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Kuhusu Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) 

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) ni shirika binafsi, huru, la hiari, lisilokuwa la 

kiserikali, lisofungamana na chama chochote cha kisiasa na lisilotengeneza faida kwa ajili ya 

kugawana, ambalo linalenga kufikia jamii yenye haki na usawa. LHRC ina lengo la kuwawezesha 

Watanzania ili kuendeleza, kuimarisha na kulinda haki za binadamu na utawala bora nchini. 

Lengo kubwa la LHRC ni kujenga ufahamu wa sheria na haki za binadamu miongoni mwa umma 

na hasa watu ambao wako kwenye hatari kubwa ya kunyimwa haki zao za msingi, kutoa elimu ya 

sheria na uraia, kufanya utetezi unaohusisha pia msaada wa kisheria, utafiti na ufuatiliaji wa haki 

za binadamu. LHRC ilianzishwa mwaka 1995 na inafanya kazi Tanzania Bara. 

UTANGULIZI 

 

Matukio Makubwa Yaliyoathiri au Kuimarisha Ulinzi wa Haki za Binadamu mwaka 

2017 

Mwanamuziki anayefahamika zaidi kwa jina la Roma Mkatoliki na wenzake waliripotiwa 

kutekwa na kuteswa na ‘watu wasiojulikana.’ 

Ofisi za kampuni maarufu ya sheria ya IMMMA ilishambuliwa kwa kutumia bomu na ‘watu 

wasiojulikana.’ 

 ‘Watu wasiojulikana’ walivamia mkutano wa chama cha kisiasa cha CUF na kupiga wanachama 

na waandishi wa habari. 

Kukataza mikutano ya kisiasa nje ya majimbo 

Miili ya watu ilikutwa ndani ya viroba ikielea karibu na fukwe ya Bahari ya Hindi 

Rais wa Chama cha Wanasheria Tanganyika (TLS) na Mnadhimu Mkuu wa Kambi rasmi ya 

Upinzani Bungeni, Tundu Lissu, alishambuliwa kwa risasi zaidi ya 30 na ‘watu wasiojulikana’ nje 

ya makazi yake Dodoma 

Mashambulizi na mauaji ya kutisha ya askari polisi, raia na viongozi katika eneo la Kibiti na 

maeneo mengine ya Mkoa wa Pwani 

Kutoweka katika mazingira ya kutatanisha kwa mwanahabari Azory Gwanda, ambaye alidaiwa 

kuchukuliwa na ‘watu wasiojulikana’ nje ya nyumba yake katika Mkoa wa Pwani 

Matumaini ya kufutwa kwa adhabu ya kifo baada ya Rais Magufuli kukataa hadharani kusaini hati 

za kuwanyonga wafungwa wanaosubiri kunyongwa 

Serikali kupambana na ukwepaji kodi kwenye sekta ya madini 

Kuongeza nguvu katika mapambano dhidi ya rushwa 

Sakata la kuondoa wafanyakazi wa umma wenye vyeti feki/vya kughushi 

Mabadiliko makubwa katika Sheria ya Madini 

Kuongezeka uandikishaji wanafunzi kufuatia utekelezaji wa sera ya elimu bila malipo 
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Matukio ya Uvunjifu wa Haki za Binadamu 

Kwa mwaka 2017, ukiukwaji wa haki za binadamu uliongezeka ukilinganisha na mwaka 2016. 

Haki za kiraia na kisiasa zilivunjwa zaidi, hasa haki ya kuishi, haki dhidi ya ukatili, haki ya kuwa 

huru na usalama wa mtu, uhuru wa kujieleza, uhuru wa kukusanyika na uhuru wa kujumuika. 

Kuminywa kwa haki hizi pia kuliathiri haki ya kushiriki katika utawala/serikali, hususan haki 

ndogo ya kushiriki katika masuala ya siasa. 

Haki 5 zilizovunjwa zaidi mwaka 2017 

Haki Shida Kubwa 

1 Haki ya Kuishi Mauaji yanayotokana na kujichukulia sheria 

mkononi, mauaji yanayotokana na imani za 

kishirikina, mauaji ya Kibiti na maeneo mengine ya 

Pwani 

2 Haki dhidi ya Ukatili  Ukatili wa kingono na kimwili, hasa kwa watoto 

(ubakaji na ulawiti) 

3 Haki ya kuwa Huru na Usalama wa Mtu Uuaji, utekaji na uteswaji unaofanywa na ‘watu 

wasiojulikana’, mauaji Kibiti na maeneo mengine ya 

Mkoa wa Pwani, ukamataji kinyume na sheria, 

kushambuliwa kwa watu, kupotea kwa 

mwanahabari Azory Gwanda 

4 Uhuru wa Kujieleza Kuminywa kwa uhuru wa kutoa maoni, vitisho na 

bugudha kwa wanahabari, matumizi ya sheria zenye 

vifungu tata au kandamizi 

5 Uhuru wa Kukusanyika na Kujumuika Kuminywa mikutano kisiasa, kuminywa uhuru wa 

kujieleza na kukusanyika, kuingilia uhuru wa asasi za 

kiraia wa kukusanyika 

 
Madhumuni ya Ripoti na Ukusanyaji Taarifa 

Lengo kubwa la ripoti hii ni kuelezea hali ya haki za binadamu kwa mwaka 2017, ikionyesha 

uvunjifu wa haki hizo na jitihada zilizofanywa kuzilinda. Lengo la ripoti pia ni kulinganisha hali 

ilivyo mwaka 2017 ukilinganisha na mwaka 2016 na pia kutumika kama nyenzo ya utetezi na 

kujifunzia haki za binadamu. Taarifa kwa ajili ya kuandaa ripoti hii zilikusanywa kwa njia 

mbalimbali, ikiwemo taarifa mbalimbali za taasisi za Serikali, Mahakama, Bunge, maafisa katika 

halmashauri, Jeshi la Polisi, waangalizi wa haki za binadamu, asasi nyingine za kiraia, mashirika 

yasiyokuwa ya kiserikali ya kimataifa, wateja wa msaada wa kisheria, wasaidizi wa kisheria, 

vyombo vya kitaifa na kimataifa vinavyosimamia haki za binadamu na vyombo vya habari. 

Muundo wa Ripoti 

Ripoti ya Haki za Binadamu Tanzania 2017 imegawanyika katika sehemu 2. Sehemu ya Kwanza 

inaonyesha hali ya haki za binadamu kwa upande wa Tanzania Bara, huku sehemu ya pili 

ikionyesha hali ya haki za binadamu kwa upande wa Zanzibar. Sura ya Kwanza inaelezea 
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kuhusu Tanzania kama nchi, ikugusia kwa ufupi historia, jiografia, idadi ya watu na mihimili ya 

dola. Sura za Pili hadi Sita zinaelezea haki mbalimbali za binadamu, ambazo ni za kiraia na 

kisiasa; kiuchumi, kijamii na kiutamaduni; na kiujumla. Sura ya Saba imejikita katika haki za 

makundi maalum, ambayo ni wanawake, watoto, watu wenye ulemavu, wazee na watu wanaoishi 

na virusi vya UKIMWI. Sura ya Nane inaelezea madhara ya rushwa kwenye haki za binadamu, 

wakati Sura ya Tisa inaelezea mifumo ya ulinzi wa haki za binadamu. Sura ya mwisho ni Sura 

ya Kumi, ambayo inaelezea masuala mengine ambayo yanagusa au kuathiri haki za binadamu. 
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Kuhusu Tanzania 

SURA YA KWANZA: KUHUSU TANZANIA 

1.1. Historia 

Kabla ya kutawaliwa na wakoloni wa Kijerumani na Kiingereza katika Karne ya 19, Tanganyika 

(sasa Tanzania Bara) ilikaliwa na wazawa waliokuwa wakizungumza lugha ya Kibantu, ambao 

baadae walipata ugeni toka Bara la Asia na toka Uarabuni. Kufikia Karne ya 15 Wareno nao 

wakaingia; na katika kipindi hicho cha Waarabu na Wareno, ndipo biashara ya utumwa ilipamba 

moto. Ilipofika mwaka 1880 ulifanyika mkutano mkubwa katika Mji wa Berlin – Ujerumani, 

ambapo nchi za Ulaya zililigawa Bara la Afrika kwa ajili ya kulitawala. Ujerumani ilipewa sehemu 

mbalimbali za Afrika Mashariki, ikiwemo Tanganyika. Baada ya Vita Kuu ya Pili ya Dunia, 

Tanganyika iliwekwa chini ya ukoloni wa Uingereza, mpaka ilipofikia mwaka 1961, ambapo 

Tanganyika ilipata uhuru. Katika kipindi chote cha ukoloni, machifu mbalimbali walipigana na 

uongozi kandamizi wa kikoloni, ambao ulikandamiza haki zao kama binadamu, akiwemo 

Mtemi Mirambo wa Wanyamwezi, Mangi Meli wa Wachagga na Abushri wa Pangani. Mapigano 

makubwa zaidi yalitokea Mwaka 1905 wakati wa ukoloni wa Mjerumani, yakifahamika zaidi kama 

Vita vya Majimaji, ambavyo viliongozwa na kiongozi wa kimila na kiroho aliyeitwa Kinjekitile 

Ngwale, ambaye aliaminika kuwa na uwezo wa kugeuza risasi kuwa  maji. 

Harakati za kupata uhuru ziliongozwa na chama cha TANU (Tanganyika African National 

Union), ambacho kilizaliwa mwaka 1954, kabla ya hapo kikifahamika kama TAA (Tanganyika 

African Association), kilichoanzishwa mwaka 1929. Kiongozi wa chama alikuwa Mwl. Julius 

Nyerere, ambaye aliiongoza TANU na Tanganyika kupata uhuru mwaka 1961, akiwa Waziri 

Mkuu wa Kwanza chini ya Katiba ya Uhuru. Mwaka 1962, Tanganyika ikawa Jamhuri, Nyerere 

akiwa Rais wake wa kwanza chini ya Katiba ya Jamhuri, ambayo ilimfanya kuwa Kiongozi wa 

Taifa, Kiongozi wa Serikali na Amiri Jeshi Mkuu, pia akiwa sehemu ya Bunge. Mwaka 1964, 

Tanganyika iliungana na Zanzibar, ambayo ilikuwa imepata uhuru toka kwa Sultani wa Oman 

mwaka 1963, na kuunda Tanzania. Katiba ya tatu, Katiba ya Muungano, iliundwa, ikileta 

mfumo wa serikali mbili, chini ya vyama vya TANU (Tanzania Bara) na ASP (Zanzibar). Mwaka 

1965, Katiba ya Mpito iliundwa, ambayo ilirudisha nchi katika mfumo wa chama kimoja. Katiba 

hii ilipitishwa kama sheria nyingine za bunge, kinyume na kanuni za kikatiba. Mwaka 1977, vyama 

vya siasa vya TANU na ASP viliungana na kuunda Chama cha Mapinduzi (CCM), ambacho 

kilitengeneza Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, ambayo 

ndio inayotumika mpaka leo, japo imekuwa ikifanyiwa marekebisho mbalimbali yapatayo kumi na 

nne mpaka mwaka 2015. Mojawapo ya marekebisho makubwa ni yale ya mwaka 1992, ambayo 

yalirudisha mfumo wa vyama vingi. Mengine ni yale ya mwaka 1984, ambayo hatimaye 

yaliingiza hati ya haki za binadamu kwenye Katiba. Kabla ya hapo, tangu nchi ipate uhuru, 

haki za binadamu hazikuonekana kuwa muhimu sana kuwekwa kwenye Katiba, japo Tanzania 

ilikuwa imeshaanza kuridhia baadhi ya mikataba ya kimataifa ya haki za binadamu. 
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Kuhusu Tanzania 

1.2. Jiografia 

Tanzania iko kati ya Latitudo 10 na 120 Kusini na Longitudo 290 na 410 Mashariki. Inapakana na 

Bahari ya Hindi upande wa Mashariki na imepakana na nchi za Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, 

Malawi na Zambia kwa pande nyingine. Tanzania ndio nchi kubwa kuliko zote Afrika Mashariki 

na kuna Mlima Kilimanjaro, ambao ndio mlima mrefu kuliko yote barani Afrika, wa tatu duniani. 

Tanzania imebarikiwa kuwa na maliasili nyingi, ikiwemo mimea, mabonde ya ufa, maziwa, mito na 

mbuga za wanyama. Maziwa ni pamoja na Ziwa Victoria - ambalo ni kubwa kuliko yote Afrika, na 

Ziwa Tanganyika - ambalo lina kina kirefu kuliko yote Afrika. Mbuga za wanyama ni pamoja na 

Serengeti, Mikumi, Manyara, Ngorongoro na Katavi. 

1.3. Idadi ya watu 

Idadi ya watu Tanzania inaendelea kuongezeka, ambapo kwa mujibu wa Sensa ya Watu na 

Makazi ya mwaka 2012, idadi ya watu ni 43,625,354 kwa Tanzania Bara na 1,303,569 kwa 

Zanzibar. Wanawake ni wengi zaidi (51.3%) ukilinganisha na wanaume (48.7%). Kufikia mwaka 

2016, idadi ya watu iliongezeka hadi kufikia takribani 50,144,175, huku 24,412,889 wakiwa 

wanaume na 25,731,286 wakiwa wanawake. Idadi kubwa ya watu wapo vijijini kuliko mijini. 

1.4. Mihimili ya dola 

Kuna mihimili mikuu mitatu ya dola nchini Tanzania, ambayo ni: Serikali, Bunge na Mahakama. 

Mihimili hii imeanzishwa na kupewa mamlaka na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya Mwaka 1977. 

A. Serikali 

Serikali inajumuisha Rais - ambaye ni Kiongozi wa Taifa, Kiongozi wa Serikali na Amiri Jeshi 

Mkuu - na Baraza la Mawaziri. Baraza la mawaziri linajumuisha Makamu wa Rais, Waziri Mkuu, 

Rais wa Zanzibar na mawaziri wote. Rais ndiye Mwenyekiti wa Baraza la Mawaziri. Makamu wa 

Rais anamsaidia Rais kwenye mambo yote ya muungano. Zanzibar ina serikali yake na Rais wake 

chini ya mfumo wa serikali mbili ambao Tanzania unautumia, na ina mamlaka juu mambo yote 

ambayo sio ya muungano, kama yalivyoainishwa kwenye Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

B. Bunge 

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ndio chombo kikuu cha kutengeneza sheria nchini, 

ambacho kinaundwa na wabunge mbalimbali wa chama tawala (CCM) na vyama vya upinzani. 

Rais pia ni sehemu ya Bunge kwa mujibu wa Katiba. Kazi kuu ya bunge ni kuisimamia na 

kuishauri Serikali. Bunge hili lina mamlaka juu ya mambo yote ya muungano. Zanzibar ina Baraza 

la Wawakilishi, ambacho ndio chombo chake kikuu cha kutengeneza sheria na kuisimamia 
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Kuhusu Tanzania 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Bunge lina wabunge wa kuchaguliwa na wabunge wa 

kuteuliwa. 

C. Mahakama 

Mahakama ni chombo kikuu cha utoaji haki nchiniTanzania, ambapo kuna mahakama kadhaa 

ambazo zinatofautiana kimamlaka. Mahakama ya juu kabisa ni Mahakama ya Rufaa, ambayo ina 

majaji wa Mahakama ya Rufaa, ambao husimamia na kutolea maamuzi kesi zote za rufaa. Ya pili 

ni Mahakama Kuu, ambayo pia ina majaji (Majaji wa Mahakama Kuu), ambao husimamia kesi zote 

katika ngazi hiyo na kuzitolea maamuzi. Mahakama zinazofuatia ni Mahakama ya Hakimu Mkazi, 

Mahakama ya Wilaya na Mahakama ya Mwanzo – ambayo ndio mahakama ya chini kabisa. 

Tofauti na mahakama za rufaa na kuu, mahakama hizi za chini zina mahakimu. Mahakama Kuu ina 

vitengo mbalimbali, ikiwemo cha ardhi, biashara, kazi na kingine kipya cha rushwa – ambacho 

kimeundwa hivi karibuni (mwaka 2016). Majaji wanateuliwa na Rais baada ya kupata ushauri wa 

Tume ya Utumishi wa Mahakama, huku mahakimu wakichaguliwa na Tume hiyo moja kwa moja. 

Pia kuna Mahakama Maalum ya Katiba, ambayo ina mamlaka ya kushughulikia kesi za 

kikatiba, ikiwemo haki za binadamu. Ukiacha mahakama hizi, kuna mahakama za kijeshi-ambazo 

ni mahsusi kwa ajili ya wanajeshi.  

Mahakama ya Rufaa ni mahakama yenye mamlaka hadi Zanzibar, ambayo pia ina mahakama zake 

ziitwazo Mahamaka Kuu ya Zanzibar, Mahakama ya Hakimu Mkazi, Mahakama ya Wilaya na 

Mahakama ya Mwanzo. Pia kuna Mahakama ya Rufaa ya Kadhi na Mahakama ya Kadhi. 

 

 

 

Marais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Mw. Julius Kambarage Nyerere: 1964-1985 

Ali Hassan Mwinyi: 1985-1995 

Benjamin William Mkapa: 1995-2005 

Jakaya Mrisho Kikwete: 2005-2015 

John Pombe Magufuli: 2015-mpaka sasa 
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Haki za Kiraia 

SURA YA PILI: HAKI ZA KIRAIA 

Utangulizi 

 

Haki za kiraia zinalindwa kwenye mikataba mbalimbali ya kikanda na kimataifa ya haki za 

binadamu. Mikataba hii ni pamoja na Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na Kisiasa (ICCPR) 

wa mwaka 1966, Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu (ACHPR), Mkataba wa 

Nyongeza katika Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu juu ya Haki za Wanawake 

barani Afrika (Maputo Protocol) na Mkataba wa Afrika wa Haki na Ustawi wa Mtoto (ACRWC). 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 pia inajumuisha haki za binadamu, 

zikiwemo haki za kiraia. Ripoti hii imejikita katika haki muhimu sita, ambazo ni Haki ya Kuishi, 

Uhuru wa Kujieleza, Haki za Usawa mbele ya Sheria na Nafuu ya Kisheria, Haki ya Kuwa Huru 

na Usalama wa Mtu na Haki ya Kutoteswa. Hivyo, haki hizi zinalindwa katika ngazi za kitaifa na 

kimataifa na ni haki muhimu katika ufurahiaji wa haki nyingine za binadamu. 

Kwa ujumla, hali ya haki za kiraia ilidorora zaidi mwaka 2017 ukilinganisha na mwaka 2016. Hii 

ilitokana na kuongezeka kwa vitendo vya uvunjifu au uminywaji wa haki hizo. 

2.1. Haki ya Kuishi 

Hali ya haki ya kuishi ilivunjwa zaidi kiasi mwaka 2017 ukilinganisha na mwaka 2016, sababu 

kubwa ikiwa ni kuendelea kwa mauaji yanayotokana na kujichukulia sheria mkononi, mauaji 

yanayofanywa na vyombo vya dola na mauaji yatokanayo na imani za kishirikina. Pia, haki hii 

ilihatarishwa na ukatili dhidi ya askari polisi. Kwa upande mwingine kulikuwa na matumaini ya 

kufutwa kwa adhabu ya kifo kufuatia Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mh. John P. 

Magufuli, kutangaza kwamba hatosaini hati za kunyongwa kwa wafungwa waliohukumiwa kifo na 

kuwasamehe wafungwa 61 wa aina hiyo. Pia kulikuwa na matukio machache ya ajali za barabarani 

na vifo vinavyotokana na ajali hizo. 

 

Kujichukulia Sheria Mkononi: Jumla ya matukio 479 ya kuua baada ya kujichukulia sheria 

mkononi yaliripotiwa polisi kati ya mwezi wa Januari hadi Juni 2017. Mpaka kufikia mwezi wa 

Disemba 2017, idadi ya vifo vilivyotokana na wananchi kujichukulia sheria mkononi ilifikia 917, 

ambavyo ni vifo 5 zaidi ya vile vilivyoripotiwa mwaka 2016. Kwa mujibu wa takwimu za miezi 6 

ya kwanza ya mwaka 2017, Mkoa wa Dar es Salaam unaongoza kwa matukio ya kujichukulia 

sheria mkononi, ukifuatiwa na Mbeya, Mara, Geita, Tanga na Kigoma. Kukosekana kwa 

imani juu ya vyombo vya usimamizi wa haki (polisi na mahakama) sababu ya rushwa iliendelea 

Haki Zilizoangaliwa (5) 

Haki ya Kuishi, Uhuru wa Kujieleza, Haki za Usawa 

mbele ya Sheria na Nafuu ya Kisheria, Haki ya Kuwa 

Huru na Usalama wa Mtu, Haki ya Kutoteswa 
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Haki za Kiraia 

kuwa sababu kuu ya watu kuamua kujichukulia sheria mkononi. Sababu nyingine ni pamoja na 

kutojua taratibu za kisheria, ikiwemo suala la dhamana. 

 
Mauaji yanayotokana na kujichukulia sheria mkononi 2013-2017  

Chanzo: Taarifa za Jeshi la Polisi 

 
Matukio ya Mauaji yanayotokana na kujichukulia sheria mkononi kimkoa Jan – Juni 2017 

Chanzo: Taarifa za Jeshi la Polisi 

 

Mauaji yanayofanywa na Vyombo vya Dola na Ukatili dhidi ya Askari Polisi: Kituo cha Sheria na 

Haki za Binadamu (LHRC) kilikusanya matukio 9 ya mauaji yanayodaiwa kufanywa na 

vyombo vya dola, ambayo ni 5 zaidi ya yale yaliyokusanywa 2016. Ripoti ya Mtazamo wa 

Haki za Kiraia na Kisiasa ya mwaka 2017, iliyoandaliwa na LHRC na Kituo cha Huduma za Sheria 

Zanzibar (ZLSC) inaonyesha kwamba suala la mauaji yanayofanywa na vyombo vya dola lilipata 

alama za chini zaidi kati ya masuala ya haki 6 yaliyofanyiwa tathmini mwaka huo. Kwa upande 

mwingine, kulikuwa na matukio ya kutisha ya mauaji kule Kibiti na maeneo mengine ya Mkoa wa 
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Haki za Kiraia 

Pwani, ambapo askari polisi 12 walishambuliwa na kuuwawa kikatili, wakiwemo 8 ambao 

walikuwa wanarudi kutoka kufanya doria mwezi Aprili 2017. 

 

Mauaji yanayotokana na Imani za Kishirikina na Ukatili dhidi ya Watu wenye Ulemavu wa Ngozi: 

Vifo 307 vinavyotokana na imani za kishirikina viliripotiwa mwaka 2017, ambavyo ni 47 

pungufu ya vile vilivyoripotiwa mwaka 2016. Watu 3 wa familia moja waliripotiwa 

kuuwawa kwa sababu hii huko Sumbawanga, Mkoa wa Rukwa. Wilayani Kwimba, Mkoa wa 

Mwanza, mwanaume mmoja alimuua mke wake baada ya kumshutumu uchawi. Wilayani Nzega, 

Mkoa wa Tabora, wanawake 5 walichomwa moto hadi kufa. 

 
Mauaji yatokanayo na imani za kishirikina 2013 - 2017 

 

Sababu ya imani za kishirikina, Watu wenye Ulemavu wa Ngozi waliendelea kushambuliwa 

mwaka 2017 kwa ajili ya viungo vyao, japo hakuna vifo vilivyoripotiwa. LHRC ilifanikiwa 

kukusanya matukio 2 ya ukatili dhidi ya Watu wenye Ulemavu wa Ngozi na tukio 1 la kuharibiwa 

kwa kaburi la mtu aliyekuwa na ulemavu wa ngozi. Jitihada za Serikali, polisi, mahakama na asasi 

za kiraia zimesaidia kupunguza matukio haya, ila bado Watu wenye Ulemavu wa Ngozi 

wanaendelea kushambuliwa na kuishi kwa hofu. Baadhi ya wazazi na walezi mkoani Simiyu 

waliripotiwa kuwapaka watoto wao wenye ulemavu wa ngozi rangi nyeusi kwenye 

ngozi na nywele zao ili kuwalinda na mashambulizi. 

 

Adhabu ya Kifo: Hakukuwa na utekelezaji wa adhabu ya kifo kwa mwaka 2017, hasa kufuatia 

Rais Magufuli kusema hadharani kwamba hatosaini hati za kuwanyonga wafungwa 

waliohukumiwa adhabu hiyo. Hii inafanya Tanzania iendelee kuonekana iko katika hali ya 

kuondoa adhabu ya kifo, ikizingatiwa kwamba adhabu hiyo haijatekelezwa kwa zaidi ya miaka 20 

sasa. Adhabu hii ni ya kikatili na inakiuka haki ya kuishi. Hata hivyo, adhabu ya kifo inaendelea 

kutolewa na mahakama kwa mujibu wa sheria. LHRC ilikusanya adhabu 15 za kifo 

zalizoripotiwa na vyombo vya habari, ambazo ni 4 pungufu ya zile zilizoripotiwa na shirika la 
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kimataifa la Amnesty International mwaka 2016. Kwa sasa, kuna wafungwa takribani 400 

waliohukumiwa adhabu ya kifo, baada ya Rais kuwasamehe 61. 

 

Ajali za Barabarani: Kulikuwa na ajali chache zaidi za barabarani na vifo vinavyotokana na ajali 

hizo (ajali 6,022 na vifo 2,705), ukilingalisha na ajali 10,292 na vifo 3,381 vilivyoripotiwa mwaka 

2016. Jumla ya wanafunzi 32 wa Shule ya Msingi Lucky St. Vincent ya Arusha walikufa katika ajali 

mbaya iliyotokea Karatu mkoani humo. 

 
Ajali za barabarani na vifo 2014 – 2017 

 

 

2.2. Uhuru wa Kujieleza 

Haki hii ilikuwa ni mojawapo ya haki zilizovunjwa zaidi mwaka 2017, kupitia kushambuliwa na 

vitisho kwa wanahabari, kufungiwa kwa vyombo vya habari na kutumika vibaya kwa sheria 

kuhusu uhuru wa kujieleza, ikiwemo Sheria ya Huduma za Habari ya 2016. Ripoti ya Mtazamo 

wa Haki za Kiraia na Kisiasa ya mwaka 2017 iliyoandaliwa na LHRC na ZLSC inaonyesha 

kwamba haki hii inaminywa zaidi kwenye kujadili masuala ya kisiasa, hivyo pia kuvunja haki ya 

kushiriki katika masuala ya kisiasa. 

 

Uhuru wa Vyombo vya Habari: Matukio kadhaa ya vitisho na unyanyasaji wa wanahabari 

yaliripotiwa mwaka 2017, ikiwemo uvamizi wa ofisi za Clouds Media uliofanywa na Mkuu wa 

Mkoa wa Dar es Salaam na vitisho na ukamataji kinyume na sheria wa wanahabari 10 kwa amri 

ya mkuu mmoja wa wilaya Mkoani Arusha. Jumla ya magazeti 4 yalifungiwa na kulipishwa faini 

kwa sababu tofauti, ikiwemo chini ya sheria kandamizi ya Uhuru wa Vyombo vya Habari ya 

mwaka 2016, ambayo ina vifungu vyenye utata vinavyoweza kutumiwa vibaya. Vyombo vingine 

vya habari, hususani vituo vya runinga, vilipigwa faini baada ya kurusha hewani habari iliyotokana 

na taarifa kwa vyombo vya habari kuhusu tathmini ya uchaguzi iliyotolewa na LHRC. Mwandishi 

wa habari kutoka Kampuni ya Mwananchi, Azory Gwanda, aliripotiwa kutekwa na watu 

wasiojulikana Mkoa wa Pwani mwezi Novemba 2017, na bado mpaka sasa hajapatikana wala 

kujulikana alipo. Mwezi wa Septemba 2017, muswada wa Kanuni za Matumizi ya Mtandao 
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ulitolewa, ambapo una vifungu kadhaa ambavyo vinahatarisha zaidi uhuru wa vyombo vya habari 

(mitandaoni) na uhuru wa kujieleza kwa ujumla. Kanuni hizi zina vifungu ambavyo vitabana uhuru 

wa vyombo vya habari na kutoa maoni mitandaoni. Pamoja namambo mengine, Kanuni 

zinapendekeza faini kubwa ya milioni 5 na kifungo cha mwaka 1 kwa kosa la kuzikiuka, malipo ya 

ada mbalimbali, watumiaji wa mitandao kuwajibishwa kwa taarifa zitakazoonekana ovu, zenye 

kutishia usalama wa nchi au za kichochezi, pamoja na watoaji huduma za mitandaoni kufunga 

kamera za video na kutunza kumbukumbu. Pia Kanuni zinakataza watumiaji wote wasiojulikana 

(anyonymous users), hali ambayo itaathiri mitandao kama Jamii Forums, zinaipa mamlaka 

Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania (TCRA) ya kufungia mitandao ya kijamii. 

 

Haki ya kupata Taarifa: Haki ya kupata taarifa ilihatarishwa kupitia kuminywa kwa uhuru wa 

vyombo vya habari na uhuru wa kutoa maoni. Kanuni za matumizi ya mtandao, kama 

zitapitishwa, pia zitaathiri zaidi ufurahiaji wa haki ya kupata taarifa. 

 

Uhuru wa Kutoa maoni: Matukio kadhaa ya uvunjifu wa haki ya kutoa maoni yaliripotiwa mwaka 

2017, ikiwemo kutishiwa na bastola kwa waziri wa zamani mwenye dhamana ya habari, Mh. 

Nape Nnauye, alipokuwa akijiandaa kukutana na waandishi wa habari siku moja baada ya 

kuondolewa kwenye nafasi ya uwaziri. Viongozi wa dini pia walikuwa na wakati mgumu kufuatia 

kutoa maoni yao kuhusu hali ya haki za binadamu na siasa nchini Tanzania. Mwezi Disemba 

2017, Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Ndani alitishia kufuta taasisi za kidini zinazoongelea 

masuala ya kisiasa kwenye sehemu za ibada, akisema kwamba viongozi hao wanatakiwa kujikita 

kwenye masuala ya dini pekee. Mwezi huo huo, mwanafunzi mmoja wa Chuo Kikuu cha Dar es 

Salaam aliripotiwa kukamatwa na polisi baada ya kupiga picha nyufa katika hosteli mpya za chuo 

hicho na kuweka katika mtandao. Watu kadhaa pia walikamatwa chini ya Sheria ya Mitandaoni, 

ambayo ina vifungu kadhaa kandamizi. Hawa ni pamoja na Tundu Lissu kutoka CHADEMA, Zitto 

Kabwe kutoka ACT-Wazalendo na Sheikh Issa Ponda, ambaye ni Katibu wa Jumuiya na Taasisi 

za Kiislam Tanzania. 

 

2.3. Haki za Usawa mbele ya Sheria na Nafuu ya Kisheria 

Jitihada kadhaa zilifanywa kuongeza upatikanaji wa haki. Hata hivyo, haki za usawa mbele ya 

sheria na nafuu ya kisheria ziliendelea kuathiriwa na gharama za uwakilishi, upungufu wa 

rasilimali katika mahakama, rushwa katika mahakama na uelewa mdogo wa masuala ya kisheria. 

 

Upatikanaji wa Haki: Upatikanaji wa haki uliendelea kukabiliwa na changamoto mbalimbali. 

Changamoto hizi ni pamoja na upungufu wa mawakili – ambao unaathiri haki ya uwakilishi, 

ucheleweshaji katika uchunguzi unaofanywa na maafisa wa dola, rushwa, kutojua sheria na 

taratibu za kisheria, upungufu na umbali wa mahakama, upatikanaji kidogo wa msaada wa 

kisheria na gharama za kupata ushauri wa kisheria na uwakilishi – suala ambalo ni mojawapo ya 

vikwazo katika kufikia haki, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Kwa sasa kuna Wakili mmoja 

(1) kwa kila watu 7800 nchini Tanzania, ambayo bado ni idadi ndogo. Wakati wa uapishwaji 
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wake mwezi Septemba 2017, Jaji Mkuu wa Tanzania, Mh. Prof. Ibrahim Hamis Juma, alisema 

kwamba wakati Tanzania ina kata zaidi ya 3000, ni kata 976 tu ndio zina mahakama 

za mwanzo. Kimahitaji, kila kata inatakiwa iwe na angalau mahakama ya mwanzo 

moja (1). Rushwa katika mahakama imesambaa zaidi katika mahakama za chini (Mahakama ya 

Mwanzo, Mahakama ya Wilaya na Mahakama ya Hakimu Mkazi), ambazo ndio kimbilio kubwa 

kwa Mtanzania wa kawaida.  

 

Katika kupunguza changamoto za upungufu wa mahakama kama ilivyoelezewa hapo juu, mpaka 

kufikia mwezi Juni 2017, mhimili wa Mahakama ulikuwa umejenga mahakama moja ya mwanzo 

na mahakama moja ya wilaya katika Wilaya ya Kibaha, Mkoa wa Pwani, kwa mujibu wa Waziri 

wa Katiba na Sheria, Prof. Palamagamba Kabudi kwenye hotuba yake ya bajeti kwa mwaka wa 

fedha 2017/2018 . Waziri Kabudi aliongeza kwamba mhimili wa Mahakama uliendelea na ujenzi 

wa mahakama za wilaya maeneo ya Bagamoyo, Mkuranga, Kigamboni na Kinyerezi-Dar es 

Salaam, pamoja na mahakama ya mwanzo Kawe-Dar es Salaam. Maeneo mengine ambayo 

alisema ujenzi ulikuwa ukiendelea mwaka 2017 (mahakama za mwanzo) ni pamoja na Mkalama, 

Ngorongoro, Korogwe, Kondoa, Karatu, Mvomero na Kilwa. Kwa mujibu wa mhimili wa 

Mahakama, jengo moja (1) la Mahakama ya Rufaa, majengo 30 ya Mahakama Kuu, majengo 24 ya 

mahakama za hakimu mkazi, majengo 109 ya mahakama za wilaya na majengo 150 ya mahakama 

za mwanzo yatajengwa kufikia mwaka 2020, kupitia mpango wa miaka 5 wa uendelezaji wa 

miundombinu ya mahakama (2015/2016-2019/2020). Kama haya yatafanyika kufikia mwaka 2020 

kama ilivyopangwa, yatasaidia kuboresha kwa kiasi kikubwa ufikiaji wa mahakama na haki. LHRC 

itafuatilia ujenzi wa majengo haya ya mahakama na kuelezea hatua zilizofikiwa kupitia ripoti zake 

za haki za binadamu za mwaka 2018, 2019 na 2020. Katika hatua nyingine ya kuboresha 

upatikanaji haki, Bunge lilitunga Sheria ya Msaada wa Kisheria ya mwaka 2017, ambayo 

inawatambua wasaidizi wa kisheria kama watoaji rasmi wa msaada wa kisheria.  

 

Haki ya Uwakilishi wa Kisheria: Japokuwa LHRC haikupokea malalamiko kuhusu kunyimwa haki 

ya uwakilishi, ilibaini kwamba bado ubora wa uwakilishi ni changamoto kwa wananchi wengi, 

ambao ni maskini na hivyo hawawezi kuwalipa mawakili wabobevu. Rushwa inaathiri pia haki hii 

kwa kiasi kikubwa. 

 

Haki za Kusikilizwa kwa Haki na Nafuu ya Kisheria: Changamoto za upatikanaji wa haki, ikiwemo 

upungufu wa maafisa wa mahakama, ucheleweshaji katika kesi na rushwa ni baadhi ya mambo 

yaliyoendelea kuathiri haki hizi nchini Tanzania mwaka 2017. Haki ya kusikilizwa kwa haki 

imeendelea kuwa changamoto kubwa kwa wananchi maskini, ambao hawana fedha za kuwalipa 

mawakili wazuri. 

 

2.4. Haki ya Kuwa Huru na Usalama wa Mtu 

Haki ya kuwa huru na usalama wa mtu ilihatarishwa kupitia matukio kadhaa ya ukamataji na 

uwekaji kuzuizini kinyume na sheria, kutekwa, kutoweka na mauaji. 
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Uhuru wa Kutokamatwa na Kuwekwa Kizuizini kinyume na sheria: LHRC ilikusanya matukio 

zaidi ya 15 ya ukamataji na uwekaji kizuizini kinyume na sharia, ikiwemo ukamataji kinyume na 

sheria wa walinzi wa haki za binadamu waliohudhuria uzinduzi wa kitabu jijini Dar es Salaam; 

ukamataji kinyume na sheria kwa amri za Wakuu wa Mikoa na Wilaya; ukamataji kinyume na 

sheria wa Rais wa Chama cha Wanasheria Tanganyika (TLS); na ukamataji na uwekaji kizuizini 

kinyume na sheria wa viongozi na wanachama wa vyama vya siasa vya upinzani. 

 

Haki ya Usalama wa Mtu: LHRC ilikusanya matukio takribani 38 ya uvunjifu wa haki ya usalama 

wa mtu, ikiwemo watu kutekwa au kupotea katika mazingira ya kutatanisha; miili ya watu ambao 

inaonekana waliuwawa na kuwekwa kwenye mifuko ya sandarusi ikielea kwenye fukwe za Bahari 

ya Hindi; mauaji ya mwanaharakati wa wanyamapori; shambulio la Rais wa Chama cha 

Wanasheria Tangayika (TLS), Mbunge wa Singida Mashariki na Mnadhimu Mkuu Kambi rasmi ya 

Upinzani Bungeni, Tundu Lissu; na mauaji ya raia, viongozi na askari/maafisa wa polisi kule Kibiti 

na maeneo mengine ya Mkoa wa Pwani, ambapo watu wasiopungua 40, wakiwemo 

askari/maafisa wa polisi 12, wameuwawa tangu mwaka 2015. 

 

Haki ya Kupata Dhamana: Katika hukumu yake ya mwaka 2017 kuhusu kesi ya kupinga kifungu 

cha 148(4) cha Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai, Mahakama Kuu iliimarisha ulinzi wa 

haki ya kupata dhamana. Mwaka 2015, Wakili Jeremiah Mtobesya alifungua kesi katika Mahakama 

Kuu kupinga mamlaka ya Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) kuzuia dhamana chini ya kifungu hicho, 

akiomba Mahakama itamke wazi kwamba kinakiuka Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ya mwaka 1977. Katika hukumu yake, Mahakama Kuu ilikubaliana na Wakili Mtobesya kwamba 

kifungu hicho kinakiuka Katiba kwa kuvunja haki ya mshitakiwa kusikilizwa na kukata rufaa dhidi 

ya maamuzi ya Mkurugenzi wa Mashtka chini ya Ibara ya 13(6(a) ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano waTanzania. 

 

2.5. Haki ya Kutoteswa 

Kwa mwaka 2017, LHRC ilikusanya matukio yasiyopungua 22 ya uteswaji, mengi (15) yakiwa ni 

ya hukumu ya kifo – ambayo ni uteswaji kwa mujibu wa Mkataba dhidi ya Uteswaji na pia 

inakiuma haki ya kuishi. Matukio hayo ni pamoja na kutekwa na kuteswa kwa msanii Roma 

Mkatoliki na wenzake. Pia, matukio kadhaa ya watoto kuteswa kama sehemu ya ukatili dhidi ya 

watoto yaliripotiwa. Hata hivyo, ni matukio machache ya kuteswa ambayo huwa yanakusanywa, 

yakiwemo ya uteswaji wa watuhumiwa unaofanywa na polisi. Changamoto nyingine katika 

kupambana na uteswaji ni Tanzania kutoridhia Mkataba dhidi ya Mateso na Adhabu au Vitendo 

vingine vya Kikatili, visivyo vya Kibinadamu, vya Kinyama na vyenye Kudhalilisha wa Mwaka 

1984, ambao unajulikana pia kama Mkataba wa Umoja wa Mataifa dhidi ya Uteswaji. 
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SURA YA TATU: HAKI ZA KISIASA 

Utangulizi 

 

 

Kama ilivyo kwa haki za kiraia, haki za kisiasa zinalindwa kwenye mikataba mbalimbali ya kikanda 

na kimataifa ya haki za binadamu. Mikataba hii ni pamoja na Mkataba wa Kimataifa wa Haki za 

Kiraia na Kisiasa (ICCPR) wa mwaka 1966, Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu 

(ACHPR), Mkataba wa Nyongeza katika Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu juu 

ya Haki za Wanawake barani Afrika (Maputo Protocol) na Mkataba wa Afrika wa Haki na 

Ustawi wa Mtoto (ACRWC). Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 pia 

inajumuisha haki za binadamu, zikiwemo haki za kisiasa. 

 

3.1. Uhuru wa Kukusanyika 

Haki ya uhuru wa kukusanyika iliendelea kuwa changamoto na kuvunjwa zaidi mwaka 2017, hasa 

kufuatia kuzuia mikutano ya hadhara ya kisiasa, isipokuwa ndani ya jimbo la kiongozi husika wa 

kisiasa ambaye amechaguliwa kama mwakilishi katika jimbo au sehemu husika ndani ya jimbo. 

Pamoja na kwamba hakuna sheria inayosema ni lazima kufanyia mikutano ndani ya jimbo la 

kiongozi wa kisiasa pekee, viongozi kadhaa wa vyama vya upinzani walikamatwa kwa kwenda 

kinyume na amri ya kutofanya mikutano nje ya majimbo yao. Kwa mfano, zaidi ya viongozi na 

wanachama 53 wa vyama hivyo, wengi wao toka CHADEMA, waliripotiwa kukamatwa kwa 

kufanya mikusanyiko isivyo halali. Jeshi la polisi pia lilifuatilia kwa karibu hata mikutano ya asasi za 

kiraia (ambayo hufanyikia ndani) likihofia kwamba ‘inaweza kuwa ni ya kisiasa au yenye msukumo 

wa kisiasa,’ Mwezi Juni 2017, polisi walizuia mkutano wa uzinduzi wa kitabu kilichoandikwa na 

mwanaharakati wa haki za binadamu kuhusu harakati za haki za binadamu vyuoni, ambapo 

walimkamata, kumfungulia mashtaka na baadaye kumwachia kwa dhamana, Mratibu wa Mtandao 

wa Watetezi wa Haki za Binadamu (THRDC), Bw. Onesmo Olengurumwa.  

 

3.2. Uhuru wa Kujumuika 

Uhuru wa kujumuika uliathiriwa kwa kiasi kikubwa na uminywaji kinyume na sheria wa uhuru wa 

kukusanyika. Haki hizi mbili huwa zinaendana, na ndio maana hata katika Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 zimewekwa pamoja (Ibara ya 20). Kama ambavyo 

Tume ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu iliamua katika kesi ya mtandao wa 

kimataifa wa kupinga uteswaji dhidi ya nchi ya Zaire (the World Organization against Torture 

et al v. Zaire) ya mwaka1996, kutoruhusu vyama vya upinzani kufanya mikutano ya 

hadhara na ndani na kuwabughudhi au kuwanyanyasa kunavunja haki yao ya uhuru 

Haki Zilizoangaliwa (3) 

Uhuru wa kukusanyika, Uhuru wa Kujumuika, Haki 

ya Kushiriki katika Utawala au Serikali 
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wa kujumuika. Mwezi Februari 2017, Waziri wa zamani wa Katiba na Sheria, Mh. Harrison 

Mwakyembe, alitishia kukifuta Chama cha Wanasheria Tanganyika (TLS) kwa kile alichokiita 

‘dalili za TLS kujiingiza katika siasa.’ 

 

3.3. Haki ya Kushiriki katika Utawala au Serikali 

Haki ya kushiriki katika utawala au kushiriki katika serikali inajumuisha haki ya kupiga na 

kupigiwa kura na haki ya kushiriki katika masuala ya siasa. 

 

Haki ya Kupiga na Kupigiwa Kura: Mwezi Novemba 2017, Watanzania katika kata 43 za mikoa 

19 ya Tanzania Bara walifurahia haki yao ya kupiga kura wakati wa uchaguzi wa madiwani. LHRC 

ilifuatilia kwa karibu kampeni na uchaguzi na kuibua matukio mbalimbali ambayo yaliharibu 

uchaguzi na kupelekea uvunjifu wa haki za binadamu, ikiwemo matumizi ya nguvu kupita kiasi 

yaliyofanywa na polisi; utekaji wa viongozi wa kisiasa, wawakilishi na wapiga kura wa maeneo 

husika; na kupigwa na kuteswa. 

 

Haki ya Kushiriki katika Masuala ya Siasa: Haki ya kushiriki katika masuala ya siasa ilivunjwa kwa 

kiasi kikubwa mwaka 2017, ikichangiwa zaidi na uminywaji kinyume na sheria wa haki za 

ushiriki, ambazo ni: uhuru wa kujieleza, uhuru wa kukusanyika na uhuru wa 

kujumuika. Haki ya elimu ni haki nyingine muhimu ya ushiriki, lakini kama inaovyoelezewa 

katika Sura ya Tano ya Ripoti, haki hii inakabiliwa na changamoto mbalimbali ambazo zinaathiri 

ubora wa elimu. Tofauti na ambavyo baadhi ya maafisa au viongozi wa serikali walionekana 

kufikiri mwaka 2017, haki hii ni ya kila mtu/Mtanzania, wakiwemo viongozi wa dini; na 

hivyo hakuna haja ya kuwashutumu au kuwatishia viongozi wa dini pale ambapo ‘wanatoa maoni 

kuhusu masuala la kisiasa.’ Kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 

Mwaka 1977 na mikataba mbalimbali ya haki za binadamu ambayo Tanzania imeridhia, haki za 

kisiasa, ikiwemo kushiriki katika masuala ya siasa, ni za watu wote. Hivyo basi, siasa sio za 

wanasiasa peke yao, bali Watanzania wote! 
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SURA YA NNE: HAKI ZA KIUCHUMI 

Utangulizi 

 

Haki hizi zinatakiwa kusimamiwa na Serikali mwaka hadi mwaka kulingana na uwepo wa 

rasilimali. Hata hiyo, kasi ya usimamiaji wa haki hizi imeendelea kuwa mdogo kutokana na 

changamoto mbalimbali. 

 

4.1. Haki ya Kumilki Mali 

Haki hii imejikita kwenye ardhi, ambayo kwa mujibu wa sheria za ardhi inajumuisha kila kitu 

kilichojengwa juu yake. Kulikuwa na matukio kadhaa ya uvunjifu wa haki ya kumiliki mali ambayo 

yaliripotiwa mwaka 2017, ikiwa ni pamoja na ubomoaji wa nyumba zilizodaiwa kuwa katika 

hifadhi ya Barabara ya Morogoro jiijini Dar es Salaam. Baadhi ya wamiliki wa nyumba 

zilizobomolewa walidai kuwa na nyaraka halali za umiliki wa nyumba hizo na walikwenda 

mahakamani kuomba zuio la ubomoaji kwa muda. Migogoro ya ardhi katika maeneo mbalimbali 

ya Tanzania pia iliendelea kuathiri ufurahiaji wa haki ya kumiliki mali. Migogoro mingi ni kati ya 

wakulima na wafugaji, ambayo kwa mwaka 2017 ilitokea mara kwa mara maeneo kama Kisarawe 

– Mkoa wa Pwani, Kilosa – Mkoa wa Morogoro na Handeni – Mkoa wa Tanga. Umiliki, 

upatikanaji na utumiaji wa ardhi kwa wanawake umeendelea kuwa changamoto, hasa kwa 

wanawake waliopo vijijini, sababu zikiwa ni pamoja na sheria baguzi za kimila na uelewa mdogo 

wa sheria na masuala yanayohusiana na haki ya umiliki mali. Katika zoezi la kuondoa wakulima na 

wafugaji katika vijiji ambavyo vilidaiwa kuwa ndani ya hifadhi na mbuga za wanyama katika 

maeneo mbalimbali ikiwemo ya Mkoa wa Katavi, Loliondo-Mkoa wa Arusha na Saadani-Mkoa wa 

Pwani, matukio mbalimbali ya uvunjifu wa haki ya kumiliki mali yaliripotiwa. 

 

4.2. Haki ya Kufanya Kazi 

Haki ya kufanya kazi inajumuisha haki ya kupata kipato kwa kufanya kazi na haki ya mazingira 

mazuri ya kufanyia kazi. Haki ya kupata kipato kwa kufanya kazi iliendelea kukabiliwa na 

changamoto ya ukosefu wa ajira na vijana wengi wanaomaliza elimu ya juu kukosa au kutokuwa 

na stadi au sifa za kuajiriwa. Kwa mujibu wa tatifi iliyofanywa na Baraza la Vyuo Vikuu la Afrika 

Mashariki (IUCEA) mwaka 2014, asilimia 61 ya vijana wanaomaliza elimu ya juu hawana stadi au 

sifa hizo, hivyo kuchangia pia ugumu wao katika kuajiriwa. 

 

Haki ya kupata kipato kwa kufanya kazi pia iliminywa wakati wa zoezi la kuondoa wafanyakazi 

wenye vyeti feki/vya kughushi lililofanyika mwaka 2017. Katika zoezi hilo wafanyakazi takribani 

9000 walifukuzwa kazi. Hata hivyo, kati yao 1500 walikata rufaa dhidi ya kuondolewa kwao 

kazini, ambapo 450 waliripotiwa kurudishwa kazini baada ya kuonekana walifukuzwa au 

Haki Zilizoangaliwa (2) 

Haki ya Kumiliki Mali, Haki ya Kufanya Kazi 
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kuachishwa kazi kimakosa. LHRC inatoa wito kwa Serikali kufanya mazoezi kama haya kwa 

umakini zaidi ili kutoathiri haki za watu wambao hawana makosa. 

 

Haki ya mazingira mazuri ya kufanyia kazi iliathiriwa pia na changamoto mbalimbali kama 

mshahara/ujira mdogo, ikiwemo kwa Watanzania wanaofanya kazi katika viwanda 

vinavyomilikiwa na wageni; mazingira mabaya ya kufanyia kazi katika sekta muhimu kama elimu, 

mahakama na afya, ikiwemo upungufu wa vifaa na majengo; upungufu wa rasimali watu kwenye 

sekta muhimu kama afya na elimu hivyo kupelekea wafanyakazi waliopo kufanya kazi kupita kiasi 

na kupunguza ufanisi, na muda mwingi kutolipwa kwa kufanya kazi zaidi ya muda wa kazi; na 

utekelezaji na usimamizi usioridhisha wa sheria za kazi, hasa katika sekta isiyo rasmi. LHRC pia 

imeona kwamba muingiliano wa kisiasa katika kazi za kitaalamu unazuia 

wataalamu kufanya kazi kwa uhuru. Kupitia msaada wa kisheria ambao LHRC hutoa, 

imebainika pia kwamba malalamiko/kesi za wafanyakazi wa kada mbalimbali kurubiniwa na 

kudhulumiwa sababu ya uelewa wao mdogo wa haki za mfanyakazi ni nyingi.  
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Haki za Kijamii na Kiutamaduni 

SURA YA TANO: HAKI ZA KIJAMII NA KIUTAMADUNI 

Utangulizi 

 

Haki za kijamii ni pamoja na Haki ya Elimu, Haki ya Afya, Haki ya kupata Maji Safi na Salama, 

Haki ya Kuishi katika Hali Inayofaa na Haki ya Utamaduni. Haki hizi zinalindwa katika Mkataba 

wa Kimataifa wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni wa mwaka 1966 na Mkataba wa 

Afrika wa Haki za Binadamu na Watu wa mwaka 1981, ambayo Tanzania imeridhiria. Haki hizi 

pia zinapatikana katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. Kama ilivyo 

kwa haki za kiuchumi, Serikali ina jukumu la kuhakikisha haki hizi zinafurahiwa na Watanzania 

kulingana na upatikanaji wa rasilimali. Serikali ina jukumu kubwa la kutengeneza mazingira 

wezeshi kuhakikisha kuwa haki hizi zinafurahiwa. 

 

5.1. Haki ya Elimu 

Serikali kuleta sera ya elimu bila malipo kumesaidia kuimarisha upatikanaji wa elimu ya awali na 

elimu msingi - ambayo sasa inaenda mpaka Kidato cha 

Nne, badala ya Darasa la Saba kama ilivyokuwa huko 

nyuma. Hata hivyo, mwaka 2017 haukuwa mzuri wa 

wasichana wanaopata mimba wakiwa shuleni baada ya 

Serikali kutoa tamko kwamba kuanzia sasa wanafunzi 

wanaopata mimba wakiwa shuleni hawataruhusiwa 

kurudi shule (za Serikali) kuendelea na masomo. Katazo hili inawezekana likawa limetolewa kwa 

nia njema ya kukomesha mimba za utotoni, hata hivyo linakiuka haki ya msingi ya mtoto wa kike 

kupata elimu ambayo inalindwa na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 

na mikataba mbalimbali ya kikanda na kimataifa ambayo Tanzania imeridhia, ikiwemo Mkataba 

wa Afrika wa Haki na Ustawi wa Mtoto wa mwaka 1990 na Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa 

Haki za Mtoto wa mwaka 1989. Ni kwa sababu hii, mwezi Juni 2017, watetezi wa haki za 

binadamu na wadau wengine wa haki ya elimu walitoa tamko la kupinga uamuzi huu wa Serikali 

na kumwomba Rais abadilishe msimamo wake kwenye suala hili. Tume ya Haki za Binadamu na 

Utawala Bora pia ilitoa tamko na kuelezea kwamba hakuna sheria inayomzuia mtoto wa kike 

kurudi shuleni baada ya kujifungua. Hata hivyo, Serikali bado imeendelea kushikilia msimamo 

wake. 

 

Haki Zilizoangaliwa (5) 

Haki ya Elimu, Haki ya Afya, Haki ya Kupata Maji 

Safi na Salama, Haki ya Kuishi katika Hali Inayofaa, 

Haki ya Utamaduni 

Elimu msingi sasa ni miaka 10 

(miaka 6 elimu ya msingi na miaka 

4 elimu ya sekondari mpaka 

Kidato cha Nne). 
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Japokuwa elimu bila malipo imeongeza upatakanaji wa elimu, kwa upande mwingine ubora wa 

elimu inayotolewa umekuwa changamoto zaidi kwa mwaka 2017 kutokana na mambo 

mbalimbali, ikiwemo fedha za ruzuku kutokidhi mahitaji pamoja na upungufu wa walimu, vyoo 

(na matundu ya vyoo), madarasa na nyumba za walimu. Mambo mengine ni pamoja na fedha 

zilizotengwa kwa ajili ya elimu kutopelekwa zote mashuleni au kwa wakati na mazingira duni ya 

walimu ya kufundishia. Kwa watoto wenye ulemavu, kukosekana kwa miundombinu rafiki na 

nyenzo za kujifunzia kunaminya zaidi haki yao ya kupata elimu bora.  

Hali ya Upungufu wa madawati, madarasa na nyumba za walimu 

MADAWATI 

  Sekondari Msingi 

Yanayohitajika 64,675 397,652 

Yaliyopo 36,043 278,443 

Upungufu 28,632 119,209 

MADARASA 

  Sekondari Msingi 

Yanayohitajika 209,773 44,000 

Yaliyopo 109,767 23,630 

Upungufu 100,006 20,370 

Kumkatalia mtoto wa kike kurudi shule sio suluhisho la mimba za utotoni. 

Kumkatalia mtoto wa kike kurudi shule kunarudisha mzigo kwa Serikali na kwenye jamii kwa 

ujumla. 

Kumkatalia mtoto wa kike kupata elimu sababu ya kupata mimba ni ubaguzi, ambao 

umekatazwa katika Katiba na mikataba mbalimbali ambayo Tanzania imeridhia, ikiwemo 

Mkataba wa Kuondoa aina zote za Ubaguzi dhidi ya Wanawake (CEDAW) wa mwaka 1979 

na Mkataba wa Afrika wa Haki za Wanawake (Maputo Protocol) wa mwaka 2003. 

Kumkatalia mtoto wa kike elimu sababu ya mimba kunamweka yeye na mtoto wake katika 

hatari zaidi ya umaskini na kuliongezea mzigo taifa mwisho wa siku. 

Kumnyima mtoto wa kike elimu sababu ya mimba kunamweka yeye na mtoto wake katika 

hatari zaidi ya ukatili wa kijinsia na dhidi ya watoto.  

Kumnyima mtoto wa kike elimu sababu ya mimba kunapunguza wigo wa kazi anazoweza 

kufanya na uwezekano wa kupata kazi nzuri na kuwa na maisha mazuri baadaye. 

Kumnyima mtoto wa kike elimu sababu ya mimba kunaenda kinyume na kanuni ya maslahi 

bora ya mtoto, inayosisitizwa kwenye Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009 na mikataba 

mbalimbali ya kikanda na kimataifa ya haki za watoto ambayo Tanzania imeridhia. 
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NYUMBA ZA WALIMU 

  Sekondari Msingi 

Zilizopo 56,000 69,047 

Zinazohitajika 11,017 19,500 

Upungufu 44,983 49,547 

Chanzo: Ripoti ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
 

 

5.2. Haki ya Afya 

Upatikanaji wa huduma za afya uliendelea kukabiliwa na changamoto kadhaa mwaka 2017, 

ikiwemo umbali mrefu kufikia huduma hizo, hasa kwa vijijini, na rushwa. Huduma bora za afya 

zinakabiliwa na changamoto kama upungufu wa bajeti, vitanda, rasilimali watu na madawa na 

vifaa tiba. Zoezi la kuondoa wafanyakazi wenye vyeti feki/vya kughushi pia liliathiri sekta ya afya, 

idadi ya rasilimali watu ikipungua zaidi. Vifo vya akinamama wakati wa kijifungua pia viliendelea 

kuwa tatizo mwaka 2017, likichangiwa kwa kiasi kikubwa na wanawake wengi kutofikia kirahisi 

huduma bora za afya. Kwa mujibu wa takwimu za Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) za mwaka 

2015-16, kwa sasa vifo vya kinamama wakati wa kujifungua ni vifo 556 kwa kila vizazi hai 

100,000, ambalo ni ongezeko kubwa ukilinganisha na vifo 454 kwa kila vizazi hai 100,000 kwa 

mwaka 2010. 

 

5.3. Haki ya kupata Maji Safi na Salama 

Tafiti za hivi karibuni zinaonyesha kwamba takribani nusu ya wananchi hawapati maji safi na 

salama, tatizo likiwa kubwa zaidi maeneo ya vijijini. Wanawake na watoto (hasa wasichana) 

wanaathirika zaidi na kutopatikana kwa maji safi na salama, wakilazimika kutembea umbali mrefu 

kutafuta maji. Tatizo hili pia lilionekana kuchangia ukatili wa kijinsia, hasa ukatili wa majumbani. 

Upungufu wa bajeti ya sekta ya maji na kucheleweshwa kwa fedha zilizotengwa kulionekana 

kuwa mojawajo ya changamoto zilizoathiri upatikanaji wa maji safi na salama kwa mwaka 2017. 

  

5.4. Haki ya Kuishi katika Hali Inayofaa 

Haki ya kuishi katika hali inayofaa inajumuisha haki ya kupata chakula na haki ya makazi 

yanayofaa. Haki hizi ni haki za muhimu katika kufurahia haki nyingine za binadamu. 

 

Haki ya kupata Chakula: Kwa mwaka 2017, uhakika wa chakula ulihatarishwa na mambo kadhaa, 

ikiwemo mabadiliko ya hali hewa, bajeti finyu kwenye sekta ya kilimo na matumizi ya teknolojia 

na nyenzo duni za kilimo katika kuzalisha chakula. Wakulima wengi bado wanatuma nyenzo duni 

katika kilimo, hivyo kuzalisha mazao kidogo. Utafiti uliofanywa na asasi ya Twaweza, inayofanya 

kazi zake Afrika Mashariki, unaonyesha kwamba kulikuwa na hofu ya kupungukiwa chakula katika 

maeneo mbalimbali ya Tanzania, hasa maeneo ya vijijni. 
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Haki ya Makazi Yanayofaa: Haki hii iliathiriwa na changamoto kadhaa, ikiwemo ukuaji wa miji na 

makazi duni ya watu maskini wanaoishi mijini na uvunjwaji wa nyumba zilizodaiwa kuwa katika 

hifadhi za reli na barabara jijini Dar es Salaam. Zaidi ya nyumba 1000 zilibomolewa, hivyo 

kuongeza adha ya kukosekana kwa makazi yanayofaa kwa watu wa hali ya chini katika jiji hilo. 

Pia, kuna nyumba ambazo zilibomolewa wakati wa zoezi la kuondoa wanavijiji ambao walidaiwa 

kuwa ndani ya maeneo ya hifadhi na mbuga za wanyama katika maeneo mbalimbali ya Tanzania 

Bara. Japokuwa inawezekana kweli wananchi waliobomolewa nyumba waliweka makazi kinyume 

na sheria, Serikali haiwezi kukwepa lawama katika hili ukizingatia suala la rushwa katika sekta ya 

ardhi, serikali za mitaa na serikali za vijiji, suala ambalo limechangia kwa kiasi kikubwa ukuaji wa 

makazi yasiyo halali kisheria, hasa ukizingatia wananchi wengine waliripotiwa pia kulipa kodi na 

kuwekewa huduma za maji na umeme katika makazi hayo. 

 

5.5. Haki ya Utamuduni 

Haki ya Utamaduni ni mojawapo ya haki za msingi za binadamu ambazo zilifurahiwa vizuri 

mwaka 2017, kama ambavyo ilikuwa mwaka 2016. LHRC iliona kwamba Watanzania wengi, 

yakiwemo makundi madogomadogo, walikuwa huru kushiriki katika masuala ya utamaduni na 

kutengeneza na kutumia bidhaa za kitamaduni. Serikali ilifanya kazi nzuri ya kukuza matumizi ya 

lugha ya Kiswahili, ikiongozwa na Raisi Magufuli, ambaye aliiitumia lugha hii katika vikao na 

mikutano tofauti, ya kitaifa na kimataifa. Pia, watu walikuwa huru kushiriki katika ibada na 

masuala ya utamaduni. 
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Haki za Kiujumla 

SURA YA SITA: HAKI ZA KIUJUMLA 

Utangulizi 

 

Haki za Kiujumla ni haki ambazo zinafurahiwa na watu wengi. Haki hizi ni pamoja na Haki ya 

Maendeleo na Haki ya Kufurahia na Kufaidika na Maliasili. 

 

6.1. Haki ya Maendeleo 

Utawala wa sheria, utawala bora, ushiriki wa wananchi na uheshimu wa haki za binadamu ni 

mambo ya msingi katika kufurahia haki ya maendeleo. Maendeleo yanaweza kuwa ya kisiasa, 

kiuchumi, kijamii au kiutamaduni. Maendeleo ya kisiasa yaliingia dosari kubwa mwaka 2017 

kufuatia uminywaji wa uhuru wa kujieleza na utawala wa sheria kutosimamiwa vizuri. Jitihada 

kadhaa zilifanywa na Serikali katika kuleta maendeleo ya kijamii katika nyanja za elimu, afya, maji 

na makazi. Hata hivyo, kama ambavyo imeelezewa kwenye Sura ya Tano hapo juu, upatikanaji 

wa huduma bora za kijamii kwa kiasi kikubwa na maeneo mengi haukuwa wa kuridhisha sababu 

ya changamoto mbalimbali. Kwa upande wa maendeleo ya kiuchumi, pamoja na uchumi wa 

Tanzania kukua katika miaka ya karibuni, kukua huko hakujaweza kwenda sambamba sana na 

kupunguza umaskini na tofauti kati ya walionacho na wasionacho. Bado kuna asimilia kubwa ya 

Watanzania wanaoishi katika lundo la umaskini (karibia asilimia 50). 

 

6.2. Haki ya Kufurahia na Kufaidika na Maliasili 

Jitihada za Serikali mwaka 2017 zilisaidia kukuza na kulinda haki ya kufurahia na kufaidika na 

maliasili, hasa mabadiliko mbalimbali katika sekta ya madini. Kwa mfano, kurekebishwa kwa 

Sheria ya Madini ya Mwaka 2010 kulisaidia kufanya uwajibikaji wa makampuni kwa jamii 

(corporate social responsibility) kuwa ni lazima kisheria, suala ambalo linatoa fursa kwa 

makampuni ya madini kuwajibika zaidi kutoa huduma za kijamii katika maeneo ambayo migodi 

ipo. Uundwaji wa sheria mpya mbili za za maliasili pia kunaipa Tanzania uwezo wa kufanya 

makubaliano upya na makampuni ya madini. Hata hivyo, marekebisho haya yalifanywa haraka bila 

kuruhusu ushiriki zaidi wa wabunge na wadau mbalimbali. LHRC inashauri masuala ya msingi 

kama haya kutopelekwa haraka ili kutoa mwanya wa kujadili na kuboresha zaidi na kuzuia 

Serikali kuingia kwenye mitego au migogoro ya kisheria hapo baadaye. 

 

 

 

 

Haki Zilizoangaliwa (2) 

Haki ya Maendeleo, Haki ya Kufurahia na Kufaidika 

na Maliasili 
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Haki za Makundi Maalum 

SURA YA SABA: HAKI ZA MAKUNDI MAALUM 

Utangulizi  

 

Haki za msingi za makundi maalum ambazo huwa zinavunjwa mara nyingi ni Haki dhidi ya 

Ukatili, Haki ya Usawa na Kutobaguliwa, na Haki ya Kupata Huduma Bora za 

Kijamii. 

 

6.1. Haki za Wanawake 

Ukiachilia mikataba mbalimbali ya haki za binadamu inayotoa ulinzi wa haki hizo kwa watu wote, 

kuna mikataba kadhaa ambayo ni ya haki za wanawake pekee. Mikataba hii ni pamoja na Mkataba 

wa Kuondoa Aina zote za Ubaguzi dhidi ya Wanawake (CEDAW) wa mwaka 1979 na Mkataba 

wa Afrika wa Haki za Wanawake (Maputo Protocol). Jambo kubwa linalokatazwa katika 

mikataba hii ni ubaguzi dhidi ya wanawake unaopelekea kushindwa kufurahia haki zao 

muhimu kama binadamu. Mwaka 2017, wanawake waliendelea kubaguliwa na kufanyiwa 

ukatili, hali iliyoathiri ufurahiaji wa haki zao za kuishi, kumiliki mali na usawa. 

 

Ukatili dhidi ya Wanawake: Mwaka 2017 wanawake walifanyiwa aina mbalimbali za ukatili 

ikiwemo wa kimwili na kingono. Takwimu za Jeshi la Polisi zinaonyesha kwamba jumla ya kesi za 

ubakaji 2,059 ziliripotiwa kufikia mwezi Machi 2017. Kufikia mwisho wa Disemba 2017, 

matukio ubakaji yalikuwa 8,039, yikiongezeka kwa kiwango kikubwa (matukio 394), 

ukilinganisha na matukio 7,645 ya mwaka 2016. 

 

 
Matukio ya ubakaji yaliyoripotiwa polisi 2015-2017 

5,802 

7,645 8,039 

2015 2016 2017

Matukio ya ubakaji

Makundi Yaliyoangaliwa (5) 

Wanawake, Watoto, Watu wenye Ulemavu, Wazee, 

Watu wanaoishi na Virusi vya UKIMWI 
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Utafiti uliofanywa na LHRC katika wilaya 20 za Tanzania Bara unaonyesha kwamba aina ya ukatili 

dhidi ya wanawake inayofanyika zaidi ni ukatili wa kingono, hasa ubakaji, ukifuatiwa kwa karibu 

na ukatili wa kimwili. LHRC pia ilikusanya matukio takribani 75 ya ukatili dhidi ya wanawake 

kupitia vyombo vya habari, mengi yakiwa ni ya ukatili wa kimwili. Sababu za kuenea kwa ukatili 

dhidi ya wanawake ni pamoja na imani za kishirikina (hasa kwa wanawake wazee na wenye 

macho mekundu), ulevi miongoni mwa wanaume, wivu na watuhumiwa kufanya hujuma na 

kuwahonga wanafamilia ili kuficha ushahidi.  Asilimia 16 ya matukio ya ukatili dhidi ya wanawake 

yaliyokusanywa na LHRC yalisababishwa na wivu. 

 

Usawa wa Kijinsia na Kutobaguliwa: Lengo la 5 la Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs) 

linasisitiza usawa wa kijinsia na kuwawezesha wanawake na wasichana wote. Jitihada kadhaa 

zimeendelea kufanywa kuelekea kufikia lengo hili, ikiwemo kupitishwa kwa Mpango Kazi wa 

Kitaifa wa Kutokomeza Aina zote za Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto (2017/18-

2021/2022). Hata hivyo, bado kuna changamoto kadhaa katika kufikia lengo hili (kufikia 50-50), 

ikiwemo kupungua kwa uwakilishi wa wanawake katika nafasi za maamuzi katika Serikali ya 

Awamu ya Tano ukilinganisha na Serikali ya Awamu ya Nne, ukiacha majaji na wabunge 

wanawake - ambao idadi yao iliongezeka kidogo katika Serikali ya Awamu ya Tano. Mfano mzuri 

ni kwa wakuu wa mikoa, mawaziri na manaibu waziri, ambapo inaonekana kwamba 

kuna wakuu wa mikoa 5 wanawake katika mikoa 31 ya Tanzania Bara, mawaziri 4 

tu na manaibu waziri 8 kati ya 19. Pia, kuna changamoto ya kunyimwa au kutopewa fursa ya 

kumiliki mali na kupata urithi. Wajane pia wameendelea kukabiliwa na changamoto mbalimbali 

katika kufurahia haki zao, hasa haki ya urithi, sababu ya sheria za kimila ambazo zinabagua 

wanawake katika umiliki wa mali. 

 
6.2. Haki za Watoto 

Haki za watoto zinalindwa katika mikataba mikubwa miwili ya haki za watoto, ambayo ni: 

Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Mtoto (CRC) wa mwaka 1989 na Mkataba wa Afrika wa Haki 

na Ustawi wa Mtoto (ACRWC) wa mwaka 1990, yote ikiwa imeridhiwa na Tanzania. Kwa hapa 

nchini Tanzania pia tuna Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009 ambayo inataja haki za msingi za mtoto 

kama zilivyoelezewa kwenye mikataba hiyo na kueleza wazi kwamba katika kufanya maaumuzi 

yoyote kuhusu mtoto kanuni ya maslahi bora ya mtoto lazima izingatiwe. Mikataba hii na 

sheria ya mtoto inatoa wajibu kwa Serikali, wazazi, walezi na wanajamii kwa ujumla kuwalinda 

watoto dhidi ya vitendo vyote vya ukatili na ubaguzi. Hata hivyo, watoto wameendelea kuwa 

wahanga wa aina mbalimbali za ukatili, hasa ukatili wa kingono (ubakaji na ulawiti). 

 

Ukatili wa Kingono: Takwimu za Jeshi la Polisi za mwaka 2017 zinaonyesha picha mbaya zaidi ya 

ukatili wa kingono dhidi ya watoto, ambapo jumla ya matukio 13,457 ya ukatili dhidi ya 

watoto yaliripotiwa, mengi yakiwa ni ya ubakaji na ulawiti. Matukio haya ni mengi sana 

ukilinganisha na matukio 10,551 yaliyoripotiwa mwaka 2016.  
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Utafiti uliofanywa na LHRC kupitia vyombo vya habari (magazeti na televisheni) ulionyesha 

kwamba asilimia 85 ya matukio ya ukatili dhidi ya watoto yalikuwa ni ya ukatili wa 

kingono, hasa ubakaji na ulawiti. Wahanga wengi walikuwa ni watoto wa shule za 

msingi wenye miaka kati ya miaka 7 hadi 14. Cha kusikitisha zaidi, mmojawapo wa 

wahanga alikuwa ni mtoto wa miaka 2! Pia, LHRC ilikusanya matukio 3 ya watoto 

ambao walibakwa na baba zao! Matukio 7 kati ya matukio ya ukatili wa kingono dhidi ya 

watoto yaliyokusanywa na LHRC yalihusu ubakaji na ulawiti wa watoto wenye umri 

mwaka 1 hadi 6! 

 
Asimilia ya matukio ya ukatili dhidi ya watoto yaliyokusanywa na LHRC Mwaka 2017 

 

Matukio ya ukatili dhidi ya watoto huwaathiri sana watoto kisaikolojia kwa maisha yao yote na 

pia hupelekea hata kifo. Mfano, mtoto mmoja aliripotiwa kubakwa hadi kufa mkoani Katavi 

mwezi Juni mwaka 2017. Tukio kama hilo pia liliripotiwa mkoani Mwanza.  

 

Ukatili wa Kimwili na Kisaikolojia: Matukio kadhaa ya ukatili wa kimwili na kisaikolojia dhidi ya 

watoto yaliripotiwa mwaka 2017. Baadhi ya matukio hayo yalikuwa mabaya sana kiasi cha 

kusababisha vifo vya watoto. Mojawapo ya matukio hayo lilitokea Mbulu-Mkoa wa Manyara, 

ambapo baba alimpiga hadi kumuua mwanawe wa miaka 6 baada ya kupoteza mbuzi 5. Tukio 

jingine lilitokea Sumbawanga-Rukwa, ambapo baba mmoja alikamatwa kwa kumuua mtoto wake 

wa miaka 2, akisema alifanya hivyo kwa sababu alikuwa hampendi! Matukio mengi yaliyoripotiwa 

ya aina hii ya ukatili yalitokea nyumbani.  

 

Mila zinazoathiri haki za Mtoto: Mila hizi ni pamojana ndoa za utotoni na ukeketaji. 

Ndoa za Utotoni: Chini ya Mkataba wa Haki za Wanawake wa Afrika (Maputo Protocol), 

Tanzania ina wajibu wa kuchukua hatua mbalimbai za kisheria kuhakikisha umri wa chini wa 

kuolewa ni miaka 18. Mkataba wa Afrika wa Haki na Ustawi wa Mtoto (ACRWC) unakataza 

ndoa za utotoni. Hata hivyo, Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971 bado inaruhusu wasichana wenye 

umri wa miaka 14 na 15 kuolewa. Mwaka 2016, Mahakama Kuu ya Tanzania ilitoa hukumu katika 

Kesi ya Rebecca Gyumi iliyofunguliwa na asasi inayojishughuisha na haki za mtoto wa kike ya 

Ukatili wa 
kingono 

85% 

Ukatili wa 
kimwili 

15% Ukatili wa kingono

Ukatili wa kimwili
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Msichana Initative, ambapo ilitamka kwamba vifungu kwenye Sheria ya Ndoa vinavyoruhusu 

wasichana wenye miaka 14 na 15 kuolewa vinakiuka Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977 na kuitaka Serikali irekebishe sheria hiyo. Hata hivyo Serikali imeamua 

kukata rufaa na kwa sasa kesi ipo kwenye Mahakama ya Rufaa. Wakati huo, watoto wa kike 

bado wanaendelea kuwa katika hatari ya kuolewa, hivyo kuwanyima haki za za msingi, ikiwemo 

elimu na usawa, huku ikiwaweka katika hatari zaidi ya kufanyiwa ukatili wa kijinsia. Mkoa wa 

Shinyanga (59%) ndio unaoongoza kwa ndoa za utotoni, ukifuatiwa na Tabora (58%) na Mara 

(55%). 

 
Asilimia za ndoa za utotoni kimkoa 

 

Ukeketaji: Juhudi zinazofanywa na wadau mbalimbali, ikiwemo Serikali, polisi na asasi za kiraia 

zimesaidia kupunguza matukio ya ukeketaji, ambao ni kosa la jinai (ukifanywa kwa watoto) 

ambapo kwa sasa ukeketaji umepungua kutoka asilimia 15 

mwaka 2010 hadi asilimia 10 mwaka 2016, kwa mujibu wa 

takwimu za Ofisi ya Taifa ya Takwimu. Hata hivyo, 

matukio kadhaa ya ukeketaji yaliripotiwa, ikiwemo tukio 

moja mkoani Manyara ambapo msichana mmoja 

alinusurika kufa baada kutokwa na damu nyingi baada ya 

kukeketwa. Mkoani Arusha polisi waliripoti kuwatafuta wazazi wa msichana mmoja ambaye 

alitokwa damu hadi kufa baada ya kukeketwa. Tafiti pia zinaonyesha kubadilishwa kwa 

mbinu za ukeketaji, ikiwemo kuwakeketa watoto wachanga mara baada ya kuzaliwa. 

 

6.3. Haki za Watu wenye Ulemavu 
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Mikoa inayoongoza kwa 

ukeketaji ni Manyara 

(58%), Dodoma (47%), 

Arusha (41%), Mara 

(32%), na Singida (31%). 
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Kuna mkataba maalum wa kimataifa unaolinda haki za watu wenye ulemavu, uitwao Mkataba wa 

Umoja wa Mataifa wa Haki za Watu wenye Ulemavu (CRPD). Haki hizo ni pamoja na haki ya 

usawa na kutobaguliwa, haki ya kuishi, haki ya usawa mbele ya sheria, haki ya kuwa huru na 

usalama wa mtu, haki ya kutoteswa, haki dhidi ya ukatili, haki ya elimu, haki ya afya na haki ya 

kufanya kazi na kuajiriwa. Mkataba huu umeridhiwa na Tanzania na kutungiwa Sheria ya Watu 

wenye Ulemavu ya mwaka 2010. Watu wenye ulemavu wanahitaji huduma maalum 

zitakazowawezesha kufurahia haki za binadamu sawa na watu wengine. 

 

Kwa mwaka 2017, watu wenye ulemavu waliendelea kukumbwa na changamoto mbalimbali 

ambazo ziliwafanya wasifurahie vizuri haki zao kama binadamu. Changamoto kubwa ni ubaguzi, 

ikiwemo katika kupata huduma za afya, elimu na miundombinu. Watu wenye ulemavu pia 

walikumbwa na changamoto ya kufanyiwa aina mbalimbali za ukatili, hasa wa kimwili na 

kisaikolojia, iwemo kuitwa majina mabaya. Kwa upande wa watu wenye ulemavu wa ngozi, 

waliendelea kuishi kwa hofu ya kuuwawa au kushambuliwa kwa ajili ya viungo vyao kutokana na 

imani za kishirikina, kama ilivyoelezwa katika Sura ya Pili ya Ripoti. Mwezi Juni 2017, video za 

watu wenye ulemavu waliokuwa wakiandamana jijini Dar es Salaam wakiburuzwa na kupigwa na 

polisi zilisambaa mitandaoni, mfano mwingine wa matumizi ya nguvu kupita kiasi. Kitendo hichi 

kilikemewa vikali na wadau wa haki za binadamu, ikiwemo LHRC na Tume ya Haki za Binadamu 

na Utawala Bora. Waziri wa Mambo ya Ndani, Mh. Mwigulu Nchemba alikiri kwamba polisi 

walitumia nguvu kupita kiasi na kuomba radhi kwa niaba. Hata hivyo, hakukuwa na taarifa ya 

hatua zozote za kinidhamu zilizochukuliwa dhidi ya askari polisi waliohusika. 

 

6.4. Haki za Wazee 

Tofauti na makundi mengine, hakuna mkataba maalum wa kulinda na kusimamia haki za wazee. 

Hata hivyo, kama binadamu wengine, wazee wana haki mbambali za binadamu kama 

zilivyoanishwa katika mikataba mbalimbali ya kikanda na kimataifa, ikiwemo Mkataba wa 

Kimataifa wa Haki za Kiraia na Kisiasa (ICCPR) na Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na 

Watu (ACHPR). Wazee walikumbwa na changamoto mbalimbali mwaka 2017 ambazo ziliwazuia 

kufurahia kikamilifu haki zao kama binadamu, changamoto kubwa ikiwa ukatili dhidi yao. Kama 

ilivyoelezwa katika Sura ya Pili ya Ripoti, wazee (hasa wanawake) ndio wahanga wakubwa wa 

mauaji yanayotokana na imani za kishirikina. Mkoa wa Tabora bado unaongoza kwa 

mauaji ya aina hii. Mikoa mingine ni pamoja na Songwe, Njombe, Mwanza, Kigoma 

na Shinyanga. 

 

Malamiko ya wazee kubaguliwa katika kupata huduma za afya (bure) pia yaliripotiwa kwa kiasi. 

Hata hivyo, katika kuongeza upatikanaji wa huduma hizo kwa wazee Hamalshauri ya Manispaa ya 

Ubungo ilitoa kadi za matibatu bure kwa wazee 7,299 mwezi Septemba 2017, huku Halmashauri 

ya Manispaa ya Kinondoni ikitoa kadi kwa wazee zaidi ya 2500 mwezi Oktoba 2017. 
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6.5. Haki za Watu wanaoishi na Virusi vya 

UKIMWI 

Watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI wana haki na 

wajibu mbalimbali kama inavyoanishwa kwenye Sheria 

ya UKIMWI ya mwaka 2008, ikiwemo haki ya 

kutobaguliwa, haki ya kupata huduma za afya na wajibu 

wa kutoambukiza wengine ukimwi kwa makusudi. 

Sheria ya UKIMWI inakataza ubaguzi dhidi ya watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI na hili ni 

kosa la jinai ambalo adhabu yake ni faini isiyopungua Shilingi Milioni 2 au kifungo kisichozidi 

mwaka 1 au vyote. Watu hawa waliendelea kukumbwa na changamoto ya ubaguzi na unyanyapaa 

mitaani, kazini, kwenye vituo vya afya na shuleni, hali inayowasababisha wasifurahie kikamilifu 

haki zao kama binadamu. Changamoto za sekta ya afya, kama zilivyoainishwa kwenye Sura ya 

Tano ya Ripoti hii, zinaathiri pia upatikanaji wa huduma bora za afya kwa watu wanaoishi na 

virusi vya UKIMWI. Ukatili wa kijinsia, hasa wa kingono, pia unachangia kusambaa kwa 

maambukizi ya virusi vya UKIMWI. 

 

 

 

 

Kwa mujibu wa takwimu za 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

(NBS), mikoa inayoongoza 

kwa UKIMWI ni Njombe, 

Iringa na Mbeya. 
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SURA YA NANE: RUSHWA, UTAWALA BORA NA HAKI ZA 

BINADAMU 

Rushwa huathiri uwezo wa Serikali kusimamia na kuhakikisha haki za kiuchumi, kijamii na 

kiutamaduni zinafurahiwa kulingana na uwepo wa rasilimali. Matumizi mabaya ya mali za umma 

yanapunguza nguvu ya Serikali kuweza kutoa huduma za kijamii kama maji, elimu na afya kwa 

wananchi, hivyo kuathiri haki za maji, elimu na afya. Haki za kiraia na kisiasa kama vile haki ya 

kuishi, upatikanaji haki, haki ya usawa mbele ya sheria na haki ya kusikilizwa kwa haki pia 

zinaathiriwa na rushwa. Rushwa katika mfumo wa haki hutengeneza maafisa polisi, wachunguzi, 

mahakimu na majaji ambao ni wala rushwa na husabaisha kutokuwepo usawa mbele ya sheria na 

kutosikilizwa kwa haki. Rushwa wakati wa uchaguzi inaweza kuwakatisha watu tamaa kufurahia 

haki zao za kisiasa, kama vile haki ya kupiga kura. 

 

Sababu kubwa ya watu kutokuwa na imani na mfumo wa haki ni rushwa, jambo ambalo 

husababisha waamue kujichukulia sheria mkononi. Haki ya maendeleo, ambayo ni ya mtu binafsi 

na kikundi cha watu, pia inathiriwa na vitendo vya rushwa. Rushwa katika kukusanya kodi maana 

yake ni mapato madogo kwa Serikali, jambo ambalo linaathiri upatikanaji wa huduma muhimu za 

kijamii na miradi ya maendeleo. Utawala bora pia unaweza kuathiriwa na rushwa kwa 

kudhoofisha utawala wa sheria na kukandamiza demokrasia. Kwa hiyo, rushwa ni adui mkubwa 

wa haki za binadamu, hasa kwa nchi za ulimwengu wa tatu kama Tanzania, ambapo rushwa 

husababisha Serikali kupoteza hadi asilimia 20 ya bajeti yake kila mwaka, kwa mujibu wa taarifa 

ya shirika linalojihusisha na kukusanya taarifa kuhusu rushwa katika sehemu mbalimbali duniani 

lililopo nchini Norway, liitwalo U4 Anti-Corruption Reserouce Centre, ya mwaka 2009. 

 

Mwaka 2017, Serikali, kupitia Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), ilifanya 

jitihada zaidi katika kupambana na rushwa. Tafiti mbili kuhusu mtazamo kuhusu hali ya rushwa 

nchini zilizofanywa mwaka 2017 zilionyesha kwamba rushwa inaonekana na watu wengi 

kupungua, huku polisi na mahakama zikiendelea kutajwa kama taasisi zinazoongoza kwa rushwa. 

Taarifa ya shirika la kimataifa linalojihusisha na mapambano dhidi ya rushwa la Transparency 

International kuhusu mtazamo kuhusu rushwa katika nchi mbalimbali duniani ilionyesha pia 

kwamba rushwa imepungua kiasi nchini Tanzania, baada ya kupata alama 36 kati ya 100, 

ukilinganisha na alama 32 kwa mwaka 2016. Hata hivyo, kupunguza uwazi na uminywaji wa 

uhuru wa kujieleza (ukijumuisha wa vyombo vya habari), ambazo ni silaha muhimu katika 

mapambano dhidi ya rushwa, kunaweza kurudisha nyuma juhudi hizi. 

 

Mwaka 2017 TAKUKURU ilifanikiwa kumfungulia mashtaka Bw. James Rugemalira, ambaye 

alituhumiwa katika sakata la Akaunti ya Tegeta Escrow, pamoja na mwenzake Bw. Harbinder 

Sethi. Hata hivyo utekelezaji wa majukumu wa taasisi hii muhimu unakabiliwa na changamoto 

mbalimbali, ikiwemo mapungufu katika Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa ya mwaka 
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2007 (mfano adhabu ndogo), mashtaka kufunguliwa pale ambapo tu Mkurugenzi wa Mashtaka 

ameridhia, upungufu wa bajeti na upungufu wa rasilimali watu. 
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SURA YA TISA: MIFUMO YA ULINZI WA HAKI ZA BINADAMU 

Utangulizi 

Mifumo ya ulinzi wa haki za binadamu inajumuisha sheria zinazolinda haki za biandamu na taasisi 

mbalimbali ambazo zina jukumu la kusimamia sheria hizo na kulinda na kuimarisha haki za 

binadamu. Kuna mifumo ya kataifa, mifumo ya kikanda na mifumo ya kimataifa. 

9.1. Mifumo ya Kitaifa ya Ulinzi wa Haki za Binadamu 

Mifumo ya kitaifa ya ulinzi wa haki za binadamu inajumuisha taasisi muhimu kama Tume ya Haki 

za Binadamu na Utawala Bora (CHRAGG), Mahakama na Vyombo vya Dola.  Vyombo hivi vipo 

kwa mujibu wa sheria. 

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora: Tume hii ilianzishwa chini ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na jukumu lake kubwa ni kuimarisha na kulinda haki za 

binadamu, ikihakikisha zinaheshimiwa. Pia, Tume huishauri Serikali na taasisi zake kwenye 

masuala ya haki za binadamu na utawala bora na hupokea malalamiko ya uvunjifu wa haki za 

binadamu toka kwa wananchi na kuyafanyia kazi. Kwa mwaka 2017, Tume iliendelea na kazi zake 

hizi za kuimarisha ulinzi wa haki za binadamu, japo bado inakabiliwa na changamoto mbambali, 

ikiwemo bajeti finyu, upungufu wa wafanyakazi na uchelewaji wa Serikali na watendaji wake 

katika kufanyia kazi mapendekezo yake. 

Mahakama: Mahakama ni chombo muhimu sana katika ulinzi wa haki za binadamu, ambacho 

hutoa tafsiri mbalimbali za sheria zinazohusu haki za binadamu, husikiliza kesi na kutoa maamuzi 

na nafuu za kisheria. Mhimili huu ni muhimu na hutakiwa kuwa huru katika kuchunga mienendo 

na matendo ya mihimili mingine, ambayo ni Serikali na Bunge. Kwa mwaka 2017, Mahakama 

iliendelea kukabiliwa na changamoto mbalimbali zilizoathiri ulinzi wa haki za binadamu, ikiwemo 

upungufu wa rasilimalli (watu na majengo) na rushwa – ambayo huchelewesha au kukosesha 

haki. Kama ilivyoelezewa katika Sura ya Nane ya ripoti, rushwa imetapakaa zaidi katika 

mahakama za chini (mahakama za mwanzo, mahakama za wilaya na mahakama za hakimu mkazi), 

ambazo hufikiwa na watu wengi zaidi ukilinganisha na za juu (Mahakama Kuu na Mahakama ya 

Rufaa). 

Vyombo vya dola: Hivi ni pamoja na Jeshi la Polisi na Jeshi la Magereza, ambavyo vina nafasi na 

jukumu kubwa la kulinda na kuimarisha haki za binadamu. Jeshi la Polisi lina jukumu la kusaidia 

watu kufikia haki kwa kufanya uchunguzi na kuwafikisha watuhumiwa au wavunjifu wa haki za 

binadamu mahakamani. Magereza huwalinda wanajamii dhidi ya watu waliohukumiwa kutumikia 

vifungo kwa kufanya uhalifu ambao unahatarisha haki za binadamu, na hivyo uwepo wake 

huimarisha ulinzi wa haki za binadamu. Majeshi haya, hasa Jeshi la Polisi, yalikumbwa na 

changamoto mbalimbali zilizoathiri ulinzi wa haki za binadamu, ambazo ni pamoja na rushwa, 

upungufu wa rasilimali (watu na vifaa), mazingira duni ya kufanyia kazi na magereza kujaa kupita 
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kiasi. LHRC imegundua kwamba bado kuna tatizo la uelewa mdogo na umuhimu wa haki za 

binadamu baina ya maafisa/askari polisi, hasa wa ngazi za chini. Pia, kwa upande wa kujaa kwa 

rumande na magereza, LHRC imeona kwamba kuongezeka kwa matukio ya ukamataji na uwekaji 

kuzuizini kinyume na sheria pamoja na kunyimwa dhamana kunachangia tatizo hili. LHRC 

imegundua pia kukosekana kwa chombo au mamlaka huru ya kuangalia na kusimamia utendaji 

kazi wa polisi nako kunachangia wakati mwingine kwa vyombo hivi kutumia vibaya mamlaka 

yake. 

9.2. Mifumo ya Kikanda na Kimataifa ya Ulinzi wa Haki za Binadamu 

Mifumo ya kikanda na kimataifa ya ulinzi wa haki za binadamu inajumuisha mikataba mbalimbali 

ya haki za binadamu, ambayo inaunda vyombo mbalimbali vya kusimamia utekelezaji wa mikataba 

hiyo na nchi wanachama. Chini ya Umoja wa Mataifa kuna mfumo wa kutathmini haki za 

binadamu uitwao Mpango wa Kimataifa wa Kujitathmini juu ya Masuala ya Haki za Binadamu 

(UPR) au Tathmini ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa, ambao unasimamiwa na Baraza la 

Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa. Mfumo huu unalenga kuboresha hali ya haki za binadamu 

katika nchi 193 wanachama wa Umoja wa Mataifa. Nchi wanachama, ikiwemo Tanzania, 

huwasilisha ripoti kila baada ya miaka 5 ikielezea ni hatua gani imechukua kuboresha haki za 

binadamu kulingana na wajibu ulioanishwa katika mikataba mbalimbali ya haki za binadamu 

ambayo zimeridhia. Ukiacha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa, vyombo vingine 

katika ngazi za bara na kimataifa zinazosimamia utekelezaji wa majukumu yanayohusiana na haki 

za binadamu katika mikataba iliyoridhiwa ni pamoja na Kamati ya Haki za Binadamu ya Umoja wa 

Mataifa (HRC), Kamati ya Haki za Mtoto (CRC), Kamati ya Haki za Kiuchumi, Kijamii  na 

Kiutamaduni (CESCR), Kamati ya Kuondoa aina Zozote za Ubaguzi dhidi ya Wanawake 

(CEDAW), Kamati ya Haki za Watu wenye Ulemavu (CRPD) na Kamati ya Wataalamu katika 

Masuala ya Haki na Ustawi wa Mtoto Afrika (ACERWC). Tanzania ina wajibu wa kutoa taarifa 

za haki za binadamu kwa vyombo hivi kila baada ya muda fulani. Hata hivyo, siyo mara zote 

ripoti hizo zimekuwa zikitumwa au kutumwa kwa wakati. 

Pia, kwa upande wa Afrika kuna Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu (ambayo ipo 

Arusha – Tanzania) naTume ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu (ambapo nchi wanachama 

wa Umoja wa Afrika hutakiwa kutuma ripoti na pia hupokea na kusikiliza malalamiko kuhusu 

haki za binadamu).  Kuna taratibu za kupekeleka malalamiko ya uvunjifu wa haki za binadamu 

endapo mhanga wa uvunjifu huo hajaridhika na nafuu aliyopata katika mifumo ya kitaifa ya utoaji 

haki. 
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SURA YA KUMI: MASUALA MENGINE YANAYOGUSA HAKI ZA 

BINADAMU 

Utangulizi 

Kwa mwaka 2017, LHRC iliona uvumilivu wa kisiasa na jukumu la wadau mbalimbali katika 

kuendeleza, kusimamia, kuboresha na kulinda haki za binadamu kama mambo mengine ambayo 

yanagusa haki za binadamu. 

 

10.1. Uvumulivu wa Kisiasa 

Kwa mwaka 2017, LHRC iliona kwamba kadri muda unavyokwenda ndivyo hali ya uvimulivu wa 

kisiasa inapungua, hasa kati ya chama tawala (CCM) na chama kikuu cha upinzani (CHADEMA). 

Hali hii imepelekea kuongezeka kwa chuki kati ya viongozi na wanachama ama wafuasi wa vyama 

hivyo na kusababisha mivutano mikubwa na uvunjifu wa haki za binadamu, ikiwemo kuminywa 

kwa haki za msingi kinyume na sheria. Kauli mbalimbali za kibaguzi zilizotolewa na baadhi ya 

viongozi, husasan wa chama tawala, zilichangia kupunguza uvumilivu wa kisiasa mwaka 2017. 

 

10.2. Jukumu la Wadau Mbalimbali katika Kuendeleza, Kusimamia, Kuboresha na 

Kulinda Haki za Binadamu  

Mwaka 2017 LHRC iliona kwamba bado kuna uelewa mdogo baina ya wadau mbalimbali kuhusu 

jukumu la kuboresha na kulinda haki za binadamu, wengine wakifikiria kwamba hilo ni jukumu la 

Serikali na baadhi ya watu katika jamii pekee (mfano asasi za kiraia). Chini ya mifumo ya ulinzi wa 

haki za binadamu kitaifa na kimataifa, kila mwananchi ana wajibu wa kutiii sheria na 

kufuata taratibu za kisheria, kutoa taarifa unapotokea uhalifu au uvunjifu wa haki za 

binadamu, na kuingilia kati kutetea haki ya mtu pale inapoonekana kuvunjwa. 

Viongozi wa dini na wa kimila pia wana jukumu la kukemea uvunjifu wa haki za binadamu na 

kuasa wanajamii kuacha kuvunja haki hizo. Vyombo vya dola na habari pia vina jukumu kubwa la 

kulinda na kuendeleza haki za binadamu. 

 



Muhtasari wa Ripoti ya Haki za Binadamu 2017: Tanzania Bara  

31 lhrc 

 

MATATIZO YA JUMLA YANAYOATHIRI ULINZI WA HAKI ZA 

BINADAMU 

- Kutokuwa na Katiba madhubuti (Katiba ya Wananchi) 

- Kutoheshimu Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 1977 

- Sheria mbaya, zenye mapungufu au zilizopitwa na wakati 

- Uelewa mdogo wa sheria, zikiwemo zinazohusu haki za binadamu, kwa pande zote 

- Kutofuata utaratibu wa kisheria 

- Mapungufu ya bajeti katika sekta muhimu 

- Kutotii sheria 

- Uelewa mdogo wa haki za binadamu baina ya wananchi na viongozi wao 

- Kukosekana uwajibakaji wa kitaasisi na hata mtu mmoja mmoja 

Mapendekezo Muhimu 

Haki za Kiraia na Kisiasa 

 Wizara ya Mambo ya Ndani na Jeshi la Polisi kuhakisha kwamba pale yanapotokea mauaji 

yanayotokana na kujichukulia sheria mkononi na yanayofanywa na vyombo vya dola 

hatua zinachukuliwa haraka na wakosaji wanawajibishwa na kupelekwa mbele ya vyombo 

vya sheria kwa wakati; 

 Serikali kutamka rasmi kwamba nchi iko kwenye hali ya kutotekeleza adhabu ya kifo na 

kupunguza adhabu za kifo zilizokwishatolewa kuwa za maisha jela; 

 Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na Sheria, kupeleka muswada bungeni wa kuondoa 

adhabu ya kifo; 

 Tume ya Haki za Binadamu na Jeshi la Polisi kuhakikisha kwamba maaskari na maofisa 

polisi wana uelewa mzuri wa Kanuni za Umoja wa Mataifa za Matumizi ya Nguvu na 

Silaha za Moto kwa Maafisa wa Vyombo vya Dola na pia wanapata mafunzo ya kutosha ya 

haki za binadamu ili kupunguza uvunjifu wa haki za binadamu unaofanywa na polisi; 

 Serikali kupitia Wizara ya Mambo ya Ndani kuboresha mazingira ya utendaji kazi ya Jeshi 

la Polisi, ikiwa ni pamoja na vifaa, makazi na maslahi, ili kuongeza ulinzi wa haki ya 

usalama wa mtu; 

 Asasi za kiraia, taasisi za kidini na viongozi wa kidini na kimila kutumia mamlaka yao 

kukemea, kuelezea madhara na kuongeza uelewa kuhusu kujuchukulia sheria mkononi, 

adhabu ya kifo, mauaji yatokanayo na imani za kishirikina, mashambulizi dhidi ya watu 

wenye ulemavu wa ngozi na ajali za barabarani; 

 Wizara ya Katiba na Sheria kuanzisha mchakato wa kupitia upya sheria zinazohusu uhuru 

wa kujieleza, hasa Sheria ya Huduma za Habari na Sheria ya Makosa ya Mtandaoni na 

kupeleka muswada bungeni ambao utapeleka vifungu vyenye utata na vinavyokiuka haki 

za msingi virekebishwe au kuondolewa kabisa; 



Muhtasari wa Ripoti ya Haki za Binadamu 2017: Tanzania Bara  

32 lhrc 

 

 Maafisa wa Serikali na polisi kuacha kuminya haki za kiraia na kisiasa kinyume na sheria, 

ikiwemo kutokamata au kuweka kizuizini watu kinyume na sheria; 

 Wizara ya Mambo ya Ndani, Jeshi la Polisi na Mahakama kuhakikisha kwamba maafisa wa 

vyombo vya dola ambao wanavunja haki za binadamu na kwenda kinyume na sheria 

wanawajibishwa; 

 Serikali kuridhia na kutungia sheria Mkataba dhidi ya Mateso na Adhabu au Vitendo 

vingine vya Kikatili, visivyo vya Kibinadamu, vya Kinyama na vyenye Kudhalilisha wa 

Mwaka 1984 (Mkataba dhidi ya Uteswaji); 

 Maafisa polisi kutumia mamlaka yao chini ya Sheria ya Jeshi la Polisi na Huduma Saidizi 

kuhusu mikutano ya hadhara vizuri, pamoja na kutoa sababu za msingi za kuzuia 

mikutano hiyo kwa maandishi; 

 Kama hatua ya kuboresha taasisi za kidemokrasia nchini Tanzania, Serikali isaini na 

kuridhia Mkataba wa Afrika kuhusu Demokrasia, Uchaguzi na Utawala Bora; 

 Asasi za kiraia na viongozi wa Serikali kufanya kazi kwa karibu na kutoonana kama 

maadui ili kuboresha na kulinda haki za binadamu Tanzania; 

 Serikali na Jeshi la Polisi kuweka mazingira mazuri ya asasi za kiraia kufanya kazi na 

kutoingilia uhuru wao wa kukusanyika kwa amani; 

 Asasi za kiraia kufanya utetezi ili kuwepo na chombo huru cha kusimamia utendaji kazi 

wa vyombo vya dola, hasa polisi (policing the police); 

 Tume ya Taifa ya Uchaguzi kufanyia kazi changamoto na dosari ambazo zinaathiri 

ufurahiaji madhubuti wa haki ya kushiriki kwenye utawala, hasa kwa makundi maalumu 

kama watu wenye ulemavu; 

 Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora na asasi za 

kiraia kuendelea kutoa elimu ya uraia na mpiga kura kabla ya Uchaguzi wa Madiwani 

mwaka 2019 na Uchaguzi Mkuu mwaka 2020, ikizingatiwa bado hali ya elimu hizo ipo 

chini;  

 Maafisa wa vyombo vya dola kutotumia nguvu kupita kiasi wakati wa kampeni na chaguzi 

mbalimbali na badala yake kujikita zaidi katika kuhakisha usalama wakati wa chaguzi hizo; 

na 

 Wizara ya Katiba na Sheria pamoja na mhimili wa Mahakama kuhakikisha kwamba 

mpango wa miaka 5 wa uendelezaji wa miundombinu ya mahakama (2015/2016-

2019/2020) unatekelezwa kama ulivyopangwa, ili kuboresha ufikikiaji na upatikanaji wa 

haki kwa Watanzania. 

Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni 

 Bado mabadiliko ya kisheria yanahitajika ili kulinda zaidi haki za wanawake zinazohusiana 

na kumiliki mali, hasa kwa upande wa sheria za kimila ambazo zinaminya haki hizo. 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi inatakiwa iongoze mchakato huu kwa 

kushirikiana na Tume ya Mabadiliko ya Sheria; 
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 Serikali kufanya jitihada za makusudi kabisa katika kuwezesha wanawake kiuchumi na 

kuweka miundombinu itakayowezesha wanawake kushiriki kikamilifu katika masuala ya 

kiuchumi kueleka Tanzaia ya Viwanda; 

 Taasisi za Serikali zizingatie haki za binadamu zinapofanya operesheni mbalimbali ambazo 

zinaweza kuathiri haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni; 

 Wizara ya Elimu na Ufundi iongeze juhudi kuinua kiwango cha ubora wa elimu katika 

ngazi zote, ikiwemo ya chuo kikuu, ili kupata vijana wanaomaliza chuo ambao wana stadi 

au sifa za kuajiriwa au kujiajiri; 

 Serikali kuongeza bajeti za sekta muhimu kama elimu, afya na maji na kuhakikisha fedha 

zinakwenda sehemu husika kwa wakati; 

 LHRC inaishauri Serikali kufikiria upya uamuzi wake wa kutoruhusu wasichana 

wanaopata mimba kurudi shuleni kulingana na matakwa ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 na mikabata ya kikanda na kimataifa ambayo 

Tanzania imeridhia na pia Serikali iwekeze katika kutatua changamoto katika mfumo wa 

elimu ambazo zinamuathiri zaidi mtoto wa kike; 

 Wizara ya Elimu na Ufundi iboreshe mazingira ya watoto wenye ulemavu na watu 

wengine wenye ulemavu kupata elimu, ikiwemo kutengeneza au kuboresha miundombinu 

na kuhakikisha wana vifaa vya kujifunzia na walimu wao wana vifaa vya kufundishia; na 

 Pia, Wizara ya Elimu na Ufundi iboreshe mazingira ya walimu ya kufanyia kazi, ikiwemo 

kuhakikisha wana nyumba bora na wanalipwa vizuri na kuhakikisha ukaguzi wa shule 

unafanyika mara kwa mara. 

Haki za Makundi Maalum 

 Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na Sheria na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto, kupeleka bungeni muswada wa kutunga sheria maalum kuhusu ukatili 

wa kijinsia; 

 Serikali kuzingatia usawa wa kijinsia katika teuzi na nafasi mbalimbali za uongozi na utoaji 

maamuzi ili kuongeza uwakilishi wa wanawake; 

 Serikali kutimiza wajibu wake chini ya mikataba mbalimbali ya kikanda na kimataifa 

kuhusu haki za watoto kufanya mabadilko ya sheria ili kuondoa ndoa za utotoni kwenye 

Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971; 

 Serikali kutenga bajeti itakayowezesha kutekeleza mikakati iliyojiwekea, ikiwemo 

utekelezaji wa Mpango Kazi wa Kitaifa wa Kutokomeza Aina zote za Ukatili dhidi ya 

Wanawake na Watoto; 

 Asasi za kiraia na vitengo vya ustawi wa jamii kuongeza uelewa juu ya ukatili dhidi ya 

watoto na kuwahamasisha wanajamii kutoa taarifa za matukio ya ukatili huo kwa 

mamlaka husika ili wahusika wachukuliwe hatua za kisheria; 

 Wizara ya Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Sera,Uratibu,Bunge, Ajira,Kazi na Watu wenye 

Ulemavu kuhakikisha watu wenye ulemavu wanapata nafasi zaidi za kupata ajira; 

 Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na Sheria na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto kupeleka muswada bungeni wa kutunga sheria ya haki za wazee; na 
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 Serikali, Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Tume ya Haki za 

Binadamu na Utawala Bora pamoja na asasi za kiraia kuboresha hali ya haki za watu 

wanaoishi na UKIMWI, ikiwemo kuwaelimisha wanajamii kuhusu haki za watu hao, sheria 

ya UKIMWI, madhara ya ubaguzi na unyapaa na upatikanaji wa huduma za afya. 

 

 

 


