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Ujumbe kutoka kwa 
Mkurugenzi Mtendaji

Salaam ndugu msomaji , 
Karibu katika toleo rasmi la 
jarida letu la Mlinzi  wa Haki , 
jarida hil i  ni  la pil i  tangu 
kusaji l iwa rasmi na kupata 
leseni ya uchapishaji  wa 
jarida letu.  Mlinzi  wa Haki 
ni  jarida l inalobeba dhana 
nzima ya kazi za Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu 
ambayo ni utetezi na ulinzi 
wa haki za binadamu. Toleo 
hil i  l inajumuisha taarifa ya 
kazi zi l izofanyika katika robo 
ya kwanza ya mwaka 2018. 
Kituo cha Sheria na Haki 
za Binadamu tumeuanza 
mwaka 2018 tukiwa na ari 
mpya ya kuendeleza utetezi 
wa haki za binadamu kwa 
lengo la kuif ikia jamii  yenye 
haki na usawa.

Katika kipindi cha Januari 
hadi Machi Kituo kimefanya 
shughuli  mbalimbali  ambazo 
zina mchango mkubwa 
katika kuimarisha hali  ya 
haki ya haki za binadamu 
na utawaa wa sheria nchini . 
Moja ya matukio makubwa 
ni pamoja na maadhimisho 
ya Siku ya Kimataifa ya 
Wanawake ambapo Kituo 
ki l iwakutanisha wanawake 
kutoka katika kada 
mbalimbali  kusheherekea 
mafanikio ya wanawake 
sambamba na kuimarisha 
mikakati  ya namna ya 
kuboresha ustawi wa haki za 
wanawake nchini Tanzania. 
Pia Kituo ki l i it isha mdahalo 
wa uliowakutanisha wadau 
kutoka sekta kujadil i 
mchango wa katiba katika 
kuimarisha demokrasia na 
amani nchini .  Kituo pia 
kimeendelea na utekelezaji 
wa miradi mbalimbali 

katika maendeo tofauti 
ya nchi ikiewemo Mradi 
wa Kutokomeza Ukeketaj i 
huko wilayani Serengeti 
Mara;  Mradi wa Kuwezesha 
Wasichana na Wanawake 
Wadogo i l i  Kuiwajibisha 
Jamii kutoa Huduma bora 
za Afya ya VVU/UKIMWI 
mkoani Shinyanga; Mradi wa 
Kuzuia Ufurutu Aga  mkoani 
Arusha na Tanga; Mradi wa 
Uwezeshaji  wa Kisheria 
Mij ini  j i j ini  Dar es Salaam 
pamoja na Mradi wa Kupanua 
Ushiriki  wa Wananchi . 

Kituo kimeendelea na 
shughuli  mbalimbali  za 
uchechemuzi ikiwemo 
utoaji  el imu kupitia vyombo 
vya habari  na mitandao ya 
ki jamii ,  kwa ujasir i  mkubwa 
Kituo kimeendelea kukemea 
vitendo vya ukiukwaji 
wa haki za binadamu na 
utawala wa sheria kwa 
kuzikumbusha mamlaka na 
wananchi kufuata sheria 
na kuheshimu haki za 
binadamu. Katika kipindi 
hiki  cha mwanzo wa mwaka 
Kituo kimetoa matamko 
kukemea ukiukwaji  wa haki 
ya kuishi ul iotokea katika 
maeneo mbalimbali  ya nchi 
ikiwemo mauaji  ya kikati l i 
yal iyotoea kwa Godfrey 
Luena na mwanafunzi 
Akwil ina Akwil ini .  Kupitia 
matamko hayo Kituo 
kimezitaka mamlaka pamoja 
na wananchi kwa ujumla 
kuwajibika katika kulinda 
haki za binadamu. 
Vile vi le Kituo kimeendelea 
kutoa msaada wa kisheria 
kwa watanzania wasio na 
uwezo wa kufikia gharama 
za haki .  Kupitia Kituo cha 

Mfano cha Msaada wa 
Kisheria cha Kinondoni 
pamoja na Kituo cha Msaada 
wa Kisheria Arusha na pia 
kupitia huduma za msaada 
wa kisheria wa kuhama hama 
LHRC imewasaidia jumla 
ya watanzania 2,577 (849 
Wanawake na1728 Wanaume) 
kwa kipindi cha Januari 
hadi Machi 2018.  Zaidi ya 
hapo, Kituo kimefungua 
vituo vinne (4) vipya vya 
msaada wa kisheria katika 
kata nne tofauti  ambazo ni  
Somangila na Kibada katika 
wilaya ya Kigamboni pamoja 
na Mnyamani na Kitunda 
katika wilaya ya I lala j i j ini 
Dar es Salaam.  
Kituo kimefanya mengi kana 
kwamba ni ngumu kuyaweka 
kwa ufupi katika ukurasa 
mmoja.  Furahia kulisoma 
jarida letu kwa undani 
i l i  uweze kufahamu zaidi 
kuhusu Kituo cha Sheria na 
Haki za Binadamu na kazi 
zake.  Usisite kutoa maoni 
kwa kadiri  utakavyoona 
inafaa. 
Wakatabahu, 

Dkt.  Helen Kijo Bisimba
Mkurugenzi Mtendaji .
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Habari  Rafiki  wa Haki , 

Karibu katika jarida letu  la 

Mlinzi  wa Haki ,  jarida hil i 

l inajumuisha taarifa za kazi 

zi l izotekelezwa na Kituo cha 

Sheria na Haki za Binadamu 

kwa kipindi cha Januari 

mpaka Machi ,  2018.  Katika 

kipindi hiki  cha mwanzo 

wa mwaka 2018 Kituo 

kimeendelea kutekeleza 

shughuli  mbalimbali  za 

utetezi wa haki za binadamu 

kwa nia ya kufikia maono 

ya Kituo ambayo ni kufikia 

Jamii yenye Haki na Usawa. 

Katika kipindi cha robo ya 

kwanza ya mwaka Kituo 

kimefanya matukio kadhaa 

ya kukumbukwa ikiwemo 

maadhimisho ya Siku ya 

Kimataifa ya Wanawake 

pamoja na mdahalo wa 

wadau kujadil i  mchango 

wa katiba katika kuimarisha 

demokrasia na amani nchini . 

Hata hivyo LHRC imeendelea 

na utekelezaji  wa miradi 

mbalimbali  yenye lengo la 

kuwawezesha watanzania 

kupata uelewa wa haki 

za binadamu na kuweza 

kuwajibika kulinda haki 

za binadamu na utawala 

wa sheria.  Vi levi le LHRC 

imeendelea na utetezi na 

utetezi wa haki za binadamu 

kwa kutoa matamko kadhaa 

kukemea ukiukwaji  wa 

haki za binadamu ikiwemo 

tamko kukemea kuuawa 

kwa mwanafunzi Akwil ina 

Akwil i  pamoja na kuuawa 

kwa mwangalizi  wa haki za 

binadamu Godfrey Luena. 

Hata hivyo Kituo kimeendelea 

na utoaji  wa el imu kwa 

umma kupitia vyombo vya 

habari  na mitandao ya 

ki jamii .  Huduma ya msaada 

wa kisheria na uwakil ishi 

wa wateja mahakamani 

imeendelea kupitia vituo 

vyetu vya msaada wa kisheria 

Kinodnoni na Arusha na hata 

kupitia huduma za msaada 

wa ksheria za kuhama hama 

ambapo jumla ya wananchi 

2,577 (849 Wanawake na1728 

Wanaume) wamefikia kwa 

kipindi cha Januari  hadi 

Machi 2018. 

Karibu j isomee zaidi jarida 

la Mlinzi  wa Haki kufahamu 

mengi zaidi kuhusu kazi za 

Kituo cha Sheria na Haki za 

Binadamu. 

Wasalaam,

Michael Mallya 
Afisa Mawasiliano

Tahariri
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K ufuatia mkutano 

uliondaliwa na 

mashirika 49 chini ya 

Mtandao wa Kupinga 

Ndoa za Utotoni Tanzania 

(TECMN) ukiwakutanisha 

wabunge wanawake wa 

Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na 

wawakil ishi wa mtandao 

huo kutafuta suluhu ya 

namna ya kutokomeza 

ndoa za utotoni nchini; 

Wabunge Wanawake 

wameonesha wazi 

kufurahishwa na kampeni 

hiyo na kuahidi  kuungana 

na TECMN kushir iki 

kampeni ya kutokomeza 

ndoa za utotoni .

Katika mkutano huo 

ambao Kituo cha 

Sheria na Haki za 

Binadamu kil ishir iki 

kama mwanachama wa 

Mtandao wa TECMN, 

pia walifanikisha 

kukutana na wajumbe 

ya Kamati ya Katiba na 

Wabunge 
Wanawake 
waunga Mkono 
Kampeni 
Kupinga Ndoa 
za Utotoni

Timu ya Mtandao wa TECMN katika picha ya pamoja na Kamati ya Bunge ya 

huduma za ki jamii
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Timu ya Mtandao wa TECMN katika picha ya pamoja na Wabunge Wanawake

Sheria sambamba na 

Kamati ya Huduma za 

Kijamii  ambapo wote 

walikubaliana na lengo 

la kampeni hiyo ambayo 

ni kubadil isha kipengele 

cha umri katika Sheria 

ya Ndoa ya mwaka 1971 

kutoka umri wa msichana 

kuolewa kuwa miaka 15 

hadi miaka 18 sawa na 

watoto wa kiume.

Sambamba na hilo,  Kituo 

kupitia mtandao wa 

TECMN kituo ki l ishir iki 

mkutano na Naibu Spika 

wa Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania 

ul iofanyika Machi 2,  2018 

katika ofis i  ya Naibu Spika 

j i j ini  Dar es Salaam kwa 

lengo la kufanya utetezi 

kutokomeza ndoa za 

utotoni .

Pia Kituo cha Sheria 

na Haki za Binadamu 

kimeshiriki  mikutano 

kadhaa kwa lengo la 

kushir ikiana na wadau 

wengaine kutoka ndani 

na nje ya nchi katika 

kupinga ndoa za utotoni . 

Kituo kupitia mtandao 

wa TECMN kimeshiriki 

mikutano i l iyofanyika 

Uganda na Kenya kwa 

lengo la kuimarisha 

utetezi wa haki za 

wasichana kwa ukanda 

wa Afrika Mashariki .
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K atika kuimarisha 

ubora na ufikiwaji 

wa haki ya afya nchini 

Tanzania,  Kituo cha 

Sheria na Haki za 

Binadamu kimeendelea 

na utekelezaji  wa mradi 

wa kuwajengea uwezo 

wanufaika wa Mradi 

wa Dreams Innovation 

Challenge iki jumuisha 

watoa huduma za haki , 

wataalamu wa afya, 

maafisa ustawi wa Jamii 

pamoja na wasichana 

na wanawake wadogo 

i l i  kuwezesha kundi la 

wasichana na wanawake 

wadogo kuweza 

kuiwajibisha jamii 

kuboresha huduma za 

afya ya UKIMWI mkoani 

Shinyanga. 

Katika kipindi cha robo 

ya kwanza ya mwaka 

2018,  Kituo kimeendesha 

mafunzo juu ya masuala 

ya Ukati l i  wa Kij insi 

na j insi  unavyoweza 

kupelekea maambukizi 

ya VVU, muundo wa 

kisheria unavyoathir i 

utaoji  wa huduma za afya 

ya UKIMWI sambamba 

na j insi  ya kuzuia 

maambukizi  mapya ya 

VVU kwa wasichana na 

Wanawake wadogo.

Wakati  wa mafunzo 

katika Manispaa ya 

Shinyanga, Mratibu wa 

Kudhibiti   UKIMWI wa 

Manispaa ya Shinyanga 

al iwakumbusha washiriki 

kuhusu hali ya maambukizi 

mkoani Shinyanga Dkt. 

Peter Malale al iweka 

bayana kuwa kwa mujibu 

wa ripoti  mbalimbali 

ikiwemo ripoti  ya Tume 

ya Kudhibiti  UKIMWI 

Tanzania (TACAIDS), 

Shinyanga ni miongoni 

mwa mikoa inayoongoza 

kwa maambukizi  ya VVU na 

Ukati l i  wa Kij insia nchini 

ikiwa inashika nafasi  ya 

sita kwa maambukizi  ya 

VVU na nafasi  ya kwanza 

kwa Ukati l i  wa Kij insia. 

Dkt.  Malale al itaja idadi 

ya watu wanaoishi na 

maambukizi  ya VVU 

katika Manispaa ya 

Shinyanga kuwa 23,060 

na kutanabaisha sababu 

za juhudi za kuzuia 

maambukizi  mapya 

kulega kuwa ni pamoja na 

Watoa huduma za haki, 
wasichana na wanawake 
wadogo wajengewa uwezo 
kisheria

Washiriki  wa Mafunzo kwa Watoa Huduma 
za Kisheria wakifanya mawasi l isho baada ya 
majadi l iano.
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kukosekana kwa kampeni 

za kutosha juu ya el imu 

ya afya ya UKIMWI,  watu 

kutokuwa tayari  kupima 

VVU na kuhudhuria 

huduma za afya, 

kukosekana kwa vituo vya 

kutosha vya vinavyotoa 

huduma ya afya ya 

UKIMWI sambamba na 

mila na desturi  potofu juu 

ya VVU/UKIMWI. 

Kwa upande wake 

Bi .  Getrude Dyabene 

ambaye ni mratibu wa 

mradi huo al iwasihi 

watoa huduma za haki 

ambao wanajumuisha 

mahakimu, polis i , 

waendesha mashitaka, 

maafisa magereza na 

mawakil i  wa Serikali 

kuzingatia changamoto 

zi l izopo katika sera na 

sheria katika kufanya 

maamuzi ya haki i l i 

kukwepa kuwanyima haki 

wasichana na Wanawake 

wadogo. 

Katika kipindi hicho pia, 

Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu kil iendesha 

mafunzo kwa wanufaika 

wa awali  wa mradi wa 

Dreams Innovation 

Challenge ambao ni 

Wasichana na Wanawake 

Wadogo. Machi 19 hadi 23, 

2018 jumla ya wasichana 

na Wanawake wadogo 90 

kutoka Halmashauri  ya 

Manispaa ya Shinyanga 

na Halmashauri  ya Mji 

wa Kahama wali jengewa 

uwezo juu ya haki za 

binadamu, Ukati l i  wa 

Kij insia na Muundo 

wa Kisheria na j insi 

unavyoathir i  huduma za 

afya ya UKIMWI.

LHRC inatekeleza Mradi 

Dreams Innovation 

Challenge katika 

Halmashauri  ya Mji  wa 

Kahama na Halmashauri 

ya Manispaa ya Shinyanga  

Watoa huduma za haki wa Manispaa ya Shinyanga wakiwa katika picha ya 

pamoja na wawakil ishi wa LHRC na IDLO baada ya mafunzo.

Wasichana na Wanawake Wadogo wakiwa katika 
majadi l iano ya vikundi wakati wa mafunzo kuhusu 
Haki za Binadamu, Ukati l i  wa Ki j insia na UKIMWI 
katika Manispaa ya Shinyanga.
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Maadhimisho ya Siku ya 
Kimataifa ya Wanawake

K ituo cha Sheria na Haki za 

Binadamu kimefanya shughuli 

mbalimbali  ikiwemo kutoa msaada wa 

kisheria wa kuhama hama kwa lengo 

la kuwafikia Wanawake katika jumla ya 

kata nane ambazo ni Kaloleni ,  Elerai , 

Themi,  Sakina and Olemoti j i j ini  Arusha 

pamoja na Somangila na Kibada, wilaya 

ya Kigamboni j i j ini  Dar es Salaam. 

Sambamba na huduma ya msaada 

wa kisheria Kituo ki l iandaa warsha 

i l iyowakutanisha Wanawake 

wanaharakati  Kujadil i  mustakabali  wa 

haki za Wanawake na kupanga namna 

ya kuboresha harakati  kwa lengo la 

kuimarisha ustawi wa haki za binadamu 

na Wanawake. Katika warsha hiyo 

ambayo i l i fanyika Machi 9 nyumbani kwa 

Mkurugenzi Mtendaji  wa LHRC Mbezi , 

Dar es Salaam jumla ya Wanawake 35 

Dkt. Helen Ki jo-Bisimba akifurahia jambo na wanawake wengine wakati 

wakati  wa hafla ya wanawake kusheherekea Siku ya Wanawake.

. . . . . . . . . . . . . Inaendelea kutoka Uk.1
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kutoka maeneo tofauti  walihudhuria.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 

kinaungana na Jamii ya ul imwengu 

kutambua Mchango wa Wanawake 

katika kuchochea maendeleo ya 

Kijamii ,  kiuchumi na kisiasa.  Kituo 

kinawasihi watanzania kuheshimu haki 

za Wanawake na haki za binadamu kwa 

ujumla kwa lengo la kufikia malengo 

endelevu ya dunia ya kufikia Usawa wa 

Kij insia i f ikapo 2030.

Wanawake waki jadi l iana wakati ya hafla ya wanawake kusheherekea Siku 
ya Wanawake 
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Wadau:  Katiba Mpya 
Itadumisha Demokrasia na 
Amani nchini

K atika kufikia lengo 

namba moja la 

Kituo cha Sheria na 

Haki za Binadamu 

ambalo ni kupata Katiba 

ya Wananchi ,  Kituo 

cha Sheria na Haki za 

Binadamu kimeendelea 

kushir ikisha wadau 

mbalimbali  kwa lengo 

la kuwajengea uwezo 

na kupata maafikiano 

ya pamoja ya namna 

ya kupata Katiba ya 

Wananchi .  Kwa kipindi cha 

Januari  hadi Machi 2018, 

Kituo kimewakutanisha 

jumla ya wadau 571 

iki jumuisha wanasiasa, 

wanafunzi wa vyuo vikuu, 

wanahabari ,  Viongozi 

wa dini ,  wanasheria, 

wasaidizi  wa kisheria 

pamoja na wananchi kwa 

ujumla Kujadil i  mchakato 

wa Katiba Mpya.

Februari  2 ,  2018 Kituo 

ki l iandaa mdahalo 

uliofanyika j i j ini  Dar es 

Salaam kuwakutanisha 

wadau mbalimbali  61 

ikiwemo wanazuoni , 

wanasiasa,  wanahabari , 

wanafunzi wa vyuo vikuu, 

wanasheria na wananchi 

kwa ujumla Kujadil i 

hatma ya mchakato wa 

Katiba mpya nchini .  Katika 

mdahalo huo uliobeba 

dhana ya “Katiba na Amani 

katika Chaguzi”  wadau 

walionesha kuwepo kwa 

ombwe la Katiba nchini 

na kwa pamoja kuitaka 

Naibu Katibu Mkuu wa TEC, Dkt.  Daniel Dule akizungumza wakati wa 
mdahalo wa Katiba Mpya.
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Serikali  kufufua mchakato 

wa upatikanaji  wa Katiba 

Mpya.  Akichangia mada 

katika mdahalo huo, 

mwakil ishi wa Umoja wa 

Maaskofu Tanzania Dkt. 

Daniel Dule al ikipongeza 

Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu kwa kuandaa 

kongamano ambalo 

l inawaleta watanzania 

pamoja Kujadil i 

mustakabali  wa mambo 

yanayowahusu. Dkt.  Dule 

al itambua umuhimu wa 

makongamano kama 

hayo kwa kile al ichokiita 

kuwa midahalo ni jukwaa 

kwa wananchi Kujadil i 

masuala yanayowahusu 

na kutatua changamoto 

zao kwa njia ya Amani. 

Kwa upande wake Wakil i 

John Seka al ipendekeza 

kupitiwa kwa sheria zote 

zinazosimamia uchaguzi 

kwa lengo la kuepuka 

utata unaosababishwa 

na sheria wakati  wa 

uchaguzi .

Mwakil ishi wa wa TCD Prof . 

Mwesiga Baregu al isema 

kuwa nchi ina ombwe 

la Katiba kwani Katiba 

i l iyopo i l ishatangazwa 

kuwa haifai  na hatimaye 

mchakato wa kupata 

Katiba Mpya ukaanza bila 

mafanikio.  Profesa Baregu 

al i is ihi  Serikali  kuhuisha 

na kukamilisha mchakato 

wa Katiba mpya kabla ya 

uchaguzi wa Serikali  za 

mitaa wa mwaka 2019 na 

uchaguzi mkuu 2020.

Sambamba na mdahalo 

huo Kituo pia ki l i fanya 

mdahalo uliowakutanisha 

wanafunzi ambao ni 

wananchama wa vi labu 

vya haki za binadamu 

katika Chuo Kikuu cha 

Mzumbe (Morogoro) ,  Chuo 

Kikuu cha Dodoma na 

Chuo cha St .  John. Katika 

mdahalo huo uliofanyika 

Morogoro Februari  11 , 

2018 na kuhudhuriwa na 

jumla ya wanafunzi 412. 

Washiriki  walionesha 

shauku ya kupata Katiba 

mpya.  

Wadau kutoka sekta mbalimbali  wakifuati l ia mdahalo juu ya Katiba Mpya
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M namo Februai 2018 

Tanzania i l ishuhudia 

mauji  ya kikati l i  ya 

watanzania wawil i  katika 

nyakati  tofauti .  Februari 

16,  2018 msichana 

Akwil ina Akwil ini  ambaye 

al ikuwa mwanafunzi 

wa Chuo cha Taifa cha 

Usafir ishaji  al ipigwa risasi 

akiwa katika daladala 

Kufuatia Jeshi la polis i 

kufyatua r isasi  kwa lengo 

la kuwasambaratisha 

waandamanaji  wa Chama 

Demokrasia na Maendeleo 

( CHADEMA) waliokuwa 

wakiandamana kuelekea 

ofis i  za Mkurugenzi 

Mtendaj i  wa Wilaya 

ya Kinondoni kutaka 

mawakala wake kupatiwa 

vibal i  kwa aj i l i  ya uangal iz i 

wa uchaguzi .  Kwa mujibu 

wa r ipoti  mwakala wa 

CHADEMA walinyinma 

vibal i  vya uwakala hadi 

kuif ikia s iku moja kabla 

ya uchaguzi  wa Mbunge 

j imbo la Kinondoni .

Katika kuendeleza 

harakati  za utetezi wa haki 

ya kuishi ,  LHRC i l ikemea 

kwa nguvu kitendo 

hicho na kuitaka Serikali 

kuziwajibisha mamlaka 

husika kwa kutumia nguvu 

kupita kiasi  i l iyopelekea 

kupotea kwa maisha ya 

Akwil ini .  Hata hivyo Kituo 

ki l iungana na watanzania 

wote kutoa pole kwa 

famil ia ya Akwil ina na 

kushir iki  maziko yake.

Sambamba na tukio la 

Akwil ina,  LHRC i l ipata 

pigo la kuondokewa 

na mwanachama wake 

ambaye pia al ikuwa 

diwani wa Ifakara wilayani 

Kilombero.  Ndugu, 

Godfrey Luena ambaye 

al iuawa kikati l i  kwa 

kukatwa kwa mapanga 

na watu wasiojul ikana 

nyumbani kwake Ifakara. 

Kifo cha Luena ni 

mwendelezo wa matukio 

yanayotishia maisha 

ya watetezi wa haki za 

binadamu Tanzania. 

Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu kinaisihi 

Serikali  kuhalikisha 

hatua za kisheria 

zinazchukuliwa dhidi ya 

watakaobainika kuhusika. 

Luena al i fanya kazi na 

LHRC kama mwangalizi 

wa haki za binadamu kwa 

muda mrefu na kabla ya 

kifo chake.

LHRC yawalilia Akwilina,  Luena, 
yataka uwajibikaji

Dkt. Helen Kijo-Bisimba (wa pil i  kushoto) akiwa na 
baadhi ya wafanyakazi wa LHRC walipofika kuhani 
nyumbani kwa ndugu wa Akwil ina.
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Wanahabari, Wanaharakati 
waahidi kukuza ushiriki wa 
wananchi

W adau wa vyombo vya habari 

na wanaharakati  wa haki za 

binadamu wamekutana Februari  14 ,  2018 

katika ofis i  za Makao Makuu ya Kituo 

cha Sheria na Haki za Binadamu kujadil i 

namna bora ya kutatua ongezeko la 

ukandamizwaji  wa uhuru wa kujieleza 

na uhuru wa kukusanyika i l i  kuongeza 

ushir iki  wa wananchi katika masuala ya 

haki za kiraia na kisiasa.

Mkutano huo umewakutanisha 

wawakil ishi kutoka asasi  mbalimbali 

ikiwemo Chama cha Wanasheria wa 

Tanganyika (TLS) ,  TWAWEZA, Mfuko 

wa Wanawake Tanzania,  Policy Forum, 

WiLDAF, Umoja wa Vyama vya Siasa 

(TCD),  Tume ya Haki za Binadamu na 

Utawala Bora Tanzania ( CHRAGG),  TGNP, 

pamoja na wadau wa vyombo vya habari 

kutoka Baraza la Habari  Tanzania (MCT) 

na Jukwaa la Waharir i  Tanzania (TEF. 

Washiriki  wamekubaliana kudumisha 

ushir ikiano katika kushawishi Serikali 

kufanya maboresho kisheria na 

kiutendaji  i l i  kulinda uhuru wa kujieleza 

na uhuru wa kukusanyika kwa lengo la 

kudumisha ushir iki  wa wananchi katika 

ujenzi wa taifa .

Kupitia kikao hicho, Kituo cha Sheria 

na Haki za Binadamu kimetambulisha 

mradi mpya ambao unalenga kuongeza 

uelewa wa wananchi juu ya sheria 

zinazosimamia masuala ya habari  na 

mawasil iano sambamba na kuongeza 

ushir iki  wa wananchi katika masuala ya 

kiraia na kisiasa.

Aliyekuwa Mwenyekiti 
wa Jukwaa la Waharir i 
Tanzania (TEF) Ndugu 

Theophil  Makunga (kulia) 
akifafanua jambo wakati 
wa mkutano wa wadau 

kujadil i  ushiriki  wa 
wananchi katika shughuli 
za kimaendeleo. Mkutano 

huo ul ifanyika Ofisi  za 
Makao Makuu ya LHRC 
mnamo Februari 2018.
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Viongozi 
wa Serikali 
watakiwa 
Kuheshimu 
Utawala wa 
Sheria 

K atika kuhakikisha 

kuwa haki za 

binadamu na utawala wa 

sheria vinaheshimiwa na 

kulindwa nchini Tanzania, 

Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu kimeendelea 

kufanya ufuati l iaj i  wa 

utendajikazi wa serikal i .

Kupitia utendaji  kazi  wa 

Serikali  Kituo kimeona 

juhudi mbalimbali  za 

kuboresha ustawi wa 

maisha ya wananchi 

ikiwemo kuwakutanisha 

wananchi na kusiki l iza na 

kuweka mikakati  bora ya 

kutatua kero zao.  Kituo 

cha Sheria na Haki za 

Binadamu kinatambua 

mchango wa mikutano 

baina ya viongozi na 

wananchi katika kutatua 

kero za wananchi na 

kinapongeza j it ihada 

za viongozi mbalimbali 

wanaotekeleza wajibu 

huo.

Hata hivyo ombwe la 

viongozi wa serikal i 

kutokufuata taratibu na 

sheria katika utekelezaji 

wa majukumu yao 

l imeendelea kuathir i 

uhalal i  wa juhudi hizo. 

Kupitia mkutano wa 

Mkuu wa Mkoa wa Dar 

es Salaam Ndugu Paul 

Makonda na wananchi wa 

Dar es Salaam uliofanyika 

Februari  10,  2018,  Kituo 

cha Sheria na Haki za 

Binadamu kimebaini 

mapungufu kadhaa 

ambayo yamekuwa 

yakifanywa si  tu na Ndugu 

Makonda pekee bali  pia 

na baadhi ya viongozi 

wengine wa serikal i . 

Baadhi ya mapungufu ya 

kisheria yal iyotokana na 

mkutano huo ni pamoja 

na:

1 .  Kusimamisha Utendaji 

wa Mabaraza ya Ardhi ya 

Kata Kinyume na Sheria; 

kwa mujibu wa Sheria ya 

Utatuzi wa Migogoro ya 

Ardhi (2002) .  Mabaraza ya 

Ardhi ya Kata yameundwa 

kwa lengo la kutatua 

migogoro ya ardhi katika 

ngazi ya kata.  Mabaraza 

hayo hupatikana kutokana 

na Kamati ya kata kupitia 

kikao cha maendeleo ya 

kata kama i l ivyoainishwa 

katika Sheria ya Mabaraza 

ya Kata,  1985 Kifungu cha 

4(1a) .  Kifungu cha 167 (1d) 

cha Sheria namba 4 ya 

Ardhi ,  1999 kinayatambua 

mabaraza ya kata kama 

mahakama za ardhi kwa 

ngazi ya kata.  Sambamba 

Mkuu wa Mkoa wa Dar es 

Salaama Paul Makonda
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na sheria hizo,  Kifungu cha 

10(1)  cha Sheria ya Utatuzi 

wa Migogoro namba 

216,  2002 kinayatambua 

mbaraza ya kata kama 

mahakama ya utatuzi wa 

migogoro ya ardhi kwa 

ngazi ya kata.

Sheria ya Utatuzi wa 

Migogoro ya Ardhi 

inamtaja Wazir i  wa Ardhi , 

Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi kuwa na mamlaka 

juu ya Mabaraza ya Ardhi 

ya Kata.  Kwa mujibu wa 

sheria hizi  Wakuu wa 

Mikoa hawana mamlaka ya 

kusimamisha,  kuendesha 

wala kulekeza utendaji 

wa mabaraza ya kata 

katika mikoa yao.  Hivyo 

Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu kinapenda 

kuwajulisha wananchi 

kuwa kauli  ya Mkuu wa 

Mkoa wa Dar es Salaam ni 

bati l i fu na is iyokuwa na 

mashiko kisheria.

2 .  Kuingil ia muhimil i  wa 

Mahakama: Ibara ya 107A 

– (1)  ya Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania 

inasema “Mamlaka yenye 

kauli  ya mwisho ya utoaji 

haki katika Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania 

itakuwa ni Mahakama”. 

Ibara ya 107 B inasisit iza 

uhuru wa mahakama 

katika utekelezaji  wa 

majukumu yake. 

Kwa mujibu wa Ibara 

hi i  mihimil i  mingine ya 

dola na watendaji  wake 

hawapaswi kwa namna 

yoyote i le kuingil ia 

utendaji  wa mahakama. 

Kituo cha Sheria na Haki za 

Binadamu kimeshuhudia 

Mkuu wa Mkoa wa Dar 

es Salaam Ndugu Paul 

Makonda akishambulia 

utendaji  wa Mahakama 

kinyume cha Katiba 

al iyoapa kuil inda.  Ndugu 

Makonda amesikika mara 

kwa mara akitoa kauli  za 

kushambulia na kukebehi 

utendaji  wa mahakama na 

amerudia katika mkutano 

wake wa Februari  10, 

2018 akisema “Mahakama 

haitaki kuguswa kwa 

kisingizio cha muhimil i 

mwingine,  wamechukua 

nafasi  ya Mungu na mimi 

ni mteule wa Mungu 

lazima niwaseme”.

Kupitia mfano huo wa 

ukiukwaji  wa makusudi 

wa misingi ya utawala wa 

sheria Kituo cha Sheria na 

Haki za Binadamu kil itoa 

tamko kuwakumbusha 

viongozi wa Serikali 

kuzingatia misingi ya 

utawala bora na utawala 

wa sharia.

Kituo cha Sheria na 

Haki za Binadamu 

kinawakumbusha viongozi 

wa Serikali  na wanasiasa 

kuwa hawana mamlaka ya 

kisheria kuingil ia utendaji 

kazi  wa mahakama wala 

kuelekeza utendaji  wa 

Mahakama badala yake 

wanapaswa kuheshimu 

na kufuata taratibu za 

kimahakama katika 

upatikanaji  wa haki .  Kituo 

cha Sheria na Haki za 

Binadamu kinatambua 

madhaifu yal iyopo katika 

vyombo vya usimamizi wa 

sheria na utoaji  haki na 

kinaitaka serikal i  kutatua 

changamoto hizo i l i 

kurahisisha upatikanaji 

wa haki badala ya kutumia 

changamoto hizo kama 

mtaji  wa kisiasa.
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T arehe 6 Februari  ki la mwaka ni s iku 

ya kimataifa ya kupinga Ukeketaj i 

duniani kote.  Historia ya siku hii  i l ianza 

mwaka 2003 ambapo Baraza la Umoja 

wa Mataifa l i l i idhinisha kuwa siku 

rasmi ya kimataifa ya kupinga Ukeketaj i 

duniani kote.  Baraza la Umoja wa 

Mataifa l i l i f ikia uamuzi huu baada ya 

kutathimini na kuona athari  kubwa 

zitokanazo na vitendo vya ukeketaj i 

kwa mtoto wa kike.

Kauli  mbiu ya mwaka huu ni :  Pinga 

Ukeketaj i ,  kwa Maendeleo ya Mwanamke 

na Mtoto wa Kike!

Ukeketaji  ni  nini?

Ukeketaji  ni  kitendo cha kukata, 

kuvuta ama kuharibu kwa namna 

yoyote i le kiungo cha ndani au cha 

nje cha uke wa mtoto wa kike.  Tendo 

hil i  hufanywa pasipokuwa na sababu 

zozote za kisayansi/kiafya.  Ni kitendo 

kinachomdhali l isha mtoto wa kike 

na kumwondolea utu wake kama 

mwanandamu aliyeumbwa kamili . 

Historia ya utekelezaji  wa mila hi i 

potofu inasadikika kuanza yapata miaka 

2000 i l iyopita.  Ukeketaj i  mara zote 

hufanyika kwa sababu ya misukumo ya 

kibinadamu, ikiwemo kupata mali  kwa 

kumwozesha binti  al iyekeketwa, kuti i 

Tujenge Jamii 
inayopinga 

Ukeketaji na 
Kuheshimu 

haki za 
Wanawake

Wahanga wa ukeketaj i  kutoka kituo cha nyumba salama ki l ichopo 
Serengeti waki jumuika na wadau katika matembezi ya amani kupinga mila 
hiyo potofu wakati wa maadhimisho ya Siku ya Kupinga Ukeketaj i  wi layani 
humo.
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masharti  ya mila kama ya kutambika 

mizimu, kuondoa mikosi  katika famil ia , 

kumvusha mtoto r ika na nyinginezo 

nyingi .  Hata hivyo sababu hizo zote 

hazina maana zaidi ya kuendeleza 

tamaduni kandamizi kwa wanawake na 

watoto wa kike.

Madhara ya Ukeketaji

Yapo madhara mengi yanayosababishwa 

na ukeketaj i ;  madhara hayo yanaweza 

kuwa ya kiafya au hata kisaikoloj ia . 

Madhara yanayosababishwa na 

ukeketaj i  yanaweza kuwa ya papo kwa 

papo kama maumivu makali  wakati 

wa ukeketaj i ,  mshtuko, homa kali , 

kumwaga damu nyingi na mara nyingine 

hata kupelekea kifo,  kuambukizwa 

magonjwa kama Virusi  Vya UKIMWI na 

msongo wa mawazo. Yapo pia madhara 

ya muda mrefu kama vi le ;  kuathir ika 

kisaikoloj ia ,  ulemavu/kovu la kudumu 

katika uke,  f istula,  kupata shida wakati 

wa kujifungua na muda mwingine 

kupelekea kupata ugumba.

Jitihada za wadau

Pamoja na j it ihada kubwa zinazofanywa 

na Serikali ,  Mashirika na Taasisi 

mbalimbali  bado ukeketaj i  umeendelea 

kutekelezwa katika baadhi ya jamii . 

Kwa mujibu wa Takwimu za Taarifa 

ya Demographia na Afya ya 2012 

zinaonyesha kuwa pamoja na j it ihada 

za kutokomeza vitendo hivyo,  bado 

kuna mikoa mitano inayoongoza kwa 

ukeketaj i  nchini ikiongozwa na Manyara 

wenye asi l imia (58) ukifuatiwa na 

Dodoma (47) ,  Arusha (41) ,  Mara (32) na 

Singida yenye asi l imia (31) .  Ziko sababu 

nyingi zinazosababisha,  kuendelea 

kwa ukeketaj i  moja kati  ya hizo ni usir i 

mkubwa uliopo katika jamii  husika.  Jamii 

kwa kuamini kuwa kukeketa ni mila na 

desturi  zao,  wameendelea kuhifadhi 

na kutunza sir i  za wale wanaoendeleza 

vitendo hivyo,  i l i  kuwaepusha wahusika 

na mkono wa dola.  Hali  hi i  hupelekea 

watoto wa kike na wanawake kuendelea 

kunyanyasika bila msaada.

Mtandao wa mashirika yanayopinga 

ukeketaj i  hapa nchini umeendelea 

kusimama imara katika kuhahikisha 

kuwa ukeketaj i  unakoma if ikapo 2030 

i l i  kuendana na mikakati  ya maendeleo 

endelevu ya kidunia ya kuondoa 

aina zote za ubaguzi na ukati l i  dhidi 

ya wanawake na watoto na vi levi le 

kuendana na mikakati  ya kitaifa kama 

i l ivyoainishwa katika mpango kazi wa 

kitaifa wa kupinga vitendo vyote vya 

ukati l i  dhidi ya wanawake na watoto. 

Zipo juhudi kubwa zimefanyika katika 

wilaya mbalimbali  nchini ikiwemo 

miradi ya kutoa el imu na kusaidia watoto 

wa kike kukabil iana na mila ya ukeketaj i 

katika mikoa i l iyotajwa. Kazi ambazo 

zimekuwa zikifanywa na wanamtandao 

ni pamoja na Mafunzo kwa wazee wa 

mila,  ngariba,  jeshi la polis i ,  mhimil i 

wa mahakama, walimu, watoto,  wazazi 

na jamii  kwa ujumla ambayo yameleta 

chachu katika kukuza na kuimarisha 

uelewa wa ki la mtu katika mapambano 

dhidi ya ukeketaj i  kwa watoto wa kike 

na wanawake.
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Sambamba na hilo mtandao unafanya 

kazi kuwezesha wahanga wa ukeketaj i 

kufikia vyombo vya kisheria ikiwemo 

polisi  na mahakama i l i  kuwachukulia 

hatua wale wote wanaendeleza mila hi i 

kandamizi .

Serikal i  imeendelea kuboresha sheria 

na sera mbalimbali  i l i  kupanua wigo 

wa adhabu kwa wale wanaoendelea 

kutekeleza kitendo hicho cha kikati l i . 

Kwa mfano mabadil iko ya Sheria ya 

Mtoto (2009) yamelenga pamoja na 

mambo mengine kupanua adhabu 

na kutengeneza mnyororo mpana wa 

washiriki .  Maboresho ya Sheria ya Kanuni 

ya Adhabu (2002) nayo yamepanua 

uwanda wa kutoa adhabu na kubaini 

kipimo cha ushir iki  wa mtuhumiwa 

katika kufanya ukeketaj i .

Sera mbalimbali  za kitaifa ikiwemo 

Sera ya Elimu ya 2015 inapinga ki la aina 

ya unyanyasaji  kwa mtoto wa kike na 

inaweka na kutambua misingi ya haki na 

usawa kwa watoto wote wa kike na wa 

kiume. Sera hi i  pia imelenga kuondoa 

ubaguzi na unyanyasaji  kwa mtoto wa 

kike.

Serikali  ya Jamhuri ya Mungano pia 

imeendelea kuridhia na kutekeleza 

sera na sheria mbalimbali  za kimataifa 

zinazolenga kutokomeza ukeketaj i  na 

unyanyasaji  kwa mtoto wa kike.  Tanzania 

imeridhia mkataba wa kimataifa wa 

Kupinga aina zote za Ukati l i  kwa 

wanawake CEDAW wa mwaka 1979 na 

mikataba mingine mingi .  Kuendelea 

kutumika kwa sheria hizi  za kimataifa 

na kikanda kumezidi kutanua wigo wa 

sheria na uwajibikaj i  wa kitaasisi  katika 

kulinda masilahi ya mtoto wa kike dhidi 

ya ukeketaj i .

Wadau wengine kama Jeshi la Polis i , 

Mahakama, taasisi  za kidini na viongozi 

wa kimila wameonyesha nia na j it ihada 

kubwa katika kuunga mkono kampeni 

za kutokomeza ukeketaj i  nchini .

Nini kifanyike il i  kutokomeza kabisa 

ukeketaji?

Mbali  na j it ihada kubwa zinazochukuliwa 

na wadau kutokomeza ukeketaj i  nchini , 

bado kuna mambo kadhaa ya kufanya i l i 

kuondosha kabisa mila hi i  potofu katika 

jamii  zetu.

1.	 Serikali  kusimamia kikamili fu 

sheria kuhakikisha watekelezaji  wa 

vitendo vya ukeketaj i  wanakamatwa 

na kuwajibishwa kwa mujibu wa 

sheria za nchi .  Serikal i  ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania idumishe 

ushir ikiano na taasisi  zis izo za 

kiserikal i  pamoja na mashirika 

rafiki  ya kimataifa i l i  kwa pamoja 

tuweze kutokomeza ukeketaj i  na 

ukandamizaji  kwa mtoto wa kike na 

wanawake.

2.	 Jamii inapaswa kuungana na 

kukemea kwa nguvu vitendo vya 

ukeketaj i  na kutoa ushir ikiano kwa 

vyombo vya dola ikiwemo kutoa 

taarifa na ushahidi i l i  kufanikisha 

vita dhidi ya ukeketaj i  na ukati l i  wa 

ki j insia kwa ujumla.

3.	 Wadau waongeze juhudi katika 

kuzif ikia jamii  zinazotekeleza mila ya 

ukeketaj i  kwa el imu na kwa msaada 

wa moja kwa moja i l i  kutokomeza 

janga hil i .
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LHRC yapinga 
Ukandamizwaji wa Uhuru 
wa Vyombo vya Habari

K ufuatia adhabu i l iyotolewa na 

Mamlaka ya Mawasil iano Tanzania 

(TCRA) kwa vituo vitano vya televisheni 

nchini ikiwemo Azam TV, ITV,  Star TV, 

Channel 10 na EATV, Kituo cha Sheria na 

Haki za Binadamu kil itoa tamko Januari 

3 ,  2018 kupinga ukandamizwaji  wa 

uhuru wa maoni na uhuru wa kujieleza 

unaoendelezwa na Serikali  ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania.  Kwa mujibu 

wa Kamati ya Maudhui ya Mamlaka 

ya Mawasil iano nchini ,  vyombo hivyo 

vi l it iwa hatiani kwa makosa matatu 

chini ya kifungu cha 5 na 6 vya Kanuni 

za Maudhui za mwaka 2005; na kupigwa 

faini  kwa viwango tofauti  pamoja na 

kuwekwa chini ya uangalizi  kwa muda 

wa miezi 6.

Sambamba na kukemea ukandamizwaji 

huo wa uhuru wa habari  kinyume na 

Ibara ya 18 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania,  Kituo pia ki l itoa 

salamu za pole kwa vyombo hivyo na 

vyombo vingine vya habari  ambavyo 

vimekumbwa na dhoruba ya adhabu 

kutoka kwa serikal i  hasa kwa kutoa 

taarifa zisizoifurahisha serikal i . 

Kupitia hatua hiyo ya TCRA dhidi ya 

vyombo vya habari ,  Kituo cha Sheria na 

Haki za Binadamu kimebaini yafuatayo:

i.	 Kuendelea kukiuwa kwa Ibara ya 18 

ya Katiba ya Jamhuri Muungano wa 

Tanzania,  1977 juu ya Haki ya Uhuru 

wa Kujieleza hususani haki kupata na 

kutoa taarifa juu ya masuala muhimu 

yanayoihusu jamii .  Ibara hiyo inasema; 

“ 18 .-(a) Kila mtu anao uhuru wa 

kuwa na maoni na kueleza f ikra 

zake;

(b) anayo haki ya kutafuta, 

kupokea na kutoa habari 

bi la ya kujali  mipaka ya nchi ; 

ii.	 Vyombo vya habari  kukosa uhuru 

wake wa kutoa taarifa kwa jamii 

hususani zi le zinazoikosoa serikal i 

moja kwa moja katika utekelezaji 

wa majukumu yake.  Mathalani 

mwaka 2017 tumeshuhudia magazeti 

mbalimbali  yakifungiwa na mengine 

kupewa onyo

iii.	 Serikal i  kupitia jeshi la polis i 

wamekuwa wakitumia neno 

“UCHOCHEZI” kuminya uhuru wa 

mawazo na kujieleza.

iv.	 Kutumika kwa mamlaka nyingine za 

serikal i  kuingil ia uhuru wa kujieleza 

hata katika maeneo mengine ya 

jamii .  Mathalani katika siku za hivi 

karibuni tumeshuhudia Mamlaka ya 

Mapato Tanzania (TRA) iki j i ingiza 

katika malumbano na kiongozi wa 
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Kanisa la Full  Gospel Bible Fellowship 

l inaloongozwa na Askofu Zacharia 

Kakobe kwa kile tu al ichokisema 

madhabahuni kama sehemu ya 

mahubiri  ya ibada kanisani .

Kuongezeka kwa idadi ya viongozi wa 

kisiasa na wanajamii wengine kukamatwa 

na kuitwa kuhojiwa kwa kauli  au maoni 

yao yasiyoipendeza serikal i  kinyume na 

misingi ya kikatiba chini ya Ibara ya 18 

kama i l ivyotajwa hapo juu.  Mambo yote 

haya yanaonyesha kuwa serikal i  yetu 

haiko tayari  kusikia upande unaokosoa 

kwa lengo la kuboresha utendaji  wake. 

Mfano mzuri  ni  tamko l i l itolewa na Kituo 

cha Sheria na Haki za Binadamu kwa 

vyombo vya habari  Novemba 30, 2017 

juu ya tathmini ya haki za binadamu 

katika uchaguzi mdogo wa madiwani 

ul iofanyika mwezi Novemba 2017. 

Katika tathmini hiyo Kituo ki l itoa hoja 

kulingana na hali  i l ivyokuwa katika kata 

ambazo uchaguzi ul i fanyika na kutoa 

mapendekezo kwa vyombo husika i l i 

kuepusha uwezekano wa kujirudia kwa 

hali  hiyo katika chaguzi zi jazo.  Tamko 

hilo l i l i j ikita katika hoja na hata kutoa 

ushahidi wa picha,  vyombo vya habari 

havikuwa na haja ya kufanya mizania 

kwenye habari  ambayo imetokana na 

hoja (facts) .  Kanuni ya 8 ya Kanuni za 

Maudhui za mwaka 2005 inavitaka 

vyombo vya habari  kuwa na mizania 

kwa taarifa za kiuchunguzi .  Taarifa 

i l iyoripotiwa na vyombo vya habari 

kutoka LHRC haikuwa ya kiuchunguzi 

hivyo haikuwa na haja ya mizania.  Hata 

hivyo upande wowote uliohisi  kuwepo 

kwa upotoshaji  walipaswa kutumia haki 

yao kikatiba kutoa hoja zao na si  kutumia 

mamlaka kuviadhibu vyombo vya habari 

kwa kuwasil isha hoja za LHRC. 

Kufuatia ukandamizwaji  huu mkubwa 

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 

kinawaomba watanzania kuungana 

kuitaka serikal i  kutokuchezea uhuru 

wa kujieleza ambao upo kwa mujibu 

wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania.
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Watanzania 2577 wapatiwa 
msaada wa kisheria

Kupitia Kituo cha Mfano cha Msaada wa Kisheria cha Kinondoni pamoja na 

Kituo cha Msaada wa Kisheria Arusha na pia kupitia huduma za msaada 

wa kisheria wa kuhama hama LHRC imewasaidia jumla ya watanzania 2,577 

(849 Wanawake na 1728 Wanaume) kwa kipindi cha Januari  hadi Machi 

2018. 

Vi levi le ,  Kituo kimefungua vituo vinne (4) vipya vya msaada wa kisheria 

katika kata nne tofauti  ambazo ni  Somangila na Kibada katika wilaya ya 

Kigamboni pamoja na Mnyamani na Kitunda katika wilaya ya I lala j i j ini  Dar 

es Salaam.  

2,577 849
Wanawake

1728
Wanaume

Idadi ya wateja

Masuluhisho36
Nyaraka

542
Ziliandaliwa

Vijarida

554
Vilisambazwa
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Kuwajengea Uwezo Wanafunzi

Habari  katika Picha

Ally Seif (kushoto) na Tito Magoti wakiwapa somo wanafunzi kutoka Shule ya 
Sekondari ya Zanaki walipotembelea Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 
kujifunza kuhusu haki za binadamu.

Wanafunzi kutoka Shule ya Sekondari ya Zanaki  wakiwa katika picha ya pamoja 

na maafisa wa LHRC Ally Seif,  Richard Ng’owo na Tito Magoti walipotembelea 

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kujifunza kuhusu haki za binadamu. 



Mlinzi wa Haki 23

Wafanyakazi wa LHRC wakiongoza maandamano kuadhimisha Siku ya 

Kimataifa ya Wanawake j i j ini  Arusha.

Timu ya wanasheria wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu pamoja na 
wanasheria wa shir ika la PLPG wakiwa katika picha ya pamoja na wasaidizi wa 
kisheria wa Kigamboni wakati wakitoa huduma ya msaada wa kisheria kama 
sehemu ya maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani.

Maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Wanawake
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Mkutano na Naibu Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Wanawake tunaweza! Wanawake wakionyesha ishara  ya nguvu na 
uwezo walionao katika kufanya mambo mbalimbali  wakati wa hafla ya 
maadhimisho ya Siku ya Wanawake.

Wakil i  Naemy Sil layo ​(katikati) akifafanua jambo kwa Naibu Spika wa Bunge 

la  Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Tulia Ackson (wa kwanza kushoto) 

wakati wa mkutano wa utetezi dhidi ya ndoa za utotoni. 
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Wadau kutoka asasi za kiraia na vyombo vya habari wakiwa katika picha 
ya pamoja baada ya mkutano wa wadau kujadil i  ushiriki  wa wananchi 
katika shughuli  za kimaendeleo. Mkutano huo ul ifanyika Ofisi  za Makao 
Makuu ya LHRC mnamo Februari 2018.

Wasichana na Wanawake Wadogo wilayani Kahama wakionesha mabango 
yenye ujumbe kuzitaka mamlaka kuboresha huduma za afya na UKIMWI 
mkoani Shinyanga

Tuko Tayari  Kutetea Haki za Kiraia na Kisiasa
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Bodi ya Wahariri

Dkt Helen Kijo-Bisimba
Mkurugenzi Mtendaji

Paul Mikongoti
Asifa Programu

- Dawati la Utafiti

Anna Henga
Mkurugenzi wa Utetezi

na Maboresho

Naemy Sillayo
Afisa Programu

- Dawati la Jinsia na Watoto

Michael Mallya
Afisa Mawasiliano

Felista Mauya
Mkurugenzi wa Uangalizi
wa Haki za Binadamu na

Uwajibikaji

Fundikira Wazambi
Afisa Programu

- Dawati la Utafiti
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@humanrightstz LHRC Tanzania

Wakati unasoma Ujumbe huu
Wapo watu wanateseka kwa kushindwa

kufikia huduma za haki.

Washike mkono kwa kujitolea kwa kadiri ya uwezo

JINSI YA KUCHANGIA
Hatua ya 1:     Ingia kwenye menyu ya M-PESA Airtel Money au TigoPesa
Hatua ya 2:    Chagua Lipia Bili
Hatua ya 3:    Chagua Weka namba ya kampuni, Kisha weka 275454
Hatua ya 4:    Ingiza namba ya kumbukumbu (1234)
Hatua ya 5:    Weka kiasi cha Mchango
Hatua ya 6:    Ingiza namba yako ya siri
Hatua ya 7:    Bonyeza OK kutuma
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1 . 	 Uzinduzi  wa Ripoti  ya Haki za 

Binadamu na Biashara

2. 	 Maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya 

Uhuru wa Vyombo vya Habari

3. 	 Mkutano Mkuu wa mwaka wa 

Wanachama wa LHRC

4.	 Maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa 

Afr ika

WASILIANA NASI 

KUPITIA

YAJAYO

Kwa Jamii Yenye Haki na Usawa

Justice Lugakingira House

Block 44, Plot 508 & 509, Kijitonyama

S. L. P 75254, Dar es Salaam, Tanzania

Simu: +255 22 2773038 / +255 22 2773048

Barua Pepe: lhrc@humanrights.or.tz

Tovuti: www.humanrights.or.tz


