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Kuhusu Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu  

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) ni shirika binafsi, huru, la hiari, lisilo la kiserikali, 

lisilofungamana na chama chochote cha kisiasa na lisilotengeneza faida kwa ajili ya kugawana, 

ambalo linataamali jamii yenye haki na usawa. LHRC ina lengo la kuwawezesha Watanzania ili 

kuendeleza, kuimarisha na kulinda haki za binadamu na utawala bora nchini. Lengo kubwa la 

LHRC ni kujenga ufahamu wa sheria na haki za binadamu miongoni mwa umma, hasa watu 

ambao wako kwenye hatari kubwa ya kunyimwa haki zao za msingi; kutoa elimu ya sheria na 

uraia; kufanya utetezi unaohusisha pia msaada wa kisheria; utafiti; na ufuatiliaji wa haki za 

binadamu. Kituo kilianzishwa mwaka 1995 na kinafanya kazi Tanzania Bara. 

UTANGULIZI 

 

Matukio Makubwa Yaliyoathiri au Kuimarisha Ulinzi wa Haki za Binadamu katika 

Sekta ya Biashara mwaka 2017 

Kufanyiwa marekebisho Sheria ya Madini ya Mwaka 2010 kufanya Uwajibaki wa Makampuni 

kwa Jamii kuwa ni jukumu la kisheria. 

Kutungwa kwa sheria mpya za maliasili ambazo zinalenga kuhakikisha wananchi wanafaidikia 

zaidi na maliasili zao. 

Wasiwasi mkubwa kuhusu uvunjifu wa haki za binadamu katika mgodi wa Acacia wa North 

Mara. 

Serikali kuongeza juhudi katika kupambana na ukwepaji kodi kwenye sekta ya madini. 

Mabadilko makubwa kwenye sekta ya madini, Tume ya Madini ikichukua nafasi ya Wakala wa 

Ukaguzi wa Madini (TMAA), baada ya Serikali kutoridhishwa na utendaji kazi wake. 

Kutengenezwa kwa mpango kazi wa taifa wa biashara na haki za binadamu. 

 

Madhumuni ya Ripoti na Ukusanyaji Taarifa 

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) kimekua kikiandaa ripoti kuhusu biashara na haki 

za binadamu tangu mwaka 2012. Hivyo, hii ni ripoti ya sita kutengenezwa, ikiangazia uzingatiaji 

wa makampuni na biashara nyingine wa sheria na viwango vya kazi, wajibu wa makampuni 

kuheshimu haki za binadamu, wajibu wa Serikali kulinda haki za binadamu na upatikanaji wa 

nafuu pale ambapo haki za binadamu katika sekta ya biashara zimevunjwa. Ripoti hii imejikita 

upande wa Tanzania Bara pekee. 

Taarifa zilizotumika kuandaa ripoti hii zilikusanywa kutoka vyanzo mbalimbali, ikiwemo ufatifi 

uliofanyika katika mikoa 15 ya Tanzania Bara, ambapo makampuni 55 yalitembelewa, ukihusisha 

washiriki 1,067. Taarifa pia zilipatikana kutoka kwa wanajamii, maafisa za vyama vya wafanyakazi, 
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maafisa wa mamlaka za usimamizi na udhibiti katika sekta ya biashara na ripoti mbalimbali za 

taasisi za Serikali, asasi za kiraia pamoja na vyombo vya habari. 

Lengo kubwa la ripoti hii ni kuonesha hali ya biashara na haki za binadamu kwa mwaka 2017 kwa 

upande wa Tanzania Bara, ikionyesha ni kwa namna gani makampuni yaliweza kuzingatia sheria 

za kazi, ardhi na mazingira; na  namna gani makampuni hayo yaliheshimu au kuvunja haki za 

binadamu. Ripoti hii itatumika kama nyenzo ya kuboresha haki za binadamu katika sekta ya 

biashara nchini. 

Muundo wa Ripoti 

Ripoti ya Haki za Binadamu na Biashara 2017 ina jumla ya sura nane. Sura ya Kwanza inaelezea 

kwa kifupi kuhusu Tanzania, biashara na haki za binadamu na uandaaji wa ripoti. Sura ya Pili 

inahusu uzingatiaji wa sheria na viwango vya kazi katika sekta ya biashara, ikijikita zaidi kwenye 

makampuni; huku Sura ya Tatu inaangalia utwaaji wa ardhi kwa ajili ya uwekezaji, ikiangalia zaidi 

masuala ya fidia na uelewa kuhusu haki za ardhi. Sura ya Nne inahusu ulipagaji kodi wa 

makampuni katika sekta ya biashara. Sura ya Tano inaangalia uwajibikaji wa makampuni kwa 

jamii na jukumu la makampuni kuheshimu haki za binadamu. Sura ya Sita imejikita katika 

ubaguzi wa kijinsia na aina nyingine za ubaguzi katika sekta ya biashara, huku Sura ya Saba 

ikiangalia utendaji na ufanisi wa mamlaka za usimamizi na udhibiti katika sekta ya biashara. Sura 

ya Nane inatoa majumuisho na mapendekezo. 
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Kuhusu Tanzania 

 

SURA YA KWANZA: KUHUSU TANZANIA 

1.1. Historia 

Kabla ya kutawaliwa na wakoloni wa Kijerumani na Kiingereza katika Karne ya 19, Tanganyika 

(sasa Tanzania Bara) ilikaliwa na wazawa waliokuwa wakizungumza lugha ya Kibantu, ambao 

baadae walipata ugeni toka Bara la Asia na toka Uarabuni. Kufikia Karne ya 15 Wareno nao 

wakaingia; na katika kipindi hicho cha Waarabu na Wareno, ndipo biashara ya utumwa ilipamba 

moto. Ilipofika mwaka 1880 ulifanyika mkutano mkubwa katika Mji wa Berlin – Ujerumani, 

ambapo nchi za Ulaya zililigawa Bara la Afrika kwa ajili ya kulitawala. Ujerumani ilipewa sehemu 

mbalimbali za Afrika Mashariki, ikiwemo Tanganyika. Baada ya Vita Kuu ya Pili ya Dunia, 

Tanganyika iliwekwa chini ya Uingereza, mpaka ilipofikia mwaka 1961, ambapo ilipata uhuru. 

Katika kipindi chote cha ukoloni, machifu mbalimbali walipigana na uongozi kandamizi wa 

kikoloni, ambao ulikandamiza haki zao kama binadamu, akiwemo Mtemi Mirambo wa 

Wanyamwezi, Mangi Meli wa Wachagga na Abushri wa Pangani. Mapigano makubwa zaidi 

yalitokea Mwaka 1905 wakati wa ukoloni wa Mjerumani, yakifahamika zaidi kama Vita vya 

Majimaji, ambavyo viliongozwa na kiongozi wa kimila na kiroho aliyeitwa Kinjekitile Ngwale, 

ambaye aliaminika kuwa na uwezo wa kugeuza risasi kuwa  maji. 

Harakati za kupata uhuru ziliongozwa na chama cha TANU (Tanganyika African National 

Union), ambacho kilizaliwa mwaka 1954, kabla ya hapo kikifahamika kama TAA (Tanganyika 

African Association), kilichoanzishwa mwaka 1929. Kiongozi wa chama alikuwa Mwl. Julius 

Nyerere, ambaye aliiongoza TANU na Tanganyika kupata uhuru mwaka 1961, akiwa waziri 

mkuu wa kwanza. Tangu kupata uhuru, hati ya haki za binadamu haikuwekwa kwenye katiba 

hadi ilipoingizwa mwaka 1984 kwenye Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 

1977. 

1.2. Jiografia 

Tanzania iko kati ya Latitudo 10 na 120 Kusini na Longitudo 290 na 410 Mashariki. Inapakana na 

Bahari ya Hindi upande wa Mashariki na imepakana na nchi za Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, 

Malawi na Zambia kwa pande nyingine. Tanzania ndio nchi kubwa kuliko zote Afrika Mashariki 

na kuna Mlima Kilimanjaro, ambao ndio mlima mrefu kuliko yote barani Afrika, wa tatu duniani. 

Tanzania imebarikiwa kuwa na maliasili nyingi, ikiwemo mimea, mabonde ya ufa, maziwa, mito na 

mbuga za wanyama. Maziwa ni pamoja na Ziwa Victoria - ambalo ni kubwa kuliko yote Afrika, na 

Ziwa Tanganyika - ambalo lina kina kirefu kuliko yote Afrika. Mbuga za wanyama ni pamoja na 

Serengeti, Mikumi, Manyara, Ngorongoro na Katavi. 

1.3. Idadi ya watu 

Idadi ya watu Tanzania inaendelea kuongezeka, ambapo kwa mujibu wa Sensa ya Watu na 

Makazi ya mwaka 2012, idadi ya watu ni 43,625,354 kwa Tanzania Bara na 1,303,569 kwa 
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Zanzibar. Wanawake ni wengi zaidi (51.3%) ukilinganisha na wanaume (48.7%). Kufikia mwaka 

2016, idadi ya watu iliongezeka hadi kufikia takribani 50,144,175, huku 24,412,889 wakiwa 

wanaume na 25,731,286 wakiwa wanawake. Idadi kubwa ya watu wapo vijijini kuliko mijini. 

1.4. Mihimili ya dola 

Kuna mihimili mikuu mitatu ya dola nchini Tanzania, ambayo ni: Serikali, Bunge na Mahakama. 

Mihimili hii imeanzishwa na kupewa mamlaka na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya Mwaka 1977. 

A. Serikali 

Serikali inajumuisha Rais - ambaye ni Kiongozi wa Taifa, Kiongozi wa Serikali na Amiri Jeshi 

Mkuu - na Baraza la Mawaziri. Baraza la mawaziri linajumuisha Makamu wa Rais, Waziri Mkuu, 

Rais wa Zanzibar na mawaziri wote. Rais ndiye Mwenyekiti wa Baraza la Mawaziri. Makamu wa 

Rais anamsaidia Rais kwenye mambo yote ya muungano. Zanzibar ina serikali yake na Rais wake 

chini ya mfumo wa serikali mbili ambao Tanzania unautumia, na ina mamlaka juu mambo yote 

ambayo sio ya muungano, kama yalivyoainishwa kwenye Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

B. Bunge 

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ndio chombo kikuu cha kutengeneza sheria nchini, 

ambacho kinaundwa na wabunge mbalimbali wa chama tawala (CCM) na vyama vya upinzani. 

Rais pia ni sehemu ya Bunge kwa mujibu wa Katiba. Kazi kuu ya bunge ni kuisimamia na 

kuishauri Serikali. Bunge hili lina mamlaka juu ya mambo yote ya muungano. Zanzibar ina Baraza 

la Wawakilishi, ambacho ndio chombo chake kikuu cha kutengeneza sheria na kuisimamia 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Bunge lina wabunge wa kuchaguliwa na wabunge wa 

kuteuliwa. 

C. Mahakama 

Mahakama ni chombo kikuu cha utoaji haki nchiniTanzania, ambapo kuna mahakama kadhaa 

ambazo zinatofautiana kimamlaka. Mahakama ya juu kabisa ni Mahakama ya Rufaa, ambayo ina 

majaji wa Mahakama ya Rufaa, ambao husimamia na kutolea maamuzi kesi zote za rufaa. Ya pili 

ni Mahakama Kuu, ambayo pia ina majaji (Majaji wa Mahakama Kuu), ambao husimamia kesi zote 

katika ngazi hiyo na kuzitolea maamuzi. Mahakama zinazofuatia ni Mahakama ya Hakimu Mkazi, 

Mahakama ya Wilaya na Mahakama ya Mwanzo – ambayo ndio mahakama ya chini kabisa. Pia 

kuna Mahakama Maalum ya Katiba, ambayo ina mamlaka ya kushughulikia kesi za kikatiba, 

ikiwemo haki za binadamu. Ukiacha mahakama hizi, kuna mahakama za kijeshi-ambazo ni 

mahsusi kwa ajili ya wanajeshi.  
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Mahakama ya Rufaa ni mahakama yenye mamlaka hadi Zanzibar, ambayo pia ina mahakama zake 

ziitwazo Mahamaka Kuu ya Zanzibar, Mahakama ya Hakimu Mkazi, Mahakama ya Wilaya na 

Mahakama ya Mwanzo. Pia kuna Mahakama ya Rufaa ya Kadhi na Mahakama ya Kadhi. 

 

1.5. Kuhusu Haki za Binadamu na Biashara: Viwango vya Kimataifa 

Viwango vya kimataifa vya haki za binadamu na biashara vinapatikana katika nyaraka na mikataba 

mbalimbali ya kimataifa, ikiwemo Tamko la Kimataifa la Haki za Binadamu (UDHR), Mkataba wa 

Kimataifa wa Haki za Kiraia na Kisiasa (ICCPR), Mkataba wa Kimatifa wa Haki za Kiuchumi, 

Kijamii na Kiutamaduni (ICESCR), Tamko la Shirika la Kazi Duniani (ILO) juu ya Kanuni za 

Msingi na Haki Mahala pa Kazi, na Kanuni za Umoja wa Mataifa za Biashara na Haki za Binadamu. 

Tamko la Kimataifa la Haki za Binadamu (UDHR), Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na 

Kisiasa (ICCPR) na Mkataba wa Kimatifa wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni (ICESCR) 

inalinda haki za binadamu ambazo zinatakiwa kuheshimiwa katika sekta ya biashara, ikiwemo 

haki ya kufanya kazi, uhuru wa kujumuika, haki ya ujira stahiki, haki ya kuishi, haki 

ya afya, haki ya elimu, haki ya faragha na haki ya kutobaguliwa. Kanuni za Umoja wa 

Mataifa za Biashara na Haki za Binadamu zipo 31, zikijita katika wajibu wa serikali kulinda haki za 

binadamu; jukumu la makampuni kuheshimu haki za binadamu; na nafuu za kisheria pale ambapo 

haki za binadamu zimevunjwa na makampuni. 

 

 

Marais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Mw. Julius Kambarage Nyerere: 1964-1985 

Ali Hassan Mwinyi: 1985-1995 

Benjamin William Mkapa: 1995-2005 

Jakaya Mrisho Kikwete: 2005-2015 

John Pombe Magufuli: 2015-mpaka sasa 

 

Linda 

Serikali ina wajibu wa 

kulinda wananchi dhidi ya 

uvunjifu wa haki za 

binadamu, ikiwemo 

unaofanywa na 

makampuni. (Kanuni 10) 

Heshimu 

Makampuni yana jukumu 

la kuheshimu haki za 

binadamu, ikiwemo 

kutosababisha au 

kushiriki katika uvunjifu 

wa haki hizo. (Kanuni14) 

Nafuu 

Serikali na makampuni 

yanatakiwa kuhakikisha nafuu 

inapatikana pale ambapo haki 

za binadamu zimevunjwa. 

(Kanuni 7) 
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SURA YA PILI: UZINGATIAJI WA SHERIA NA VIWANGO VYA KAZI 

KATIKA SEKTA YA BIASHARA  

Utangulizi 

 

Nchini Tanzania, masuala ya kazi na ajira yapo kisheria katika ngazi za kimataifa, kikanda na 

kitaifa. Katika ngazi ya kimataifa, kuna mikataba kadhaa inayohusiana na kazi na ajira ambayo 

Tanzania imeridhia. Mikataba hii ni pamoja na mikataba ya Shirikila la Kazi Duniani (ILO), 

ambapo Tanzania ni mwanachama, ikiwemo Mkataba dhidi ya Kazi ya Lazima wa mwaka 1930, 

Mkataba dhidi ya Ubaguzi Kazini wa mwaka 1958 na Mkataba wa Haki ya Kujumuika na 

Makubaliano ya Pamoja wa mwaka 1949.  Haki zinazohusiana na masuala ya kazi na ajira pia 

zimejumuishwa kwenye Tamko la Kimataifa la Haki za Binadamu (UDHR)  la mwaka 1948 na 

mikataba mbalimbali ya haki za binadamu iliyoridhiwa na Tanzania, ikiwemo Mkataba wa 

Kimataifa wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni wa mwaka 1966 na Mkataba wa 

Kuondoa aina zote za Ubaguzi dhidi ya Wanawake 

(CEDAW)wa mwaka 1979. Katika ngazi ya 

kikanda/kibara, haki za kazi na ajira zinalindwa 

katika mikataba kadhaa, ikiwemo Mkataba wa 

Afrika wa Haki za Watu na Binadamu (ACHPR) 

wa mwaka 1981 na Mkataba wa Nyongeza katika 

Mkataba wa Afrika wa Haki za Watu na Binadamu 

juu ya Haki za Wanawake Barani Afrika (Maputo 

Protocol) wa mwaka 2003. Katika ngazi ya kitaifa, 

kuna Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ya mwaka 1977, Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazi 

ya mwaka 2004, Sheria ya Mkataba, Sheria ya Taasisi za Kazi ya mwaka 2004, Sheria ya Fidia kwa 

Wafanyakazi na Sheria ya Afya na Usalama Kazini. 

Sheria na mikataba mbalimbali iliyoainishwa hapo juu inalinda haki mbalimbali za wafanyakazi na 

binadamu, ikiwemo haki ya kujumuika, haki ya kutobaguliwa, haki ya kugoma, haki ya 

Mambo Yaliyoangaliwa 

Mikataba ya Ajira; Masaa ya Kufanya Kazi; Ujira; 

Mazingira ya Kazi; Fidia kutokana na Kuumia Kazini; 

Uhuru wa Kujumuika na Makubaliano ya Pamoja; 

Ajira kwa Watoto; Kazi ya Lazima; Likizo; Hifadhi ya 

Jamii; Usitishaji wa Ajira; Upatikanaji wa Nafuu; 

Uelewa kuhusu Sheria za Kazi, Haki na Wajibu; na 

Uvunjifu wa Haki za Binadamu unaotokana na 

Kutozingatia Sheria za Kazi. 

Viwango vya Msingi vya Kazi  

 Uhuru wa kujumuika na 

kutambua haki ya makubaliano ya 

pamoja. 

 Kuondoa aina zote za kazi za 

lazima. 

 Kuondoa ajira kwa watoto. 

 Kuondoa ubaguzi katika kutafuta 

kazi na kazini. 
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ujira sawa na stahiki, haki ya fidia baada ya kuumia kazini, haki ya mazingira bora ya 

kazi na haki ya kujiunga na vyama vya wafanyakazi. Pale ambapo makampuni na biashara 

nyingine zinashindwa kuzingatia sheria za kazi hupelekea uvunjifu wa haki za binadamu. 

Mikataba ya Ajira 

Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya mwaka 2004 inaelezea suala la mikataba ya ajira kwa 

wafanyakazi. Kwa mujibu wa sheria hii, mwajiri anatakiwa kumpatia mwajiriwa mkataba wa ajira, 

ambao unaweza kuwa wa maandishi au mdomo. Hata hivyo, pale mwajiriwa anapoanza kazi, 

mwajiri lazima ampe maelezo yatakayokuwa kwenye maandishi yakionyesha: jina, umri, anuani 

na jinsi ya mfanyakazi; mahali pa kuajiriwa; kazi na maelezo ya kazi yenyewe; 

tarehe ya kuanza kazi; aina na muda wa mkataba; mahali pa kazi; saa za kazi; ujira, 

mahesabu ya ujira huo na maelezo kuhusu malipo mengine; maelezo kuhusu likizo; 

jambo lingine lolote ambalo kisheria lazima litolewe maelezo. 

Kwa upande wa mikataba ya ajira, mambo makubwa yaliyoibuliwa kwenye utafiti kuhusu haki za 

binadamu na biashara uliofanywa na LHRC ni pamoja na: 

 Wafanyakazi wengi (74%) katika makampuni yaliyofikiwa walidai kuwa na mikataba ya 

ajira. 

 Wafanyakazi wengi walidai kuwa na mikataba ya ajira ya maandishi. 

 Baadhi ya wafanyakazi walionyesha kutokuwa na haraka ya mikataba ya ajira kwa kuwa 

wanalipwa kila mwezi kama kawaida na hawawezi kukatwa makato yoyote, hali 

inayoonyesha uelewa mdogo kuhusu umuhimu wa mkataba na makato hayo. 

 Tatizo la mikataba iliyoandaliwa bila makubaliano ya pamoja liliendelea kuwa changamoto 

kubwa kwa mwaka 2017. Tatizo hili lilionekana katika mikoa mbalimbali, ikiwemo Iringa, 

Kilimanjaro, Dodoma na Njombe. 

 Baadhi ya wafanyakazi walidai kupewa mikataba katika lugha wasiyoilewa, ikiwemo 

Kiingereza. 

 Baadhi ya wafanyakazi wanaogopa kudai mikataba kwa hofu ya kupoteza kazi. Hili 

lilionekana kuwa tatizo zaidi katika Mikoa ya Dodoma, Mara na Morogoro. 

 

74% 

26% 

Je, una mkataba wa ajira? 

Ndio Hapana
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Masaa ya Kufanya Kazi 

Kwa mujibu wa Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya mwaka 2004, muda wa kufanya kazi 

hautakiwi kuzidi masaa 45 kwa wiki, siku 6 ndani ya wiki na masaa 9 kwa siku. Sheria hii pia 

inaruhusu muda wa ziada kazini, ila unaambatana na makubaliano maalum kati ya mwajiri na 

mwajiriwa na malipo ya ziada. Hata hivyo, mwajiri anakatazwa kumruhusu mwajiriwa kufanya 

kazi kwa muda unaozidi masaa12 kwa siku, ikiwemo muda wa ziada. Mwajiri pia anatakiwa kutoa 

muda wa mapumziko usiopungua dakika 60 na kumlipa mwajiriwa ikiwa atafanya kazi ziku za 

sikukuu. 

Kwa upande wa masaa ya kufanya kazi, mambo makubwa yaliyoibuliwa kwenye utafiti kuhusu 

haki za binadamu na biashara ni: 

 Wafanyakazi wengi (95%) walisema wanafanya kazi kwa muda unaotakiwa kisheria na 

wako huru kuondoka kazini baada ya muda huo. 

 Asilimia 33 ya wafanyakazi walioshiriki katika utafiti walilalamika kuhusiana na kutakiwa 

kufanya kazi zaidi ya muda unaotakiwa bila ya kulipwa au kulipwa inavyostahiki.  

 Baadhi ya wafanyakazi, hasa Mkoani Mbeya, walilamika kutopatiwa muda wa kutosha wa 

kupumzika kama inavyotakiwa kisheria. 

 Baadhi ya waajiri hawajui kwamba hawaruhusiwi kisheria kuwaacha waajira wafanye kazi 

zaidi ya masaa 12 kwa siku hata kama wamejitolea kufanya hivyo. 

 

95% 

5% 

Je, uko huru kuondoka kazini baada ya 
muda wa kazi? 

Ndio Hapana

“Kila mwaka wanasema wanaandaa mikataba, ila miaka mitano imeshapita mpaka sasa 

na bado hatujaona kitu.” 

Mfanyakazi, Morogoro 
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Ujira 

Kwa mujibu wa Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya mwaka 2004 na mikataba mbalimbali 

inayohusiana na haki ya kufanya kazi, mfanyakazi ana haki ya kulipwa na mwajiri wake ujira 

wowote wa kifedha ambao mfanyakazi huyo anastahili. Sheria hii inatafsiri ujira kama “thamani 

kamili ya malipo katika fedha au vitu yanayofanywa au yanayodaiwa na mfanyakazi yanayotokana 

na ajira ya mfanyakazi huyo.” Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatoa haki ya kupata 

ujira stahikina na malipo ya haki (yanayolingana na kazi yake). 

 

Kwa upande wa suala la ujira, mambo makubwa yaliyoibuliwa kwenye utafiti kuhusu haki za 

binadamu na biashara ni pamoja na: 

 Malalamiko ya mishahara duni yalitolewa na wafanyakazi katika mikoa yote 15 

iliyotembelewa, hasa Mbeya, Morogoro na Tanga. Mkoani Mbeya, maafisa kutoka vyama 

vya wafanyakazi vya TUICO, TPAWU na CHODAWU walisema kwamba viwango vya 

chini vya mishahara kwenye Waraka wa Serikali kuhusu Viwango vya Mishahara wa 

mwaka 2013 havitoshelezi, ukizingatia gharama za maisha ambazo zinapanda kila mwaka. 

 Baadhi ya wafanyakazi waliohojiwa walilamika kwamba wakiomba kuongezewa mishahara 

wanatishiwa kufukuzwa au kuambiwa kuacha kazi. 

 Waraka wa Serikali kuhusu Viwango vya Mishahara unoatumika ni wa mwaka 2013. Hata 

hivyo, waraka huo unatakiwa kupitiwa kila baada ya miaka 3 ili kuboresha mishahara na 

masharti ya kazi kati ya mwajiri na mwajiriwa. 

 Kumekuwa na tabia ya waajiri kuwakata mishahara wafanyakazi ambao wanashindwa 

kufika kazini sababu ya kuumwa au sababu nyingine za msingi. Suala hili lililamikiwa zaidi 

katika mikoa ya Mtwara na Mbeya. 

 

 
 

Mazingira ya Kazi: Afya na Usalama Kazini 

Haki ya afya na usalama kazini ni haki ya msingi ya binadadmu, kama inavyoanishwa katika Tamko 

la Kimataifa la Haki za Binadamu la mwaka 1948, Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiuchumi, 

Kijamii na Kiutamaduni wa mwaka 1966 na mikataba mbalimbali ya Shirika la Kazi Duniani (ILO).  

Kwa mujibu wa shirika hili, takribani watu milioni 2 wanafariki kila mwaka duniani sababu ya ajali 

“Tumepewa mikataba inayoonyesha tunatakiwa kufanya kazi kwa siku 6 kati ya 7 za 

wiki kwa masaa 8 kwa siku, lakini tumekuwa tukifanya kazi bila kupata muda wa 

kutosha wa kupumzika. Ukishindwa kuja kazini kwa sababu yoyote ile unakatwa 

mshahara, hata kama unaumwa.” 

Mfanyakazi, Mbeya 

“Kilio chetu kikubwa ni mishahara midogo ambayo tunalipwa, ambayo haitutoshelezi 

sisi na familia zetu.” 

Mfanyakazi, Manyara 
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au magonjwa yatokeayo kazini, huku watu zaidi ya milioni 300 wakiugua magonjwa ambayo 

wameyapata kazini. Kwa kuzingatia ukubwa wa tatizo hili, shirika hili lilipitisha Mkataba wa 

Usalama na Afya Kazini mwaka 1981. Hapa Tanzania kuna Sheria ya Afya na Usalama Kazini ya 

mwaka 2003, ambayo pamoja na Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya mwaka 2004, zinatoa 

ulinzi kwa wafanyakazi wakiwa kazini. Kwa mujibu wa sheria hizi, waajiri wanatakiwa kuhakikisha 

wafanyakazi wanafanya kazi katika mazingira bora na salama, ikiwemo kuwapatia vifaa vya kazi na 

kuwapatia mafunzo kuhusu usalama na afya kazini. 

Kwa upande wa suala la mazingira ya kazi, mambo makubwa yaliyoibuliwa kwenye utafiti kuhusu 

haki za binadamu na biashara ni pamoja na: 

 Wafanyakazi wengi walioshiriki kwenye utafiti (73%) walisema kwamba kwa ujumla 

mazingira ya kazi ni ya wastani, mazuri, na mazuri sana. 

 Hata hivyo, suala la vifaa vya kazi kama glavu na vifaa vya kukinga uso na mabuti, 

vimeonekana kuendelea kuwa changamoto kwa wafanyakazi wengi, hasa mikoa ya 

Mtwara, Morogoro na mikoa ambayo kuna shughuli za uchimbaji madini. Kwa upande wa 

wanawake wanaofanya kazi katika viwanda ya korosho, kukosekana kwa glavu 

kumeonekana kuwa changamoto zaidi, suala linalowaweka katika hatari ya kupata 

magonjwa ya kazini. 

 Ulinzi wa haki ya afya na usalama kazini unaathiriwa na kukosekana kwa ukaguzi wa mara 

kwa mara wa mahali pa kazi. Mamlaka ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA) 

imekuwa ikikumbwa na changamoto za upungufu wa rasilimali watu na fedha kuiwezesha 

kufanya ukaguzi mara kwa mara. 

 Takribani asilimia 50 ya wafanyakazi walioshiriki kwenye utafiti walisema kwamba 

hawakuwa wamepata mafunzo ya afya na usalama kazini, japokuwa waajiri wengi walidai 

kwamba mafunzo hayo yamekuwa yakitolewa. 
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55% 

45% 

Umewahi kupata mafunzo yoyote ya afya na usalama kazini?
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Fidia kutokana na Kuumia Kazini 

Haki ya kupata fidia kutokana na kuumia kazini inalindwa katika Mkataba wa Shirika la Kazi 

Duniani (ILO) wa Fidia kutokana na Ajali Kazini wa mwaka 1925, ambao Tanzania imeuridhia. 

Haki hii pia inalindwa kwenye Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi ya mwaka 2008, ambayo inatoa 

haki ya fidia kwa ajali kazini na haki ya fidia kwa magonjwa yanayotokana na mahala pa kazi. 

Kuanzishwa kwa Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi kutasaidia zaidi suala la fidia. 

Kwa upande wa suala la mazingira ya kazi, mambo makubwa yaliyoibuliwa kwenye utafiti kuhusu 

haki za binadamu na biashara ni pamoja na: 

 Wafanyakazi wengi waliofikiwa na timu ya ufafiti ya LHRC, 45%, walisema kwamba fidia 

inatolewa, huku 32% wakisema hakuna fidia na 23% wakisema hawana uhakika kama fidia 

inatolewa au la na inatolewaje. Malalamiko ya kutopewa fidia yalitolewa zaidi katika 

Mikoa ya Iringa, Manyara, Mbeya, Mtwara, Mwanza na Njombe. 

 

Uhuru wa Kujumuika na Makubaliano ya Pamoja 

Uhuru wa kujumuika ni haki ya msingi ya binadamu na wafanyakazi. Haki hii inalindwa katika 

mikataba mbalimbali ya haki za binadamu kama vile Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na 

Kisiasa (ICCPR) wa mwaka 1966, Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na 

Kiutamaduni (ICESCR) wa mwaka 1966 na Mkataba wa Afrika wa Haki za Watu na Binadamu 

(ACHPR) wa mwaka 1981. Haki hii inajumuisha haki ya kuanzisha na kujiunga na vyama vya 

wafanyakazi. Haki ya makubaliano ya pamoja pia inalindwa na mikataba ya Shirika la Kazi Duniani 

(ILO), ikiwemo Mkataba wa Makubaliano ya Pamoja wa mwaka 1981. Haki hizi, pamoja na haki 

ya kugoma, zimejumuishwa kwenye Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya mwaka 2004. 

Kwa upande wa uhuru wa kujumuika na makubalino ya pamoja, mambo makubwa yaliyoibuliwa 

ni: 

 Waajiri wengi wanaminya uhuru wa wafanyakazi wa kujumuika, hususani haki ya kujiunga 

na vyama vya wafanyakazi, wakiviona vyama hivyo kama visumbufu. Wafanyakazi wengi 

waliohojiwa katika Mikoa ya Morogoro, Mbeya, Mwanza na Njombe walidai kwamba 

waajiri wao huwa wanawashauri wasijiunge na vyama vya wafanyakazi. 

 Hata hivyo wafanyakazi walitoa sababu mbalimbali za kutojiunga au kujihusisha na vyama 

vya wafanyakazi, ikiwemo vitisho toka kwa waajiri, michango ya kila mwezi ya vyama 

hivyo, kutokuwa na imani na vyama hivyo sababu ya rushwa na uelewa mdogo kuhusu 

haki ya kujumuika na makubaliano ya pamoja. 

 Asilimia 66% ya wafanyakazi walidai kuna matawi ya vyama vya wafanyakazi mahala pao 

pa kazi. Hata hivyo, ni asilimia 17.6 tu wanaona kama vyama hivyo vina ufanisi mkubwa 

na tija kwao, asilimia 29 wakisema vina tija, na asilimia 34.1 wakisema havina tija au vina 

tija kidogo kwao. 
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Ajira kwa Watoto na Kazi ya Lazima 

Ajira kwa watoto inakatazwa katika mikataba mbalimbali, ikiwemo Mkataba wa Kimaitaifa wa 

Haki za Mtoto (CRC) wa mwaka 1989 na Mkataba wa Afrika wa Haki na Ustawi wa Mtoto wa 

mwaka 1990. Kazi za lazima pia zinakatazwa katika mikataba mbalimbali, ikiwemo Mkataba wa 

Shirika la Kazi Duniani (ILO) wa Kuondoa Kazi za Lazima wa mwaka 1957. Katika ngazi ya taifa, 

Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya mwaka 2004 inakataza ajira kwa watoto na kazi ya lazima. 

Kwa mujibu wa sheria hii, ‘Mtoto mwenye umri chini ya miaka kumi na nane haruhusiwi 

kuajiriwa kwenye mgodi, kiwanda au kufanya kazi katika meli au katika sehemu nyingine za kazi, 

ikijumuisha ajira isiyo maalumu na kilimo, kwenye mazingira ya kazi ambayo Waziri anaweza 

kuona ni hatarishi’ [Kifungu cha 5(3)]. 

Kwa upande wa ajira kwa watoto na kazi ya lazima, mambo makubwa yaliyoibuliwa ni: 

 Matukio machache ya ajira kwa watoto yaliripotiwa katika makampuni ambayo 

yalitembelewa, japokuwa suala hili bado ni changamoto kubwa, hasa katika maeneo ya 

migodi ya madini. 

 Asilimia 30 ya makampuni yaliyotembelewa hayakuwa na sera ya umri wa chini wa ajira. 

 Asilimia 95 ya wafanyakazi walisema kwamba hawalazimishwi kufanya kazi zaidi ya masaa 

yaliyopangwa ya kazi. 

Likizo na Hifadhi ya Jamii 

Haki ya likizo imetajwa katika Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya mwaka 2004. Kwa mujibu 

wa sheria hii, mfanyakazi ambaye hajavuka miezi 6 tangu aajiriwe hastahili likizo. Mwajiri ana 

wajibu kuhakikisha kila mfanyakazi anaenda likizo na kufurahia haki yake ya likizo. Mwajiri pia ana 

wajibu wa kumruhusu mwajiriwa wa kike ambaye ananyonyesha mtoto kupata masaa yasiyozidi 

2 ya kunyonyesha kwa kipindi kisichopungua miezi 6 baada ya likizo ya uzazi. Haki ya hifadhi ya 

jamii ni haki ya msingi ambayo inalindwa kwenye mikataba mbalimbali ya kimataifa, ikiwemo 

Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni (ICESCR) wa mwaka 1966, 

Mkataba wa Kuondoa aina zote za Ubaguzi dhidi ya Wanawake (CEDAW) wa mwaka 1979 na 

Mkataba wa Shirika la Kazi Duniani (ILO) wa Hifadhi ya Jamii wa mwaka 1952. Nchini Tanzania 

kuna mifuko mbalimbali ya hifadhi ya jamii, ikiwemo NSSF, PFF, LAPF na GEPF, yote ikisimamiwa 

“Vyama hivi vya wafanyakazi ni kwa manufaa ya waajiri maana hata tukikaa na 

kuongea changamoto zetu hapa kesho yake tunaitwa ofisini na wakubwa wetu wa 

kazi tunaambiwa naskia mnaongea ongea na mara nyingi yule mwenye kulalamika 

hufanyiwa mbinu za kufukuzwa kazi. Sasa hatuna imani na vyama hivi maana tunaona 

ni kama shushushu wa waajiri na sio kutututea sisi maana wanatoa siri na malalamiko 

yetu kwa waajiri” 

Mfanyakazi, Njombe 
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na Mamlaka ya Usimamizi na 

Udhibiti wa Sekta ya Hifadhi ya Jamii 

(SSRA), iliyoundwa mwaka 2008. 

Kwa upande wa likizo na hifadhi ya 

jamii, mambo makubwa 

yaliyoibuliwa ni pamoja na: 

 Zaidi ya 90% ya wafanyakazi 

walidai kwamba huwa 

wanaenda likizo. Hata hivyo 

61% tu walidai kwenda likizo 

katika kipindi cha mwaka 

mmoja uliopita. 

 Baadhi ya wafanyakazi 

waliohojiwa walilamika 

kutolipwa wakienda likizo. 

 Baadhi ya waajiri ‘hununua’ 

au ‘kubadilisha’ likizo za 

wafanyakazi, kinyume na 

sheria za kazi. Suala hili 

liliibuliwa zaidi Mikoa ya 

Morogoro na Mwanza. Hata 

hivyo baadhi ya wafanyakazi 

walionekana kufurahia 

‘kuuza’ likizo zao kwa waajiri 

ili wapate pesa kuliko 

kwenda likizo. Jambo ambalo hawakuonekana kufahamu ni kwamba wanayo haki ya likizo 

ya malipo, na siyo likizo pekee. 

 Baadhi ya wafanyakazi wanaogopa kuchukua au kuomba kwenda likizo kwa hofu ya 

kupoteza kazi zao. Hili liliongelewa zaidi Mikoa ya Mara na Dodoma. 

 Suala la hifadhi ya jamii bado ni changamoto kwa wafanyakazi wengi. 

Likizo kwenye Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya 
mwaka 2004 

Likizo ya Mwaka 
 Siku 28 mfululizo 
 Likizo ya malipo 
 Inajumuisha siku za sikukuu 
 Hakuna kufanya kazi wakati wa likizo 

Likizo ya Uzazi 
 Ni ya wanawake wanaotarajia kujifungua au 

wamejifungua  
 Anatakiwa atoe notisi ya miezi 3 kwa mwajiri 
 Kuanzia wiki 4 kabla ya tarehe za kujifungua 
 Likizo ya malipo ya siku 84 kama kazaliwa mtoto 1 
 Likizo ya malipo ya siku 100 kama atazaa mtoto 

zaidi ya 1 
Likizo ya uzazi ya baba 

 Kwa akinababa 
 Likizo ya siku 3 
 Inachukuliwa ndani ya siku 7 tangu mtoto kuzaliwa 

Likizo ya Ugonjwa 
 Siku 126 
 Mshahara wote kwa siku 63 za kwanza za ugonjwa 
 Nusu mshahara kwa siku 63 zilizobaki 

Likizo nyingine 
 Siku 4 
 Likizo ya malipo 
 Likizo ya kifo au ugonjwa wa mtoto 
 Likizo ya kifo cha mwenza, mzazi, babu/bibi, 

mjukuu 
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Usitishaji wa Ajira 

Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini inakataza kusitishwa kwa ajira kusiko kwa haki. Kwa mujibu 

wa sheria hii, kusitishwa wa ajira na mwajiri si kwa haki ikiwa mwajiri atashindwa kuthibitisha 

kwamba sababu za kusitisha ni halali, zinahusiana na mwenendo wa mfanyakazi au taratibu za 

haki zilifuatwa [Kifungu cha 37]. Sababu zisizo za haki za kusitisha ajira ya mfanyakazi ni pamoja 

na mfanyakazi kukataa kufanya kitu chochote ambacho mwajiri hawezi kisheria kuruhusu au 

kumtaka afanye; kufichua taarifa ambazo mfanyakazi ana haki au anatakiwa kufichua kwa mtu 

mwingine kisheria; mfanyakazi kutekeleza au kufurahia haki yoyote kisheria; na mfanyakazi 

kushiriki katika kazi halali za chama cha wafanyakazi, ikijumuisha mgomo halali. Sababu nyingine 

ni pamoja na ujauzito na ulemavu. Katika kusitisha ajira, mwajiri lazima athibitshe kwamba 

usitishaji wa ajira ulikuwa wa haki. 

Kwa upande wa suala la usitishaji ajira, mambo makubwa yaliyoibuliwa ni pamoja na: 

 Baadhi ya wafanyakazi walilamika kuhusu wasimamizi na waajiri wao kuwatishia kusitisha 

ajira zao pindi wakihoji uvunjifu wa haki zao kama wafanyakazi. 

 Mojawapo ya malalamiko makubwa ya wateja wa msaada wa kisheria waliopokolewa na 

vituo vya kutoa msaada huo vya LHRC Dar es Salaam na Arusha ilikuwa ni kusitishwa 

kwa ajira kusiko kwa haki. Kituo cha Msaada wa Kisheria cha Kinondoni – Dar es Salaam 

kilipokea malalamiko mapya 107 ya kusitishwa kwa ajira kusiko kwa haki, yakihukua 

nafasi ya pili baada ya malalamiko 362 ya uvunjifu wa haki za wafanyakazi. Katika ofisi ya 
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Umechukua likizo katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita?

“Likizo ya mwaka huwa tunapata lakini tunamuuzia bosi wetu... mimi siwezi acha hela 

niende likizo bila malipo... bora niuze likizo nilipwe nipate hela.” 

Mfanyakazi, Mwanza 
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Arusha, LHRC ilipokea kesi 168 za kusitishwa kwa ajira kusiko kwa haki kwa mwaka 

2017. 

 Wafanyakazi ambao hawalindwi na makubaliano ya pamoja wapo katika hatari zaidi ya 

kusitishiwa ajira zao kinyume na sheria. 

Upatikanaji wa Nafuu 

Haki ya kupata nafuu pale haki zinapovunjiwa ni haki ya msingi ya binadamu inayolindwa na 

sheria na mikataba mbalimbali, ikiwemo Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya mwaka 2004 na 

Sheria ya Taasisi za Kazi ya mwaka 2004. Sheria ya Taasisi za Kazi inaunda Tume ya Usuluhishi 

na Uamuzi (CMA), ambayo ina jukumu la kutatua migogoro ya kazi, kati ya waajiri na waajiriwa. 

Sheria hii pia imeunda kitengo cha Kazi katika Mahakama Kuu, ambacho kinasuluhisha migogoro 

ya kazi iliyokatiwa rufaa kutoka Tume ya Usuluhishi na Uamuzi, kushughulikia migogoro hiyo 

moja kwa moja au kupitia maamuzi yaliyotolewa na tume hiyo. 

Kwa upande wa upatikanaji wa nafuu, mambo makubwa yaliyoibuliwa ni: 

 Upatikanaji wa nafuu bado ni changamoto katika sekta ya biashara kutokana na sababu 

mbalimbali, ikiwemo rushwa, uelewa mdogo wa haki na taratibu, wafanyakazi kuogopa 

kufungua kesi dhidi ya waajiri, makampuni kutokuwa na utaratibu wa ndani wa kupokea 

na kufanyika kazi malalamiko au kutofuata utaratibu huo kama upo. Matatizo katika 

Tume ya Usuluhishi na Uamuzi, kama vile upungufu wa rasilimali watu na ofisi, pia 

kunaathiri upatikanaji wa haki katika sekta ya biashara. 

 75% ya makampuni yaliyotembelewa yalisema yana utaratibu wa ndani wa kushughulikia 

malalamiko. 

Uelewa kuhusu Sheria za Kazi, Haki na Wajibu 

Kwa upande wa uelewa kuhusu sheria za kazi, haki na wajibu, mambo makubwa yaliyoibuliwa ni: 

 Asilimia 77 ya wafanyakazi walionyesha uelewa mdogo kuhusu sheria za kazi, haki na 

wajibu. Ni asilimia 23 tu ya wafanyakazi ndio walionyesha uelewa wa sheria, haki na 

wajibu na waliweza kutaja baadha ya sheria, haki na wajibu. 

 Waajiri wengi bado hawaweki maelezo ya haki za wafanyakazi sehemu inayoonekana ya 

mahala pa kazi, kama inavyotakiwa kisheria. Takribani nusu ya makampuni 

yaliyotembelewa ndio yalikuwa yameweka maelezo hayo. 

 Kukubali ‘kuuza’ na ‘kubadilisha’ likizo pia kunaonyesha uelewa mdogo wa wafanyakazi 

kuhusu haki zao. 

 Japokuwa uelewa kuhusu vyama vya wafanyakazi umeongezeka, wafanyakazi wengi bado 

hawajaelewa umuhimu wa vyama hivyo. 

 Ni asilimia 33 tu ya wafanyakazi walionesha uelewa wa kuridhisha kuhusu mamlaka za 

usimamizi na udhibiti katika sekta ya biashara. 
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Uzingatiaji wa Sheria na Viwango vya Kazi Katika Sekta ya Biashara 

 

 

Uvunjifu wa Haki za Binadamu unaotokana na Kutozingatia Sheria za Kazi 

Haki za binadamu zilizovunjwa kutokana na kutozingatia sheria na viwango vya kazi ni pamoja na: 

haki ya kufanya kazi, ambayo inajumuisha haki ya kupata kipato kutokana na kazi na haki ya 

mazingira bora ya kazi; haki ya ujira stahiki; uhuru wa kujumuika; haki ya kuanzisha na 

kujinga na vyama vya wafanyakazi; haki ya kuishi katika hali inayofaa; haki ya afya; 

haki ya maisha ya familia; haki ya hifadhi ya jamii; na haki ya elimu. Haki hizi zilikiukwa 

kwa namna ifuatayo: 

Haki ya Binadamu Namna Ilivyokiukwa 

Haki ya kufanyaka kazi (haki ya kupata 

kipato kutokana na kazi na haki ya 

mazingira bora ya kazi) 

 Mishahara duni 

 Vitisho vya kusitisha ajira 

 Kusitisha ajira kusiko kwa haki 

Haki ya ujira stahiki  Mikataba ambayo haijajumuisha 

makubaliano ya pamoja 

 Mishahara duni 

 Kukatwa mshahara kusiko kwa 

haki 

Uhuru wa kujumuika   Kuwashurutisha wafanyakazi 

wasijiunge na vyama vya 

wafanyakazi 

Haki ya kuanzisha na kujiunga na 

vyama vya wafanyakazi 

 Kuwashurutisha wafanyakazi 

wasijiunge na vyama vya 

wafanyakazi 

Uhuru wa kujieleza  Uminyaji wa uhuru wa kujumuika 

 Kuwashurutisha wafanyakazi 

wasijiunge na vyama vya 

wafanyakazi 

Haki ya kuishi katika hali inayofaa  Mishahara duni 

23% 

77% 

Wenye uelewa wa kuridhisha Wenye uelewa mdogo

Uelewa wa wafanyakazi kuhusu sheria za kazi, haki na
wajibu wa wafanyakazi na waajiri
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 Kukatwa mshahara kusiko kwa 

haki 

Haki ya afya  Kutozingatia afya na usalama 

mahala pa kazi 

 Kutofanya ukaguzi wa mahala pa 

kazi mara kwa mara 

 Kutowapatia wafanyakazi wa vifaa 

vya kazi 

Haki ya maisha ya familia  Kukataa kutoa au kuminya likizo 

  ‘Kununua’ au ‘kubadilisha’ likizo 

Haki ya hifadhi ya jamii  Kutotoa mikataba ya ajira 

 Kutopata hifadhi ya jamii 

Haki ya elimu  Uwepo wa ajira kwa watoto 
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Utwaaji wa Ardhi kwa Ajili ya Uwekezaji 

 

SURA YA TATU: UTWAAJI WA ARDHI KWA AJILI YA UWEKEZAJI 

Utangulizi 

 

Ardhi ni mojawapo ya rasilimali muhimu sana kwa binadamu. Nchini Tanzania, ardhi ni muhimu 

zaidi ukizingatia kilimo, ambacho kinahitaji ardhi, ndiyo sekta iliyoajiri Watanzania wengi kuliko 

zote, takribani asilimia 70. Sheria kuu za ardhi ni Sheria ya Ardhi ya mwaka 1999, Sheria ya 

Ardhi ya Kijiji ya mwaka 1999, Sheria ya Utwaaji Ardhi na Sheria ya Usajili wa Ardhi. Sheria hizi 

zinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusiana na ardhi, ikiwemo umiliki na aina za ardhi. 

Utwaaji ardhi kwa ajili ya uwekezaji 

Sheria ya Utwaaji Ardhi inamruhusu Rais kutwaa ardhi kwa ajili ya manufaa ya umma, ikiwemo 

uwekezaji. Sheria hii inatoa utaratibu wa utwaaji ardhi na kugusia masuala mbalimbali ya msingi 

ambayo lazima yazingatiwe, ikiwemo fidia kwa wananchi ambao watatakiwa kuondolewa kwenye 

ardhi husika.  

Fidia kufuatia utwaaji ardhi kwa ajili ya uwekezaji 

Walipoulizwa kuhusu fidia, washiriki wengi, 42%, walisema hawana uhakika kama fidia 

inayotolewa ni ya haki na inatolewa bila kuchelewa, huku 30% wakisema fidia ni ya haki ila 

inachelewa. 

Mambo yaliyoangaliwa 

Utwaaji ardhi kwa ajili ya uwekezaji; Fidia kufuatia 

utwaaji ardhi kwa ajili ya uwekezaji; Ushiriki wa 

wananchi katika mchakato wa utwaaji ardhi kwa ajili 

ya uwekezaji; Migogoro ya ardhi inayohusiana na 

uwekezaji; Upatikanaji wa ardhi ambayo haijatumika 

katika uwekezaji; na Uelewa kuhusu haki za ardhi na 

uwekezaji. 
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Ushiriki wananchi katika mchakato wa utwaaji ardhi kwa ajili ya uwekezaji na 

Uelewa kuhusu haki za ardhi na uwekezaji 

Wanajamii hawashiriki vya kutosha kwenye mchakato wa utwaaji ardhi kwa ajili ya uwekezaji, 

mara nyingi wakikosa uelewa mzuri wa sheria na haki za ardhi pamoja na kutokuwa na taarifa za 

kutosha au sahihi kuhusu uwekezaji unaopendekezwa. Pia, mara nyingi wanapewa ahadi nyingi na 

wawekezaji, lakini kwa kuwa ahadi hizo mara nyingi haziwekwi kwenye maandishi huishia kuwa 

ahadi hewa. Asilimia 47 ya washiriki wa utafiti walidai kwamba hawajawahi kushiriki katika 

mchakato wa utwaaji ardhi kwa ajili ya uwekezaji. Uelewa kuhusu haki za ardhi na uwekezaji pia 

ulionekana kuwa ni mdogo. 

 

Utwaaji wa ardhi usio wa haki na fidia isiyo ya haki/stahiki vinaweza kusababisha uvunjifu wa haki 

za binadamu, ikiwemo haki ya afya, haki ya kumiliki mali, haki ya kufaidika na maliasili 

na haki ya mazingira safi na salama.  

 

Migogoro ya ardhi inayohusiana na uwekezaji 

Utwaaji ardhi kwa ajili ya uwekezaji usio wa haki unachangia kwa kiasi kikubwa migogoro ya 

ardhi, ikiwemo migogori kati ya wanakijiji na wawekezaji pamoja na wakulima na wafugaji. Mfano 

mzuri ni migogoro ya ardhi kule Kisarawe, Mkoa wa Pwani, ambapo wanakijiji walilamika kuhusu 

baadhi ya wawekezaji kutumia rushwa kuchukua ardhi yao na wao kutopewa fidia. Rushwa 

katika sekta ya ardhi pia inachangia utwaaji wa ardhi kwa ajili ya uwekezaji usio wa haki. 

 

Upatikanaji wa ardhi ambayo haijatumika katika uwekezaji 

Wawekezaji wengi wanaotwaa ardhi kubwa bila kuitumia hawawaruhusu wanakijiji kutumia 

sehemu ya ardhi hiyo kwa ajili ya shughuli za kiuchumi. 64% ya wanajamii walioshiriki kwenye 

utafiti walidai kwamba wawekezaji hawakuwaruhusu kutumia sehemu ya ardhi ambayo 

hawaitumii, 28% wakisema hawana uhakika na asilimia 8% wakisema wanaruhusiwa kutumia 

42% 

5% 9% 

30% 

14% 

Unadhani fidia inayotolewa baada ya 
utwaaji wa adhi kwa ajili ya 

uwekezaji ni stahiki na haichelewi? 

Sina uhakika Ni stahiki na haichelewi

Sio stahiki ila haichelewi Ni stahiki ila inachelewa

Hakuna fidia
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sehemu ya ardhi ya mwekezaji. Makampuni mengi ya uwekezaji yaliyotembelewa (66%) yalikiri 

pia kwamba huwa hayatoi ruhusa kwa wanajamii kutumia sehemu ya ardhi ambayo haitumiki. 

 

 

 

 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

8% 

64% 

28% 

Mwekezaji huwa anaruhusu wanakijij 
kutumia sehemu ya ardhi ambayo 

haitumiki? 

Ndio Hapana Sina uhakika
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Uzingatiaji Ulipaji Kodi katika Sekta ya Biashara 

 

SURA YA NNE: UZINGATIAJI ULIPAJI KODI KATIKA SEKTA YA 

BIASHARA 

Utangulizi 

 

Haki za binadamu zimegawanyika katika makundi makuu matatu: haki za kiraia na kisiasa; haki za 

kiuchumi, kijamii na kiutamaduni; na haki za ujumla. Haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni 

zinalindwa kwenye Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni 

(ICESCR) wa mwaka 1966, ambao Tanzania imeuridhia. Haki zinazolindwa na mkataba huu ni 

pamoja na haki ya afya, haki ya maji na haki ya elimu. Kwa mujibu wa mkataba huu wa kimataifa 

wa haki za binadamu, Serikali ina wajibu wa kutekeleza haki hizi kulingana na rasilimali 

zinazopatikana. Mojawapo ya vyanzo vikuu vya mapato ya Serikali ni kodi. Hivyo basi, 

kutokukusanya kodi pamoja na ukwepaji kodi kunaweza kuathiri haki za kiuchumi, kijamii na 

kiutamaduni; na kwa muktadha huo kodi ni suala la haki za binadamu. 

 

Nchini Tanzania kuna mfumo wa kisheria na kitaasisi wa kodi. Sheria za kodi ni pamoja na Sheria 

ya Kodi ya Mapato na Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani. Kwa upande wa makampuni 

kuna kodi ya makampuni.  

 

Ulipaji kodi wa makampuni na Ukwepaji kodi 

Takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kwamba ulipaji kodi, ikiwemo kodi ya makampuni, 

umekuwa ukiongezeka katika Serikali ya Awamu ya Tano. Hata hivyo, inasemekana kwamba 

Tanzania ingeweza kupata mapato zaidi kupitia kodi kama ingeweza kuzuia ukwepaji kodi. Kwa 

mujibu wa Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), makampuni yanayochimba dhahabu 

yamekuwa yakitumia mianya kwenye mikataba ya madini kukwepa kodi.  

 

Misamaha ya kodi 

Mojawapo ya njia ambazo nchi nyingi barani Afrika hutumia kuvutia uwekezaji ni misamaha ya 

kodi. Kwa muda mrefu Tanzania imekua ikijulikana kama mojawapo ya nchi Barani Afrika 

ambazo hutoa misamaha ya kodi kwa kiasi kikubwa kwa wawekezaji. Suala hili limekuwa likizua 

wasiwasi na mijadala mbalimbali. Mojawapo ya wanufaika wakubwa wa misamaha ya kodi ni 

wawekezaji kwenye sekta ya madini.  Ripoti Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) ya 

Mambo yaliyoangaliwa 

Kodi kama suala la haki za binadamu; Ulipaji kodi wa 

makampuni; Ukwepaji kodi; Misamaha ya kodi; 

Hatua zilizochukuliwa na Serikali kufuatia ukwepaji 

kodi; Kufaidika na kodi na Sababu za ukwepaji kodi; 

na Uvunjifu wa haki za binadamu kufuatia ukwepaji 

kodi. 
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mwaka wa fedha 2015/2016 iliyotolewa Machi 2017, ilionesha mianya mbalimbali katika mikataba 

ya madini na makampuni ya uchimbaji madini ya Geita, Buzwagi, Bulyanhulu na North Mara, 

ikiwemo misahama ya kodi isiyo na tija. Kupitia ripoti hiyo, Mkaguzi wa Hesabu za Serikali pia 

aliishauri Serikali kuondoa msamaha wa kodi ya mafuta kwa makampuni ya madini. 

 

Hatua zilizochukuliwa na Serikali kufuatia ukwepaji kodi 

Katika kupambana na ukwepaji kodi, hasa kwenye sekta ya madini, mwaka 2017 Serikali 

ilichukua hatua kadhaa ikiwemo kuwafukuza na kuwachukulia hatua maafisa wa kodi na madini 

ambao walishiriki kufanikisha ukwepaji kodi na kufanya uchuguzi wa makampuni ya madini, 

ikiwemo Kampuni ya Acacia. Tume iliyoundwa na Serikali kufanya uchunguzi huo ilibaini upotevu 

wa mabilioni ya shilingi sababu ya ukwepaji kodi; na Serikali ilichukua hatua ya kuzuia usafirishaji 

wa makinikia na baadaye kufanya majadiliano na Acacia kuhusu ukwepaji kodi na namna ambavyo 

Serikali itapata stahiki zake za mapato.  

 

Hatua kubwa nyingine iliyochukuliwa na Serikali kwenye sekta ya madini ni kuleta sheria mpya 

mbili za maliasili. Sheria hizi zinaiwezesha Serikali kupitia upya mikataba inayogusa maliasili na 

kufanya makubaliano mapya pamoja na kutoa ulinzi zaidi kwenye maliasili. 

 

Kufaidika na kodi na Sababu za ukwepaji kodi 

Wafanyabiashara eneo la Kariakoo Jijini Dar es Salaam waliulizwa kuhusu kufaidika na ulipaji 

kodi na sababu za ukwepaji kodi. Wengi wao (34.5%) walisema hawaoni kama wanafaidika na 

ulipaji kodi, wakifuatiwa na waliosema wanafaidika kidogo (27.3%), huku 36.4% wakisema 

wanafaidika au kufaidika kiasi. Ni asilimia 1.8 ndio walisema wanafaidika sana na ulipaji kodi.  

 

Kuhusu sababu za ukwepaji kodi, asilimia 41.1 ya wafanyabiashara walitaja kodi kuwa kubwa 

kama sababu, huku asilimia 28.6 wakitaja uelewa mdogo kuhusu umuhimu wa kodi. 
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Uvunjifu wa haki za binadamu kufuatia ukwepaji kodi 

Ukwepaji kodi unasababisha Serikali kukosa mapato ya kutosha kuiwezesha kutoa huduma 

muhimu kwa wananchi, zikiwemo huduma za afya, elimu na maji. Hivyo basi, ukwepaji kodi 

unasababisha uvunjifu wa haki za msingi za binadamu (haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni), 

ikiwemo haki ya elimu bora, haki ya afya na haki ya maji safi na salama. Kwa kukwepa kodi, 

makampuni yanakwenda kinyume na jukumu lao la kuheshimu haki za binaamu. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

28.6% 

1.8% 

41.1% 

5.4% 

3.6% 

7.1% 

7.1% 

5.4% 

UELEWA MDOGO KUHUSU UMUHIMU 
WA KODI 

USHAWISHI MBAYA WA 
WAFANYABIASHARA WENGINE 

KODI KUWA KUBWA 

KUKOSA UZALENDO 

USIMAMIZI MBOVU WA KODI 

SIONI FAIDA YA KULIPA KODI 

SINA UHAKIKA 

SABABU NYINGINE 

Sababu za ukwepaji kodi
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Uwajibikaji wa Makampuni kwa Jamii na Jukumu la Makampuni Kuheshimu Haki za Binadamu 

 

SURA YA TANO: UWAJIBIKAJI WA MAKAMPUNI KWA JAMII NA 

JUKUMU LA MAKAMPUNI KUHESHIMU HAKI ZA BINADAMU 

Utangulizi 

 

Kuna tafsiri nyingi za uwajibikaji wa makampuni kwa jamii (CSR), ila tafsiri rahisi ni hali ya 

makampuni kuchangia katika maendeleo, hasa ya kiuchumi, ya jamii inayoyazunguka, yakisaidia 

kuboresha maisha ya wafanyakazi wa makampuni hayo, familia zao, wanajamii kwenye maeneo 

husika na jamii nzima kwa ujumla. Wajibu wa makampuni kwa jamii ni njia mojawapo ya 

kuboresha mahusiano kati ya makampuni na jamii inayoyazunguka, na una faida nyingi kwa 

makampuni, ikiwemo kuyaletea makampuni hayo sifa nzuri, kuongeza uwezekano wa kubakisha 

wafanyakazi na kuyafanya makampuni hayo yakubalike katika jamii. Uelewa kuhusu uwajibikaji wa 

makampuni nchini Tanzania unaendelea kukua. Kwa mujibu wa Sera ya Madini ya Tanzania ya 

mwaka 2009, Serikali inatakiwa kuyataka makampuni kuwa na sera madhubuti ya uwajibakaji wa 

makampuni kwa jamii na kutekeleza sera hiyo. Hata hivyo tatizo kubwa limekuwa kukosekana 

kwa sheria ya uwajibikaji wa makampuni kwa jamii, kama ambavyo imekuwa ikilezewa katika 

ripoti mbalimbali za nyuma kuhusu biashara na haki za binadamu za LHRC. 

 

Uwajibikaji wa makampuni kwa jamii 

Katika mikoa 15 ya Tanzania Bara iliyofanyiwa utafiti, hali ya uwajibikaji wa makampuni kijamii 

ilionekana kuimarika zaidi, ukilingalisha na hali ya mwaka 2016. Makampuni mengi 

yaliyotembelewa yaliweza kuonyesha ushahidi wa uwajibikaji wao kwa jamii, kama 

inavyoonekana katika jedwali hapo chini. Makampuni mengi yalionekana kuchangia zaidi katika 

elimu, ikiwemo kuchangia vifaa vya elimu na kujenga madarasa. 

Kampuni 
Shughuli za uwajibikaji wa makampuni 

kwa jamii 

Kampuni ya Madini Shanta  Elimu (madarasa), afya (wodi ya kinamama 

wajawazito), Ajira 

Kampuni ya madini ya 

GGM  

Afya (ujenzi na ukarabati wa vituo vya afya, 

kusaidia juhudi za kutokomeza malaria, kusaidia 

mpango wa kuzuia na kutokomeza UKIMWI), 

Mambo Yaliyoangaliwa 

Uwajibikaji wa makampuni kwa jamii; Uwajibikaji wa 

makampuni kwa jamii kwenye sekta ya madini; 

Uelewa kuhusu uwajibikaji wa makampuni kwa jamii 

miongoni mwa makampuni na wanajamii; 

Uwajibikaji wa makampuni upande wa  mazingira; 

Jukumu la makampuni kuheshimu haki za binadamu 
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Elimu (mchango wa madawati), michezo 

(kudhamini  Timu ya Mpira wa Miguu ya Geita 

Gold), elimu (ujenzi wa shule ya sekondari ya 

wasichana ya Nyankumbu), maji (ujenzi wa 

kisima), ajira 

Kampuni ya Sukari ya 

Manyara  

Elimu, afya, ajira 

Kampuni ya Farm Africa 

Agrofocus (T) Ltd 

Mchango wa kusaidia maendeleo ya serikali za 

mitaa, ajira 

Kampuni ya Almasi ya 

Williamson  

Elimu (shule), afya(vituo vya afya), maji, ajira 

Kampuni ya Acacia (Mgodi 

wa North Mara) 

Elimu (shule), maji, afya, ajira 

Kampuni ya madini ya 

Geita Gold Mine (GGM) 

Miundombinu (barabara), afya (vituo vya afya), 

watoto (vituo vya watoto yatima), ajira 

Kampuni ya Jambo Foods 

Products Ltd. 

Michezo (klabu ya mpira wa miguu), maji, ajira 

Kiwanda cha Dangote  Miundombinu, elimu, vifaa vya ujenzi 

Kiwanda cha Mamujee  Elimu, ajira 

MeTL Vifaa vya ujenzi, Afya, usafiri, michango, ajira 

Kiwanda cha Maziwa 

Tanga Fresh  

Elimu, ajira 

Kampuni ya Ngano Ltd Afya, ajira 

 

Hata hivyo, nusu ya wanajamii walioshiriki kwenye utafiti walisema hawaridhiki na shughuli za 

uwajibikaji wa makampuni kwa jamii, wakiamini makampuni hayo yanatakiwa kuchangia zaidi. 

 

 

32% 

49% 

19% 

Unaridhika na faida zinazotokana na 
shughuli za uwajibikaji wa makampuni 

kwa jamii? 

Ndio Hapana Sina uhakika



Muhtasari wa Ripoti ya Haki za Binadamu na Biashara 2017      Tanzania Bara  

24 lhrc 

 

Uwajibikaji wa Makampuni kwa Jamii na Jukumu la Makampuni Kuheshimu Haki za Binadamu 

 

 

Uwajibikaji wa makampuni kwa jamii kwenye sekta ya madini 

Kwa mwaka 2017, uwajibikaji wa makampuni kwa jamii kwenye sekta ya madini uliimarishwa 

zaidi kufuatia marekebisho yaliyofanywa kwenye Sheria ya Madini ya mwaka 2010, kufanya 

uwajibikaji wa makampuni kwa jamii katika sekta hiyo kuwa ni lazima kisheria. Kwa mujibu wa 

marekebisho hayo, makampuni ya uchimbaji madini sasa yanatakiwa kuwa na mpango madhubuti 

wa uwajibikaji wa makampuni kwa jamii ambao utapitishwa na serikali za mitaa kila mwaka 

kupitia waziri mwenye dhamana ya serikali za mitaa na Waziri wa Fedha na Mipango. Mpango 

huo utazingatia vipaumbele katika jamii husika na lazima upitishwe na serikali za mitaa kulingana 

na miongozo ya serikali hizo. LHRC inaiopongeza sana Serikali kwa hatua hii muhimu ambayo 

itawezesha uwajibikaji zaidi wa makampuni kwa jamii. Hata hivyo hatua kama hii inahitajika 

kuchukuliwa kwa makampuni yote katika sekta nyingine. 

Uelewa kuhusu uwajibikaji wa makampuni kwa jamii miongoni mwa 

makampuni na wanajamii 

Japokuwa uelewa kuhusu uwajibikaji wa makampuni kwa jamii unaendelea kukua, LHRC imebaini 

kwamba uelewa kuhusu uwajibaki huo miongoni mwa makampuni na wanajamii bado ni mdogo. 

Wengi wanaelewa uwajibakaji wa makampuni kwa jamii kama uchangiaji au utoaji misaada. Hata 

hivyo kuna masuala mengine ya kiuchumi, kijamii na kimazingira kwenye uwajibaki wa 

makampuni kwa jamii. Kwa mfano, uwajibakaji wa makampuni kwa jamii unajumuisha pia ulipaji 

kodi (kutokwepa kodi); kuheshimu wateja na kuwatengenezea bidhaa zenye ubora; kuwajali 

wafanyakazi, ikiwemo kuwalipa vizuri na kuboresha mazingira ya kazi; kuheshimu haki za kazi na 

za binadamu; na kufanya tathimini ya athari za kijamii na kimazingira kabla ya uwekezaji. 

Uwajibikaji wa makampuni upande wa mazingira 

Uwajibikaji wa makampuni upande wa mazingira ni sehemu ya uwajibikaji wa makampuni kwa 

jamii. Makampuni yana jukumu wa kutunza mazingira na kuheshimu haki ya kila mtu anayeishi 

nchini Tanzania ya mazingira safi na salama, kama inavyoainishwa katika Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 2004. Utafiti uliofanywa na LHRC unaonyesha kwamba makampuni mengi 

hayachukui hatua madhubuti kutunza mazingira na kuheshimu haki za mazingira. Na pale ambapo 

haki hizo zimevunjwa, makampuni hayo hayatoi nafuu kwa waathirika. Asilimia 44 ya makampuni 

yaliyotembelewa yalisema hayana utaratibu wa kushughulikia malalamiko ya wananchi kuhusu 

mazingira. Uchafuzi wa mazingira ni mojawapo ya matatizo makubwa yanayosababishwa na 

shughuli za makampuni.  

Ushiriki wa wanajamii katika tathimini ya athari za kijamii pia ulionekana ni changamoto. 

Wanajamii wengi walioshiriki kwenye utafiti kuhusu biashara na haki za binadamu walisema 

hawakushiriki katika tathmini hiyo. 
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Jukumu la makampuni kuheshimu haki za binadamu 

Kama ilivyoelezwa, makampuni yana jukumu la kuheshimu haki za binadamu, ikiwemo kuzingaita 

viwango mbalimbali vya kazi na haki za binadamu. Jedwali lifuatalo linaonyesha namna ambavyo 

makampuni yanaweza kuvunja haki za binadamu: 

 

Haki ya 

Binadamu 
Namna inavyoweza Kuvunjwa na Makampuni  

Haki ya kuishi   Shughuli za makampuni zinazohatarisha afya za 

wafanyakazi wake 

 Matumizi ya nguvu kupita kiasi dhidi ya wafanyakazi au 

wanajamii yanayofanywa na walinzi wa makampuni au 

askari wa jeshi la polisi  

 Uzalishaji wa bidhaa za chakula zisizokidhi viwango  

 Kutozingatia afya na usalama kazini 

Haki ya afya   Makampuni kuuza bidhaa za chakula zilizo chini ya 

kiwango au feki 

 Uchafuzi wa mazingira unaotokana na shughuli za 
makampuni  

Haki ya elimu   Ajira kwa watoto  

Haki ya faragha   Kutoa taarifa binafsi za wafanyakazi kwa watu wengine 

kinyume na sheria  

Haki ya 

kutokubaguliwa  
 Ubaguzi kwenye utoaji ajira au kazini  

Haki ya kufanya 

kazi  
 Usitishaji wa ajira usio wa haki  

Haki maisha ya 

familia/kujumuika 

na familia 

 Kukataliwa kwenda likizo  

 Kutozingatia masaa ya kufanya kazi yaliyowekwa 
kisheria  

4% 

74% 

22% 

Ulishawahi kushiriki katika tathmini ya 
athari za kijamii kabla ya uwekezaji 

kuanza? 

Ndio Hapana Sina uhakika
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Haki ya kufanya 

kazi kwenye 

mazingira Bora  

 Kutozingatia afya na usalama mahala pa kazi  

 Ujira usio stahiki  

Haki ya 

kuanzisha na 

kujiunga vyama 

vya wafanyakazi  

 Kukataza wafanyakazi kujiunga na vyama vya 

wafanyakazi  

 

Uvunjifu mkubwa wa haki za binadamu uliotajwa kufanywa na makampuni ni uchafuzi wa 

mazingira (33%), ukifuatiwa na utwaaji wa ardhi usio wa haki (19.1%). Mwaka 2017 mashirika 

mbalimbali ya haki za binadamu ya kitaifa na kimataifa, likiwemo LHRC, yalionyesha wasiwasi 

kuhusu uvunjifu wa haki za binadamu uliokuwa unafanyika katika mgodi wa kampuni ya Acacia 

wa North Mara, ambapo yalimwandikia barua Rais John P. Magufuli kumwomba aingilie kati suala 

hilo wakati wa mazungumzo na kampuni hiyo. 
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SURA YA SITA: UBAGUZI WA KIJINSIA NA AINA NYINGINE ZA 

UBAGUZI KATIKA SEKTA YA BIASHARA 

Utangulizi 

 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 inakataza aina zote za ubaguzi, 

ikiwemo ubaguzi wa kijinsia, kikabila na hali ya ulemavu. Kwa upande wa kazi, Sheria ya Ajira na 

Mahusiano Kazini ya mwaka 2004 pia inakataza ubaguzi wa aina yoyote katika utoaji ajira na 

mahala pa kazi. 

 

Hali ya wanawake katika sekta ya biashara 

Wanawake wana mchango mkubwa katika ukuaji wa uchumi, hasa kupitia sekta isiyo rasmi na 

sekta binafsi, wakimiliki zaidi ya asilimia 50 ya biashara ndogo na kati (SME). Kumekuwa na 

juhudi kadhaa kwa upande wa Serikali na sekta binafsi kuwasaidia wanawake katika sekta ya 

biashara. Hata hivyo, wanawake wanakumbwa na changamoto kadhaa, hasa katika sekta isiyo 

rasmi. Changamoto hizo ni pamoja na: 

 Kutokuwa na mtaji wa kutosha; 

 Kukosekana kwa mikopo nafuu; 

 Kunyimwa haki ya kumiliki mali, hivyo kukosa dhamana ya mikopo;  

 Uelewa mdogo kuhusu masuala ya sharia na haki za wanawake; 

 Taratibu ndefu au urasimu kuanzisha biashara; 

 Sheria na kanuni kulenga zaidi makampuni makubwa na kusahau wafanyabiashara wadogo 

wadogo na wa kati; 

 Mfumo dume, ambao unasababisha mtazamo hasi kuhusu nafasi ya mwanamke katika 

jamii; 

 Unyanyasaji wa kijinsia, ikiwemo ukatili wa kingono unaofanywa na baadhi ya maafisa 

kwenye sekta ya biashara; 

 Kiwango kidogo cha elimu rasmi pamoja na elimu ya ujasiriamali; na 

 Kukosekana kwa masoko kwa ajili bidhaa wanazozalisha na maeneo rasmi ya kufanyia 

biashara. 

Kwa upande wa sekta ya viwanda, utafiti wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu kuhusu wafanyakazi wa 

mwaka 2014 unaonesha kwamba wanawake walioajiriwa katika sekta ndogo za sekta hiyo ni 

Mambo Yaliyoangaliwa 

Hali ya wanawake katika sekta ya biashara; Ubaguzi 

wa kijinsia kazini na katika kutafuta ajira; Ubaguzi wa 

kikabila; Ajira kwa watu wenye ulemavu; Ubaguzi wa 

watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI 
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9,887, huku wanaume wakiwa 10,144. Pia, wanawake zaidi sasa wanaajiriwa kufanya kazi ambazo 

hapo mwanzo zilionekana ni za kiume tu, ikiwemo katika sekta ya usafirishaji na madini. 

Ubaguzi wa kijinsia kazini na katika kutafuta ajira  

Wafanyakazi wengi walioshiriki kwenye ufatifi walisema kwamba hakuna ukatili wa kijinsia 

mahala pao pa kazi. Mtazamo huu unaweza kuwa unachangiwa na uelewa mdogo wa masuala ya 

ukatili wa kijnsia. Hata hivyo, matukio ya ukatili wa kimwili yalitajwa kutokea zaidi makazini na 

wafanyakazi ambao wapo kwenye menejimenti za makampuni zilizotembelewa, ukifuatiwa na 

vitisho. 

 

Ubaguzi wa kikabila 

Mojawapo ya malalamiko ambayo yamekuwa yakitolewa kuhusu kazi na ajira ni suala la ubaguzi 

wa kikabila. Suala hili limekuwa likijitokeza katika ripoti mbalimbali za LHRC pamoja na msaada 

wa kisheria kwa wateja katika vituo vyake vya msaada wa kisheria. Katika utafiti uliofanyika 

katika mikoa 15 ya Tanzania Bara, malalamiko ya ubaguzi wa kikabila katika ajira na mahala pa 

kazi yalitolewa na wafanyakazi takribani 10 waliohojiwa, hasa mikoa ya Kanda ya Ziwa ya 

Mwanza, Shinyanga na Geita. Hivyo malalamiko hayo hayakuwa mengi kwa mwaka 2017. 

Ajira kwa watu wenye ulemavu 

Haki za watu wenye ulemavu zinalindwa katika mikataba mbalimbali ya haki za binadamu, 

hususani Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Watu wenye Ulemavu (CRPD) wa mwaka 2006, 

ambao Tanzania umeridhia. Mwaka 2010, Tanzania ilitunga sheria ya Watu wenye Ulemavu, 

ambayo inaendana na mkataba huo. Sheria hii pia inalinda haki za watu wenye ulemavu, ikiwemo 

haki ya kutobaguliwa, haki ya kufanya kazi, haki ya kupata ajira, haki ya elimu, haki ya usawa 

mbele ya sheria na haki ya afya. Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Watu wenye Ulemavu 

unazitaka Serikali kuchukua hatua kadhaa ili kulinda haki ya watu wenye ulemavu ya kufanya kazi, 

ikiwemo: kukataza ubaguzi wa watu wenye ulemavu katika masuala ya ajira; kulinda 

haki za watu wenye ulemavu sawa na watu wengine, ikiwemo mazingira bora ya kazi na 

33% 

7% 
19% 

41% 

Aina za ukatili wa kijinsia zinazotokea 
mahala pa kazi 

Ukatili wa kimwili Ukatili wa kingono

Vitisho Mwingine
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kuwalinda dhidi ya ukatili; kuhakikisha watu wenye ulemavu walioajiriwa wanaweza 

kufurahia haki ya kujiunga na vyama vya wafanyakazi sawa na wafanyakazi wengine; 

na kuweka sera na mikakati ya kuimarisha nafasi za ajira kwa watu wenye ulemavu 

kwenye sekta binafsi. Sheria hii inalenga kutekeleza Sera ya Taifa ya Ulemavu ya mwaka 

2004 na inampa mamlaka Waziri mwenye dhamana, kwa kushirikiana na Waziri mwenye 

dhamana ya kazi, kutunga kanuni zinazowataka waajiri wenye wafanyakazi 20 na zaidi 

wanahakikisha asilimia 3 ya wafanyakazi ni watu wenye ulemavu. Sheria ya Ajira na 

Mahusiano Kazini ya mwaka 2004 pia inakataza ubaguzi katika ajira na mahala pa kazi, ikiwemo 

ubaguzi dhidi ya watu wenye ulemavu. 

Pamoja na kuwa na mfumo mzuri wa kisera na kisheria, watu wenye ulemavu bado wanaendelea 

kupata changamoto katika kufanya kazi na kupata ajira. Kwa mujibu wa Shirikisho la Vyama vya 

Watu wenye Ulemavu Tanzania (SHIVYAWATA), mojawapo ya changamoto kubwa 

zinazowakabili watu wenye ulemavu ni ajira. Imekua ikiwawia vigumu watu wenye ulemavu 

kupata ajira kutokana na dhana potofu na ubaguzi wanaokumbana nao katika jamii, wakionekana 

kwamba ni watu ambao hawana uwezo wa kufanya kazi na wanahitaji kusaidiwa tu, jambo 

ambalo halina ukweli wowote. Katika makumpuni 55 yaliyotembelewa, LHRC haikuweza kupata 

idadi ya watu wenye ulemavu waliojariwa, ila iliweza kuona watu wenye ulemavu waliojiriwa 

wachache. Hivyo basi, bado kuna changamoto kubwa katika kuhakikisha katika makampuni 

yenye wafanyakazi 20 na zaidi basi angalau asilimia 3 wawe ni watu wenye ulemavu. 

Ubaguzi wa watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI 

Kundi la watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI ni mojawapo ya makundi yanayohitaji ulinzi na 

uangalizi maalumu. Watu hawa wamekuwa wakipata changamoto mbalimbali katika jamii na 

mahala pa kazi, hasa ubaguzi na unyanyapaa. Sheria ya Kuzuia na Kudhibiti UKIMWI ya mwaka 

2008 inalinda haki za watu wanaoishi na UKIMWI na kukataza ubaguzi na unyanyapaa dhidi yao. 

Sheria hii inasisitiza kwamba watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI wasibaguliwe mahala pa kazi 

na katika kutafuta ajira. Kwa mujibu wa sheria hii, ni kosa la jinai kuwabagua na 

kuwanyanyapaa watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI, kosa ambalo linaweza kupeleka 

faini isiyopungua milioni 2 au kifungo kisichozidi mwaka mmoja, au vyote. Sheria ya 

Ajira na Mahusiano Kazini ya mwaka 2004 pia inakataza ubaguzi dhidi ya wafanyakazi kwa sababu 

ya kuwa na virusi vya UKIMWI. 

 

Pamoja na kuwepo kwa mfumo wa kisheria wa kulinda haki za watu wanaoishi na virusi vya 

UKIMWI, watu hawa bado wanakabiliwa na changamoto kubwa ya ubaguzi na unyanyapaa katika 

jamii na mahala pa kazi, hali inayopelekea kutofanya kazi kwa uhuru na kupata wasiwasi mkubwa 

itakapogundulika wana virusi vya UKIMWI.  

 

Makampuni mengi yaliyotembelewa (63%) yalikuwa na sera za jinsia na UKIMWI. Sera hizi, 

pamoja na mambo mengine, zinaelezea haki za watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI na 

kukataza ubaguzi na unyanyapaa dhidi yao. 
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SURA YA SABA: UTENDAJI NA UFANISI WA MAMLAKA ZA 

USIMAMIZI NA UDHIBITI KATIKA SEKTA YA BIASHARA 

Utangulizi  

 

Mamlaka za usimamizi na udhibiti ni vyombo maalum vilivyoanzishwa kisheria kwa lengo la 

kudhibiti na kusimamia sekta mbalimbali, ikwemo sekta ya biashara. Mabadilko ya kiuchumi 

yamepelekea ustawi wa biashara, hasa kwenye sekta binafsi. Suala hili limeongeza umuhimu wa 

kuwa na mamlaka za kusimamia sekta hiyo. 

 

Wajibu wa Serikali kulinda haki za binadamu kupitia mamlaka za usimamizi 

na udhibiti 

Serikali ina wajibu wa kulinda haki za binadamu, ikiwemo katika sekta ya biashara. Mojawapo ya 

njia za kulinda haki hizo ni kuunda vyombo vya usimamizi na uthibiti, ambazo pamoja na mambo 

mengine kazi zao ni kuhakikisha makampuni yanazingatia sheria na miongozo ya nchi, ikiwemo 

inayohusiana na haki za kisheria na binadamu. Baadhi ya mamlaka za usimamizi na udhibiti 

ambazo zinasimamia sekta ya biashara ni pamoja na: Baraza la Taifa la Usimamizi na Hifadhi ya 

Mazingira (NEMC), Wakala wa Usalama na Afya mahala pa Kazi (OSHA), Shirika la Viwango 

Tanzania (TBS), Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania (TFDA) na Mamlaka ya Mapato 

Tanzania (TRA).  

 

Utendaji wa mamlaka za usimamizi na udhibiti 

Utendaji madhubuti wa mamlaka za usimamizi na udhibiti unategemea mambo kadhaa, ikiwemo 

idadi ya ofisi, weledi wa maafisa katika utelezaji wa majukumu yao, na uwepo wa rasilimali watu 

na rasilimali fedha. Mamlaka nyingi hazina ofisi katika mikoa yote bali kuna ofisi za kanda, 

ikiwemo OSHA, NEMC na TFDA.  Ufinyu wa ofisi umekuwa ukileta changamoto katika 

usimamizi na uthibiti katika sekta ya biashara, hali hii ikichangiwa na upungufu wa rasilimali fedha 

na watu. 

Maafisa kutoka katika baadhi ya mamlaka za usimamizi na udhibiti walishiriki katika utafiti kuhusu 

biashara na haki za binadamu. Mojawapo ya maswali waliyoulizwa ni kuhusu changamoto 

zinazoathiri utendaji kazi wao. Asilimia kubwa ya maafisa hao (42%), walitaja upungufu wa 

Mambo Yaliyoangaliwa 

Wajibu wa Serikali kulinda haki za binadamu kupitia 

mamlaka za usimamizi na udhibiti; Utendaji wa 

mamlaka za usimamizi na udhibiti; na Uelewa 

kuhusu mamlaka za usimamizi na udhibiti na kazi 

zake 
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maafisa wenye ujuzi kama changamoto kubwa, ikifuatiwa na changamoto ya uhaba wa rasilimali 

fedha. 

 

Kwa upande wa mfumo wa kisheria, maafisa wengi (67%) wa mamlaka za usimamizi na udhibiti 

katika sekta ya biashara walisema kwamba mfumo unajitosheleza, huku 20% wakisema 

unajitosheleza sana na 13% wakisema unajitosheleza kiasi. Hivyo basi, inaonekana tatizo kubwa 

sio sheria, bali utekelezaji wa sharia hizo. 

 

Uelewa kuhusu mamlaka za usimamizi na udhibiti na kazi zake 

Utafiti wa biashara na haki za binadamu ulionyesha kwamba wanajamii na wafanyakazi wana 

uelewa mdogo kuhusu mamlaka za usimamizi na udhibiti na kazi zake. Ni asilimia 13 tu ya 

wanajamii walioshiriki kwenye utafiti walikuwa na uelewa kuhusu mamlaka hizo na kazi zake. 

Kwa upande wa wafanyakazi, ni asilimia 33 tu ndio walionyesha kuwa na uelewa kuhusu 

mamlaka hizo na kazi zake. 

Upungufu 
wa 

maafisa 
wenye 
ujuzi 
42% 

Uhaba wa 
rasilimali 

fedha 
27% 

Ukosefu/u
pungufu 

wa 
vitendea 

kazi 
5% 

Teknlojia 
duni 
5% 

Changamo
to 

nyingine 
21% 

Changamoto zipi kubwa mamlaka 
yako inakumbana nazo? 

Baadhi ya changamoto zinazozikabili mamlaka za usimamizi na udhibiti 

 Ushirikiano hafifu miongoni mwa mamlaka za udhibiti. 

 Upungufu wa rasilimali fedha na watu 

 Rushwa miongoni mwa maafisa wa mamalaka za usimamizi na udhibiti 

 Mwingilio wa kisiasa 

 Baadhi ya mamlaka kutofikika kirahisi 

 Muingiliano wa kazi kati ya mamlaka moja ya udhibiti na nyingine 

 Mgongano wa maslahi  
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13% 

87% 

Uelewa wa wanajamii kuhusu 
mamlaka za usimamizi na udhibiti 

Ndio

Hapana
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SURA YA NANE: MAPENDEKEZO MUHIMU 

Uzingatiaji wa sheria na viwango vya kazi katika sekta ya biashara 

 Serikali, kupitia Wizara ya Kazi, Ajira na Maendeleo ya Vijana, kuhakikisha sheria za kazi 

zinatekelezwa ili makampuni yaheshimu sheria za kazi na haki za binadamu katika sekta 

ya biashara. 

 Asasi za kiraia na Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora kutoa mafunzo kuhusu 

haki za kazi na binadamu kwa wafanyakazi na waajiri katika kukuza haki za binadamu 

kwenye sekta ya biashara. 

 Serikali na Mhimili wa Mahakama kuongeza upatikanaji wa nafuu katika sekta ya biashara, 

ikiwemo kwa kuimarisha taasisi muhimu kama Tume ya Usuluhishi na Maaamuzi (CMA). 

 Kuhimiza uendelevu wa mchakato wa badaliko ya katiba na  kuhakikisha haki za kazi 

zinajumuishwa kwenye katiba itakayopatikana. 

 Serikali ihakikishe Waraka wa Serikali kuhusu Mishahara unapitiwa kila baada ya miaka 

mitatu kama inavyotakiwa kisheria na kufanyiwa marekebisho ili kuhakikisha haki ya ujira 

stahiki  na haki ya kuishi katika hali inayofaa zinazingatiwa. 

 Vyombo vya habari, ikiwemo redio za jamii, kuingalia kwa jicho la karibu sekta ya 

biashara kuhakikisha haki za kazi na binadamu zinaheshimiwa pamoja na kuibua masuala 

au matukio ya haki hizo. Vyombo hivi pia vitoe elimu kuhusu haki za kazi na binadamu 

kwa wanajamii. 

 Wafanyakazi kufanya juhudi ya kuzijua haki na wajibu wao pamoja na kujua haki na wajibu 

wa waajiri ili kuweza kujitetea na kutafuta nafuu pale ambapo haki hizo zimevunjwa. 

 

Utwaaji wa ardhi kwa ajili  ya uwekezaji 

 Serikali, kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, kuhakikisha 

wanajamii wanashiriki kikamilifu katika mchakato wa utwaaji ardhi kwa ajili ya uwekezaji, 

ikiwemo kuwa na ufahamu kuhusu sheria na kuwa na taarifa sahihi kuhusu uwekezaji 

unaotaka kufanyika ili kufanya maamuzi sahihi. 

 Serikali, kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, kuhakiksha sheria za 

ardhi, hususan sheria inayohusu utwaaji wa ardhi, zinafanyiwa marekebisho kuweka 

ukomo wa ardhi inayoweza kutwaliwa kwa ajili ya uwekezaji ili kuondoa tatizo la ardhi 

kubwa inayochukuliwa kwa ajili ya uwekezaji na kutumika sehemu ndogo. Hatua hiyo 

itasaidia kupunguza tatizo la ardhi na migogoro ya ardhi baina ya wananchi. 

 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi ishirikiane na Wizara ya Katiba na 

Sheria pamoja na Mhimili wa Mahakama kushughulikia migogoro ya ardhi kati ya 

wanajamii na wawekezaji. 

 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kuhakikisha utwaaji wa ardhi kwa ajili 

ya uwekezaji ni wa haki na fidia stahiki inatolewa kwa wananchi na kwa wakati. 

 Asasi za kiraia na Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora kutoa elimu kuhusu sheria 

na haki za ardhi kwa wanajamii/wanakijiji ili kukuza uelewa wao na kuwawezesha 

washiriki kikamilifu katika mchakato wa utwaaji ardhi kwa ajili ya uwekezaji. 
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Uzingatiaji ulipaji kodi katika sekta ya biashara 

 Serikali, kupitia Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), kuendelea kuyafuatilia makampuni 

na kuhakikisha yanalipa kodi ya makampuni kwa mujibu wa sheria, hasa yale ya kwenye 

sekta ya madini – ambayo yameonekana kuwa yanakwepa zaidi kodi. 

 Serikali kupunguza misamaha ya kodi ambayo inasababisha upotevu mkubwa wa mapato, 

ikiwemo iliyoanishwa katika ripoti ya Mkaguzi Mkuu wa Serikali (CAG) ya mwaka wa 

fedha 2015/2016. 

 Makampuni yasikwepe kodi kama sehemu ya utekelezaji wa jukumu lao la kuheshimu 

haki za binadamu na kuwajibika kwa jamii. 

 

Uwajibikaji wa makampuni kwa jamii na jukumu la makampuni kuheshimu haki za 
binadamu 

 Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na Sheria, kutengeneza sheria ya uwajibikaji wa 

makampuni kwa jamii ili kunaendena na marekebisho ya Sheria ya Madini na kufanya 

uwajibakaji huo kuwa lazima kisheria kwa makampuni yote. 

 Serikali, kupitia wizara zenye dhamana ya uwekezaji, ardhi na mazingira kuhakikisha 

tathmini za athari kwa mazingira na jamii zinafanyika kabla ya uwekezaji ili kulinda maslahi 

ya wanajamii husika, kama inavyotakiwa chini ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya 

mwaka 2004. 

 Makampuni yahakikishe hayaathiri haki za binadamu katika kufanya shughuli zake na pale 

shughuli hizo zinapoathiri au kuvunja haki za binadamu basi kutoa nafuu stahiki. 

 

Ubaguzi wa kijinsia na aina nyingine za ubaguzi katika sekta ya biashara 

 Serikali, kupitia wizara inayohusika na kazi na mamlaka husika za usimamizi na udhibiti, 

kuhakikisha watu wenye ulemavu, wanawake na watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI 

hawafanyiwi ubaguzi wa aina yoyote katika mahala pa kazi, ikiwemo pale wanapofanya 

maombi ya kazi. 

 Maafisa maendeleo ya jamii na wadau wengine kuhakikisha kwamba haki za kijinsia na 

kutobaguliwa zinazingatiwa na kuingizwa katika mipango na shughuli mbalimbali za 

makampuni. 

 Waajiri na makampuni kuhakikisha wanakuwa na sera zinazozungumzia haki za kijinsia 

kazini pamoja na kuwa na utaratibu wa kuwajengea uwezo na uelewa waajiriwa juu ya 

haki hizo. 

 

Mamlaka za usimamizi na udhibiti  

 Serikali, kupitia wizara ya Kazi, Ajira na Maendeleo ya Vijana, kuimarisha mamlaka 

muhimu za usimamizi na udhibiti katika sekta ya biashara, ili kuboresha utendaji kazi wa 

mamlaka hizo, hasa ukaguzi na ufuatiliaji wa makampuni na biashara nyingine. 

 Mamlaka za usimamizi na udhibiti kuongeza juhudi za kueneza uelewa kwa jamii kuhusu 

mamlaka na kazi zao ili waweze kuzifikia kwa uharihisi. 
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 Serikali kuhakikisha mamlaka za usimamizi na udhibiti zinafanya kazi kwa kushirikiana na 

kuzuia muingiliano wa kazi na mgongano wa maslahi. Hii itasaidia kuboresha utendaji na 

kuongeza ufanisi wa mamlaka hizo. 

 Serikali kongeza rasilimali watu na fedha katika mamlaka hizi ili kumaliza au kupunguza 

tatizo la uhaba wa rasilimali hizo na kuboresha ufanisi wao. 

 Wadau wengine, kama vile serikali za mitaa, wanajamii na asasi za kiraia kuzisaidia 

mamlaka za usimamizi na udhibiti  katika kuhakikisha makampuni yanazingatia sheria na 

viwango husika, ikiwemo kutoa taarifa kwa mamlaka hizo pale wanapobaini ukiukwaji wa 

sheria na viwango hivyo. 
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Simu: +255 22 2773038/48 Faksi: +255 22 2773037 

Barua pepe: lhrc@humanrights.or.tz Tovuti: www.humanrights.or.tz  
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