila  mara.  Watoto  wa  mtaani  wapo  katika  hatari  zaidi  ya
 kufanyiwa unyanyasaji na ukatili. Kwa kutambua hatari hii na kukua 
kwa tatizo la kutoheshimu haki za watoto wa mtaani, Kamati ya Umoja 
wa Mataifa ya Haki za Mtoto ilitoa Maoni ya Jumla Na. 21 ya mwaka 2017 
kuhusu Watoto walio katika Mazingira ya Mtaani, yanayozikumbusha 
Serikali za nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa kuhusu majukumu 
yake  ya  kulinda  na  kuheshimu  haki  za  watoto  wa  mtaani  chini ya 
Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki za Mtoto wa mwaka 1989.

Mwezi Mei 2018 ilitolewa ripoti kuhusu watoto wa mtaani kufuatia 
utafiti uliofanyika mwaka 2017. Ripoti hii inaelezea idadi ya watoto hao 
wakati wa mchana na wakati wa usiku katika maeneo ya mtaani. Ufafiti 
ulifanyika katika mikoa ya Arusha, Dar es Salaam, Dodoma, Iringa, 
Mbeya na Mwanza. Matokeo ya utafiti huo yanaonyesha kwamba 
kuna jumla ya watoto wa mtaani 6,393 wakati wa mchana kwenye 
majiji haya, ambapo asilimia 76 ni wa kiume na asilimia 24 ni wa kike, 
huku usiku wakiwa ni 1,385 (asilimia 70 wa kiume, asilimia 30 wa kike). 
Matokeo yanaonyesha pia kwamba kunakuwa na ongezeko kubwa la 
watoto wa kike wakati wa usiku kwa kuwa wanajihusisha na biashara ya 
ngono. Asilimia 86 wa watoto wa kike wanaoishi na kufanya kazi mitaani 
waliohesabiwa usiku walikuwa wanajihusisha kwenye biashara hiyo, 
suala ambalo linawaweza katika hatari ya kufanyiwa ukatili. Asilimia 44 
ya watoto hao walikuwa na miaka kati ya 11 – 14. Idadi kubwa ya watoto 
hao wa kike wanaojihusisha na biashara ya ngono usiku ilikuwa Iringa 
(33%) na ndogo ikiwa ni Dar es Salaam (9%).

Watoto wenye ulemavu pia waliendelea kufanyiwa ubaguzi katika 
ngazi za familia na jamii, ikiwemo kubaguliwa na wazazi wao wenyewe. 
Taarifa za baadhi ya wazazi ‘kuwaficha’ watoto wao wenye ulemavu 
ndani, na wakati mwingine kuwanyima fursa ya kupata elimu sababu ya 
ulemavu ziliripotiwa katika mikoa kumi ya Tanzania Bara ambayo LHRC 
iliitembelea mwaka 2018. Pia, kwa wale wanaofanikiwa kupata fursa 
ya elimu, kwa mwaka 2018 waliendelea kukumbwa na changamoto 
mbalimbali   katika   kufurahia   haki   ya   elimu,   ikiwemo  uhaba  wa 
miundombinu na vifaa vya kujifunzia.
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6.3.   Haki za Watu wenye Ulemavu

Kuna mkataba maalum wa kimataifa unaolinda haki za watu wenye 
ulemavu, uitwao Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki za Watu 
wenye Ulemavu (CRPD). Haki hizo ni pamoja na haki ya usawa na 
kutobaguliwa, haki ya kuishi, haki ya usawa mbele ya sheria, haki 
ya kuwa huru na usalama wa mtu, haki ya kutoteswa, haki dhidi ya 
ukatili, haki ya elimu, haki ya afya na haki ya kufanya kazi na kuajiriwa. 

Mkataba huu umeridhiwa na Tanzania na kutungiwa Sheria ya Watu 
wenye Ulemavu ya mwaka 2010. Watu wenye ulemavu wanahitaji 
huduma maalum zitakazowawezesha kufurahia haki za binadamu 
sawa na watu wengine.

Kwa mwaka 2018, LHRC iliangazia changamoto mbalimbali 
zinazowakumbwa watu wenye ulemavu, ambazo zinawafanya 
washindwe kufurahia kikamilifu haki za usawa na kutogabuliwa. 
Changamoto hizo ni pamoja na: ufi nyu wa bajeti ya kushughulikia 
masuala ya watu wenye ulemavu; umaskini wa kipato; kukosekana 
miundombinu rafi ki; uhaba wa vifaa vya kujifunzia shuleni kwa watoto 
wenye ulemavu (hivyo kupelekea elimu kutokuwa jumuishi); uhaba/
ukosefu wa ajira; na unyanyapaa.

6.4.   Haki za Wazee

Tofauti na makundi mengine, hakuna mkataba maalum wa kulinda 
na kusimamia haki za wazee. Hata hivyo, kama binadamu wengine, 
wazee wana haki mbambali za binadamu kama zilivyoainishwa
 katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na 
mikataba mbalimbali ya kikanda na kimataifa. Mikataba hiyo ni pamja na 
Mkataba Nyongeza kwenye Mkataba wa Afrika wa Haki za 
Binadamu na Watu kuhusu Haki za Wanawake barani Afrika 
(Mkataba wa Maputo); Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na Kisiasa 
(ICCPR); Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na 
Kiutamaduni (ICESCR); na Mkataba wa Haki za Watu wenye Ulemavu 
(CRPD).

Kwa mwaka 2018, ukatili uliendelea kuwa changamoto 
kubwa kwa wazee Tanzania Bara. Aina ya ukatili ambayo wazee hao 
walikumbana nazo ni pamoja na ukatili wa kimwili 
unaosababishwa na imani za kishirikina. Kama ilivyojadiliwa katika 
Sura ya Pili ya ripoti hii, LHRC ilikusanya matukio yapatayo matatu 
ya mauaji ya wazee sababu ya imani za kishirikina. Matukio haya ni: 
kuuwawa kwa mzee kwenye miaka 65 wilaya ya Kaliua mkoani Tabora; 
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mzee wa miaka 77 kuuwawa kikatili na watu sita, wakiwemo wanawe, 
Wilaya ya Gairo mkoani Morogoro; na mauaji ya kikongwe wa miaka 70 
wilayani Ileje mkoani Songwe.

Akisoma hotuba ya bajeti ya wizara yake kwa mwaka wa fedha 2018/2019, 
Waziri wa zamani wa Mambo ya Ndani, Mh. Dkt. Mwigulu Nchemba 
(MB), alisema kwamba kuanzia mwezi Julai 2017 hadi mwezi Machi 2018, 
jumla ya matukio 117 ya mauaji ya wazee yaliripotiwa Tanzania Bara (91 
wanaume, 26 wanawake). Mkoa wa Tabora uliongoza kwa mauji haya (25), 
ukifuatiwa na mikoa ya Songwe (12), Kagera (10) na Rukwa (10).

6.5.   Haki za Watu wanaoishi na Virusi vya UKIMWI

Watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI wana haki na wajibu mbalimbali 
kama  inavyoainishwa  kwenye  Sheria  ya  UKIMWI  ya  mwaka  2008, 
ikiwemo haki ya kutobaguliwa, haki ya kupata huduma za afya na wajibu 
wa kutoambukiza wengine ukimwi kwa makusudi. Sheria ya UKIMWI 
inakataza ubaguzi dhidi ya watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI na hili ni 
kosa la jinai ambalo adhabu yake ni faini isiyopungua Shilingi Milioni 2 au 
kifungo kisichozidi mwaka 1 au vyote. 

Kwa mwaka 2018, LHRC haikupata malalamiko yoyote ya ubaguzi dhi-
di ya Watu Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI. Hata hivyo, unyanyapaa 
umeendelea kuwa changamoto kubwa kwa watu hawa na kuwafanya 
washindwe kufurahia na kutekeleza na kufurahia baadhi ya haki zao za 
binadamu kikamilifu.

#Mauaji ya wazee katika mikoa 13 ya Tanzania Bara, 
kuanzia mwezi Julai 2017 hadi mwezi Machi 2018

Chanzo: Hotuba ya bajeti ya Wizara ya Mambo ya Ndani, 2018/2019

# mauaji ya wazee

Tabora
Songwe
Kagera
Rukwa
Mwanza
Geita
Mbeya
Arusha
Singida
Simiyu
Njombe
Shinyanga
Katavi

25
12

10
10

9

9
7

6
6

5
5

3
3
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   SURA YA NANE
   
   RUSHWA, UTAWALA
   BORA NA HAKI ZA
   BINADAMU

Rushwa huathiri uwezo wa Serikali kusimamia 
na kuhakikisha   haki   za   kiuchumi,   kijamii   na 
kiutamaduni zinafurahiwa kulingana na uwepo 
wa rasilimali. Matumizi mabaya ya mali za umma 
yanapunguza nguvu ya Serikali kuweza kutoa 
huduma za kijamii kama maji, elimu na afya kwa 
wananchi, hivyo kuathiri haki za maji, elimu na afya. 
Haki za kiraia na kisiasa kama vile haki ya kuishi, 
upatikanaji haki, haki ya usawa mbele ya sheria 
na haki ya kusikilizwa kwa haki pia zinaathiriwa na 
rushwa. 

Rushwa katika mfumo wa haki hutengeneza 
maafisa polisi, wachunguzi, mahakimu na majaji 
ambao ni wala rushwa na husababisha kutokuwepo 
usawa mbele ya sheria na kutosikilizwa kwa haki. 
Rushwa wakati wa uchaguzi inaweza kuwakatisha 
watu tamaa kufurahia haki zao za kisiasa, kama vile 
haki ya kupiga kura.

Tafiti za hivi karibuni kuhusu rushwa nchini 
Tanzania zilizofanywa na mashirika kama 
Twaweza, REPOA na Transparency International 
zinazonyesha watu wengi kuwa na 
mtazamo wa kupungua kwa rushwa nchini 
Tanzania. Hali hii inaweza kuwa inatokana na 
kuongezeka kwa juhudi za kupambana na kuminya 
mianya ya rushwa chini ya uongozi wa Rais 
John Pombe Magufuli, ukilinganisha na 
uongozi uliopita. Kwa mujibu wa ripoti ya mitazamo 
kuhusu rushwa ya shirika la Transparency 
International ya mwaka 2018, Tanzania 
iliendelea kupata pointi 36, ikiwa ni pointi 
4 zaidi ya ilizopata kwa mwaka 2016. Hata 
hivyo, rushwa bado ni tatizo kubwa katika 
sekta mbalimbali, hivyo juhudi zaidi zinahitajika 
kupambana na tatizo hili. Mapambano dhidi ya 

rushwa yangefanikiwa zaidi iwapo sheria mpya 
mbalimbali ambazo zimetungwa kuanzia mwaka 
2015 zisingeminya haki ya uhuru wa kujieleza.

Kwa mwaka 2018, kashfa kubwa ya rushwa ilikuwa 
ni ile inayoihusisha Mgodi wa Dhahabu wa North 
Mara, ambapo maafisa kadhaa wa mgodi huo 
walifikishwa mahakamani kwa makosa ya kutoa 
rushwa kwa watendaji/maafisa wa serikali ili kupata 
upendeleo wakati wa upimaji wa ardhi kwa ajili ya 
kupanua eneo la mgodi huo na kupelekea kuminya 
na kukiuka haki zinazohusiana na ardhi za wakazi wa 
maeneo ya mgodi huo.

Mwaka 2018 pia ulikiwa mwaka ambao vitendo vya 
rushwa ya ngono vilianikwa na wadau mbambali. 
Mwezi Novemba 2018, mhadhiri wa Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, Dkt. Vincesia Shule, aliandika 
katika akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa Twitter 
kuhusu rushwa ya ngono katika chuo hicho, 
akimuomba Rais aingilie kati, muda mfupi baada ya 
Mh. Rais John Pombe Magufuli kutembelea chuo 
hicho. 

Katika twiti yake, mhadhiri huyo alieleza kwamba 
rushwa ya ngono imekithiri katika chuo hicho. Pia, 
tafiti iliyofanywa na shirika la Internews mwaka 
2018 ilionyesha kwamba kukithiri kwa rushwa ya 
ngono vyuoni na mahala pa kazi nchini Tanzania. 
Mwezi Disemba 2018, Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Mh. 
Richard Kasesela, pia alilamika kuhusu tatizo la 
rushwa ya ngono kukua katika wilaya yake.

Ripoti ya Mkaguzi Mkuu wa Mahesabu ya Serikali 
ilioyesha dalili za rushwa kwenye miradi mbalimbali 
katika kipindi cha mwaka wa fedha 2017/2018. Ripoti 
hiyo pia imeonyesha matumizi ya fedha kinyume 
na taratibu katika mamlaka mbalibali za serikali za 
mitaa.
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Rushwa Ucheleweshaji katika uchunguzi na 
uendeshaji wa kesi

Mazingira duni ya kufanyia kazi kutokana na 
uhaba wa vifaa vya kazi

Msongamano wa wafungwa

Ufinyu wa bajeti

Uelewa mdogo kuhusu haki za binadamu, 
ikiwemo haki za mtuhumiwa 

    SURA YA TISA

    MIFUMO YA ULINZI WA 
    HAKI ZA BINADAMU

Utangulizi

Mifumo ya ulinzi wa haki za binadamu inajumui-
sha sheria zinazolinda haki za binadamu na taasisi 
mbalimbali ambazo zina jukumu la kusimamia sheria 
hizo na kulinda na kuimarisha haki za binadamu. Kuna 
mifumo ya kataifa, mifumo ya kikanda na mifumo ya 
kimataifa.

9.1   Mifumo ya Kitaifa ya Ulinzi wa Haki za 
Binadamu

Mifumo ya kitaifa ya ulinzi wa haki za binadamu 
inajumuisha taasisi muhimu kama Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala Bora (CHRAGG), Mahakama na 
Vyombo vya Dola kama vile Jeshi la Polisi na Jeshi la 
Magereza.  Vyombo hivi vipo kwa mujibu wa sheria.

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora: 
Tume hii ilianzishwa chini ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na jukumu 
lake kubwa ni kuimarisha na kulinda haki za binadamu, 
ikihakikisha zinaheshimiwa, na kusimamia 
utawala bora. Pia, Tume huishauri Serikali na taasisi 
zake kwenye masuala ya haki za binadamu na utawala 
bora na hupokea malalamiko ya ukiukwaji wa haki za 
binadamu toka kwa wananchi na kuyafanyia kazi. 

Mahakama: Mahakama ni chombo muhimu sana 
katika ulinzi wa haki za binadamu, ambacho hutoa 
tafsiri mbalimbali za sheria zinazohusu haki za 
binadamu, husikiliza kesi na kutoa maamuzi na 
nafuu za kisheria. Mhimili huu ni muhimu na hutakiwa 
kuwa huru katika kuchunga mienendo na matendo ya 
mihimili mingine, ambayo ni Serikali na Bunge. 

Vyombo vya dola: Hivi ni pamoja na Jeshi la 
Polisi na Jeshi la Magereza, ambavyo vina nafasi na 
jukumu kubwa la kulinda na kuimarisha haki 
za binadamu. Jeshi la Polisi lina jukumu la  
kusaidia watu kufikia haki kwa kufanya uchunguzi na 
kuwafikisha watuhumiwa au wavunjifu wa haki 
za binadamu mahakamani. Magereza huwalinda 
wanajamii dhidi ya watu waliohukumiwa 
kutumikia vifungo kwa kufanya uhalifu ambao 
unahatarisha haki za binadamu, na hivyo uwepo 
wake huimarisha ulinzi wa haki za binadamu. 

Changamoto zinazoikumba mifumo ya 
kitaifa ya ulinzi wa haki za binadamu 

9.2.  Mifumo ya Kikanda na Kimataifa ya 
Ulinzi wa Haki za Binadamu

Mifumo ya kikanda na kimataifa ya ulinzi wa 
haki za binadamu inajumuisha mikataba 
mbalimbali ya haki za binadamu, ambayo inaunda 
vyombo mbalimbali vya kusimamia utekelezaji wa 
mikataba hiyo na nchi wanachama. 

Chini ya Umoja wa Mataifa kuna mfumo wa 
kutathmini haki za binadamu uitwao Mpango wa 
Kimataifa wa Kujitathmini juu ya Masuala ya Haki 
za Binadamu (UPR) au Tathmini ya Haki za Binada-
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mu ya Umoja wa Mataifa, ambao unasimamiwa na 
Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa. 
Mfumo huu unalenga kuboresha hali ya  haki za 
binadamu katika nchi 193  wanachama wa Umoja 
wa Mataifa. Nchi wanachama, ikiwemo Tanzania, 
huwasilisha ripoti kila baada ya miaka 5 ikielezea 
ni hatua gani imechukua kuboresha haki za  
binadamu  kulingana  na  wajibu  ulioanishwa 
katika mikataba mbalimbali ya haki za binadamu 
ambayo  zimeridhia.  Mara  ya  mwisho  Tanzania 
kushiriki katika mchakato huu ni mwaka 2016, 
ambapo Serikali ilipeleka ripoti yake ya 
utekelezaji wa haki za binadamu na mashirika 
yasiyo ya kiserikali kupeleka ripoti mbadala.

Ukiacha  Baraza  la  Haki  za  Binadamu  la  Umoja 
wa Mataifa, vyombo vingine katika ngazi za bara 
na  kimataifa  zinazosimamia  utekelezaji  wa 
majukumu yanayohusiana na haki za binadamu 
katika mikataba iliyoridhiwa ni pamoja na Kamati 
ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa (HRC), 
Kamati ya Haki za Mtoto (CRC), Kamati ya Haki 
za Kiuchumi, Kijamii  na Kiutamaduni (CESCR), 
Kamati ya Kuondoa aina Zozote za Ubaguzi dhidi 
ya Wanawake (CEDAW), Kamati ya Haki za Watu 
wenye Ulemavu (CRPD) na Kamati ya Wataalamu 
katika Masuala ya Haki na Ustawi wa Mtoto Afrika 
(ACERWC). Tanzania ina wajibu wa kutoa taarifa za 
haki za binadamu kwa vyombo hivi kila baada ya 
muda fulani. Hata hivyo, siyo mara zote ripoti hizo 
zimekuwa zikitumwa au kutumwa kwa wakati.

Pia, kwa upande wa Afrika kuna Mahakama ya Afrika 
ya Haki za Binadamu na Watu (ambayo ipo Arusha, 
Tanzania) na Tume ya Afrika ya Haki za Binadamu 
na Watu (ambapo nchi wanachama wa Umoja wa 
Afrika hutakiwa kutuma ripoti na pia hupokea na 
kusikiliza malalamiko kuhusu haki za binadamu).
 
Kuna taratibu za kupekeleka malalamiko ya 
ukiukwaji wa haki za binadamu endapo mhanga wa 
ukiuwaji huo hajaridhika na nafuu aliyopata katika 
mifumo ya kitaifa ya utoaji haki.

Pamoja na kuwepo kwa mifumo mbalimbali ya 
kikanda na kimataifa ambayo Tanzania inaweza 
kuitumia, matumizi ya mifumo hii ya mtu mmoja 
mmoja, wanasheria na asasi za kiraia yameendelea 
kuwa madogo.

MIFUMO YA ULINZI WA HAKI ZA BINADAMU (Inaendelea)
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    SURA YA KUMI
   
    MASUALA MENGINE 
    YANAYOATHIRI HAKI ZA
    BINADAMU

Utangulizi
Kukosekana kwa uvumilivu wa kisiasa na kuchukua
jukumu la kulinda na kukuza haki za binadamu ni 
masuala   ambayo   yaliendelea   kuathiri   haki  za 
binadamu kwa mwaka 2018.

10.1.  Uvumulivu wa Kisiasa

Mivutano na chuki za kisiasa ziliendelea kuonekana 
mwaka 2018, hasa kati ya wanachama na viongozi 
wa chama tawala na wale wa vyama vya upinzani, 
hususan kipindi cha chaguzi za marudio jijini Dar 
es Salaam na maendeo mengine ya Tanzania Bara 
kama vile mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Kigoma. 
Vurugu ziliripotiwa kutokea wakati wa chaguzi hizi na 
kupelekea majeraha mbalimbali kwa watu na baadhi 
ya wagombea. Pia, mwaka 2018 kulikuwa na mvutano 
miongoni mwa wanachama wa chama cha siasa cha 
CUF, kati wa wafuasi wa Prof. Ibrahim Lipumba na wa 
Seif Sharif Hamad. Mivutano hii, kati ya wanachama 
wa chama tawala na miongoni mwa wanachama wa 
chama cha CUF, pia ilitamalaki mitandaoni.

LHRC inaona kwamba mivutano hii na kupungua 
kwa uvumilivu  wa  kisiasa  kunasababishwa  na 
mambo kadhaa, ikiwemo uminywaji wa haki za msingi 
za binadamu kama vile uhuru wa kujieleza na uhuru 
wa  kukusanyika,  kinyume  na  Katiba  na  sheria  za 
kikanda na kimataifa ambayo Tanzania imeridhia. 

Kuna haja kwa Serikali, Tume ya Taifa ya Uchaguzi, 
vyama vya siasa na wanajamii kwa ujumla 
kukaa pamoja kutatua changamoto zinazopelekea 
kupungua uvumilivu wa kisiasa na kukuza uvumilivu 
huo, hasa katika kipindi hichi ambacho Tanzania 
inaelekea katika chaguzi kubwa mbili za mwaka 2019 
na mwaka 2020, ili tuweze kuwa na uchaguzi huru na 
wa amani.

10.2.  Jukumu la Wadau Mbalimbali 
katika Kuendeleza, Kusimamia, 
Kuboresha na Kulinda Haki za 
Binadamu 

Serikali zina jukumu la awali la kukuza na kulinda 
haki   za   binadamu   katika   sheria   za   nchi   na 
mikataba mbalimbali ya kikanda na kimataifa 
na kutakiwa kutoingilia ufurahiaji wa haki hizo 
kinyume na sheria. Jukumu hili pia lipo kwa 
mtu mmoja mmoja, vikundi na vyombo vya 
mbalimbali katika jamii, kama inavyoelezewa 
na Umoja wa Mataifa kwenye tamko liitwalo 
“Tamko kuhusu Haki na Wajibu wa Mtu Mmoja 
Mmoja, Vikundi na Vyombo katika Jamii wa 
Kukuz na Kulinda Haki za Msingi za Binadamu 
zinazotambulika Duniani kote.” Tamko hili linatoa 
haki ya kukuza haki za binadamu na kuelezea 
majukumu ya wadau katika kukuza na kulind haki 
za binadamu.

Wadau muhimu katika ulinzi na ukuzaji wa haki 
za binadamu ni pamoja na: wanasiasa; maafisa wa 
serikali; asasi za kiraia; viongozi wa dini; viongozi 
wa kimila; na maafisa wa vyombo vya dola. Watu 
wengine pia wana jukumu la kulinda na kukuza 
haki za binadamu; na hii inajumuisha kuingilia 
kati pale ambapo wanaona haki za binadamu 
zinakiukwa na kutoa taarifa kuhusu matukio 
hayo kwa mamlaka husika. Kila mwananchi ana 
jukumu la kutii sheria na kufuata taratibu za 
kisheria, pamoja na kutoa taarifa kuhusu matukio 
ya uhalifu na ukiukwaji wa haki za binadamu. 
Pia, ana jukumu la kuingilia kati kulinda haki 
za binadamu pale inapowezekana. Kwa mwaka 
2018, bado wananchi walikuwa wazito kulifanyia 
kazi jukumu hili, hali iliyochangia kushamiri kwa 
vitendo vya ukatili na ukiukwaji wa haki za msingi 
za binadamu.
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MATATIZO YA JUMLA 
YANAYOATHIRI ULINZI 
WA HAKI ZA BINADAMU

•	 Sheria mbaya, zenye mapungufu au zilizopitwa na wakati, 
kinyume na viwango na kanuni za haki za binadamu

•	 Uelewa mdogo wa sheria, zikiwemo zinazohusu haki za 
                binadamu, kwa pande zote

•	 Kukosekana kwa uwajibikaji binafasi na wa kitaasisi

•	 Kutofuata utaratibu wa kisheria

•	 Ufinyu wa bajeti katika sekta muhimu

•	 Rushwa na ukweapaji kodi 

•	 Uvivu na imani za kishirikina

•	 Uelewa mdogo wa haki za binadamu baina ya wana-

nchi na viongozi wao

•	 Ndoa na mimba za utotoni

•	 Kupungua kwa nafasi ya ushiriki

MASUALA MENGINE YANAYOATHIRI HAKI ZA BINADAMU (Inaendelea)
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na Sheria ya Takwimu ya mwaka 2015 ilioyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2018.

Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo
 ifanye mapitio ya Kanuni za Maudhui ya Mtandao ili 
kuondoa au kurekebisha vifungu ambavyo havikidhi 
viwango vya kimataifa vya uhuru wa kujieleza.

Wakuu wa mikoa na wilaya wazingatie mipaka 
ya mamlaka yao ya kukamata na kuweka watu 
kizuizini chini ya Sheria ya Tawala za Mikoa na 
kutotumia vibaya mamlaka hayo.

Jeshi la Polisi kukemea vikali tabia ya baadhi 
ya maaskari polisi kuwabambikizia raia kesi, 
kukamata watu kinyume ana sheria na kuwaweka 
kizuizini    watuhumiwa   badala   ya   kuwafi kisha 
mahakamani katika kipindi cha masaa 24 kama 
inavyotakiwa kisheria. Jeshi hilo pia liwachukulie 
hatua kali za kinidhamu na kisheria maaskari 
watakaojihusiha na vitendo hivyo.

Serikali kuridhia na kutungia sheria Mkataba dhidi 
ya Mateso na Adhabu au Vitendo vingine vya Kikatili, 
visivyo  vya  Kibinadamu,  vya Kinyama na vyenye 
Kudhalilisha wa Mwaka 1984 (Mkataba dhidi ya 
Uteswaji).

Maafi sa wa serikali na maaskari polisi kujiepusha 
na uingiliaji wa uhuru wa uhuru wa kukusanyika na 
kujumuika kinyume na sheria;

Serikali itie sahihi na kuridhia Mkata wa Afrika 
kuhusu Demokrasia na Utawala Bora wa mwaka 
2007 ili kuimarisha ushiriki wa wananchi katika 
michakato ya kidemokrasia;

Ofi si ya Msajili wa Vyama vya Siasa irekebishe 
vifungu vipya vilivyopitishwa kwenye Sheria ya 
Vyama vya Siasa kwa kufanyia kazi vifungu vyenye 
utata na vinavyominya uhuru wa kujumuika 
vilivyoainishwa na wadau mbalimbali;

MAPENDEKEZO 
MUHIMU

HAKI ZA KIRAIA NA 
KISIASA
Serikali

Serikali, kupitia Wizara ya Katiba, kutangaza 
rasmi kwamba imesitisha adhabu ya kifo na kufanya
 jitihada za kufanya marekebisho ya sheria kuondoa 
adhabu hiyo.

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora na 
Jeshi la Polisi wahakikishe maaskari polisi wa 
ngazi zote wanapata mafunzo ya mara kwa mara
kuhusu Kanuni  za  Msingi za Umoja wa Mataifa 
kuhusu Matumizi ya Nguvu na Silaha ya Maafi sa 
wa Vyombo vya Dola pamoja na mafunzo ya haki 
za binadamu kwa ujumla, kama njia mojawapo ya 
kushughulikia tatizo la mauaji yanayofanywa na 
maafi sa wa vyombo hivyo.

Mhimili wa Mahakama na Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa kufanya kazi kwa karibu 
ili kutatua tatizo la rushwa katika mfumo wa utoaji 
haki na kurejesha imani ya umma kwenye vyombo 
vya usimamizi wa haki na kupunguza matukio ya 
kujuchukulia sheria mkononi na kuongeza 
upatikanji wa haki.

Serikali, kupitika Wizara ya Katiba na Sheria, 
kufanya marekebisho ya sheria ambazo zinaminya 
haki za ushiriki, hasa uhuru wa kujieleza, uhuru wa 
kujumuika na uhuru wa kukusanyika. Sheira hizi ni 
pamoja na Sheria ya Huduma za Habari ya mwaka 
2016, Sheria ya Makosa ya Mtandao ya mwaka 2015 
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Kuna haja ya kuwa na chombo huru cha kusimamia 
uwajibikaji na kuwachunguza maafi sa wa vyombo 
vya dola wanaokiuka taratibu za kazi zao na sheria.
Wadau wengine Asasi za kiraia ziongeze juhudi 
za kueneza uelewa wa umma kuhusu taratibu za 
kisheria na haki za kiraia na kisiasa, pamoja na 
kuwahamasisha wanajamii kutii sheria na 
kuheshimu haki za binadamu ili kulinda haki hizo, 
ikiwemo haki ya kuishi.

Asasi za kiraia zishirikiane kwa karibu na Tume ya 
Haki za Binadamu kutoa mafunzo ya mara kwa mara 
kuhusu haki za binadamu kwa majaji, mahakimu na 
wanataaluma wengine wa sheria ili kuwaongezea 
uelewa kuhusu haki za binadamu na nafasi yao 
katika kuzikuza na kuzilinda, ikiwemo haki ya usawa 
mbele ya sheria, pamoja na kuhakikisha upatikanaji 
wa haki.

Wanajamii

Kujiepusha kujichukulia sheria mkononi na kutafuta 
nafuu za kisheria katika ngazi ya juu zaidi ya mfumo 
wa haki pale ambapo hawajafurahishwa na hukumu 
ya kesi.

Wanajamii pia wanatakiwa kutoa taarifa kuhusu 
matukio  ya  ukiukwaji  wa  haki  zao  za  kiraia  na 
kisiasa kwa Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora,  ambayo  ni  taasisi  ya  kitaifa  ya  haki  za 
binadamu yenye mamlaka ya kulinda na kukuza 
haki za binadamu.

HAKI ZA KIUCHUMI, KIJAMII 
NA KIUTAMADUNI
Serikali

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
iongoze jitihada za kutatua migogoro ya ardhi na 
kuitafutia fumbuzi za kudumu ili kulinda haki ya 
kupata, kutumia na kumiliki mali na kukomesha 
mauaji yanayotokana na migogoro hiyo, hasa kati 
ya wakulima na wafugaji.

Wizara ya Kazi na Ajira ihakikishe kwamba 
Taratibu za Mishahara na Kanuni za Ajira zinafanyiwa 
mapitio mara kwa mara kama inavyotakiwa 
kisheria, ili kuhakikisha utekelezaji na ufurahiaji wa 
haki ya kufanya kazi na kukuza ujira.

Serikali, kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi na Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji, iongeze na uwekezaji kwenye 
umwagiliaji ili kuimarisha zaidi haki ya kufanya kazi 
kwenye sekta ya kilimo na kukuza uchumi.

Wizara ya Kazi na Ajira iimarishe mifumo ya ulinzi 
wa haki za kazi na kuhakikisha ukaguzi wa mahala 
pa kazi unafanyika mara kwa mara ili kuhakiksha 
haki zinaheshimiwa, kulindwa na kukuzwa, ikiwemo 
haki ya mazingira mazuri ya kazi.

Wizara ya Elimu na Ufundi ishirikiane na Wizara 
ya Kazi na Ajria na wadau mbalimbali kutafuta 
ufumbuzi wa tatizo la wahitimu wengi wa chuo 
kikuu kukosa stadi/sifa za kuajiriwa.

Serikali, kupitia Wizara ya Elimu na Ufundi, kutatua 
changamoto mbalimbali zinazoikumba sekta ya 
elimu, kama vile mazingira duni ya kufanyia kazi 
ya walimu na upungufu wa madarasa na vifaa vya 
kufundishia na kujifunzia. Wizara ihakikishe 
nyumba za walimu zinajengwa na walimu 
wanalipwa mishahara kwa wakati.

MAPENDEKEZO MUHIMU (Inaendelea)
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Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na Sheria, ifanye 
uwajibikaji wa makampuni kijamii kuwa takwa la 
kisheria katika sekta zote, baadaa ya marekebisho 
katika Sheria ya Madini mwaka 2017 kufanya suala 
hilo   kuwa   takwa   la   kisheria   kwa   upande  wa 
makampuni yaliyo kwenye sekta ya madini.

Kuhusiana na wasichana wanaopata mimba 
wakiwa shuleni, LHRC inaiasa Serikali kufi kiria upya 
na kubadilisha msimamo wake wa wanafunzi hao 
kutoruhusiwa kuendelea na masomo, ili kulinda 
haki ya ulimu kwa wasichana kulingana na Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 
na mikataba mbalimbali kikanda na kimataifa am-
bayo Tanzania imeridhia.

Wizara ya Elimu na Ufundi iongeze upatikanaji wa 
elimu kwa watoto wenye ulemavu (elimu jumuishi) 
kwa    kuhakikisha   uwepo    wa    miundombinu 
inayohitajika, walimu na vifaa vya kujifunzia.

Serikali, kupitia Wizara ya Fedha na Mipango, 
kuongeza bajeti kwenye sekta muhimu za afya, 
elimu na maji ili kuongeza upatikanaji wa huduma 
bora za afya, elimu, na maji.

Serikali, kupitia Wizara ya Fedha na Mipango, 
kuongeza bajeti katika sekta ya kilimo na kuongeza 
uwekezaji katika umwagiliaji ili kuimarisha haki ya 
chakula.

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
ihakikishe upatikanaji wa nyumba zilizo katika hali ya 
kufaa lakini kwa gharama nafuu kulingana na Dira 
ya Maendeleo ya 2025 na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu.

Wizara ya Maji na Umwagiliaji kuongeza juhudi 
za kudhibiti na kutatua tatizo la upotevu wa maji, 
wambao umekuwa ukisababisha hasara ya mabilioni 
ya fedha.

Wadau wengine

Sekta binafsi ishirikiane na Serikali kuwekeza katika 
miradi ya maji ili kuongeza upatikanaji wa huduma 
za maji. Hili linaweza kufanyika kama sehemu ya 
uwajibikaji wa makampuni kijamii.

Sekta binafsi na asasi za kiraia zinatakiwa kuisadia 
Serikali kutatua changamoto mbalimbali katika 
sekta za afya, elimu na maji, kama vile uhaba wa 
majengo na vifaa. Hii ni pamoja na ukarabati wa 
majengo na miundombinu, kama vile vyoo na 
madarasa.

Asasi za kiraia ziisaidie Serikali kutengeneza 
mikakati ya kutatua changamoto mbalimbali katika 
sekta za elimu, afya, maji na makazi, ili kukuza haki 
za kijamii na kiuchumi.

Asasi za kiraia kushirikiana na Wizara ya Kazi na 
Sheria kueneza uelewa kuhusu sheria za kazi, haki 
na wajibu, pamoja na haki za kiuchumi.

Wawekezaji wa ndani na nje wanatakiwa 
kufuata taratibu za kisheria kupata ardhi kwa ajili ya 
uwekezaji na kuheshimu haki za watu pamoja na 
kuzingatia sheria za nchi.

Wanajamii

Umma ujenge tabia ya kutafuta maarifa na taarifa 
mbalimbali kuhusu haki zao za kiuchumi, ikiwemo 
haki  ya  kufanya  kazi  na  haki  ya  kumiliki  mali, 
ikiwemo matoleo ya lugha nyepesi ya sheria 
kuhusiana na haki hizi.

Wanajamii kutoa taarifa kuhusu matukio ya 
ukikuwaji wa haki za kiuchumi kwa mamlaka 
husika, ikiwemo vyama vya wafanyakazi na Tume ya 
Haki za Binadamu na Utawala Bora.

Wanajamii kuilinda miundombinu mbalimbali 
na kujiepusha    na   tabia   ya   kuiharibu,   hasa 
miundombinu ya maji. Pia, wana jukumu la kutoa 
taarifa kwa mamlaka husika kuhusu matukio ya 
uharibifu wa miundombinu.

MAPENDEKEZO MUHIMU (Inaendelea)
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HAKI ZA 
MAKUNDI MAALUM
Serikali 

Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na Sheria na 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, kupeleka bungeni muswada wa 
kutunga sheria maalum kuhusu ukatili wa kijinsia.

Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na Sheria na Tume 
ya Kurekebisha Sheria, kufanya mapitio na kuondoa 
au   kurekebisha   sheria   zote   zinazowabagua 
wanawake na kuwanyima haki zao kinyume na 
mikataba mbalimbali ya kikanda na kimataifa 
iliyoridhiwa na Tanzania;

Serikali kuzingatia usawa wa kijinsia katika teuzi na 
nafasi mbalimbali za uongozi na utoaji maamuzi ili 
kuongeza uwakilishi wa wanawake.

Serikali kutimiza wajibu wake chini ya mikataba 
mbalimbali ya kikanda na kimataifa kuhusu haki 
za watoto kufanya mabadiliko ya sheria ili kuondoa 
ndoa za utotoni kwenye Sheria ya Ndoa ya mwaka 
1971.

Jeshi la Polisi na Mhimili wa Mahakama kuongeza 
kasi ya uchunguzi na uendeshaji wa kesi za ukatili 
dhidi ya watoto.

Wizara ya Kazi na Ajira kwa kushirikiana na Wizara 
ya Ofi si ya Waziri Mkuu, Sera, Uratibu, Bunge na 
Watu wenye Ulemavu kuhakikisha watu wenye 
ulemavu wanapewa nafasi sawa katika soko la ajira 
kulingana na sheria.

Serikali, kupitia Wizara ya Mambo ya Ndani, 
kuhakikisha kwamba wazee wanalindwa dhidi ya 
aina zote za ukatili, hasa mauaji yanahotokana na 
imani za kishirikina; 

Serikali, kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto kuanzisha na kuendelea 
mchakato wa kutunga sheria ya haki za wazee.

Serikali, kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, kutekeleza Mkataba wa 
Umoja wa Mataifa wa Haki za Mtoto kulingana na 
Maoni ya Jumla Na. 21 kuhusu Watoto walio katika 
Mazingira ya Mtaani ya Kamati ya Umoja wa Mataifa 
ya Haki za Mtoto, ili kulinda na kukuza haki za watoto 
wa mtaani.

Wadau wengine

Asasi za kiraia zishirikiane na Serikali kuhakikisha 
utekelezaji madhubuti wa Mkataba wa Haki za 
Mtoto ili kulinda haki za watoto  wote, ikiwemo 
watoto wa mtaani na watoto wenye ulemavu.

Asasi za kiraia ziendelee kueneza uelewa kuhusu 
haki za wazee na kufanya kampeni za kupinga na 
kutokomeza ukatili na ubaguzi dhidi ya wazee.

Wanajamii

Wanajamii kutekeleza wajibu wao wa kuwalinda 
watoto na kuzilinda haki zao, pamoja na kujiepusha 
na vitendo vya unyanyasaji na ukatili dhidi ya watoto.
Wanajamii kujiepusha na vitendo vya ubaguzi 
dhidi ya watoto, ikiwemo watoto wa mtaani na 
watoto wenye ulemavu.

Wanajamii kujiepusha na tabia ya kuwalinda 
watuhumiwa wa ukatili dhidi ya watoto kwa sababu 
tu ya kutaka ‘kufi cha aibu ya familia.

Wanawake na watoto watoe taarifa kuhusu matukio 
ya ukatili wanayofanyiwa na kutoa ushirikiano kwa 
mamlaka husika ili sheria ichukue mkondo wake 
na wao wapate huduma na msaada wanaohitaji, 
ikiwemo huduma za kiafya na kisheria.

Wakati unasoma
ujumbe huu 
wapo watu 
wanateseka kwa 
kushindwa kufikia 
huduma za haki.

Washike mkono, 
jitolee kadri uwezavyo

Jinsi ya kuchangia (Airtel Money)
Changia kwa Airtel Money 
Hatua ya 1: Ingia kwenye Menyu ya Airtel Money (*150*60#)
Hatua ya 2: Chagua (5) Lipia Bili 
Hatua ya 3: Chagua (4) Ingiza Namba ya Kampuni
Hatua ya 4: Ingiza Namba ya Kampuni (275454)
Hatua ya 5: Weka Kiasi Unachotaka Kuchangia
Hatua ya 6: Ingiza Namba ya kumbukumbu (1234)
Hatua ya 7: Weka Namba ya Siri Kuthibitisha Muamala 

Jinsi ya kuchangia (TigoPesa)
Hatua ya 1: Ingia kwenye Menyu ya Tigo Pesa  (*150*01#)
Hatua ya 2: Chagua (4) Lipia Bili 
Hatua ya 3: Chagua (3) Ingiza Namba ya Kampuni
Hatua ya 4: Ingiza Namba ya Kampuni (275454)
Hatua ya 5: Weka Kumbukumbu Namba (1234)
Hatua ya 6: Weka Kiasi Unachotaka Kuchangia
Hatua ya 7: Ingiza Namba ya Siri Kuthibitisha Muamala 

Jinsi ya kuchangia (M-Pesa)
Hatua ya 1: Ingia kwenye Menyu ya M-Pesa (*150*00#)
Hatua ya 2: Chagua (4) Lipa kwa Mpesa
Hatua ya 3: Chagua (4) Namba ya Kampuni
Hatua ya 4: Weka Namba ya Kampuni (275454)
Hatua ya 5: Weka Namba ya Kumbukumbu ya Malipo (1234) 
Hatua ya 6: Weka Kiasi
Hatua ya 7: Weka Namba ya Siri
Hatua ya 8: Bonyeza 1 Kuthibitisha Muamala

 

Kwa Jamii yenye Haki na Usawa
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